(Tư vấn) giúp chủ cc tiết kiệm chi phí trong trang trí và thi công nội thất

Hạ Tím

Xe hơi
Chào các bác! Không lan man, em xin phép vào chủ đề chính luôn ạ!
Em là người miền trong ra ngoài này cũng được một thời gian. Người trong em nói làm dịch vụ ở ngoài bắc khó hơn miền nam bởi vì người bắc kỹ tính hơn. Ra ngoài này sống được một thời gian, em thấy cũng đúng thật. Cuộc sống ngoài này, là dân lao động như bọn em, muốn kiếm được đồng tiền phải đổ mồ hôi, sôi nước mắt. Chính vì vậy, từng đồng tiền mình bỏ ra nó phải xứng đáng với những thứ mà mình được nhận lại.
Số là em làm thi công một thời gian, em thấy có vài vấn đề thế này:
- Nhiều bác chủ nhà rất giỏi; các bác có thể tự lên ý tưởng, thiết kế và làm cả giám sát thi công luôn ạ (đến đây thì có thể tiết kiệm khoảng 20 - 30% so với khi các bác thuê dịch vụ thiết kế). Và nếu các bác có thể tìm được đội thợ nhận thi công, thì các bác có thể tiết kiệm thêm 10 - 15% chi phí nữa, nhưng có một số bác không biết tìm ở đâu.
- Lại có một số bác chủ nhà sẵn sàng dẫn thợ đến xem một căn mẫu và yêu cầu làm giống thế; nhưng khi thi công thì phải mất nhiều thời gian tham khảo: sàn gỗ, nội thất, sơn xi, xây tô, trần chiếc, giấy gián tường, v.v.
- Bên em có nhiều người thợ rất giỏi, họ có thể tự quản lý công việc và tiến độ thi công, nhưng họ không biết tìm các chủ nhà có nhu cầu ở đâu.
- Em không thích làm việc với chủ thầu, mà chỉ thích làm việc với chủ nhà. Điều này giúp các bác chủ nhà tiết kiệm chi phí (phần trung gian của thầu) và bọn em cũng đỡ bị nợ lương.

Nên em đưa ra đề xuất: em giúp các bác liên kết với những người thợ có khả năng thi công được theo giá công nhật. Và nếu các bác có thời gian, thì có thể tự giám sát thi công; còn nếu các bác không có thời gian, các bác có thể thuê một giám sát thi công bên em (với giá bằng 1/2 lương thợ/ngày) và 2 ngày người này sẽ báo cáo công việc lại cho các bác.

Em hy vọng bằng việc giúp các bác tìm được một dịch vụ thi công tốt, giúp các bác tiết kiệm thời gian, bọn em cũng có thêm được việc làm.
Em cảm ơn các bác đã đọc những dòng này. Bác nào cần gì có thể comment ở dưới, em sẽ giải đáp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

gachipchip

Xe tải
Đúng nhu cầu đang tìm, sang tháng nhà tôi bắt tay vào hoàn thiện căn chung cư nhận thô S hơn 100m ,3 pn , 2vs chưa biết bắt đầu từ đâu, nhà neo người , ko có thời gian để giám sát được

Hạ Tím

Xe hơi
Đúng nhu cầu đang tìm, sang tháng nhà tôi bắt tay vào hoàn thiện căn chung cư nhận thô S hơn 100m ,3 pn , 2vs chưa biết bắt đầu từ đâu, nhà neo người , ko có thời gian để giám sát được
Bác cho em xin ít thông tin liên lạc được không ạ?

Mr_Larva

Xe hơi
E đánh dấu..

Megaton

Xe buýt
E thì lại là cái ông nhà thầu trung gian nhận thiết kế thi công trọn gói đây ạ, xem cái của cụ thấy hữu ích cho các cụ muốn tiết kiệm chi phí tối đa nhưng có cái này e xin mạn phép góp ý. Đó là cụ nên cung cấp thêm dịch vụ hỗ trợ các cụ chủ nhà cụ thể hoá ý tưởng các cụ ấy bằng bản vẽ, nếu ko lúc làm thạch cao các cụ ấy cũng phải chạy lên mô tả rồi lại chạy lên kiểm tra, làm điện cũng phải lên, đóng đồ gỗ thế nào cũng phải chạy... thiì còn vất nữa. Tất nhiên làm thiết kế chi tiết sẵn rồi thì nhờ cụ cái là ok hơn
Cá nhân e thì quan điểm tiền nào của nấy, mất tiền thì sản phẩm nó cũng khác hơn. Cụ nào cũng tự lên ý tưởng đc, thợ nào cũng tự làm lên đc thì chắc kts bọn e thất nghiệp hết, rồi lại nhiều cụ kêu hàng năm kiến trúc sư ra trường hàng đống mà sao nhà ở việt nam nó xấu thế... thôi thì làm dịch vụ phận làm dâu trăm họ e cũng chỉ đành biết làm hết khả năng và chức trách chứ cái vĩ mô e cũng chả dám nói
Chỉ đơn giản ví dụ nhà e làm thiết kế chung cư toàn 300k/m2 trở lên, giờ đang phải đi dọn *** cho 1 ông làm 150k, thiết kế xong chủ nhà hnay vừa gọi kêu bên e làm lại từ đầu đây. Mà thiết kế rồi tự thi công chưa phải là ngon đâu nhá, lại kể câu chuyện vui của ông e ở dưới hình kèm theo mà e đến khô lời (p/s thiết kế của ông e cũng chả đẹp mà sản phẩm còn khắm lọ hơn)

Hạ Tím

Xe hơi
E thì lại là cái ông nhà thầu trung gian nhận thiết kế thi công trọn gói đây ạ, xem cái của cụ thấy hữu ích cho các cụ muốn tiết kiệm chi phí tối đa nhưng có cái này e xin mạn phép góp ý. Đó là cụ nên cung cấp thêm dịch vụ hỗ trợ các cụ chủ nhà cụ thể hoá ý tưởng các cụ ấy bằng bản vẽ, nếu ko lúc làm thạch cao các cụ ấy cũng phải chạy lên mô tả rồi lại chạy lên kiểm tra, làm điện cũng phải lên, đóng đồ gỗ thế nào cũng phải chạy... thiì còn vất nữa. Tất nhiên làm thiết kế chi tiết sẵn rồi thì nhờ cụ cái là ok hơn
Cá nhân e thì quan điểm tiền nào của nấy, mất tiền thì sản phẩm nó cũng khác hơn. Cụ nào cũng tự lên ý tưởng đc, thợ nào cũng tự làm lên đc thì chắc kts bọn e thất nghiệp hết, rồi lại nhiều cụ kêu hàng năm kiến trúc sư ra trường hàng đống mà sao nhà ở việt nam nó xấu thế... thôi thì làm dịch vụ phận làm dâu trăm họ e cũng chỉ đành biết làm hết khả năng và chức trách chứ cái vĩ mô e cũng chả dám nói
Chỉ đơn giản ví dụ nhà e làm thiết kế chung cư toàn 300k/m2 trở lên, giờ đang phải đi dọn *** cho 1 ông làm 150k, thiết kế xong chủ nhà hnay vừa gọi kêu bên e làm lại từ đầu đây. Mà thiết kế rồi tự thi công chưa phải là ngon đâu nhá, lại kể câu chuyện vui của ông e ở dưới hình kèm theo mà e đến khô lời (p/s thiết kế của ông e cũng chả đẹp mà sản phẩm còn khắm lọ hơn)

Vâng bác.
Em cũng là dân xây dựng ra, em cũng biết những trường hợp éo le như thế này ạ.
Nhưng bây giờ, lực của em thì có hạn. Nên em chỉ dám nhận như vậy. Có dịp, hy vọng sẽ được gặp bác để trao đổi, hợp tác để có thể giúp nhiều người có không gian sống tốt với chi phí hợp lý.
Và nếu có bác chủ nhà nào có nhu cầu thiết kế, bác giúp em chứ ạ?

Phuco2007

Xe lăn
E ủn lên phụ cụ & lưu lại khi cần đến

Red2010

Xe điện

:)) Em cũng chứng kiến quá nhiều "Chủ nhà tự TK rồi", không tự TK thì cũng thuê KTS nhưng thi công vừa làm vừa tham khảo và vừa sửa :))
Mà vốn những người tự cho mình là có thể tự TK được thì chủ yếu chỉ nghĩ đơn giản TK là: Chia cái phòng chỗ này chỗ kia, ngoại thất thì học theo nhà này nhà khác. Nói chung luôn tự cho mình là giỏi mà không hiểu được cốt lõi giá trị thật sự nhận được khi thuê KTS.
Tóm lại "Tự TK chỉ có 2 kiểu:
- Tự cho là mình có khả năng và bản thân chủ nhà tính cách đơn giản không cầu kỳ.
- Tằn tiện để tiết kiệm chi phí ( kiểu này thì cực nhiều). Đến giờ em vẫn chưa thể hiểu sao họ bỏ cả tỷ bạc để xây nhà những vẫn tiếc vài chục triệu thuê KTS. Xong rồi đi xin, mượn bản vẽ để về làm. Thi công thì tốn bao thời gian chạy đi chạy lại vì vừa làm vừa sửa. Đến khi xây xong cái nhà thì phát sinh sửa chữa + công cán cũng quá tội :D

3d4s

Xe tăng
Vì đa số KTS và thiết kế là lởm. Không phải chém chứ 80% hội thiết kế + thi công nội thất làm ăn cũng chộp giật, lười biếng, đôi khi ẩu, cẩu thả và thậm chí dốt, thiếu kiến thức nữa... Đa số các ông thiết kế cũng cóp nhặt chỗ này, chỗ kia... lấy ý tưởng ở "đâu đó" rồi lên 3D nhìn long lanh, màu sắc nhưng đôi khi là "chẳng liên quan, chẳng hữu dụng, làm cho xong, thậm chí làm xong có những hạn chế, bất cập... thì lại đi tô vẽ, lấp liếm, giải trình... nhức hết cả đầu.

Cũng do đa số dân mình cũng không có kinh nghiệm, nhiều người làm nhà, sửa nhà lần đầu... lại đi tin tưởng mấy ông "kts với thiết kế" nên bị chăn dắt cũng nhiều.

3d4s

Xe tăng
Vì đa số KTS và thiết kế là lởm. Không phải chém chứ 80% hội thiết kế + thi công nội thất làm ăn cũng chộp giật, lười biếng, đôi khi ẩu, cẩu thả và thậm chí dốt, thiếu kiến thức nữa... Đa số các ông thiết kế cũng cóp nhặt chỗ này, chỗ kia... lấy ý tưởng ở "đâu đó" rồi lên 3D nhìn long lanh, màu sắc nhưng đôi khi là "chẳng liên quan, chẳng hữu dụng, làm cho xong, thậm chí làm xong có những hạn chế, bất cập... thì lại đi tô vẽ, lấp liếm, giải trình... nhức hết cả đầu.

Cũng do đa số dân mình cũng không có kinh nghiệm, nhiều người làm nhà, sửa nhà lần đầu... lại đi tin tưởng mấy ông "kts với thiết kế" nên bị chăn dắt cũng nhiều.

:)) Em cũng chứng kiến quá nhiều "Chủ nhà tự TK rồi", không tự TK thì cũng thuê KTS nhưng thi công vừa làm vừa tham khảo và vừa sửa :))
Mà vốn những người tự cho mình là có thể tự TK được thì chủ yếu chỉ nghĩ đơn giản TK là: Chia cái phòng chỗ này chỗ kia, ngoại thất thì học theo nhà này nhà khác. Nói chung luôn tự cho mình là giỏi mà không hiểu được cốt lõi giá trị thật sự nhận được khi thuê KTS.
- Tự cho là mình có khả năng và bản thân chủ nhà tính cách đơn giản không cầu kỳ.
- Tằn tiện để tiết kiệm chi phí ( kiểu này thì cực nhiều). Đến giờ em vẫn chưa thể hiểu sao họ bỏ cả tỷ bạc để xây nhà những vẫn tiếc vài chục triệu thuê KTS. Xong rồi đi xin, mượn bản vẽ để về làm. Thi công thì tốn bao thời gian chạy đi chạy lại vì vừa làm vừa sửa. Đến khi xây xong cái nhà thì phát sinh sửa chữa + công cán cũng quá tội :D

Red2010

Xe điện

Cụ nói không sai! Vđề đều xuất phát từ nhu cầu thực tiễn hết cụ ạ.
Khách hàng 10 người thì 9 người bắt buộc phải rẻ. Họ thi nhau đưa vđề về giá lên hàng đầu và đòi hỏi phải thật cao.
Để đáp ứng cho mọi khách hàng thì các cty đều phải có người có kinh nghiệm và người học việc. Đó là chuyện giữa cầu và cung.
Em chưa thấy trường hợp nào làm đơn giá TK kiến trúc và nội thất từ 200k/m2 trở lên mà gặp vđề gì lớn. Còn những sai sót lặt vặt thì không thể tránh bởi tất cả đều là con người :D. Và chắc chắn không ai nhận đơn giá rẻ để đáp ứng cho cụ 1 bản TK gọi là sáng tạo, độc đáo. Quan trọng cụ chấp nhận bỏ ra bao nhiêu tiền.

lechamad

Xe hơi
Đồng ý với quan điểm của cụ. TK có thể sáng tạo và phá cách chuẩn chỉ và đẹp. Nhưng tất cả lại phải theo ý tưởng của chủ nhà. Thành ra luẩn quẩn nhiều lúc cáu muốn bỏ. Thêm nữa với văn hóa cóp nhặt và lời khuyên kinh nghiệm của thi công thành ra sẩn phẩm ko giống TK ban đầu.
Rồi ng ta có đổ cho thi công hay chủ nhà đâu. Toàn nói TK như cức. Oan ức mà biết tỏ cùng ai