[Funland] Tư vấn 20 năm đóng bhxh giờ ra ngoài nên xử lý thế nào?

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Cụ am hiểu về BHXH cụ cho em hỏi với: TRước đây em đi bộ đội sỹ quan 6 năm đóng bảo hiểm trong quân đội, sau đó xin xuất ngũ về 1 cục. Từ đó đến nay em đã đóng BHXH 23 năm rồi, vậy liệu có thể nối thêm thời gian đóng bảo hiểm trước đây được ko cụ? Dĩ nhiên là em sẽ đóng thời gian phần 6 năm trước, mục đích của em là tính thêm thời gian đóng BH cho được nhiều.
Cụ cứ chạy lên BH hỏi là rõ nhất

TUCSON9389

Xe điện
Bác này suy nghi, tính toán thấy hợp lý nhất! AI đang băn khoăn nên xem tư vấn này nhé
đây là giả định ls kép 5%/năm và lãi suất liên tục duy trì trong vòng 15 năm. Với giả định sống bằng tuổi thọ trung bình, khoảng 82 tuổi, thì số gốc 598 triệu được chia cho 30 năm; mỗi năm có thêm 20 tr, tức là 1,8 tr/tháng. tổng cộng bằng 4,5Tr + 2,4tr +1,8 tr =8,7 tr nhé. số nó cũng chưa hẳn là đúng vì cái cục 589 tr kia nó giữ nguyên thì mới có đc thêm 2,4 tr/tháng

thaorua_2008

Xe tải
cái kiểu lập luận của cụ thì xóa mẹ bh đi nhỉ, thân thằng nào thằng ấy lo. thôi ko tranh luận với cụ nữa nhé
cháu cũng mong xóa mịa nó đi, cụ thấy có nước nào đóng bảo hiểm tỷ lệ cao như ở mình không?

asset19

Xe buýt
Cụ am hiểu về BHXH cụ cho em hỏi với: TRước đây em đi bộ đội sỹ quan 6 năm đóng bảo hiểm trong quân đội, sau đó xin xuất ngũ về 1 cục. Từ đó đến nay em đã đóng BHXH 23 năm rồi, vậy liệu có thể nối thêm thời gian đóng bảo hiểm trước đây được ko cụ? Dĩ nhiên là em sẽ đóng thời gian phần 6 năm trước, mục đích của em là tính thêm thời gian đóng BH cho được nhiều.
Không nối được cụ ạ.

giaique

Xe tải
Trường hợp của cụ dừng đóng ở cty, làm thủ tục nhận BHTN,khi nào thích thì tự đóng thêm cho đủ 20 năm rồi đóng sổ. Hàng tháng trích 1 số tiền tương đương với số tiền đóng BH tự nguyện gửi TK, tự mua BH y tế, về già cụ sẽ có:
1. Lương hưu tương đương với số 20 nămđongs là 45%,được lĩnh từ khi 62 tuổi
2. Số tiền tiết kiệm tích được từ giờ đến 62 tuổi (trích đóng bảo hiểm nhưng không đóng mà gửi TK) + lãi ngân hàng
Hơn đứt 3 p/á của cụ
Cũng hợp lý nhỉ

holland

Xe tăng
cái kiểu lập luận của cụ thì xóa mẹ bh đi nhỉ, thân thằng nào thằng ấy lo. thôi ko tranh luận với cụ nữa nhé
Về 1 cục rồi thì không nối đc cụ ạ.
Về chuyện nối (trong trường hợp nào đó có thể nối) các cụ lưu ý: nhiều cụ nối thêm thời gian cũ với tính toán tăng % hưu mà không để ý đến mức lương bình quân.
Vậy mới có trường hợp,để 55% thì lương cao hơn vì bình quân lương cao. Vất vả đi nối mấy năm đầu (bộ đội,công chức...) lương thấp dí kéo tụt mức lương bình quân xuống. Thành ra, % lương cao nhưng bình quân lương thấp nên lương hưu nhận được lại hóa thấp hơn để mức cũ. Công cốc luôn.

holland

Xe tăng
đây là giả định ls kép 5%/năm và lãi suất liên tục duy trì trong vòng 15 năm. Với giả định sống bằng tuổi thọ trung bình, khoảng 82 tuổi, thì số gốc 598 triệu được chia cho 30 năm; mỗi năm có thêm 20 tr, tức là 1,8 tr/tháng. tổng cộng bằng 4,5Tr + 2,4tr +1,8 tr =8,7 tr nhé. số nó cũng chưa hẳn là đúng vì cái cục 589 tr kia nó giữ nguyên thì mới có đc thêm 2,4 tr/tháng
Bài toán này vừa giải quyết nỗi lo tạch sớm sau khi hiu 😀(có sổ TK) vừa giải quyết suy nghĩ con cái ăn tàn phá hại (có sổ hưu).

DONGVN

Xe tải
Chào các cụ!

Em có vđ về bhxh này xin hỏi các cụ giúp nên phương án nào hợp lý nhất ạ?

Em đi làm mãi các nơi đóng bhxh cũng gần 20 năm, giờ ra ngoài làm vẫn gửi sổ tự đóng bhxh ở cơ quan cũ (mức đóng hệ số chuyên viên từ nhà nước cũng thấp). Giờ em đang làm ngoài và hàng năm gửi 1 cục đóng bhxh cho cơ quan.
Tình hình bhxh em không rõ sẽ diễn biến ntn. Nếu tự đóng liên tục để đến tuổi nghỉ hưu hưởng 75% thì còn khoảng 20 năm nua thì cũng oải ra phết mà có lẽ không có lợi.
Em xin được các cụ tư vấn làm thế nào cho hợp lý ạ?
1. Vẫn đóng tự nguyện ở cơ quan cũ đến đủ 20 năm (1-2 năm nữa) rồi chốt vứt đấy chờ tuổi nghỉ hưu hay đóng đến đủ 35 năm?
2. Dừng bhxh với cơ quan ra đóng tự nguyện ở quận (thấy bảo thấp hơn) và đóng luôn cho đủ 20 rồi thôi hay nên đóng luôn tiếp thêm nhiều năm nữa để hưởng mức cao hơn khi nghỉ hưu (nếu có dư 1 khoản đủ đóng 10-15 năm)?
3. Nếu đóng đủ 20 năm bhxh ở cơ quan mà chốt nghỉ việc dừng bhxh thì có làm thủ tục hưởng bh thất nghiệp không? Việc hưởng bhtn có ảnh hưởng đến mức lương hưu hay vấn đề gì khác với bh sau này ko ạ?
Em cảm ơn trước ạ!
Vcvl
Em giống cụ và sử lý như sau:
Vì em phải đóng 32%lương cho bhxh nên khi tăng tuổi nghỉ hưu. Em ra bhxh hỏi thì đc biết là đã đóng đc 22 năm nên em chốt sổ. Ăn mấy tháng thất nghiệp và chờ đến tuổi thì về hưu.
Trong trường hợp em lại đi làm thuê và chủ mới đóng phần nhiều thì em lại đóng tiếp.
Song song với chuyện chốt sổ thì e chuyển nguyên số phải đóng bhxh đó sang 1 gói Manulife (45t - 60t), kg hiểu giờ còn gói đó kg?
Đến năm 60t là em kg phải đóng tiền cho Manulife nữa và chỉ rút lãi (tính ra hơn hưởng 75% số tiền e đóng đến lúc về hưu) + lương hưu (45% của 20 năm + 4% của 2 năm).
Đấy là cách làm của e và e đã đóng cho Manulife đc 5 năm rồi ạ;
Các cụ tham khảo nhé!

kienvinh

Tháo bánh
Về chuyện nối (trong trường hợp nào đó có thể nối) các cụ lưu ý: nhiều cụ nối thêm thời gian cũ với tính toán tăng % hưu mà không để ý đến mức lương bình quân.
Vậy mới có trường hợp,để 55% thì lương cao hơn vì bình quân lương cao. Vất vả đi nối mấy năm đầu (bộ đội,công chức...) lương thấp dí kéo tụt mức lương bình quân xuống. Thành ra, % lương cao nhưng bình quân lương thấp nên lương hưu nhận được lại hóa thấp hơn để mức cũ. Công cốc luôn.
Nhưng đóng thêm hay làm thế nào đó để tăng được tổng số năm đóng BHXH dù là với mức lương cực thấp thì lấy một cục lại lợi hơn nhiều.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em giống cụ và sử lý như sau:
Vì em phải đóng 32%lương cho bhxh nên khi tăng tuổi nghỉ hưu. Em ra bhxh hỏi thì đc biết là đã đóng đc 22 năm nên em chốt sổ. Ăn mấy tháng thất nghiệp và chờ đến tuổi thì về hưu.
Trong trường hợp em lại đi làm thuê và chủ mới đóng phần nhiều thì em lại đóng tiếp.
Song song với chuyện chốt sổ thì e chuyển nguyên số phải đóng bhxh đó sang 1 gói Manulife (45t - 60t), kg hiểu giờ còn gói đó kg?
Đến năm 60t là em kg phải đóng tiền cho Manulife nữa và chỉ rút lãi (tính ra hơn hưởng 75% số tiền e đóng đến lúc về hưu) + lương hưu (45% của 20 năm + 4% của 2 năm).
Đấy là cách làm của e và e đã đóng cho Manulife đc 5 năm rồi ạ;
Các cụ tham khảo nhé!
Phương án của cụ cũng hay đấy , nhưng cụ cho em hỏi chot so xong roi trong lúc chờ đủ tuổi về hưu thì sống bằng gì với ạ?
Đọc qua một lượt thì đa số các cụ đã đóng lâu rồi trên 20 năm thì sẽ cố đóng nốt (trường hợp này chắc công việc ổn định hoặc làm nhà nước) còn các cụ làm ngoài chưa được 20 năm thì có vẻ muốn rút một cục ( trường hợp này thì khả năng lương cao ) nếu tạch sớm thì cũng tiếc hơn so với ăn chắc luôn 1 cục, cuộc sống mà

7years

Xe điện
sổ tiết kiệm lại bị thằng con ở nhà ngoan lắm nó đem cắm thì vỡ mồm. Hoặc tự dưng lại có thằng bán hàng cực rẻ đến tận nhà gạ mua hàng siêu rẻ thì cũng toi

Với các cụ già thì cứ cầm quyển sổ hưu là chắc ăn nhất, ko thằng nào lừa được ko thằng nào cướp được
Em không có ý so sánh hay chê bai gì.

Nhưng ông cụ em đi làm nhà nước từ năm 17 tuổi, sau đó đi học đh rồi về nhà nước làm tiếp, tổng tính 37 năm công tác (đã quy đổi). Năm 60 tuổi trước khi nghỉ hưu thì mất, bậc thì hết bậc kỹ sư chính.

Vậy là thằng con chả có gì mà cắm.... tất nhiên cũng không thằng nào lừa hay cướp được cả hihi

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đóng nối thì số năm BHXH càng nhiều càng tốt chứ mợ ơi
Nhưng đóng thêm hay làm thế nào đó để tăng được tổng số năm đóng BHXH dù là với mức lương cực thấp thì lấy một cục lại lợi hơn nhiều.
Cụ kia cộng dồn để đc nhiều năm đóng BHXH mà cụ, cụ ấy hơn 20 năm rồi nên ko rút được 1 cục đâu.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng vụ này nhỉ

zoro1970

Xe điện
E oánh dấu , rắc rối loằng ngoằng nhỉ ...:-w

202

Xe container
Chào các cụ!

Em có vđ về bhxh này xin hỏi các cụ giúp nên phương án nào hợp lý nhất ạ?

Em đi làm mãi các nơi đóng bhxh cũng gần 20 năm, giờ ra ngoài làm vẫn gửi sổ tự đóng bhxh ở cơ quan cũ (mức đóng hệ số chuyên viên từ nhà nước cũng thấp). Giờ em đang làm ngoài và hàng năm gửi 1 cục đóng bhxh cho cơ quan.
Tình hình bhxh em không rõ sẽ diễn biến ntn. Nếu tự đóng liên tục để đến tuổi nghỉ hưu hưởng 75% thì còn khoảng 20 năm nua thì cũng oải ra phết mà có lẽ không có lợi.
Em xin được các cụ tư vấn làm thế nào cho hợp lý ạ?
1. Vẫn đóng tự nguyện ở cơ quan cũ đến đủ 20 năm (1-2 năm nữa) rồi chốt vứt đấy chờ tuổi nghỉ hưu hay đóng đến đủ 35 năm?
2. Dừng bhxh với cơ quan ra đóng tự nguyện ở quận (thấy bảo thấp hơn) và đóng luôn cho đủ 20 rồi thôi hay nên đóng luôn tiếp thêm nhiều năm nữa để hưởng mức cao hơn khi nghỉ hưu (nếu có dư 1 khoản đủ đóng 10-15 năm)?
3. Nếu đóng đủ 20 năm bhxh ở cơ quan mà chốt nghỉ việc dừng bhxh thì có làm thủ tục hưởng bh thất nghiệp không? Việc hưởng bhtn có ảnh hưởng đến mức lương hưu hay vấn đề gì khác với bh sau này ko ạ?
Em cảm ơn trước ạ!
Vcvl
Vẫn đóng tiếp đủ 30 năm theo mức nhỉnh hơn lương cũ và tích lũy bằng tài sản cho thuê nữa hoặc bhnt

Menlor

Xe tải
Em không có ý so sánh hay chê bai gì.

Nhưng ông cụ em đi làm nhà nước từ năm 17 tuổi, sau đó đi học đh rồi về nhà nước làm tiếp, tổng tính 37 năm công tác (đã quy đổi). Năm 60 tuổi trước khi nghỉ hưu thì mất, bậc thì hết bậc kỹ sư chính.

Vậy là thằng con chả có gì mà cắm.... tất nhiên cũng không thằng nào lừa hay cướp được cả hihi
Có nhiều trường hợp ko được hưởng đủ tiền hưu, nhưng cũng có rất nhiều trường hưởng quá số tiền đã góp BHXH.

Đó là tính chất của bảo hiểm.

Cụ mua bảo hiểm y tế mà không dùng đến cũng sẽ không được trả lại tiền đâu, vậy theo cụ phải đi đòi lại tiền BHYT à

holland

Xe tăng
Đóng nối thì số năm BHXH càng nhiều càng tốt chứ mợ ơi
Cụ đọc lại bài viết của tôi, nối số năm có mức lương cao thì không sao chứ lương đang cao lại đi nối số năm có mức lương thấp là thiệt thòi đấy. Mình đã chứng kiến rồi.