Tư vấn giúp em đi cung Tây Bắc 6N5D

NguyenDK1712

Xe buýt
Kính chào các cụ, các mợ. Tết âm lịch này em cùng vài người bạn quyết đi chơi 1 chuyến cho thay đổi không khí tết, cụ thể là đi cung Tây Bắc. Do chưa có kinh nghiệm nên đăng lên đây nhờ mọi người xem góp ý với xem hợp lý chưa, đặc biệt là lộ trình và chỗ ăn chơi.
1. Thành phần gồm khoảng 4 gia đình, có trẻ nhỏ (~1 -4 tuổi) tự lái 3~4 xe 7 chỗ (cho thoải mái.
2. Thời gian: từ mồng 4 tết đến hết mồng 9.
3. Lộ trình:
- N1: Hà Nội - Mộc Châu. (Hoặc lên tp Sơn La, cụ nào đi rồi cho ý kiến nên nghỉ ở MC hay SL, em tính nghỉ ở MC vì em ko biết tp SL có gì chơi hay ko)
- N2: MC- Điện Biên: vượt đèo Pha Đin, chiều đến Điện Biên.
- N3: chơi và tham quan Điện Biên. Em ở lại đây 1 ngày vì thực sự 1 lần đến là 1 lần khó nên muốn ở lại tham quan cho hết các địa điểm du lịch ở đây. Hơn nữa, sau 2 ngày vợ và f1 cũng thấm mệt nên nghỉ ngơi 1 ngày cho lại sức.
-N4: Điện Biên- Sapa:
-N5: ăn chơi ở Sapa nguyên 1 ngày
- N6: Sapa - Hà Nội. Đi cao tốc hà nội lào cai thì đơn giản ko phải bàn rồi, nhưng em đang thích đi cung Sapa- Mù Cang Chải- Nghĩa Lộ- Suối giàng- Hà Nội, chỉ sợ gấu và f1 mệt. Các cụ tư véo giúp em đoạn này phát xem có phương án hợp lý hơn để có thể đi đc theo cung này ko ạ.
Chân thành cảm ơn các cụ ạ.

lykai

Xe tăng
- N1: Hà Nội - Mộc Châu. (Hoặc lên tp Sơn La, cụ nào đi rồi cho ý kiến nên nghỉ ở MC hay SL, em tính nghỉ ở MC vì em ko biết tp SL có gì chơi hay ko):
Tết năm ngoái nhà em cũng đi cung này nhưng chỉ đển Điện Biên ko đi Sapa, tối đầu em ngủ SL. Sơn là chỉ có 2 điểm chính: bảo tàng, nhà tù SL và thủy điện Sơn La( đi cả 2 điểm này mất cả buổi sáng sang trưa 1 tí). Nhưng ngủ MC cũng hay, sáng hôm sau đi sớm SL.
Đường xá thì ngon rồi, ko phải nghĩ.

vt_hoa

Xe tăng
Trước khi vào Điện Biên cụ ghé thăm Pa khoang nơi tướng Giáp chỉ huy đánh ĐB cách ĐB 30 km, ở Điện Biên có 1 số điểm thăm quan như : Bảo tàng, hầm Đờ Cát, đồi A1 ... ở trung tâm, thành Bản Phủ cách trong hơn chục cây số, điểm tắm nước nóng gần đồn biên phòng, một số điểm bản du lịch... Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

tranquang83

Xe điện
Theo tớ đi thẳng Sơn La ngày 1 và tham quan nhà tù SL nếu đến nơi trước 16g00. Ngày 2 đi ĐBP ghé thăm Mường Phăng trước khi vào TP, chiều tham quan đồi D (tượng đài), đồi A1, bảo tàng, nghĩa trang và hầm Đờ Cát, hết. Ngày 3 đi Sa Pa. Trước tớ đi QL 12 qua Mường Lay, nay có đường 279 đến Than Uyên... Sa Pa thì nên chơi 1 ngày. Ngày về nếu đi cao tốc thì về ngay còn nếu đi QL 32 có lẽ nên nghỉ lại Tú Lệ (hoặc Nghĩa Lộ), hôm sau hẵng về...

NguyenDK1712

Xe buýt
Theo tớ đi thẳng Sơn La ngày 1 và tham quan nhà tù SL nếu đến nơi trước 16g00. Ngày 2 đi ĐBP ghé thăm Mường Phăng trước khi vào TP, chiều tham quan đồi D (tượng đài), đồi A1, bảo tàng, nghĩa trang và hầm Đờ Cát, hết. Ngày 3 đi Sa Pa. Trước tớ đi QL 12 qua Mường Lay, nay có đường 279 đến Than Uyên... Sa Pa thì nên chơi 1 ngày. Ngày về nếu đi cao tốc thì về ngay còn nếu đi QL 32 có lẽ nên nghỉ lại Tú Lệ (hoặc Nghĩa Lộ), hôm sau hẵng về...
Cảm ơn cụ. Em sợ lên thẳng son la 350km hơi khó cho f1 ạ. Em đi 6 ngày cũng dài nên tính ở lại điện biên chơi 1 ngày. Sapa có lẽ chỉ chơi buổi sáng thôi cụ nhỉ, ăn trưa xong thì về Nghĩa Lộ rồi hôm sau về HN chắc là hợp lý hơn cụ nhỉ?

tinhcuoi916

Xe tải
ngày 1 cụ đến MC thì nhàn quá, nhưng nếu dịp tết thì ở lại cũng hay, hoa đào hoa cải đẹp tha hồ chơi
đi Điện Biên Sapa cụ vòng lên Mường Lay qua Lai Châu rồi chinh phục Ô Quý Hồ cho nó xứng với danh Tây Bắc
chứ QL279 cháu thấy đang sửa xấu lắm
chúc cụ có chuyến du xuân vui vẻ
e cũng lên lịch 1 chuyến du xuân Y cụ, nhưng em chạy motor nên chắc nhanh hơn cụ
nếu gặp xin cụ điếu thuốc

shinichi2105

Xe buýt
ngày tết em chỉ lo khoản ăn uống thôi , không biết các nhà hàng đã phục vụ chưa ?

NguyenDK1712

Xe buýt
ngày 1 cụ đến MC thì nhàn quá, nhưng nếu dịp tết thì ở lại cũng hay, hoa đào hoa cải đẹp tha hồ chơi
đi Điện Biên Sapa cụ vòng lên Mường Lay qua Lai Châu rồi chinh phục Ô Quý Hồ cho nó xứng với danh Tây Bắc
chứ QL279 cháu thấy đang sửa xấu lắm
chúc cụ có chuyến du xuân vui vẻ
e cũng lên lịch 1 chuyến du xuân Y cụ, nhưng em chạy motor nên chắc nhanh hơn cụ
nếu gặp xin cụ điếu thuốc
Bọn cháu sẽ chinh phục đèo pha đin và đèo ô quy hồ ạ. Mấy lái bọn cháu cũng cứng từ ngày đi xe máy rùi, chỉ lo cho sức khỏe của f1 thôi vì cháu nó mới đc 1 tuổi ạ.

tranquang83

Xe điện
Cảm ơn cụ. Em sợ lên thẳng son la 350km hơi khó cho f1 ạ. Em đi 6 ngày cũng dài nên tính ở lại điện biên chơi 1 ngày. Sapa có lẽ chỉ chơi buổi sáng thôi cụ nhỉ, ăn trưa xong thì về Nghĩa Lộ rồi hôm sau về HN chắc là hợp lý hơn cụ nhỉ?
Từ HN theo QL 6 đi TP Sơn La có 300 km thôi, đường dễ đi. Nên có nghỉ chặng hợp lý, ví dụ: chạy đến Lương Sơn ăn sáng, Yên Châu - ăn trưa... Còn chơi Sa Pa thì đúng ra cần 1 buổi sáng là xong, chiều xuống Tú Lệ. Sáng hôm sau về Nghĩa Lộ, ghé thăm cây chè Suối Giàng rồi tuốt về nhà

sonnamvan

Xe tải
Đầu năm không biết các cụ thế nào chứ như em là em kiêng đi nhà Tù SL. Hic sợ cả năm nó tù túng thì chết

NguyenDK1712

Xe buýt
Từ HN theo QL 6 đi TP Sơn La có 300 km thôi, đường dễ đi. Nên có nghỉ chặng hợp lý, ví dụ: chạy đến Lương Sơn ăn sáng, Yên Châu - ăn trưa... Còn chơi Sa Pa thì đúng ra cần 1 buổi sáng là xong, chiều xuống Tú Lệ. Sáng hôm sau về Nghĩa Lộ, ghé thăm cây chè Suối Giàng rồi tuốt về nhà
Cảm ơn cụ đã góp ý ạ.