[Funland] Tư vấn chuyện gia đình

Trạng thái
Thớt đang đóng

tung5917

Xe điện
Như bà chị cả của em sướng từ bé, chả phải làm việc nhà vì chị ấy đi học nghệ thuật nên có lương và tem phiếu như bố mẹ em luôn, việc nhà do bà chị hai và em đảm nhiệm.
Lúc lớn chị ấy đi lấy chồng sớm, mua gì mẹ chồng cũng chê đắt, nấu gì mẹ chồng cũng kêu không ngon. Vậy là chị ấy chả làm gì cả, mẹ chồng đi chợ nấu ăn tất. Chị gái em đi làm về chỉ ngồi nghe nhạc.
Đẻ đứa con thì chị về nhà ngoại, cháu gửi ở nhà em gần năm mới về nhà nội. Đẻ được vài tháng đã đi công tác nước ngoài rồi.
Nói chung là phụ nữ nhiều người sướng lắm và cũng lười :)

Chevalier

Xe máy
Ông anh không nói chuyện trực tiếp với vợ được mà định nhờ em gái thì ông ấy cũng có vấn đề chứ không lý tưởng như cô em gái đánh giá đâu.
Vợ là do ông ấy tự chọn, yêu, cưới và chung sống. Giờ cảm thấy không hợp thì ngồi nói chuyện thẳng thắn xem hai bên có thiện chí cùng tháo gỡ không. Không giải quyết được thì chia tay.
Tóm lại người nhà không nên can thiệp vào.
Em chưa lời nào nói anh em lý tưởng.
Em chỉ nói anh em rất tốt, nếu 1 ng đàn ông như vậy ko tốt thì ko biết thế nào mới là tốt.
Nhưng tốt cũng có các ưu điểm và nhược điểm đó cụ.
Lúc mới quen chị dâu em em thấy chị dâu em cũng tốt, em còn cho là anh em may mắn vì quen với chị dâu em, em ko ngại chuyện chia tay chia chân, có lẽ chị dâu em cũng vậy nên mới thế. Nhưng đó là bước cuối, trc khi đến mức đó thì còn nước còn tát, chẳng lẽ ko có cách nào cải thiện hoàn cảnh sống.

Ga_son

Xe điện
Vợ nó thế nào đều là do ông chồng hết, tuy là em gái chồng nhưng can thiệp vào cs nhà anh trai khác j đổ dầu vào lửa. Vợ mình tính cách ko thích làm việc nhà, nhưng làm việc chuyên môn của nó thì rất quyết liệt và chăm chỉ. Mình cũng phải chịu nó, đành hỗ trợ việc nhà cho nó.

Chevalier

Xe máy
Không phải cứ là nói ra mới là dồn ép áp đặt. Ngay chính nội dung của mợ đã bày tỏ mong muốn một bà chị dâu phải khác đi, phải thế này thế kia. Đó là cái tâm của mợ đã dồn ép áp đặt một người khác, một gia đình khác.

Mợ cứ tự quán xét đi. Chỉ khi nào mợ thật thoải mái, coi như ko có chuyện gì, vui vẻ chấp nhận thì mới ổn.
Em đọc đoạn cuối của cụ em cũng phì cười :D.
Em nói với cụ, đây là cs ko bình thường, nếu là của 1 ng bạn cụ cũng thấy thật khó chấp nhận, chứ còn là ng nhà.
Còn là ng dưng thì kệ, giống như các cụ còm ở đây, nhưng nếu có yếu tố tình cảm thì chắc chả cụ nào kệ đc.
Bản thân em ko phải ng quan tâm đến cs của ng khác, em sống ở nước ngoài ngang với anh em, em tôn trọng cs riêng của mỗi ng.
Khi nhìn vào sự việc em cho là chị dâu em có lẽ hơi trầm cảm, vì ko ra ngoài ko tiếp xúc ko làm gì, kể cả giặt giũ, nghĩa là còn lười tắm, là biểu hiện của trầm cảm.
Nhưng khi ăn trưa cùng nhau ngồi nói chuyện thì em vẫn thấy chị dâu em cũng "khôn" đó, chứ ko phải có vấn đề gì.

Chevalier

Xe máy
Như bà chị cả của em sướng từ bé, chả phải làm việc nhà vì chị ấy đi học nghệ thuật nên có lương và tem phiếu như bố mẹ em luôn, việc nhà do bà chị hai và em đảm nhiệm.
Lúc lớn chị ấy đi lấy chồng sớm, mua gì mẹ chồng cũng chê đắt, nấu gì mẹ chồng cũng kêu không ngon. Vậy là chị ấy chả làm gì cả, mẹ chồng đi chợ nấu ăn tất. Chị gái em đi làm về chỉ ngồi nghe nhạc.
Đẻ đứa con thì chị về nhà ngoại, cháu gửi ở nhà em gần năm mới về nhà nội. Đẻ được vài tháng đã đi công tác nước ngoài rồi.
Nói chung là phụ nữ nhiều người sướng lắm và cũng lười :)
Chị dâu em ko ở chung với mẹ chồng đâu cụ.
2 vc cưới xong anh em ra nước ngoài thì ở đâu vẫn ở đó, Tết mới ra nhà em chơi vài ngày. Chị dâu em ko thích ai ở chung, nên em cũng chỉ đến chơi vì em đi lại đc chứ ko ai kể cả nhà ngoại sang ở.
Chỉ 2 vc ở với nhau và nếu chị em ko làm gì thì ng làm là anh em rồi. Chứ ko có ng phụ giúp gì hết.
Chị em có thể làm thêm, nhưng giờ ko làm nữa vì kêu mất thời gian và mệt.
Ví dụ nếu làm gì đó thì có lẽ ko có topic này, nhưng là ko làm gì một cách thực sự đó cụ.
Đến tối con đi học về thì ba nó cho nó ăn, xong tắm cho nó rồi làm các thứ.
Nói ko làm gì thì chắc ko cụ nào tin vì chắc phải làm gì chứ, ít ra là nấu cho con, nhưng vì nghén sợ mùi nên cũng chẳng nấu cho con nữa.

Yeuaibaygio

Xe container
Em chưa lời nào nói anh em lý tưởng.
Em chỉ nói anh em rất tốt, nếu 1 ng đàn ông như vậy ko tốt thì ko biết thế nào mới là tốt.
Nhưng tốt cũng có các ưu điểm và nhược điểm đó cụ.
Lúc mới quen chị dâu em em thấy chị dâu em cũng tốt, em còn cho là anh em may mắn vì quen với chị dâu em, em ko ngại chuyện chia tay chia chân, có lẽ chị dâu em cũng vậy nên mới thế. Nhưng đó là bước cuối, trc khi đến mức đó thì còn nước còn tát, chẳng lẽ ko có cách nào cải thiện hoàn cảnh sống.
À, rất tốt theo em là lý tưởng rồi đó Mợ. Tốt cũng còn hiếm nữa là rất tốt.
Có những người đàn ông ra xã hội được chấm điểm cao nhưng ở gia đình lại không phải là người chồng, người cha tốt (và có thể ngược lại). Ông anh trai em là một trường hợp, ra ngoài thì nhiệt tình quảng giao, khéo ăn nói; về nhà thì lười. Em toàn đứng về phía chị dâu và phê bình ông anh trai em thôi Mợ ạ.

Mà chị dâu Mợ đang mang thai, có tệ thế nào đi nữa trong mắt Mợ và Mợ định tác động gì thì cũng nên để chị dâu Mợ sinh nở mẹ tròn con vuông đi đã nhé.

Em đọc đoạn cuối của cụ em cũng phì cười :D.
Em nói với cụ, đây là cs ko bình thường, nếu là của 1 ng bạn cụ cũng thấy thật khó chấp nhận, chứ còn là ng nhà.
Còn là ng dưng thì kệ, giống như các cụ còm ở đây, nhưng nếu có yếu tố tình cảm thì chắc chả cụ nào kệ đc.
Bản thân em ko phải ng quan tâm đến cs của ng khác, em sống ở nước ngoài ngang với anh em, em tôn trọng cs riêng của mỗi ng.
Khi nhìn vào sự việc em cho là chị dâu em có lẽ hơi trầm cảm, vì ko ra ngoài ko tiếp xúc ko làm gì, kể cả giặt giũ, nghĩa là còn lười tắm, là biểu hiện của trầm cảm.
Nhưng khi ăn trưa cùng nhau ngồi nói chuyện thì em vẫn thấy chị dâu em cũng "khôn" đó, chứ ko phải có vấn đề gì.
Có chút đồng cảm với mợ vì tính cách chị dâu em cũng khá giống với chị dâu mợ chỉ hơn ở chỗ còn biết nấu nướng cho chồng con.
Nội ngoại đôi bên không sao làm thay đổi được vì tính trời sinh, là bản năng rồi và vợ chồng anh chị em cũng đã ly hôn sau 10 năm chung sống.

Việc nhà, chỉ có người trong nhà mới tường tận ngọn ngành, có những điều sâu thẳm mợ không thể nói hết, vậy việc mợ nhờ tư vấn ở đây sẽ không có kết quả như mong muốn bởi thông tin không đầy đủ, những người tư vấn dựa dù có là chuyên gia cũng không thể tư vấn chính xác.

Điều mợ và gia đình cần làm là chọn thời điểm để chị dâu gặp bác sĩ tâm lý. Việc riêng của gia đình đưa lên mạng, lợi bất cập hại!

minhlp

Xe tải
Theo em, mợ tập trung lo cho mợ hoặc gia đình mợ đi. Có em chồng như mợ kể cũng hãi.

my.eb

Xe điện
Chia sẻ với tâm trạng của mợ chủ, đúng kiểu nhìn người nhà mình xót xa nhưng đây là chuyện vợ chổng, chuyện cá nhân của gia đình họ, dù là anh em ruột thật nhưng cũng chẳng giúp được gì đâu.
Giờ chỉ có anh trai mợ vùng lên lập lại trật tự, làm cách mạng? Mà CM thì phải có hy sinh, các cháu còn bé quá? :( Mà đã là tâm tính rồi thì việc thay đổi khó hơn lên trời. Đúng là case này đen thôi đỏ quên đi,
Đấy các cụ ọp phơ đang sướng thì hưởng đi nhé. Chứ vợ vừa kiếm tiền, về nhà chợ búa cơm nước con cái có khi lại kiểm tiền tiếp, :D, chả biểt chê cái gì có khi lại mang nước mắm ra hâm để quát nó,

MuathuHN252

Xe lăn
Tóm lại là ông ck cũng thấy vk lười mà ko nói dc vk còn xui cô em gái ck là mợ nói chuyện với chị dâu. Nên mợ càng đau đầu mau chóng tìm ra cách đúng ko?
Nhiều cụ mợ đã góp ý rồi, là việc này để anh mợ tự giải quyết, tự nc với vk. Mợ đừng nói gì và tốt nhất đừng có kể gì với bố mẹ ck, bà kia đang bầu bí nghén ngẩm, bm ck xót con lỡ lời lại toang
Em có thêm 1 góp ý nhỏ ntn. Ông ck đã chịu nhiều năm như vậy rồi thì cố thêm mấy tháng nữa, vk sinh ra xong rồi nói chuyện. Giờ cũng nói nhưng chỉ là góp ý hết sức nhẹ nhàng thôi, kiểu mỗi lần muốn vk làm thì tinh thần nhờ vợ giúp, em làm giúp anh cái kia nhé, em vận động 1 chút nhẹ nhàng ntn sẽ tốt hơn cho con cta...fai thay đổi từng chút, h mà bảo làm nhiều ngay ko dc, vk sẽ vin cái cớ bầu nghén, mệt ko ăn dc, làm lại bảo em sợ động thai này kia.( cái này 1 số ng là đúng thật, ăn rồi chỉ nằm 1 chỗ luôn ấy, chỉ cần cúi 1 phát hay làm gì xíu là ra máu)
Đẻ xong rồi, mà lúc ý 2 đứa thì chẳng lo vụ nghén ngẩm, lúc con khóc quấy bú thì ko nói, lúc con ngủ có tranh thủ lv nhà ko, rồi con lớn xíu cho đi học thì fai bảo vk đi làm. H đang bầu rồi thì xin việc cũng khó,
đàn ông mà ko bảo dc vk thì đầu tiên cũng fai xem lại mình, h 1 là chấp nhận vậy 2 là thay đổi thôi, ông anh của mợ fai thay đổi trước ấy ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Giờ chỉ có anh trai mợ vùng lên lập lại trật tự, làm cách mạng? Mà CM thì phải có hy sinh, các cháu còn bé quá?
Định bỏ nhau thì nghĩ lại xem lúc lấy nhau vì cái gì.
- Lúc lấy: vì cô kia trẻ trung xinh đẹp.
- Lúc bỏ: vì cô ấy lười, đoảng.
Mâu thuẫn lắm Mợ ạ.
Giống như quyết định mua cái điều hòa 1 chiều rồi mùa đông lại hối hận vì nó không có chế độ nóng.

CuKenPis

Xe buýt
Việc gia đình người ta trong cuộc mới hiểu được. Sướng, khổ, hạnh phúc hay không họ cảm nhận. Xía vào tưởng là giúp đơ anh mình nhưng khéo thành phá hoại HP gia đình nhà người ta đó bạn ơi

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Chị dâu mợ mà biết mợ suy nghĩ thế này chắc lót lá chuối tiễn mợ khẩn trương.
Ông anh mợ không nói chuyện được với vợ ông ý thì mợ tuổi gì?
Kệ đi mợ, 2 vợ chồng ông anh mợ như thế là hợp nhau đấy. Một đứa thì lười, một đứa thì nhu nhược... không thể hợp hơn.
Ông anh mợ làm thêm tí việc nhà thì cũng coi như thể dục, mà lao đông là vinh quang.
Những đôi như thế này trông có vẻ mâu thuẫn nhưng sẽ chẳng bao giờ bỏ nhau, rồi mợ xem.

Chỉnh sửa cuối:

Apache01

Xe tải
Trường hợp như chị dâu của mợ chủ thì em cũng thấy không ít lần... Đa phần đều dẫn đến gia đình lục đục, thậm chí ly hôn về sau ... Chung quy là do bản tính lười biếng, chỉ thích hưởng thụ, ích kỷ của cô vợ... Ông chồng thì có vẻ quá lành, quá "tôn sùng" vợ... Nói chung mợ nên góp ý nhẹ nhàng với ông anh thôi, tùy ông anh xử lý...

Nhờ các cụ, mợ đưa ra lời khuyên về chuyện gia đình

Em có anh trai đã lấy vợ đc 5 năm.
Anh em quen chị dâu em ở Vn, lúc làm việc ở Vn, cưới xong thì anh em ra nước ngoài làm việc nên sau gần 1 năm thì chị dâu em cũng sang cùng.
Sơ qua về anh em là anh em là người làm nghiên cứu nên tính tình hiền lành, anh em cũng ko cục tính và ko nổi nóng bao giờ.
Chị dâu em cũng có học hành đầy đủ, đã từng du học cả Mỹ và Anh, ng miền Nam, lúc trc khi cưới em gặp thấy cũng ok vì tính tình cũng trẻ và thật sự là ko thấy có gì lấn cấn. Chị dâu em kém em 2 tuổi, kém anh em 4 tuổi.

Chuyện trc khi cưới thì em ko biết vì lúc đó em cũng ko ở gần, 2 ng quen nhau mấy năm lúc anh em về vn và 2 ng là đồng nghiệp.
Khi 2 ng lấy nhau xong rồi chị em sang thì em có sang thăm, đợt đấy em cũng thấy có chút vấn đề, là chị em ở nhà ko nấu nướng gì cả, lúc đó em chỉ ở vài hôm và cũng có chuyện riêng nên ko chú ý.
Sau lần đó anh em có nói chuyện là 2 vc cũng có mâu thuẫn cũng đã nói chuyện với nhau về chuyện đấy rồi.
Bây giờ sau mấy năm 2 anh chị em có con 2 tuổi rưỡi em lại sang chơi, thì mới thấy thực sự có vấn đề.
Chị dâu em hiện giờ đang có bầu 3 tháng, và hoàn toàn ko làm gì.
Trc lúc em sang anh em có nói chị dâu em nghén, nhưng từ hôm em sang đến giờ em thấy biểu hiện nghén rất nhẹ. Có ói nhưng chỉ ói có 1 hoặc nhiều là 2 lần trong ngày.
Sáng dậy ăn sáng xong anh em đưa con đi học, em ở nhà thấy chị dâu em rất khỏe, ngồi xem điện thoại tới 11h đc, em đi nấu cơm thì vào nằm đến lúc ăn, ăn xong thì tiếp tục ngồi xem đt hoặc đi nằm đến lúc con đi học về.
Tối có ăn hoặc ko. Ăn rất ít và thực tế là ko làm gì trong nhà để mà tiêu cơm ấy chứ. Kể cả là đi lại cũng ko, chỉ có di chuyển từ chỗ ngồi sang chỗ nằm và xem điện thoại, em ko phải là muốn chị dâu em làm việc nhà mà là làm chút gì nhẹ nhàng cho cơ thể có bầu vận động tốt chút, nhưng cũng ko.
Nhà chỉ có 2vc 1 đứa con, thuê chung cư nên cũng ko có gì nặng nhọc.

Nói thật lúc đầu em có thấy lo lắng khi nghe anh em nói bị nghén, nhưng giờ em thấy ko vui chút nào.
Anh trai em là ng đi làm mà sáng dậy tự chuẩn bị đồ ăn sáng cho 2 bố con, xong mang cơm nguội đi ăn trưa, rồi chiều về đi đón con, đi chợ, nấu cơm, rửa chén bát, đổ rác, tắm cho con, rồi giặt đồ, phơi đồ. Cháu em nó còn bé nên bt nó ngoan nhưng tối khi nó ngủ nó hay quấy và thức muộn, đêm khóc. Tất cả đều vào tay anh em, nửa đêm nó khóc anh em cũng dậy dỗ nó đi đi lại lại cả nửa tiếng.
Chị dâu em giờ nói ko thích đi làm, và cũng ko thích kiếm tiền.
Anh chị em chưa mua nhà, nhưng htrc chị dâu em có nói là ko thích đi làm nhưng chắc phải đi thôi, để kiếm tiền mua nhà. Nhưng nói thật em nghe ko thấy tin là muốn đi làm lắm.
Anh em đã tự mua đc 2 cái nhà ở Vn, nhưng góp lại ko đủ mua 1 cái nhà tốt tốt ở bên này, nên nếu bán đi rồi vay vẫn mua đc, nhưng ko đủ.
Chị dâu em trc khi có bầu cũng dạy thêm TA mấy tháng, nói với em kiếm đc khoảng hơn 2 chục 1 tháng, nhưng cũng thôi rồi.
Bây giờ bầu rồi đến khi đứa thứ 2 đi học thì ko biết bao giờ mới lại làm, và em nghe thì có lẽ muốn anh em bán nhà ở Vn đi để mua nhà luôn.
Vai trò của gia đình em thì ba mẹ em ở Vn, từ lúc anh em lấy vợ thì ko can thiệp gì, đợt sinh cháu em cũng ko sang vì covid, đứa t2 này thì chị dâu em muốn về Vn sinh tới ra Tết năm sau mới sang lại. Hè vừa rồi 2 vc mới về Vn thăm nội ngoại 2 bên, cũng khá tốn kém do 2 nhà ở 2 đầu Nam Bắc.

Em sang chơi đợt này em chỉ đúng có nấu cơm, chơi với cháu và nói chuyện vớ vẩn. Em ko hề có thái độ gì ko vui.
Nhưng thật sự càng quan sát em càng thấy trong lòng ko vui, ví dụ như chiều nay anh em đi đón con với đi chợ về, chị dâu em ngồi ăn xong cũng chẳng có thái độ gì. Cũng chẳng quan tâm chồng. Ăn xong để bát đó đi nằm, em đi nấu cơm xong 2 anh em ngồi ăn với nhau, em thấy nản ghê.
Chị dâu em cũng nói với em là trc kia ko bao giờ nấu cơm ở nhà, lúc nào cũng ăn ở ngoài, nên ko phải kiểu pn đảm đang, em nghe cũng hiểu là nếu đã biết vậy mà vẫn cưới thì phải chấp nhận. Nhưng giờ chị dâu em còn ko thích cả đi làm và cũng ko thích kiếm tiền.
Đây là tâm lý phụ nữ mang thai hay do em khó tính?

Thật sự em thấy anh em rất tốt, tưởng lấy đc vợ tốt mà lại như này. Em chỉ nói với chị dâu em là chị dâu em có khả năng, nếu ko đi làm thì tự lãng phí chính mình, tâm lý của em và bố mẹ em cũng ko hề nghĩ con dâu phải đi làm. Nếu chị dâu em lo lắng đc chuyện gia đình để anh em tập trung cho công việc thì ko đi làm cũng ok, nhưng đây cũng ko lo việc nhà. Giờ nếu anh em mua nhà thì có lẽ sẽ ko bao giờ đi làm nữa.

Em xin nhờ các cụ là người ngoài có lẽ sáng suốt hơn có vài lời tư vấn.
E xin phép đc nói thật, mợ là bà cô kiểu mẫu của bên chồng. Đứa e gái e cũng thế, nhưng bị chấn chỉnh ngay. Vk e ở nhà cũng lởm khởm vãi, lười chảy thây ra - mà đến nhà a trai cũng lên tiếng dạy đời chị dâu- bị ô anh gầm lên như hổ,sợ quá chạy tóe khói về nhà và ko bao giờ dám ho he. Tóm lại theo e bà chị dâu đó ko có lỗi gì, ô a cũng vậy. Người ta làm ng phụ nũ, sinh đẻ là vất vả rồi nhg sao phụ nữ lại hay kèn cựa nhau nhất. Mợ hãy coi chị dâu như chị ruột, như mẹ của mợ và mợ chăm sóc hết khả năng bằng lòng yêu thương có phải hay hơn ko. Mợ có phải ở với cả 2 ng cả đời đâu mà chỉ có họ thôi. Hãy làm những gì để cuộc sống của họ tốt lên, moi sự thay đổi sẽ phải đến tự họ, ko phải từ ai khác.

butchikim

Xe ba gác
Hỏi ông anh xem, quan trọng đó không phải vấn đề với ông ấy...thì chả có vấn đề gì cả.

my.eb

Xe điện
Định bỏ nhau thì nghĩ lại xem lúc lấy nhau vì cái gì.
- Lúc lấy: vì cô kia trẻ trung xinh đẹp.
- Lúc bỏ: vì cô ấy lười, đoảng.
Mâu thuẫn lắm Mợ ạ.
Giống như quyết định mua cái điều hòa 1 chiều rồi mùa đông lại hối hận vì nó không có chế độ nóng.
Thế nên em mới bảo ca này đen mà lị, đã đen thì cái gì chả đen :D

Chevalier

Xe máy
À, rất tốt theo em là lý tưởng rồi đó Mợ. Tốt cũng còn hiếm nữa là rất tốt.
Có những người đàn ông ra xã hội được chấm điểm cao nhưng ở gia đình lại không phải là người chồng, người cha tốt (và có thể ngược lại). Ông anh trai em là một trường hợp, ra ngoài thì nhiệt tình quảng giao, khéo ăn nói; về nhà thì lười. Em toàn đứng về phía chị dâu và phê bình ông anh trai em thôi Mợ ạ.

Mà chị dâu Mợ đang mang thai, có tệ thế nào đi nữa trong mắt Mợ và Mợ định tác động gì thì cũng nên để chị dâu Mợ sinh nở mẹ tròn con vuông đi đã nhé.
Ng tốt nhiều chứ cụ.
Cả đàn ông và phụ nữ tốt.
Em nói anh em tốt ko phải vì anh em là ng nhà, mà em đơn giản biết đánh giá thế nào là tốt hay ko tốt lắm.
Anh em tính cách hiền nên ng gặp và tiếp xúc sẽ nghĩ anh hơi "khờ".
Nhưng anh em nên em biết ông í thông minh, nhưng ko "khôn", còn nhiều ng thì ko thông minh, nhưng "khôn".

Các cụ nghĩ em chồng như ác nhân vậy :D.

Trạng thái
Thớt đang đóng