[Funland] Tư vấn giải mã DAC.

Wave Phantom

Xe hơi
Tôi mới mua cái này trên Amazon hôm qua: https://www.amazon.com/gp/product/B08J7MKYN1 (dùng mã giảm giá $10 thì còn $70 ~ 1tr6)

View attachment 5707922

View attachment 5707923

Nó có 3 mô hình hoạt động:
1. Nối bluetooth với nguồn âm thanh và nối có dây với thiết bị phát
2. Nối có dây với nguồn âm thanh và nối bluetooth với thiết bị phát
3. Nối trung chuyển có dây với TV và thiết bị phát

Chất lượng âm thanh đầu ra tối đa 384 kHz / 32bits
SNR: 121 dB
Chất lượng âm thanh tốt hơn nhiều không cụ ơi?

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Chất lượng âm thanh tốt hơn nhiều không cụ ơi?
Tôi đã cập nhật ở bài này:

xebetong

Xe container
Em vào hóng các cao thủ tranh luận về giải mã cỏ :)

duytrong

Xe lăn
Hàng đến chậm nên chiều nay tôi mới thử được. Nhìn chung thì kết nối đơn giản, chất lượng âm thanh tăng lên chừng 25% - tôi dùng nhạc lossless và chế độ transmitter của DAC (dùng Aux 3.5mm nối từ máy tính sang DAC rồi dùng bluetooth để kết nối với loa và tai nghe)

Ưu điểm:
- chất lượng âm thanh tăng rõ ràng (phụ thuộc nguồn âm thanh, chế độ kết nối, chất lượng loa)
- tầm bluetooth tăng lên gấp 2-3 lần (vì DAC này có 2 anten ngoài)
- có thể kết nối được và phát âm thanh đến 2 thiết bị bluetooth + 1 aux-out cùng một lúc
- có nút bấm vật lý để chỉnh volume trên DAC
- có nhiều đèn thể hiện các chế độ và số thiết bị đang kết nối

Nhược điểm:
- dùng nguồn USB (có thể là ưu điểm)
- không thể điều khiển để ngừng âm thanh đến 1 trong hai thiết bị kết nối bằng bluetooth được, trừ khi xóa thiết bị đó khỏi DAC hoặc tự tay tắt thiết bị đó đi
- không chỉnh được mức treble/bass
- nút điều chỉnh volume trên DAC là nút cứng, bấm một lần thì không sao nhưng bấm nhiều mỏi tay. Nếu là nút vặn thì tốt hơn.

Đồ này sản xuất ở Thâm Quyến, Trung Quốc.

Cụ xem thêm con này - kết hợp giữa cổ điển và hiện đại, lại có nút vặn để chỉnh volume/treble/bass và nút tắt/đổi màu đèn Led. Tuy nhiên nó chỉ có đầu ra Aux 3.5mm cho tai nghe và RCA cho loa thùng truyền thống chứ không thể truyền đến loa bluetooth được.

View attachment 5719359
Vâng cảm ơn cụ đã tư vấn rất chu đáo tỉ mỉ, em cũng nghiên cứu thêm.

duytrong

Xe lăn
Nếu là em với cùng 1 giá tiền em chọn em đơn giản nhất, vd em này chẳng hạn. :D

S.m.s.l Sanskrit
Chứ con của cụ mới mua trông hiện đại quá thể. :))
Cụ giải thích chức năng con này giúp em được không, em lớ ngớ về khoản đặt mua từ nước ngoài quá, nhu cầu của em chỉ cần giải mã âm thanh từ cáp quang sang anonoc để nghe nhạc Yuotubi thôi ạ.

westeros

Xe máy
Em biết mỗi cái Dac Magic. Với 3tr chắc mua được đồ cũ :D
con này mua được giá đó là rất hay trong tầm giá.
Nếu chơi nhạc cho vui thì mua con dac khựa vài trăm k thôi vì âm thanh nó phụ thuộc rất nhiều thứ như: nguồn nhạc, thiết bị phát, thiết bị giải mã, ampli, dây kết nối, loa, phòng nghe, loại nhạc muốn nghe nên nếu đi sâu sẽ vào con đường đau khổ :)

westeros

Xe máy
Cụ giải thích chức năng con này giúp em được không, em lớ ngớ về khoản đặt mua từ nước ngoài quá, nhu cầu của em chỉ cần giải mã âm thanh từ cáp quang sang anonoc để nghe nhạc Yuotubi thôi ạ.
bác có thể mua tại Việt Nam! :
tóm tắt:
- giải mã đến dsd (chuẩn cao nhất bây giờ lossless không bằng nó)
- kết nối gần như full: usb (ios, anlonroi, computer qua con xmos clone) quang, co- axial
nói chung rất đáng để chơi trong tầm giá
* xét nhu cầu của bác thì bác nên mua em này với giá 150k:

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Theo như hãng viết con này có đủ thứ ăn chơi cho dân hifi chính hiệu. :D
Có thể giải mã từ cổng cáp quang hay digital hoặc usb in/nguồn ra tín hiệu analog, có hỗ trợ android. Ngoài nhu cầu cơ bản như nghe từ youtube có dac này có thể giải mã dạng âm thanh hires dsd 512 nếu có nguồn nhạc dsd . Có thêm điều khiển từ xa cũng tiện.
Cái "dở" của con này là ko còn nguồn kèm theo, chỉ có cáp tín hiệu micro usb/ nguồn.
Kiếm củ nguồn nào ngon ngon chút với đầu ra là 5v micro usb nối vào là chiến ngon. :D

Nguồn điện trong audio khá quan trọng, nên hãng làm ko tích hợp nguồn cũng chuẩn, chống nhiễu và tùy vào khả năng người chơi, nếu có con nguồn ngon tầm 500k đến 1 củ chắc chắn âm thanh còn khác so với cắm con sạc từ đt. :D

duytrong

Xe lăn
bác có thể mua tại Việt Nam! :
tóm tắt:
- giải mã đến dsd (chuẩn cao nhất bây giờ lossless không bằng nó)
- kết nối gần như full: usb (ios, anlonroi, computer qua con xmos clone) quang, co- axial
nói chung rất đáng để chơi trong tầm giá
* xét nhu cầu của bác thì bác nên mua em này với giá 150k:
Khổ nỗi tai em nó cũng thính lắm cơ cụ ạ, em sợ con 150k em không nghe được, còn con hơn 2 triệu cụ đã thẩm chưa ạ, có ổn không cụ, em thấy qusngr cáo con 5 k pro 4 triệu thấy nói xuất sắc lắm mà không biết so với con hơn 2 triệu kia thế nào, cảm ơn cụ nhé.

Mr Fun

Xe hơi
Tôi mới mua cái này trên Amazon hôm qua: https://www.amazon.com/gp/product/B08J7MKYN1 (dùng mã giảm giá $10 thì còn $70 ~ 1tr6)

View attachment 5707922

View attachment 5707923

Nó có 3 mô hình hoạt động:
1. Nối bluetooth với nguồn âm thanh và nối có dây với thiết bị phát
2. Nối có dây với nguồn âm thanh và nối bluetooth với thiết bị phát
3. Nối trung chuyển có dây với TV và thiết bị phát

Chất lượng âm thanh đầu ra tối đa 384 kHz / 32bits
SNR: 121 dB
Cụ trải nghiệm quả này thế nào review cho bà con đi

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trải nghiệm quả này thế nào review cho bà con đi
Tôi đã viết 1 bài ở đây: https://www.otofun.net/threads/tu-van-giai-ma-dac.1731318/post-58116977

Ngoài ra, dạo này dùng Amazon Music HD mới để ý là dùng jack 3.5mm để nối từ máy tính sang DAC thì chất lượng âm thanh bị giới hạn.

Sản phẩm ghi là chất lượng đầu ra tối đa 32 bit / 384 kHz , nhưng Amazon báo là chỉ ở mức 24 bit / 192 kHz. Ngoài ra còn bị hạn chế bởi chất lượng của bản nhạc.

Như bài Blank Space của Taylor Swift, xếp loại chất lượng là Ultra HD nhưng thông số kỹ thuật chỉ là 24 bit / 44.1 kHz

Còn bài Bohemian Rhapsody của Queen thì cao hơn: 24 bit / 96 kHz

Và đây là bài có chất lượng cao nhất tôi tìm được, thế nhưng vẫn thấp hơn mức trần của đầu DAC 1Mii (24 bit / 192 kHz) dù chỉ nối bằng dây 3.5mm. Do vậy nếu CCCM có nhu cầu nghe nhạc chất lượng cao thì ngoài tìm thiết bị tốt còn cần tìm nhạc chất lượng cao nữa.

wave-tau

Xe container
Tôi đã viết 1 bài ở đây: https://www.otofun.net/threads/tu-van-giai-ma-dac.1731318/post-58116977

Ngoài ra, dạo này dùng Amazon Music HD mới để ý là dùng jack 3.5mm để nối từ máy tính sang DAC thì chất lượng âm thanh bị giới hạn.

Sản phẩm ghi là chất lượng đầu ra tối đa 32 bit / 384 kHz , nhưng Amazon báo là chỉ ở mức 24 bit / 192 kHz. Ngoài ra còn bị hạn chế bởi chất lượng của bản nhạc.

Như bài Blank Space của Taylor Swift, xếp loại chất lượng là Ultra HD nhưng thông số kỹ thuật chỉ là 24 bit / 44.1 kHz

View attachment 5862496

Còn bài Bohemian Rhapsody của Queen thì cao hơn: 24 bit / 96 kHz

View attachment 5862519

Và đây là bài có chất lượng cao nhất tôi tìm được, thế nhưng vẫn thấp hơn mức trần của đầu DAC 1Mii (24 bit / 192 kHz) dù chỉ nối bằng dây 3.5mm. Do vậy nếu CCCM có nhu cầu nghe nhạc chất lượng cao thì ngoài tìm thiết bị tốt còn cần tìm nhạc chất lượng cao nữa.
Thông số với thực tế nó khác nhau cũng xa lắm cụ. :D
Nhiều bản hires em down về nghe còn tệ hơn là từ cd, hay mới gần đây thử dsd 64 download thì rõ lâu, nặng mà nghe chả khác gì nguồn từ tidal. :D

danleduc

Xe điện
Giải mã có ra nhạc Lossless không hay vẫn là MP3 hả các cụ ?

matizvan2009

Xe ba gác
Em đợt rồi cũng lăn tăn nhìn ngắm mấy cái loa với aamly. Cuối cùng chọn em mini compaq Sánsui BT500 giá 13 củ. Chắc là vừa ổn cho việc nghe trong phòng ngủ.
Hôm qua nghe qua bluetooth thì ổn, không biết cắm với dây quang kéo từ TV xuống thì như thế nào. Dây mua về mà lười chưa cắm.

wave-tau

Xe container
Giải mã có ra nhạc Lossless không hay vẫn là MP3 hả các cụ ?
Đầu này cho mp3 vào đầu kia ra hires luôn, chứ ko ra được người ta mua giải mã làm gì. =))
Có loại còn chọn được đầu ra cơ. :D

danleduc

Xe điện
Em đọc từ đầu thớt thì có vẻ các cụ đang nói đến Bộ âm thanh Hi-end thì phải ?
"Bộ giải mã " các cụ đang nói chắc là cái Ampli đúng không ? Ampli có thể nhận tín hiệu ra từ TV ở đường âm thanh ra Optical ( cáp quang ) rồi khuyếch đại rồi phát âm thanh ra bộ loa , đúng không các cụ ?

Vậy thì quá đơn giản, có gì đâu mà ....Nó chính là 1 Set gồm : Đầu phát âm thanh + Ampli ( có đường vào âm thanh Optical) + bộ loa.

Em nghe nhạc mà chưa bao giờ thấy âm thanh phát từ TV hay Youtube lại đủ chất lượng để thu vào Ampli rồi khuếch đại để phát ra loa. Chất lượng âm thanh từ 2 nguồn này khá kém.

Chỉnh sửa cuối:

Zin_3_cau

Xe tăng
Em đọc từ đầu thớt thì có vẻ các cụ đang nói đến Bộ âm thanh Hi-end thì phải ?
"Bộ giải mã " các cụ đang nói chắc là cái Ampli đúng không ? Ampli có thể nhận tín hiệu ra từ TV ở đường âm thanh ra Optical ( cáp quang ) rồi khuyếch đại rồi phát âm thanh ra bộ loa , đúng không các cụ ?

Vậy thì quá đơn giản, có gì đâu mà ....Nó chính là 1 Set gồm : Đầu phát âm thanh + Ampli ( có đường vào âm thanh Optical) + bộ loa.

Em nghe nhạc mà chưa bao giờ thấy âm thanh phát từ TV hay Youtube lại đủ chất lượng để thu vào Ampli rồi khuếch đại để phát ra loa. Chất lượng âm thanh từ 2 nguồn này khá kém.
Theo em biết thì các cụ ấy đang nói về cái DAC, cái mà làm cho âm thanh từ TV hay Youtube nó đỡ kém hơn đấy cụ.

nguyenhuy2210

Xe điện
Các cụ nghe nhạc chất lượng cao offline thì phải tải về ổ cứng nhạc wav flac cao hơn nữa là dsd. Nhạc online thì chỉ có trên mấy web như tidal. Rồi đầu tư DAC giải mã dc dsd nữa ít nhất 24 bit 192khz dac chơi dc. Các cụ dùng cổng quang hay usb ấy cổng 3.5mm bị giới hạn ko chơi dc nhạc chất lượng cao