[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

Minhbt2001

Xe buýt
Eo hãm l bằng họ hàng nhà e. Về quê ko bảo con cái chở về, cũng éo bỏ tiền đi thuê xe mà lại gọi ông già e đến đón tận nơi. Dm kể cả ngược đường cũng gọi chứ nhất định ko chịu đi taxi qua nhà ông già e. Khổ nỗi ông già e lại rất thích qua đón như vậy. E điên tiết gọi trực tiếp nói cho trận mà cuối cùng kết quả vẫn vậy. Phải đến khi nhân cơ hội 1 lần ông già e đi phang vào xe khác e mới có cớ bán cmnl xe đi thì mới đỡ tình trạng này.
Bác có hỏi cụ nhà bác không?
Có khi cụ nhà bác hợp cạ nhà ấy, thích nói chuyện với nhà ấy nên đi chung 8 chuyện cho vui.

Người có tuổi thì kiếm người hạp để mói chuyện khó lắm.

DurexXL

Tháo bánh

114hangbong

Xe lăn
Đấy, Cụ Anh xem, iêm hỏi mỗi câu dư lày mà có ai trả lời đâu ợ?
Em giơ tay xin phát biểu ợ. Trước mỗi đợt tết nhất giỗ chạp là anh em họ hàng đã gọi điện í ới hỏi thăm chồng em Anh ơi, anh có về quê không, anh về ngày nào.. Bọn nó không phải là không có xe mà muốn đi nhờ để uống cho thoải mái. Tính ox em rất cẩn thận nếu buổi tối em uống rượu mà muốn hơm lão ấy còn không cho nên được họ hàng tin tưởng tuyệt đối.
Nhưng 1 lần giỗ cả nhà em về, 3 ông anh em họ ngồi ghế sau mùi bia rượu xông lên ghê quá thì ông ý đuổi thẳng. Ông ý bảo Em xin lỗi mọi người, chả mấy khi vợ con em về quê, em phải động viên rất vất vả mà đi xe thế này thì vợ con em sẽ không bao giờ về nữa. Mọi người tự gọi xe đón đi. :))

Phú Cửng

Xe tăng
Khi muốn giúp đỡ, phải hi sinh quyền, lợi của người giúp đỡ để chuyển sang cho người nhận giúp đỡ về một mặt nào đấy.
Người giúp đỡ xuất phát từ ý muốn, lợi ích của bản thân, muốn được ghi nhận (có thể là người khác hoặc chính bản thân nghĩ) là người tốt, hoặc muốn nhờ vả trong tương lai .... nên phải chấp nhận đầu tư tại thời điểm giúp đỡ.
Vừa không muốn đầu tư, vừa muốn gặt hái kết quả thì ...

Tuấnbk

Xe buýt
Anh em thì tính gì, càng đông càng vui, cứ hòa nhập cùng nhau; vấn đề ở đây là xe cần được ngồi đủ chỗ theo quy định, Cụ cần thông báo nếu xe đã đủ chỗ và cũng cần ưu tiên người già cả, bậc bề trên mà thôi, suy nghĩ gì cho mệt mỏi, thỏa mái lên thì cung đường trước mắt sẽ đầy vui vẻ, lắm kỷ niệm đẹp Cụ nhé

gocart

Xe cút kít
Thế thì cho bà con quá giang cũng có sao. Em mà rộng em vẫn cho đi nhờ, chỉ có vợ là hay cằn nhằn nên chỉ là ae cô gì chú bác ruột thịt hoặc là bạn vợ😅thì em mới cho đi nhờ khi đi cùng vợ con thôi. Mà bây giờ vé xe đưa đón về các xã cũng rẻ và tiện nên hãn hữu lắm mới có người đi nhờ. Chục năm trước thì mới nhiều.
Nhà em khác, định đi đâu là gấu gọi điện các nơi rủ rê, thuyết phục, hăm doạ để kiếm người ngồi đầy xe.
Vì biết tính gấu như thế nên nhà em toàn xe 7 chỗ.

phuongmit

Xe cút kít
Em giơ tay xin phát biểu ợ. Trước mỗi đợt tết nhất giỗ chạp là anh em họ hàng đã gọi điện í ới hỏi thăm chồng em Anh ơi, anh có về quê không, anh về ngày nào.. Bọn nó không phải là không có xe mà muốn đi nhờ để uống cho thoải mái. Tính ox em rất cẩn thận nếu buổi tối em uống rượu mà muốn hơm lão ấy còn không cho nên được họ hàng tin tưởng tuyệt đối.
Nhưng 1 lần giỗ cả nhà em về, 3 ông anh em họ ngồi ghế sau mùi bia rượu xông lên ghê quá thì ông ý đuổi thẳng. Ông ý bảo Em xin lỗi mọi người, chả mấy khi vợ con em về quê, em phải động viên rất vất vả mà đi xe thế này thì vợ con em sẽ không bao giờ về nữa. Mọi người tự gọi xe đón đi. :))
E giả nhời bên trên rồi đấy. Ông đi nhờ muốn sẽ tìm cách tiếp cận = dc, ông cho đi nhờ ứ thích thì thiếu gì lý do :))

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Chấp nhận thôi cụ ạ. Cả năm họ nhờ mình có 1 lần. Nên suy nghĩ vậy cho thoải mái đầu óc. Chứ từ chối cũng có được đâu và cũng ko nỡ đúng ko.

red_dragon88

Xe buýt
Nhiều người ở quê còn có tâm lý đánh giá con dâu qua việc có nhiệt tình tiếp đón nhà chồng hay ko. Ông bác họ 5 đời còn bảo em: nhà tao và nhà nó (chồng em) họ gần đấy, chết để tang đấy...Ý là liệu mà cư xử. Bố mẹ em cũng ở xuất thân vùng lạc hậu bậc nhất đồng bằng BB, họ hàng ứng xử như nào em hiểu rất rõ tâm lý người ở quê. Em không hợp nên chủ động né nhiều cái. Trừ vụ vay tiền em chưa bao giờ từ chối ai nếu số tiền dưới 100tr, còn lại cứ ảnh hưởng đời sống cá nhân, em đều khó chịu.
Xưa, anh em nhà chồng em còn có kiểu, 9h tối đỗ xịch xe máy trước cửa, gọi ới ời để cho trẻ con chơi. Giờ ấy nhà em đóng cửa lên tầng vui vầy con cái, đọc sách, chuẩn bị đi ngủ... Vào chơi thì cho trẻ con xộc vào mọi phòng, kể cả phòng ngủ. Sau biết em không thích thì kết luận em ko nhiệt tình. Em đến nhà bạn bè thân, chị em người nhà bao giờ cũng phải nhắn hỏi có ở nhà ko, sang đc ko. Nói chung sống không nên lấy lý do tình cảm nọ kia mà không để ý, tôn trọng người khác. Các cụ già mình còn thông cảm. Tầm 7x 8x thì em không mê được.
Nói ko đâu xa, các bạn bè thân thiết của em trc thời mới ra trường anh em từ tỉnh khác về qua ngủ thoải mái, đi tối ăn nhậu về đều qua nhà em ngủ, em ở nhà riêng. Nhưng giờ có đứa em ruột lên ở cùng, lại là con gái nên em ko thích như vậy nữa. Giờ mình cũng thik riêng tư gia đình hơn. Lúc đầu mấy anh em cũng ko thik, cho rằng mình ko nhiệt tình tiếp đón nhưng em kệ, đi làm bao năm rồi có tiền,đến địa phương khác chủ động thuê ks ngủ nghỉ. Đổi lại là em đến thăm nhà bạn ở tỉnh khác cùng lắm đến uống nc, nhậu nhẹt ra quán, tối về ks ngủ.

Son23

Xe tải
Cụ chủ hỏi có cách nào từ chối cho êm thấm tức là cụ ấy không thấy thoải mái. Nhiều cụ nhiều mợ lại thích đông vui, không nề hà thì cũng là do tính các cụ, mợ, làm sao khuyên cụ chủ trở nên vui vẻ được. Em là em chịu. Nó giống hệt vụ ở chung cư, có khu thì bảo hàng xóm phải hòa đồng, trẻ con chạy nhảy ầm ĩ ngoài hành lang, các nhà mở tung cửa cho trẻ con vào chơi, 1 tầng như 1 ngõ xóm ở quê. Họ hợp và vui thì ok. Em đến chơi mà choáng váng hi hi. Khu em ngược hoàn toàn, yên tĩnh, tôn trọng riêng tư. Nhà ai có trẻ fon, xin mời xuống sân chơi ngay chân tòa nhà.

son.nguyen.1979

Xe buýt
Lúc về HN cụ chất đầy hàng hóa vào 2 băng ghế sau, mua mấy cái thùng xốp ấy nhét đất cát vào rồi dán băng dính kín vào. Hôm thì vất cái xe đạp nhỏ của con vào ghế sau. Nói chung là đủ trò để 2 băng ghế sau bị lèn đầy hàng thì xem được 1,2 lần họ còn xin đi nhờ nữa không? Dễ thôi mà.

Như em thì về quê lúc nào cũng phải điện hết họ hàng hai bên xem có ai lên HN dịp này không để đi cùng cho ...đỡ buồn :)))).Thế nên nỗi bực lớn nhất của em khi về quê là trên xe lúc nào cũng đầy quà quê chất đống do họ hàng cho, hôm thì thịt lợn thịt gà, rau cỏ...vác lên ăn cả tháng không hết :((

Đi Lang Thang

Xe buýt
Nhà cụ có ae thân thiết ở tỉnh khác muốn ghé chơi trên đường lên HN ko, nào cụ sắp xếp dành hẳn nửa ngày hoặc 1 ngày đi vậy, vì ko thân thiết nên cụ vào nhà ng ta ăn uống chơi bời họ hàng cụ ko vào cùng đâu, cứ để cho ngồi ngoài làng chờ cụ cả 1 thời gian thật lâu xem tn. Em thì luôn sẵn sàng giúp đỡ ng khác, mà càng những ng có khi họ khó khăn, họ ko chủ động nhờ mình, hoặc mình giúp họ lại gạt đi mới thích giúp. Chứ ng mình đã ko thích giúp, đã từ chối rồi mà cứ nài nỉ là e ghét thêm
Ko có thì ghé đại cái nhà nghỉ nào vào làm phát từ sáng đến chiều, cho đội kia chờ há mồm nhợ 🤣 vài lần chừa luôn :))
E hỏi khí không phải, họ hàng cụ thớt đi nhờ có ngỏ ý góp tiền xăng nhớt cầu phà ko? Nếu Có, thì có lẽ ko khó từ chối vì như vậy là họ khá hiện đại văn minh, sòng fẳng tự trọng. Còn nếu Không, thì là kiểu quen thói dựa dẫm ăn sẵn nằm ngửa, ăn ko ăn hỏng, rồi viện dẫn đất lề quê thói, máu mủ ruột rà ba la bô lô.... thì cụ phải xem lại cái cả nể của mình.

chuongxehoi

Xe hơi
Các cụ thông cảm, tôi 5X đây thấu hiểu cảnh này rồi (xe tôi 7 chỗ xịn luôn), nhưng chỉ thế hệ các cụ sinh từ 7x, 8x trở về trước thôi mới có tư duy này, chứ lớp trẻ 9x trở lại ít đi nhờ lắm mà thường chủ động thuê xe đi ghép hoặc thuê xe riêng, nhưng bực nhất là khi ở quê lên HN mỗi nhà 1 bao gạo 10kg với 1 bao rau (có khi có thêm con gà con ngan), lại phải đưa về tận nhà thì khóc bằng tiếng mán vì các vị đều từ 50 tuổi trở lên rồi, chối từ không được ấy chứ. Nhớ hồi còn thi đại học tại trường thì dịp thi ĐH nhà tôi như cái nhà trọ, khoảng 25 người cả bên nội bên ngoại (một người đi thi kèm thêm 1 người), nhưng vẫn vui vẻ (ăn đứng ngủ sàn hết) vì chỉ độ một tuần thôi, cũng vì tương lai con em chúng ta (giống mình khi trước, những năm 70 lên HN học có người cùng thôn đã như có nơi nương tựa). Vì thế phải lựa thôi không ở quê lời ra tiếng vào sợ lắm.

butchikim

Xe ba gác
Chẳng có giải pháp nào khác câu người ta khuyên cụ, nhưng cụ lại bảo người ta nói chả ra sao. Vậy tốt nhất cứ cắn răng mà chịu ấm ức, đừng hỏi người khác nữa cụ ạ. Bởi vì suy cho cùng cũng chỉ có mỗi 2 kết quả mà thôi: hoặc từ chối, hoặc chịu ấm ức.
Bản chất không phải tìm lời khuyên mà tìm sự đồng cảm, cũng nên thông cảm cho cụ ấy 8->

phuongmit

Xe cút kít
Ko có thì ghé đại cái nhà nghỉ nào vào làm phát từ sáng đến chiều, cho đội kia chờ há mồm nhợ 🤣 vài lần chừa luôn :))
E hỏi khí không phải, họ hàng cụ thớt đi nhờ có ngỏ ý góp tiền xăng nhớt cầu phà ko? Nếu Có, thì có lẽ ko khó từ chối vì như vậy là họ khá hiện đại văn minh, sòng fẳng tự trọng. Còn nếu Không, thì là kiểu quen thói dựa dẫm ăn sẵn nằm ngửa, ăn ko ăn hỏng, rồi viện dẫn đất lề quê thói, máu mủ ruột rà ba la bô lô.... thì cụ phải xem lại cái cả nể của mình.
Thồi thồi, ngồi trên xe chờ giao ban lâu quá, buồn buồn khứa lấy đt ra zalo video với lai chim thì cả lò lại biết chiện, xấu hổ nhắm :))

Tình huống của cụ em gặp nhiều, đúng là khó và cũng tế nhị.
Tránh được 1 cách nhẹ nhàng nhất có thể, còn nếu không được thì bảo là nếu cần em (cháu) đặt trước cho anh chị (chú bác) xe limosince về cho yên tâm nhé. Một hai lần là họ cũng phải hiểu ý thôi.

Mytv

Xe điện
Bác có hỏi cụ nhà bác không?
Có khi cụ nhà bác hợp cạ nhà ấy, thích nói chuyện với nhà ấy nên đi chung 8 chuyện cho vui.

Người có tuổi thì kiếm người hạp để mói chuyện khó lắm.
chúng nó là con là cháu (ngang vai vế với e) mà bố láo. đã đi nhờ còn bắt ông già 7 80 tuổi lái xe qua tận nhà đón chúng nó. dm trong khi con nó có xe thì ko bảo đưa về. Lúc lên cũng vậy, chạy xuyên thành phố đưa rước chúng nó. nhiều lần quá làm e điên lên e chửi thẳng mặt vẫn thế thì là cái loại chẳng ra cái éo j. Còn ông cụ nhà e thì tính thế rồi. Con cháu a e họ hang là nhất, vui vẻ thoái mái chả tiếc công tiếc sức j. Nhưng thứ làm e điên tiết 3 máu 6 cơn là mỗi lần đi như vậy về bố e rất mệt, nằm bệt vài ngày. E vẫn nói giọng cay nghiệt là bố phục vụ hết lòng vì a e họ hàng như thế lúc nằm viện có a nào e nào cháu nào vào chăm dc ngày nào ko hay con chăm hết.

Em cho phép vợ tất cả những vấn đề giao tiếp với gia đình, họ hàng nhà chồng mà khó xử thì cứ trả lời “chồng cháu quyết tất, để con/ cháu về hỏi ý anh ấy đã”. Tội vạ đâu em chịu.

newboyvt

Xe đạp
Xe là tài sản của mình, cho ai đi cùng hay cho ai mượn là quyền của mình cụ ạ. Mỗi người một ý, mỗi người một tính, không thể vừa lòng tất cả họ hàng được.
Như bản thân em nếu đã đồng ý đi cùng thì ok thoải mái không nghĩ ngợi gì cả, nhưng nếu không muốn thì chỉ nói "Em bận, có việc riêng phải làm nên cũng không tiện", hỏi mấy cũng trả lời vậy hết.