[Funland] Tư vấn lắp át chống rò cho điện gia đình

buicongchuc

Xì hơi lốp
Các cụ làm con RCBO (cầu dao chống rò) em thấy ổn. Em hay mua lắp cho khách và nhà mình. Phải mua hàng chính hãng ở Cửa hàng/Đại lý uy tín, giá trên dưới 500k tùy người mua và tùy nơi bán.

Screenshot_2024-02-17-09-30-03-08_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg

kenzzz

Xe buýt
hàng Chint của cụ cũng à hàng tốt Tw TQ đó, quan trọng là hàng cụ trên của đức nó mang tính chuẩn an toàn hơn vì dính đến điện đóm mua hàng của EU là tốt nhất vì chuẩn EU nó còn hơn cả Mỹ, đắt chút dùng nó cảm thấy yên tâm hơn
Chưa chắc , khí hậu nó ko giống nhau , sản xuất nó cũng ko giống nhau , giống đh xe châu âu nó mát rất kém ko sâu , còn xe hàn , nhật bật phát mát lạnh phù hợp châu á
Cái công tắc chống giật cũng thế , tq nó gần vn khí hậu nóng ẩm nồm cũng có giống vn nên có thể nó phù hợp nhất

Chưa chắc , khí hậu nó ko giống nhau , sản xuất nó cũng ko giống nhau , giống đh xe châu âu nó mát rất kém ko sâu , còn xe hàn , nhật bật phát mát lạnh phù hợp châu á
Cái công tắc chống giật cũng thế , tq nó gần vn khí hậu nóng ẩm nồm cũng có giống vn nên có thể nó phù hợp nhất
cụ phải hiểu trong cái cầu dao này nó có Chip cân đo lệch dòng để ngắt, Chip của bọn EU và Mỹ nó chuẩn hơn nhiều so với các nước thứ 3, nó đắt ở cái Chip đó đấy cụ, cho nên bọn nước ngoài chỉ 3 - đến 4 năm là chúng nó thay mới hết vì sợ sai lệch thông số nó không chính xác nữa và không an toàn, hiện tại hàng cũ trên mạng họ nhập về bán đầy thử test vẫn ngon, nhà sx họ khuyến cáo 1 tháng ấn nút test ở trên cầu dao xem còn hoạt động không nếu không thì thay cái khác vì cái chip nó hỏng

Chỉnh sửa cuối:

ate1987

Xe tăng
Giá niêm yết vậy thôi cụ.
bên hợp long họ là đại lý phân phối lớn, có bán ở lazada mall (mall là đơn vị uy tín được lazada chứng nhận).
cái easy 9 em mua 3 cái ở đây rồi. Chỉ quanh 500k. Có giấy tờ bảo hành kiêm phiếu xuất kho của hợp long đàng hoàng.

Cầu dao tích hợp chống dòng rò Schneider EZ9D34610 EZ9D34616
https://c.lazada.vn/t/c.0EoBgN
Link cho cụ nào thích mua ở đây cho rẻ mà vẫn chuẩn.
Cụ hok biết kiểm tra thì vẫn dính hàng nhái như thường
Co cq nó hok thể hiện từng con hàng đâu cụ .

dannongthon

Xe tăng
Dùng hơi bất tiện cụ ah vì 1 thời gian sau nó sẽ nhảy at khi trời mưa, mùa nồm hoặc khi thiết bị có dòng dò dù rất nhỏ.
Nhà mới xây thì dùng 1 thời gian sau mới phát sinh lỗi.
Nhà e trc cũng lắp sau tháo rồi, có những bận nửa đêm nó nhảy át khi mưa to mà ko sao tìm đc chỗ rò, kiểu như tường ẩm. Gạt lên dùng bt nhưng có thể vài tiếng sau nó nhảy. Hôm sau khô ráo lại hết. Hoặc đợt sau Tết nồm ẩm dài ngày tự dưng có bữa nó nhảy.
Sau này tầng 1 nhà em cải tạo thành xưởng, đi điện 3 pha sản xuất riêng, điện đi nổi hoàn toàn trong ống gen cho dễ sửa chữa, cũng lắp at chống giật 3 pha dùng 3 năm đầu ko sao, tự dưng đầu năm vừa rồi nhảy at khi vào đợt trời nồm kéo dài 7-10 ngày, mà hôm nhảy hôm ko, hôm nào nhảy ban ngày mình gạt lên nhưng có bữa 2h sáng nó nhảy, mình ở liền đó nhưng ở tầng trên, điện tầng 1 lại độc lập nên mình trên gác ko biết, sáng dậy thấy tủ đông tủ mát tắt.
Qua đợt nồm lại hết bị nhưng cứ mưa phùn nồm ẩm là thi thoảng bị, mặc dù điện đi nổi hết ko âm tường đoạn nào, thiết bị kiểm tra ko có thiết bị nào rò điện nên hơi khó chịu.
Tóm lại cũng tháo ra thay at thường.
Cụ ôm đồm quá! Nhà em không lắp tổng mà lắp ELCB nhánh và chỉ lắp cho ổ cắm, 2 nhà tắm, bình nóng lạnh và máy giặt. Không lắp cho bóng đèn, điều hoà. Em dùng mấy năm chưa lỗi gì!

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ ôm đồm quá! Nhà em không lắp tổng mà lắp ELCB nhánh và chỉ lắp cho ổ cắm, 2 nhà tắm, bình nóng lạnh và máy giặt. Không lắp cho bóng đèn, điều hoà. Em dùng mấy năm chưa lỗi gì!
Nhà em lắp mỗi cái át tổng hãng Panasonic 6 năm nay vẫn ok. Nhiều cụ chả biết gì cứ cào cào phím. Nóng lạnh thì át 2 pha. Khi tắm tắt là ok

Airbus A350

Xe điện
Em được ông bạn lắp tặng cái automat chống giật (thay automat tổng đang có), lắp xong cắm que sắt vào ổ điện rồi sờ tay không thấy bị giật (thử bằng bút điện lên tay đang sờ que sắt vẫn báo có điện). Lắp loại này nhà có trẻ nhỏ yên tâm hẳn vì không trông cẩn thận bọn nó nghịch ổ điện cũng nguy hiểm phết.

Euro2CityStar

Xe lăn
cụ phải hiểu trong cái cầu dao này nó có Chip cân đo lệch dòng để ngắt, Chip của bọn EU và Mỹ nó chuẩn hơn nhiều so với các nước thứ 3, nó đắt ở cái Chip đó đấy cụ, cho nên bọn nước ngoài chỉ 3 - đến 4 năm là chúng nó thay mới hết vì sợ sai lệch thông số nó không chính xác nữa và không an toàn, hiện tại hàng cũ trên mạng họ nhập về bán đầy thử test vẫn ngon, nhà sx họ khuyến cáo 1 tháng ấn nút test ở trên cầu dao xem còn hoạt động không nếu không thì thay cái khác vì cái chip nó hỏng
thôi anh giai nói phét vừa thôi .
72 rồi .

có chip là dòng sản phẩm AFDD .

dòng đấy xuất hiện khoảng 1/4 thế kỷ trở lại đây . đắt tiền hơn nhiều các mẫu mã đang bán phổ biến trong chủ đề bàn luận này là ELCB .

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em được ông bạn lắp tặng cái automat chống giật (thay automat tổng đang có), lắp xong cắm que sắt vào ổ điện rồi sờ tay không thấy bị giật (thử bằng bút điện lên tay đang sờ que sắt vẫn báo có điện). Lắp loại này nhà có trẻ nhỏ yên tâm hẳn vì không trông cẩn thận bọn nó nghịch ổ điện cũng nguy hiểm phết.
Cái này yên tâm. Nhà em cứ hàng tháng em phải bấm tay cho át nhảy phát

2bplus

Xe buýt
Cụ lấy thân mình ra thử, liều vậy.
Tức là nó không ngắt điện mà chỉ không giật thôi à. Loại này lạ thật.

Airbus A350

Xe điện
Cụ lấy thân mình ra thử, liều vậy.
Tức là nó không ngắt điện mà chỉ không giật thôi à. Loại này lạ thật.
Em chỉ cầm bút thử điện để thử trên tay thợ thôi. :))

Loại này hở điện mình sờ tay vào cũng không giật ( tùy cơ địa mỗi người, vị trí đứng, đi dép hay chân tiếp xúc trực tiếp nền dẫn điện... hay không mà có thể vẫn cảm thấy hơi tê tê- cái này thợ nói sao em kể vậy), chỉ khi bị quá tải thì automat nó mới ngắt điện.

nickthu2

Xe tải
Cái này nên lắp.
Nhưng lắp thế nào tùy cụ với thợ nhà cụ tư vấn cụ thể cho t/h nhà cụ. Dù sao cải tạo với điều kiện mỗi cụ lại khác nhau.
Cháu thì lắp mỗi tầng 1 c, mỗi bình nóng 1c. Nhưng mà tắm cháu vẫn tắt bình nóng cho an tâm :D

asian4you

Xe tải
Các cụ cho em hỏi nhờ chút, em định mua con cb cóc pana mà lên sóp pi thấy loạn giá quá mà cũng chả rõ hàng chính hãng hay hàng fake, tìm mãi có thấy chỗ này ghi là hàng chính hãng không biết là chuẩn không ạ

pbinh979

Xe tăng
em chung cư nên đường điện mình không nắm hết được. chỉ quan tâm nhất 2 cái bình nóng lạnh trên trần nhà tắm - Có át chống giật đi kèm theo bình cũng nằm trên nóc (công tắc bật/ tắt bên ngoài cửa).
Như vậy có yên tâm được không các bác???
em thì cứ tắm là tắt công tắc ngoài, vô tư nhưng con ngan già tắm nhiều, 1 bình ko đủ ... nói mãi ko chịu tắt công tắc khi tắm. Cũng lo lo

Mỳ 2 tôm

Xe điện
em chung cư nên đường điện mình không nắm hết được. chỉ quan tâm nhất 2 cái bình nóng lạnh trên trần nhà tắm - Có át chống giật đi kèm theo bình cũng nằm trên nóc (công tắc bật/ tắt bên ngoài cửa).
Như vậy có yên tâm được không các bác???
em thì cứ tắm là tắt công tắc ngoài, vô tư nhưng con ngan già tắm nhiều, 1 bình ko đủ ... nói mãi ko chịu tắt công tắc khi tắm. Cũng lo lo
Lắp át 2 pha mới yên tâm

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ chụp e xem để em mua với. Lắp cho yên tâm

dongich

Xe hơi
Bộ tiêu dòng rò này của Hàn thì phải. Trước e định lắp, hỏi cty ở Quảng Ninh thấy báo 12.5triệu nên em rụt lại luôn. Mua cái rcbo simens 1p+n 63A về thay at tổng + 1 ap chống sét lan truyền. Rẻ mà yên tâm

pbinh979

Xe tăng
Lắp át 2 pha mới yên tâm
công tắc 2 pha (công tắc 4 điểm) cụ à. lắp át thường mà em sợ ở chung cư không có tiếp đất đúng chuẩn thì lắp cũng như ko.
em chỉ muốn hỏi cái chống giật đi kèm bình nóng lạnh nó có OK không?