Thảo luận [Tư vấn] - Chọn mũ bảo hiểm như thế nào? Loại nào?

yeuxe_au

Đi bộ
Cháu chào cccm,
Tình hình là cháu đã có xe nhưng ít đi, nên không có mua mũ bảo hiểm. Gần đây cháu muốn tăng cường sức khỏe nên đi xe đạp đi làm. Vì không có kinh nghiệm chọn mũ bảo hiểm nên cháu nhờ cccm tư vấn giúp cháu.
Thanks

Soksongpun

Xe hơi
Ra cửa hàng chọn một mũ thôi cụ. Cụ nên mua mũ bảo hiểm chính hãng

HoWoo_8x

Xe tải
e hóng tình hình với cụ

qhhp

Xe điện
Bern đi cụ, em thấy nhiều mẫu đẹp và đi mưa tốt.

namhp

Xe buýt
Tốt nhất là cụ cứ ra cửa hàng, chọn mũ tầm từ 500k tới max là OK. Nên mua chính hãng, đội thử. Không nên mua cái rẻ tiền nhé, hối hận và bực mình đấy. Em trải rồi, tiền nào của ấy

catpv

Xe điện
Em dùng cái kẹp háng từ Đức về mấy năm nay thấy ổn ạ. Chẳng để ý hãng gì nữa...

dieuthu

Xe máy
Cụ ra đập ngay tầm 5-700k vào mặt thằng chủ quán bảo cho a cái mũ bảo hiểm hịn nhất ra đây

yeuxe_au

Đi bộ
Tốt nhất là cụ cứ ra cửa hàng, chọn mũ tầm từ 500k tới max là OK. Nên mua chính hãng, đội thử. Không nên mua cái rẻ tiền nhé, hối hận và bực mình đấy. Em trải rồi, tiền nào của ấy
Vấn đề là cháu không biết hãng nào cả vì cháu gà mờ nên mới nhờ cccm. CCCM dùng loại nào tốt chỉ giúp cháu với :((((

T-Đức

Xe tải
Cháu chào cccm,
Tình hình là cháu đã có xe nhưng ít đi, nên không có mua mũ bảo hiểm. Gần đây cháu muốn tăng cường sức khỏe nên đi xe đạp đi làm. Vì không có kinh nghiệm chọn mũ bảo hiểm nên cháu nhờ cccm tư vấn giúp cháu.
Thanks
Hầu hết các mũ bảo hiểm xe đạp hiện nay đều có thể dùng được để bảo vệ đầu khi đạp xe. Bảo vệ đầu ở đây là trong các tình huống tai nạn có đập đầu xuống đường hay vào xe cộ thì giảm thiểu chấn thương não. Vậy nếu theo mục đích này thì mua mũ nào cũng được. Mũ trên thị trường khác nhau là do mũ còn là trang phục, nên người đội cần chú ý đến thời trang. Đi cái xe đạp xịn, thì người ta thường mua cái mũ cái kính tương ứng, tốn kém không đáng là bao so với ví tiền.
Chỉ cần để ý mũ có lưỡi trai thì chống được nắng, có đèn phía sau thì đỡ gắn đèn vào xe, mũ gọn nhẹ để cho người đua, chạy xe road, mũ trẻ em có kích thước nhỏ mầu sắc phù hợp trẻ em. Thế thôi.

namhp

Xe buýt
Vấn đề là cháu không biết hãng nào cả vì cháu gà mờ nên mới nhờ cccm. CCCM dùng loại nào tốt chỉ giúp cháu với :((((
Cụ cứ ra chỗ bán xe đạp hoặc phụ kiện xe đạp, chọn cái vừa đầu, vừa tiền. Nhiều thương hiệu lắm và cả giá nữa, khó tư vấn cụ thể lắm, cụ tham khảo thuỳ link này https://shopxedap.vn/Mu-bao-hiem/ nhé

Bảo_Ngân

Xe buýt
Trưa qua em vừa xúc ở xe đạp Nam Anh cái mũ MET hàng hịn 1,2 củ màu chuối rất đẹp, có đèn nhày đằng sau mũ. Phi xe về đội mũ ai cũng ngước nhìn cả. Về nhà mới phát hiện ra quên chưa tắt đèn trên mũ :D:D
Fun tý thôi chứ cụ có điều kiện cứ phang mũ xịn cho em. KASK, SPECIALIZED, GIRO, LAZER ... giá thì từ hơn 1 củ đến 4 củ. Không thì GIANT cũng đc. Em nghĩ cái mũ là quan trọng nhất chứ ở VN em thấy toàn ng đầu trần đạp xe

duoiuoicon2006

Xe buýt
Cháu chào cccm,
Thanks
Mũ bảo hiểm xe đạp, đơn giản chỉ là xốp ép có thêm tí xương nhựa phủ ngoài. Xương phủ kín, không ọp ẹp là được. Cụ thích cái nào, đội hợp với cái nào thì chon cái đó thôi. Không nhất thiết phải đắt tiền. Nếu cụ thích thương hiệu nào thì mua loại đó thôi. Nói chung là tùy theo túi tiền và thẩm mỹ, chứ về an toàn thì như nhau. Nếu chẳng may ngã thì cái mũ kiểu j cũng bị vỡ, cái đầu còn nguyên là đc roài.

Trưa qua em vừa xúc ở xe đạp Nam Anh cái mũ MET hàng hịn 1,2 củ màu chuối rất đẹp, có đèn nhày đằng sau mũ. Phi xe về đội mũ ai cũng ngước nhìn cả. Về nhà mới phát hiện ra quên chưa tắt đèn trên mũ :D:D
Fun tý thôi chứ cụ có điều kiện cứ phang mũ xịn cho em. KASK, SPECIALIZED, GIRO, LAZER ... giá thì từ hơn 1 củ đến 4 củ. Không thì GIANT cũng đc. Em nghĩ cái mũ là quan trọng nhất chứ ở VN em thấy toàn ng đầu trần đạp xe
Đắt quá nhỉ. Mũ xe máy đạt chuẩn cũng chả cần giá đấy. Nói về an toàn chắc vài loét là đủ :D

Vanvan273k

Xe tăng
Có khi em cũng phải sắm một cái o:-). Các cụ đạp xe đội mũ có thấy ngứa ngáy khó chịu gì không?

captiva2008

Xe máy
Có khi em cũng phải sắm một cái o:-). Các cụ đạp xe đội mũ có thấy ngứa ngáy khó chịu gì không?
Đạp lâu ngứa ngáy lắm, chưa kể mồ hôi ra nó không thấm như mũ vải. Theo mình thì đường phố Hà Nội nói chung, xe đạp đi vận tốc quãng 20km/h, đi nhanh hơn xe máy với ô tô nó chèn là ngã ngay nên các bác cũng không nên đạp nhanh, mà thong thả thì cứ mũ kiểu này hoặc đầu trần thôi.

Các bác đạp thong thả với ít đạp ở quốc lộ hay đường trường gần như không đội mũ và em cũng thế, cứ thong dong đi làm hàng ngày. Còn bác nào tham gia các hội đạp đường dài, đi ra quốc lộ, giao lộ lớn thì nên có.

Em commends loại này:

aloha_88

Xe buýt
Em thì đi đâu cũng phải đội mũ, dù không phải là mũ đắt tiền, cái đầu vẫn là quan trọng nhất mà.

Vanvan273k

Xe tăng
Đạp lâu ngứa ngáy lắm, chưa kể mồ hôi ra nó không thấm như mũ vải. Theo mình thì đường phố Hà Nội nói chung, xe đạp đi vận tốc quãng 20km/h, đi nhanh hơn xe máy với ô tô nó chèn là ngã ngay nên các bác cũng không nên đạp nhanh, mà thong thả thì cứ mũ kiểu này hoặc đầu trần thôi.

Các bác đạp thong thả với ít đạp ở quốc lộ hay đường trường gần như không đội mũ và em cũng thế, cứ thong dong đi làm hàng ngày. Còn bác nào tham gia các hội đạp đường dài, đi ra quốc lộ, giao lộ lớn thì nên có.

Em commends loại này:
Những hôm đạp xe thì em thường đi sớm về muộn, mưa nhảy xe buýt nên không quan trọng việc che nắng che mưa, thấy các cụ phía trên thảo luận về vấn đề an toàn cũng có lý nên tính mua loại có tính năng bảo hiểm. Vấn đề là tóc em dày nên lăn tăn vụ có bức bí khó chịu nhiều hay không. Mấy mẫu của cụ đề xuất nhìn xì tin quá :D:D:D.

Luu Lehong

Xe container
Cụ ra đập ngay tầm 5-700k vào mặt thằng chủ quán bảo cho a cái mũ bảo hiểm hịn nhất ra đây
Thế mà mũ ở cửa hàng hãng xe đạp Giant em hỏi bét đã 1T, loại cao cấp hơn thì giá những 2,6T!

Chỉnh sửa cuối: