[Funland] Tư vấn chuyện gia đình

Trạng thái
Thớt đang đóng

tung5917

Xe điện
Chị dâu em ko ở chung với mẹ chồng đâu cụ.
2 vc cưới xong anh em ra nước ngoài thì ở đâu vẫn ở đó, Tết mới ra nhà em chơi vài ngày. Chị dâu em ko thích ai ở chung, nên em cũng chỉ đến chơi vì em đi lại đc chứ ko ai kể cả nhà ngoại sang ở.
Chỉ 2 vc ở với nhau và nếu chị em ko làm gì thì ng làm là anh em rồi. Chứ ko có ng phụ giúp gì hết.
Chị em có thể làm thêm, nhưng giờ ko làm nữa vì kêu mất thời gian và mệt.
Ví dụ nếu làm gì đó thì có lẽ ko có topic này, nhưng là ko làm gì một cách thực sự đó cụ.
Đến tối con đi học về thì ba nó cho nó ăn, xong tắm cho nó rồi làm các thứ.
Nói ko làm gì thì chắc ko cụ nào tin vì chắc phải làm gì chứ, ít ra là nấu cho con, nhưng vì nghén sợ mùi nên cũng chẳng nấu cho con nữa.
Cuộc đời thế mới hay và đa dạng, mợ sẽ gặp còn nhiều chuyện lạ nữa.
Như bà chị em thì từ bé tí đã không phải đụng vào việc nhà thì sẽ không biết làm và ngại làm. Bà ấy thì lười thôi rồi, em nhớ có lần cả nhà ngồi ăn cơm ở sàn nhà, ăn xong là bà ấy lăn kềng ra ngủ luôn, còn chả buồn đi vệ sinh răng miệng.
Hồi thằng cháu đi học toàn bố em là ông ngoại qua đưa đón.
Bây giờ bà ấy có 2 cháu nội rồi thì mẹ em - tức là cụ nội - vẫn phải qua nhà chăm cháu hộ, đi chợ và nấu nướng dọn dẹp hộ bà chị em.
Chị dâu của mợ nhà ở miền nam, có đk đi du học thì là nhà giàu có rồi, con gái được chiều không phải làm gì cũng không có gì là lạ cả.

Yeuaibaygio

Xe container
Ng tốt nhiều chứ cụ.
Cả đàn ông và phụ nữ tốt.
Em nói anh em tốt ko phải vì anh em là ng nhà, mà em đơn giản biết đánh giá thế nào là tốt hay ko tốt lắm.
Anh em tính cách hiền nên ng gặp và tiếp xúc sẽ nghĩ anh hơi "khờ".
Nhưng anh em nên em biết ông í thông minh, nhưng ko "khôn", còn nhiều ng thì ko thông minh, nhưng "khôn".

Các cụ nghĩ em chồng như ác nhân vậy :D.
Em là nữ và em cũng có chị dâu Mợ ạ, em còn ở cùng chị dâu em 5-6 năm từ lúc em tốt nghiệp ĐH đi làm đến khi em lấy chồng.
Dù thế nào theo em Mợ cứ để vợ chồng anh trai Mợ tự giải quyết, đừng có tham gia vào. Em cũng chỉ có giúp họ khi họ cần (ví dụ giúp chăm cháu), có đồng nào cho cháu thì cho. Mẹ đẻ em có lúc cũng phàn nàn là con dâu lười, em bảo thế bà mệt thì đừng làm nữa, kệ anh chị ấy chia việc nhà, việc chăm con. Bà làm thì đừng kêu, kêu thì đừng làm.
Đàn ông đàn ang vất vả tí có sao mà phải xót. Việc nhà giờ đầy thiết bị hỗ trợ, khỏe thì làm, mệt thì nghỉ xem nào. Giả sử cả 2 đều sức khỏe yếu lại lười, không có người hỗ trợ thì sao đẻ dày thế. Lỗi tại cả 2 nha Mợ.

Red2010

Xe điện
Tâm lý tính cách con người muôn hình muôn vẻ mợ ạ. Có người đi làm thì hì hục như trâu nhưng rất ngại làm việc nhà ( hoặc ngược lại ). Có người lúc thấy cần thì mới lao vào làm mọi thứ, còn ko cứ bình chân như vại. Nói chung người trong cuộc như anh trai mợ mới hiểu. Mà phụ nữ đang chăm con mới 2t lại mang bầu tiếp thì tâm lý, đầu óc nó khác thường lắm. Bao giờ 2 đứa trẻ đi học hết, cs ổn định lại thì mới soi xét được

Chevalier

Xe máy
Có chút đồng cảm với mợ vì tính cách chị dâu em cũng khá giống với chị dâu mợ chỉ hơn ở chỗ còn biết nấu nướng cho chồng con.
Nội ngoại đôi bên không sao làm thay đổi được vì tính trời sinh, là bản năng rồi và vợ chồng anh chị em cũng đã ly hôn sau 10 năm chung sống.

Việc nhà, chỉ có người trong nhà mới tường tận ngọn ngành, có những điều sâu thẳm mợ không thể nói hết, vậy việc mợ nhờ tư vấn ở đây sẽ không có kết quả như mong muốn bởi thông tin không đầy đủ, những người tư vấn dựa dù có là chuyên gia cũng không thể tư vấn chính xác.

Điều mợ và gia đình cần làm là chọn thời điểm để chị dâu gặp bác sĩ tâm lý. Việc riêng của gia đình đưa lên mạng, lợi bất cập hại!
Em cũng muốn chị dâu em đi khám tâm lý xem là bị sao, vì sao ko thích ra khỏi nhà, lúc trc khi lấy chồng còn chẳng bao giờ ăn ở nhà, tức là luôn ra ngoài gặp bạn bè tụ tập, rồi vì sao ko muốn đi làm nữa, lúc trc blah blah..nhưng nói thật với cụ là nói chuyện với chị dâu em mấy hôm em thấy em còn ko khôn bằng.
Chị dâu em ko có vấn đề gì tâm lý cả, chỉ đơn giản là ko thích làm gì.

DeNhui

Xe đạp
Nhờ các cụ, mợ đưa ra lời khuyên về chuyện gia đình

Em có anh trai đã lấy vợ đc 5 năm.
Anh em quen chị dâu em ở Vn, lúc làm việc ở Vn, cưới xong thì anh em ra nước ngoài làm việc nên sau gần 1 năm thì chị dâu em cũng sang cùng.
Sơ qua về anh em là anh em là người làm nghiên cứu nên tính tình hiền lành, anh em cũng ko cục tính và ko nổi nóng bao giờ.
Chị dâu em cũng có học hành đầy đủ, đã từng du học cả Mỹ và Anh, ng miền Nam, lúc trc khi cưới em gặp thấy cũng ok vì tính tình cũng trẻ và thật sự là ko thấy có gì lấn cấn. Chị dâu em kém em 2 tuổi, kém anh em 4 tuổi.

Chuyện trc khi cưới thì em ko biết vì lúc đó em cũng ko ở gần, 2 ng quen nhau mấy năm lúc anh em về vn và 2 ng là đồng nghiệp.
Khi 2 ng lấy nhau xong rồi chị em sang thì em có sang thăm, đợt đấy em cũng thấy có chút vấn đề, là chị em ở nhà ko nấu nướng gì cả, lúc đó em chỉ ở vài hôm và cũng có chuyện riêng nên ko chú ý.
Sau lần đó anh em có nói chuyện là 2 vc cũng có mâu thuẫn cũng đã nói chuyện với nhau về chuyện đấy rồi.
Bây giờ sau mấy năm 2 anh chị em có con 2 tuổi rưỡi em lại sang chơi, thì mới thấy thực sự có vấn đề.
Chị dâu em hiện giờ đang có bầu 3 tháng, và hoàn toàn ko làm gì.
Trc lúc em sang anh em có nói chị dâu em nghén, nhưng từ hôm em sang đến giờ em thấy biểu hiện nghén rất nhẹ. Có ói nhưng chỉ ói có 1 hoặc nhiều là 2 lần trong ngày.
Sáng dậy ăn sáng xong anh em đưa con đi học, em ở nhà thấy chị dâu em rất khỏe, ngồi xem điện thoại tới 11h đc, em đi nấu cơm thì vào nằm đến lúc ăn, ăn xong thì tiếp tục ngồi xem đt hoặc đi nằm đến lúc con đi học về.
Tối có ăn hoặc ko. Ăn rất ít và thực tế là ko làm gì trong nhà để mà tiêu cơm ấy chứ. Kể cả là đi lại cũng ko, chỉ có di chuyển từ chỗ ngồi sang chỗ nằm và xem điện thoại, em ko phải là muốn chị dâu em làm việc nhà mà là làm chút gì nhẹ nhàng cho cơ thể có bầu vận động tốt chút, nhưng cũng ko.
Nhà chỉ có 2vc 1 đứa con, thuê chung cư nên cũng ko có gì nặng nhọc.

Nói thật lúc đầu em có thấy lo lắng khi nghe anh em nói bị nghén, nhưng giờ em thấy ko vui chút nào.
Anh trai em là ng đi làm mà sáng dậy tự chuẩn bị đồ ăn sáng cho 2 bố con, xong mang cơm nguội đi ăn trưa, rồi chiều về đi đón con, đi chợ, nấu cơm, rửa chén bát, đổ rác, tắm cho con, rồi giặt đồ, phơi đồ. Cháu em nó còn bé nên bt nó ngoan nhưng tối khi nó ngủ nó hay quấy và thức muộn, đêm khóc. Tất cả đều vào tay anh em, nửa đêm nó khóc anh em cũng dậy dỗ nó đi đi lại lại cả nửa tiếng.
Chị dâu em giờ nói ko thích đi làm, và cũng ko thích kiếm tiền.
Anh chị em chưa mua nhà, nhưng htrc chị dâu em có nói là ko thích đi làm nhưng chắc phải đi thôi, để kiếm tiền mua nhà. Nhưng nói thật em nghe ko thấy tin là muốn đi làm lắm.
Anh em đã tự mua đc 2 cái nhà ở Vn, nhưng góp lại ko đủ mua 1 cái nhà tốt tốt ở bên này, nên nếu bán đi rồi vay vẫn mua đc, nhưng ko đủ.
Chị dâu em trc khi có bầu cũng dạy thêm TA mấy tháng, nói với em kiếm đc khoảng hơn 2 chục 1 tháng, nhưng cũng thôi rồi.
Bây giờ bầu rồi đến khi đứa thứ 2 đi học thì ko biết bao giờ mới lại làm, và em nghe thì có lẽ muốn anh em bán nhà ở Vn đi để mua nhà luôn.
Vai trò của gia đình em thì ba mẹ em ở Vn, từ lúc anh em lấy vợ thì ko can thiệp gì, đợt sinh cháu em cũng ko sang vì covid, đứa t2 này thì chị dâu em muốn về Vn sinh tới ra Tết năm sau mới sang lại. Hè vừa rồi 2 vc mới về Vn thăm nội ngoại 2 bên, cũng khá tốn kém do 2 nhà ở 2 đầu Nam Bắc.

Em sang chơi đợt này em chỉ đúng có nấu cơm, chơi với cháu và nói chuyện vớ vẩn. Em ko hề có thái độ gì ko vui.
Nhưng thật sự càng quan sát em càng thấy trong lòng ko vui, ví dụ như chiều nay anh em đi đón con với đi chợ về, chị dâu em ngồi ăn xong cũng chẳng có thái độ gì. Cũng chẳng quan tâm chồng. Ăn xong để bát đó đi nằm, em đi nấu cơm xong 2 anh em ngồi ăn với nhau, em thấy nản ghê.
Chị dâu em cũng nói với em là trc kia ko bao giờ nấu cơm ở nhà, lúc nào cũng ăn ở ngoài, nên ko phải kiểu pn đảm đang, em nghe cũng hiểu là nếu đã biết vậy mà vẫn cưới thì phải chấp nhận. Nhưng giờ chị dâu em còn ko thích cả đi làm và cũng ko thích kiếm tiền.
Đây là tâm lý phụ nữ mang thai hay do em khó tính?

Thật sự em thấy anh em rất tốt, tưởng lấy đc vợ tốt mà lại như này. Em chỉ nói với chị dâu em là chị dâu em có khả năng, nếu ko đi làm thì tự lãng phí chính mình, tâm lý của em và bố mẹ em cũng ko hề nghĩ con dâu phải đi làm. Nếu chị dâu em lo lắng đc chuyện gia đình để anh em tập trung cho công việc thì ko đi làm cũng ok, nhưng đây cũng ko lo việc nhà. Giờ nếu anh em mua nhà thì có lẽ sẽ ko bao giờ đi làm nữa.

Em xin nhờ các cụ là người ngoài có lẽ sáng suốt hơn có vài lời tư vấn.
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh.
Mình muốn nói cho người chồng: con gái người ta gả cho anh thì anh lo cho đàng hoàng, ngoài lo lắng về mặt tinh thần, cũng phải lo về mặt vật chất, từ nhỏ đến lớn cô vợ chỉ có nợ cha mẹ cô ấy thôi. Giờ sanh con đẻ cái cho anh thì anh nên có trách nhiệm hơn nữa. Rửa chén mệt quá thì mua máy rửa chén để vợ đỡ mệt.
Anh chồng nên nói chuyện nhiều hơn với vợ, để vợ đỡ buồn, vợ vui vẻ mà nấu ăn và vợ giống như nước vậy - anh chồng đến với vợ nồng ấm thì nước sẽ sôi, anh ấy lạnh nhạt thì vợ thành băng giá. Vai trò người chồng trụ cột trong gia đình là như thế. :)
Tóm lại, lỗi này hoàn toàn do anh chồng mà ra.

fanmu1234

Tháo bánh

Anh em quen chị dâu em ở Vn, lúc làm việc ở Vn, cưới xong thì anh em ra nước ngoài làm việc nên sau gần 1 năm thì chị dâu em cũng sang cùng.
Sơ qua về anh em là anh em là người làm nghiên cứu nên tính tình hiền lành, anh em cũng ko cục tính và ko nổi nóng bao giờ.
Chị dâu em cũng có học hành đầy đủ, đã từng du học cả Mỹ và Anh, ng miền Nam, lúc trc khi cưới em gặp thấy cũng ok vì tính tình cũng trẻ và thật sự là ko thấy có gì lấn cấn. Chị dâu em kém em 2 tuổi, kém anh em 4 tuổi.

Chuyện trc khi cưới thì em ko biết vì lúc đó em cũng ko ở gần, 2 ng quen nhau mấy năm lúc anh em về vn và 2 ng là đồng nghiệp.
Khi 2 ng lấy nhau xong rồi chị em sang thì em có sang thăm, đợt đấy em cũng thấy có chút vấn đề, là chị em ở nhà ko nấu nướng gì cả, lúc đó em chỉ ở vài hôm và cũng có chuyện riêng nên ko chú ý.
Sau lần đó anh em có nói chuyện là 2 vc cũng có mâu thuẫn cũng đã nói chuyện với nhau về chuyện đấy rồi.
Bây giờ sau mấy năm 2 anh chị em có con 2 tuổi rưỡi em lại sang chơi, thì mới thấy thực sự có vấn đề.
Trc lúc em sang anh em có nói chị dâu em nghén, nhưng từ hôm em sang đến giờ em thấy biểu hiện nghén rất nhẹ. Có ói nhưng chỉ ói có 1 hoặc nhiều là 2 lần trong ngày.
Sáng dậy ăn sáng xong anh em đưa con đi học, em ở nhà thấy chị dâu em rất khỏe, ngồi xem điện thoại tới 11h đc, em đi nấu cơm thì vào nằm đến lúc ăn, ăn xong thì tiếp tục ngồi xem đt hoặc đi nằm đến lúc con đi học về.
Tối có ăn hoặc ko. Ăn rất ít và thực tế là ko làm gì trong nhà để mà tiêu cơm ấy chứ. Kể cả là đi lại cũng ko, chỉ có di chuyển từ chỗ ngồi sang chỗ nằm và xem điện thoại, em ko phải là muốn chị dâu em làm việc nhà mà là làm chút gì nhẹ nhàng cho cơ thể có bầu vận động tốt chút, nhưng cũng ko.

Nói thật lúc đầu em có thấy lo lắng khi nghe anh em nói bị nghén, nhưng giờ em thấy ko vui chút nào.
Anh trai em là ng đi làm mà sáng dậy tự chuẩn bị đồ ăn sáng cho 2 bố con, xong mang cơm nguội đi ăn trưa, rồi chiều về đi đón con, đi chợ, nấu cơm, rửa chén bát, đổ rác, tắm cho con, rồi giặt đồ, phơi đồ. Cháu em nó còn bé nên bt nó ngoan nhưng tối khi nó ngủ nó hay quấy và thức muộn, đêm khóc. Tất cả đều vào tay anh em, nửa đêm nó khóc anh em cũng dậy dỗ nó đi đi lại lại cả nửa tiếng.
Anh chị em chưa mua nhà, nhưng htrc chị dâu em có nói là ko thích đi làm nhưng chắc phải đi thôi, để kiếm tiền mua nhà. Nhưng nói thật em nghe ko thấy tin là muốn đi làm lắm.
Anh em đã tự mua đc 2 cái nhà ở Vn, nhưng góp lại ko đủ mua 1 cái nhà tốt tốt ở bên này, nên nếu bán đi rồi vay vẫn mua đc, nhưng ko đủ.
Chị dâu em trc khi có bầu cũng dạy thêm TA mấy tháng, nói với em kiếm đc khoảng hơn 2 chục 1 tháng, nhưng cũng thôi rồi.
Bây giờ bầu rồi đến khi đứa thứ 2 đi học thì ko biết bao giờ mới lại làm, và em nghe thì có lẽ muốn anh em bán nhà ở Vn đi để mua nhà luôn.
Vai trò của gia đình em thì ba mẹ em ở Vn, từ lúc anh em lấy vợ thì ko can thiệp gì, đợt sinh cháu em cũng ko sang vì covid, đứa t2 này thì chị dâu em muốn về Vn sinh tới ra Tết năm sau mới sang lại. Hè vừa rồi 2 vc mới về Vn thăm nội ngoại 2 bên, cũng khá tốn kém do 2 nhà ở 2 đầu Nam Bắc.

Em sang chơi đợt này em chỉ đúng có nấu cơm, chơi với cháu và nói chuyện vớ vẩn. Em ko hề có thái độ gì ko vui.
Nhưng thật sự càng quan sát em càng thấy trong lòng ko vui, ví dụ như chiều nay anh em đi đón con với đi chợ về, chị dâu em ngồi ăn xong cũng chẳng có thái độ gì. Cũng chẳng quan tâm chồng. Ăn xong để bát đó đi nằm, em đi nấu cơm xong 2 anh em ngồi ăn với nhau, em thấy nản ghê.
Chị dâu em cũng nói với em là trc kia ko bao giờ nấu cơm ở nhà, lúc nào cũng ăn ở ngoài, nên ko phải kiểu pn đảm đang, em nghe cũng hiểu là nếu đã biết vậy mà vẫn cưới thì phải chấp nhận. Nhưng giờ chị dâu em còn ko thích cả đi làm và cũng ko thích kiếm tiền.

Thật sự em thấy anh em rất tốt, tưởng lấy đc vợ tốt mà lại như này. Em chỉ nói với chị dâu em là chị dâu em có khả năng, nếu ko đi làm thì tự lãng phí chính mình, tâm lý của em và bố mẹ em cũng ko hề nghĩ con dâu phải đi làm. Nếu chị dâu em lo lắng đc chuyện gia đình để anh em tập trung cho công việc thì ko đi làm cũng ok, nhưng đây cũng ko lo việc nhà. Giờ nếu anh em mua nhà thì có lẽ sẽ ko bao giờ đi làm nữa.

Nếu giả sử trong vụ này, người vợ là chị ruột của mợ, và người chồng là anh rể của mợ, thì mợ có phản ứng giống thế này không ?

Yeuaibaygio

Xe container
Như bà chị em thì từ bé tí đã không phải đụng vào việc nhà thì sẽ không biết làm và ngại làm. Bà ấy thì lười thôi rồi, em nhớ có lần cả nhà ngồi ăn cơm ở sàn nhà, ăn xong là bà ấy lăn kềng ra ngủ luôn, còn chả buồn đi vệ sinh răng miệng.
Bây giờ bà ấy có 2 cháu nội rồi thì mẹ em - tức là cụ nội - vẫn phải qua nhà chăm cháu hộ, đi chợ và nấu nướng dọn dẹp hộ bà chị em.
Chị dâu của mợ nhà ở miền nam, có đk đi du học thì là nhà giàu có rồi, con gái được chiều không phải làm gì cũng không có gì là lạ cả.
Em gái chồng em cũng siêu lười Cụ ạ.
Năm em 28 tuổi sinh con và về nhà chồng mấy tháng ở cữ, em gái chồng em bằng tuổi em, sinh ra và lớn lên ở nông thôn giờ đi làm văn phòng ở thành phố (cách nhà 20 km), nó không làm bất cứ một việc gì, đi làm về chỉ ăn và ngủ, bố mẹ chồng em phục vụ nó tất. Em thấy buồn cười lắm mà em kệ. Sau đó nó lấy chồng, nhà chồng giàu và nó vẫn lười y như thế.

Tuấnbk

Xe buýt
Đọc xong, thấy đau hết cả đầu, chẳng biết tư vần gì; xin chào, em xin ra ngoài và không quay lai nữa ạ./.

tung5917

Xe điện
Em gái chồng em cũng siêu lười Cụ ạ.
Năm em 28 tuổi sinh con và về nhà chồng mấy tháng ở cữ, em gái chồng em bằng tuổi em, sinh ra và lớn lên ở nông thôn giờ đi làm văn phòng ở thành phố (cách nhà 20 km), nó không làm bất cứ một việc gì, đi làm về chỉ ăn và ngủ, bố mẹ chồng em phục vụ nó tất. Em thấy buồn cười lắm mà em kệ. Sau đó nó lấy chồng, nhà chồng giàu và nó vẫn lười y như thế.
Em thấy sống thế là sướng. Không biết làm việc nhà nên không phải làm gì cả. Cứ kiếm tiền là đủ. Bà chị em lấy chồng giàu nên tài chính dư dả, nhà em có việc gì là hầu như bà ấy bao tất, các em góp được bao nhiêu thì tuỳ tâm.
Bây giờ con dâu bà ấy cũng gần giống như mẹ chồng, con nhà giàu nên cũng không biết làm gì, cũng đi du học về, đến nhà em ăn giỗ mà không thấy cháu dâu đụng tay vào bất cứ việc gì cả.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nếu giả sử trong vụ này, người vợ là chị ruột của mợ, và người chồng là anh rể của mợ, thì mợ có phản ứng giống thế này không ?
Thế thì CCCM sẽ được nghe bài hát "ước gì" :)) .

MuathuHN252

Xe lăn
Em thấy sống thế là sướng. Không biết làm việc nhà nên không phải làm gì cả. Cứ kiếm tiền là đủ. Bà chị em lấy chồng giàu nên tài chính dư dả, nhà em có việc gì là hầu như bà ấy bao tất, các em góp được bao nhiêu thì tuỳ tâm.
Bây giờ con dâu bà ấy cũng gần giống như mẹ chồng, con nhà giàu nên cũng không biết làm gì, cũng đi du học về, đến nhà em ăn giỗ mà không thấy cháu dâu đụng tay vào bất cứ việc gì cả.
Thật sự, biết làm thì rồi việc gì cũng đến tay.mà đến tay, làm ko xong làm ko tốt còn bị cái hội lười làm phán xét nữa cơ cụ ah. Quen thói còn auto đấy là việc của mình, mình mà lỡ bận cv gì hay sao lại trách cứ, ngờ vực.
Nên ko biết làm lại sướng cái thân

Chevalier

Xe máy
Em nói thật nếu để mẹ em sang giúp hoặc mẹ đẻ sang giúp thì em thấy còn đỡ hơn, vì như vậy anh em sẽ đc nghỉ ngơi, nhưng ko để ai sang tức là anh em phải làm đó cụ.
Anh em đi làm trc đây cv luôn rất bận, gần đây mới đổi việc nên thời gian dư dả hơn mới đưa đón con đc, nhưng bây giờ là thời điểm tập trung cho sự nghiệp nữa.
Ngoài gia đình thì còn phải làm việc, ko làm việc thì đúng là đến đất cũng ko có mà ăn ấy chứ.
Nhà chị dâu em cũng chỉ gọi là có ruộng đất, cũng ko phải giàu có gì. Em có nhắc đến du học, ý là chị dâu em cũng hiện đại có học hành, chứ ko nói chị dâu em thuộc dạng tiểu thư.

Chỉnh sửa cuối:

Chevalier

Xe máy
Em nói với cụ, nếu đây là ng nhà em thì em nói luôn từ ngày thứ 2 khi thấy ko tắm rồi đó.
1 ng ko làm gì cả ngày là ko bình thường. Nếu là ng nhà cụ như này cụ có bênh đc ko? nếu cụ cũng bênh đc thì em thực sự chịu thua.

Violet2013

Xe buýt
Thực sự là lúc bầu bí nghén ngẩm nó mệt vô cùng. Người bị nhạy cảm, khó ăn, vận động tí là mất sức. Nên đừng nhìn vào lúc người ta ốm yếu rồi ý kiến này kia. Lúc đấy tinh thần lại còn nhạy cảm nữa...
Mợ chưa bị nghén nên cứ cho là nhẹ rồi muốn thay đổi, không nên như vậy. Cơ địa mỗi người khác nhau nên tốt nhất thời gian này hãy để chị ấy nghỉ ngơi nhiều nhất có thể.

hiepchiken82

Xe tăng
Cs của em rất bận rộn nên đến lúc sự việc ko cứu vãn đc nữa như bây giờ em mới biết.
Ko biết các cụ thấy cs của mình có giống như vậy ko, chứ em thấy thế cũng gần bi đát.

Chị dâu em còn ko thích cả đi ra ngoài, cũng ko thích cả tự lái xe.
Nếu đây là bệnh tâm lý thì cần đi chữa, vì mấy năm trc em sang chơi em thấy vậy em cho là do đổi môi trường ở nên cần thời gian hòa nhập, nhưng giờ đã qua vài năm vẫn vậy, mà ko hiểu vì sao.
Em nhờ tư vấn là xem có cách nào cải thiện tình trạng này ko, một cách EQ nào đó, chứ sống 50 năm nữa như này thì đúng là lấy nhầm ng khổ cả mấy đời.

Các cụ mợ nói anh em thấy vui là đc, thì anh em nói với em là hay em nói chuyện với chị dâu em về chuyện chị dâu em lười, nhưng em nói em nói rất khó, vì mình có ý tốt, nhưng có khi ng ta ko hiểu. Nên em chưa nói gì cả.
Còn các sự việc trong nhà thì ở thì thấy, chứ anh em ko kể.
nếu tình trạng như vậy chắc là vấn đề tâm lý rồi cụ ah, ng ko đi làm ko giao tiếp với ai rất dễ mắc phải để lâu là trầm cảm đó, cho thím đó về VN càng nhanh càng tốt ah

levietdzung13

Xe tải
Giờ kêu bà mẹ chồng sang giúp cho vài tháng rồi nhân tiện quan sát và giáo huấn, dạy dỗ cho vc nhà ấy 1 lần coi như xong. Lớn rồi, lấy vk gả ck rồi thì phải tự điều tiết và tự bảo ban nhau. Người ngoài có xót cũng chẳng nên can dự vào, mất hay.
CHưa được nữa kêu luôn ông bà già bên vk qua nói chuyện 1 lần cho xong.
Vẫn chưa được nữa nên next
Đơn giản
( may em ko phải ck của bà vk lười ấy, gặp em là ăn "táng" suốt ngày )

ancopxkaia

Xe hơi

Không nấu cơm thì thuê người giúp việc làm cho, còn tiền thì có đi làm hay không hai vợ chồng thỏa thuận với nhau chứ. Em nghĩ cụ có góp ý gì thì góp ý với ông anh trai cụ, chứ sao lại đi góp ý với chị dâu nhỉ, như vậy rất giống là hội đồng áp lực để bắt người khác sống theo ý mình cụ ơi :-??

tung5917

Xe điện
Em nói thật nếu để mẹ em sang giúp hoặc mẹ đẻ sang giúp thì em thấy còn đỡ hơn, vì như vậy anh em sẽ đc nghỉ ngơi, nhưng ko để ai sang tức là anh em phải làm đó cụ.
Anh em đi làm trc đây cv luôn rất bận, gần đây mới đổi việc nên thời gian dư dả hơn mới đưa đón con đc, nhưng bây giờ là thời điểm tập trung cho sự nghiệp nữa.
Ngoài gia đình thì còn phải làm việc, ko làm việc thì đúng là đến đất cũng ko có mà ăn ấy chứ.
Nhà chị dâu em cũng chỉ gọi là có ruộng đất, cũng ko phải giàu có gì đâu cụ ạ. Em có nhắc đến du học, ý là chị dâu em cũng hiện đại có học hành, chứ ko nói chị dâu em thuộc dạng tiểu thư.
Nghĩ thoáng đi mợ. Đất không chịu trời thì trời phải chịu đất. Việc nhà nếu phải tay người nhanh nhẹn biết sắp xếp khoa học thì vèo cái là xong ấy mà, coi như vận động thể dục trong nhà :).
Tiện thể nói xấu gấu nhà em luôn, cũng tiểu thư Hà Nội lắm. Về nhà vườn chỉ thích mỗi đi chợ, bày vẽ nấu ăn. Còn việc rửa bát, lau chùi nhà cửa, quét sân vườn, nhổ cỏ tỉa cành đều tay em làm cả :(. Người đâu mà thấy con côn trùng gì cũng sợ.

Trạng thái
Thớt đang đóng