[Funland] Tư vấn 20 năm đóng bhxh giờ ra ngoài nên xử lý thế nào?

andang112

Xe tăng
Hehe, không nhiều lắm, gần 400 chai + BH thất nghiệp nữa (nhận hàng tháng) cũng trên 500 chai. Vứt cục đó vào cp VCB giờ nó cũng kha khá rồi.
cụ ảo tưởng à, bảo hiểm thất nghiêp gì được hơn 100tr. đọc lại luật nhé, chém như đúng rồi

andang112

Xe tăng
Nếu đã đóng đủ 20 năm(điều kiện để sau này hưởng lương hưu) thì khuyên chân thành các cụ không nên tự đóng hoặc gửi cty khác đóng (gửi đóng là p/a rất dở khi đã có 20 năm đóng). Các cụ dừng đóng,mua bh y tế tự nguyện,mỗi tháng trích số tiền tương đương gửi đóng ra gửi tiết kiệm nhé.
Những cụ đã đóng hơn 10 năm, cố gắng đóng BH tự nguyện (đừng gửi đóng vì mất %cao hơn) cho tròn 20 năm là dừng. Sau đó gửi tiết kiệm số tiền dự định dùng đóng BH. Lời khuyên chuẩn 100% đó.
đóng đủ 20 năm dừng có được nhận bảo hiểm thất nghiệp không cụ

bubu08

Xe tăng
cụ ảo tưởng à, bảo hiểm thất nghiêp gì được hơn 100tr. đọc lại luật nhé, chém như đúng rồi
Móa, cụ trện trời rơi xuống à? Lúc đó tôi nhận 6-7 tháng gì đó x 17tr = trên 100tr nhen. Tất nhiên của tôi là kịch trần.
BHTN lúc đó là như thế nhưng nghe nói bây giờ kịch trần là 22tr/tháng rùi nhen.
Chắc cụ làm lao động phổ thông thì phải, nói ra thiếu kiến thức quá, thế mà cũng dám còm như thật.

holland

Xe điện
đóng đủ 20 năm dừng có được nhận bảo hiểm thất nghiệp không cụ
Được cụ ạ, nhưng với điều kiện cụ chưa đủ tuổi hưởng lương hưu. VÍ dụ như cụ đóng 20 năm, 60 tuổi vừa tròn về hưu được thì không được hưởng BHTN nữa.
Và trường hợp tự đóng bảo hiểm (BN tự nguyện) thì không được hưởng BH thấp nghiệp nhé.

andang112

Xe tăng
Thì vấn đề là cụ quản lý tài chính tốt hay không nữa. Chứ rõ ràng nếu đi làm từ năm 22 tuổi đến 65+ mới được nghỉ hưu thì thừa hơn chục năm đóng BH mà bị chặn trần ở mức 75% hưu nên tối ưu sẽ là đi làm tầm hơn chục năm thì nghỉ hưởng BHTN, hết thì rút 1 cục rồi lại đi làm tiếp đóng BH đến khi nghỉ hưu. Thời gian trống ở giữa có thể kinh doanh, nghỉ ngơi.
Đấy là lí tưởng và tối ưu, chứ không có gì kinh doanh hay làm ở đoạn nghỉ kia thì cũng chán ốm, trong khi nhận BHTN thì không bằng lương lúc đang đi làm rồi.
ý của cụ rất tối ưu! tiếc là em đã đóng được gần 20 năm nên ko làm thế được! nhờ cụ tư vấn trường hợp em đóng gấn 20 năm rôi, tuổi giờ mới có 40, đong den 65 tuoi thì phí ko

holland

Xe điện
ý của cụ rất tối ưu! tiếc là em đã đóng được gần 20 năm nên ko làm thế được! nhờ cụ tư vấn trường hợp em đóng gấn 20 năm rôi, tuổi giờ mới có 40, đong den 65 tuoi thì phí ko
Tuổi 40, đóng gần 20 năm, vấn đề là sắp tới cụ thế nào:
- Nếu cụ đang đi làm ở công ty, được cty đóng cho thì dại gì mà dừng để lấy 1 cục, cứ đóng tiếp chứ, tính toán hơn thiệt làm gì khi công ty vẫn đang đóng cho bạn phần lớn
- Còn sắp tới bạn thất nghiệp hay muốn nghỉ ra ngoài làm, thì lại càng nên giữ vì sau 40 liệu bạn có xin việc tiếp ở chỗ tử tế được không?
Nói chung, ở lứa tuổi 40 mình nghĩ chẳng nên lấy 1 cục làm gì nữa vì chặng đường phía trước (đến 62 không phải 65 đâu cụ nhé) tuy dài mà ngắn, ngắn ở chỗ rủi ro thất nghiệp càng cao, khó xin việc lại.

Songque

Xe tăng
BHXH của VN cũng có nhiều chính sách rất tốt cho người dân.
Chỉ có:
1/ Phải công bằng giữa DN NN và DN tư nhân ( Mức hưởng lương hưu được tính 5-10 năm cuối đối với DN NN).
2/ Mức hưởng lương hưu của QĐ, C.A đang cao hơn bq chung, thời gian nghỉ hưu sớm, dẫn đến gánh nặng cho quỹ BHXH.
Lưu ý: Thời gian đóng BHXH tự nguyện nên đến 19 năm khi chưa đến tuổi nghỉ hưu, vì nếu đóng trên 20 năm sẽ ko được rút 1 lần. Trường hợp rủi ro có thể rút 1 cục khi cấp bách.
Nếu hiểu chưa đúng các Cụ chỉnh lý hộ em!

7years

Xe điện
Có nhiều trường hợp ko được hưởng đủ tiền hưu, nhưng cũng có rất nhiều trường hưởng quá số tiền đã góp BHXH.

Đó là tính chất của bảo hiểm.

Cụ mua bảo hiểm y tế mà không dùng đến cũng sẽ không được trả lại tiền đâu, vậy theo cụ phải đi đòi lại tiền BHYT à
Em có nói gì hơn thiệt đâu
Còn cái thẻ bhyt 27 năm em chưa dùng 1 lần. Mà em đang tự đóng bhyt 12 tr 1 năm cũng chưa dùng lần nào sao em lại phải suy nghĩ về cái thẻ 1 củ 1 năm của nhà nước

Còm vui lại cụ trên bảo có số bhxh không lo mất trộm với con nghiện ngập nó bê mất nhưng khổ cái đấy là có chứ ông cụ nhà em đóng 37 năm còn 3 tháng về hưu (đã thôi hết các chức vụ chỉ 3 tháng làm chuyên viên đợi sổ) cũng có đâu.

Chỉnh sửa cuối:

nocarnojobnomoneyhohome

[Tịch thu bằng lái]
Em tính thế này chắc không đúng luật nhưng cũng chẳng phạm luật các cụ nhỉ, em sẽ thỏa thuận với cty ngưng đóng bhxh 1 năm và nhận giấy thôi việc, trong 1 năm này em sẽ đăng ký nhận bhtn và lương (không hợp đồng), đủ 1 năm sau khi nhận được Bhxh 1 lần em quay lại đóng từ đầu. Các cụ nghĩ hợp lí không, em cũng được tầm 12 năm đóng bh rồi.

DONGVN

Xe tải
Phương án của cụ cũng hay đấy , nhưng cụ cho em hỏi chot so xong roi trong lúc chờ đủ tuổi về hưu thì sống bằng gì với ạ?
Đọc qua một lượt thì đa số các cụ đã đóng lâu rồi trên 20 năm thì sẽ cố đóng nốt (trường hợp này chắc công việc ổn định hoặc làm nhà nước) còn các cụ làm ngoài chưa được 20 năm thì có vẻ muốn rút một cục ( trường hợp này thì khả năng lương cao ) nếu tạch sớm thì cũng tiếc hơn so với ăn chắc luôn 1 cục, cuộc sống mà
Sống bằng cách đi làm nhưng kg đóng bhxh nữa ạ! Kg làm thì lấy gì mà ăn? Cụ hỏi hay thật!
Nếu cụ lại đi làm thuê mà bên SDLĐ bắt đóng thì lại đóng tiếp thôi ạ!

minhvan

Xe tải
E đóng dc 4,5 năm thì ó nên lấy 1 cục về ko các cụ,và dc khoảng bn ạ. E giờ làm tự do.

Ngominh68

Xe tăng
Tuổi 40, đóng gần 20 năm, vấn đề là sắp tới cụ thế nào:
- Nếu cụ đang đi làm ở công ty, được cty đóng cho thì dại gì mà dừng để lấy 1 cục, cứ đóng tiếp chứ, tính toán hơn thiệt làm gì khi công ty vẫn đang đóng cho bạn phần lớn
- Còn sắp tới bạn thất nghiệp hay muốn nghỉ ra ngoài làm, thì lại càng nên giữ vì sau 40 liệu bạn có xin việc tiếp ở chỗ tử tế được không?
Nói chung, ở lứa tuổi 40 mình nghĩ chẳng nên lấy 1 cục làm gì nữa vì chặng đường phía trước (đến 62 không phải 65 đâu cụ nhé) tuy dài mà ngắn, ngắn ở chỗ rủi ro thất nghiệp càng cao, khó xin việc lại.
Liệu có sống nổi đến tuổi nhận lương hưu k cụ ơi ....?

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
Nếu đã đóng đủ 20 năm(điều kiện để sau này hưởng lương hưu) thì khuyên chân thành các cụ không nên tự đóng hoặc gửi cty khác đóng (gửi đóng là p/a rất dở khi đã có 20 năm đóng). Các cụ dừng đóng,mua bh y tế tự nguyện,mỗi tháng trích số tiền tương đương gửi đóng ra gửi tiết kiệm nhé.
Những cụ đã đóng hơn 10 năm, cố gắng đóng BH tự nguyện (đừng gửi đóng vì mất %cao hơn) cho tròn 20 năm là dừng. Sau đó gửi tiết kiệm số tiền dự định dùng đóng BH. Lời khuyên chuẩn 100% đó.
em đóng đc 11 năm đang gửi đóng công ty thì theo cụ làm như nào có lợi nhất ạ, em cám ơn

tulipvietnam

Xe hơi
Cái này phụ thuộc vào khả năng tài chính hiện tại và hoàn cảnh của cụ nữa nên cũng khó nói, em nêu ra mấy ý thế này:
(1) Hoàn cảnh: cụ hiện giờ có đang nuôi dưỡng thân sinh hay ai không, con cái hiện bao tuổi rồi (cụ giờ 40 thì nếu sớm con tầm cấp 3, mà muộn thì nhỏ hơn). Đây là 2 đối tượng nếu phải lo thì sẽ rất khó lường với kế hoạch tài chính.
(2) Tình hình tài chính: Thu nhập của cụ và vợ/chồng hiện tổng bao nhiêu, tích lũy được bao nhiêu, nợ nần ntn,...

Nói chung đây là bài toán tổng thể và phụ thuộc vào quan điểm nữa. Vì nếu con cụ đã lớn, không phải lo cho ai nữa mà giờ kiểu tích lũy cho mình sau này thôi thì em ủng hộ lấy 1 lần rồi đóng tiếp. XH này tin gì được ai, đổi tiền mấy lần rồi, cái này chắc cụ còn trải nhiều hơn em. Nếu mình lấy 1 cục rồi đóng tiếp thì khi về hưu có thể tỷ lệ % hưởng thấp hơn nhưng mức đóng bình quân của cụ từ giờ đến khi về hưu gần như chắc chắn bình quân từ khi cụ đi làm đến giờ cách đây 20 năm (lương tối thiểu tăng, mức lương đóng tăng theo kinh nghiệm, chức vụ,....). Mà em nói thật, bình quân mấy chục năm ra thì chênh nhau cũng chẳng mấy, ví dụ giờ nhận lương hưu 4tr với 5tr thì khác gì nhau, dù tính tỷ lệ ra thì 5tr hơn 4tr đến 25% đấy. Giờ cũng rục rịch siết BHXH rồi, càng về sau điều kiện để hưởng càng khó (tăng tuổi hưu) và tỷ lệ hưởng nếu bị giảm thì ai biết.
Còn nếu cụ có tích lũy khoảng vài trăm tr, chưa có hướng kinh doanh gì, nhà lại nặng gánh thì nên giữ đấy để phòng thân nếu quá khó khăn như các cụ trên có tư vấn.

Kiabuoisang

Xe container
Đóng lâu rồi thì rút mà tiêu. Đầu ông cầm sổ vài tháng đã tèo chẳng kịp tiêu :))

minhtuan_te

Xe tăng
Về 1 cục rồi thì không nối đc cụ ạ.
Về chuyện nối (trong trường hợp nào đó có thể nối) các cụ lưu ý: nhiều cụ nối thêm thời gian cũ với tính toán tăng % hưu mà không để ý đến mức lương bình quân.
Vậy mới có trường hợp,để 55% thì lương cao hơn vì bình quân lương cao. Vất vả đi nối mấy năm đầu (bộ đội,công chức...) lương thấp dí kéo tụt mức lương bình quân xuống. Thành ra, % lương cao nhưng bình quân lương thấp nên lương hưu nhận được lại hóa thấp hơn để mức cũ. Công cốc luôn.
vâng cảm ơn cụ.