[Funland] Tư vấn lập nghiệp cho con

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Vì danh dự của một ofer, em đâu dám nói là một người trên OF đã du học ở Nhật và hiện đang du học bên Canada họi vậy :))
Bác vẫn chế giễu cháu đấy ạ :D
Cháu cảm ơn bác vì gợi ý ngành kinh tế học của West Point.

Cháu đang tìm và đọc, rất thú vị : https://www.quora.com/How-good-is-the-economics-program-at-West-Point-Academy-would-it-be-good-for-an-aspiring-hedge-fund-manager
Một lần nữa, cháu cảm ơn bác ạ.

Lên xe đi

Xe tải
Có một lời khuyên chị mới đọc cách đây 2 năm thôi, nói rang "một số người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài, do xu hướng nghĩ rang mình đã hiểu đầy đủ vấn đề sau câu hỏi đó, và thiếu thái độ tò mò với những câu trả lời sau hoặc khác đi".
Mợ có thể giải thích câu trên rõ hơn được không?

coolpix8700

Xe ngựa
Mimi14 nói:
Có một lời khuyên chị mới đọc cách đây 2 năm thôi, nói rang "một số người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài, do xu hướng nghĩ rang mình đã hiểu đầy đủ vấn đề sau câu hỏi đó, và thiếu thái độ tò mò với những câu trả lời sau hoặc khác đi".
Mợ có thể giải thích câu trên rõ hơn được không?
Mợ ấy nhận xét rất sắc đấy.
Câu dễ hiểu nhất là rất nhiều thứ ở cuộc sống "Trông vậy, không phải vậy".
Hời hợt đánh giá thì thấy nó như vậy, nhưng càng nhìn kỹ sẽ thấy những thứ đằng sau nó và sẽ hiểu là nó không phải như nó đang thể hiện.
Hôm nay hiểu nó như thế này, ngày mai đã được nhìn thấy nhiều thứ hơn sẽ hiểu nó thế khác!

Chỉnh sửa cuối:

Lên xe đi

Xe tải
Mợ ấy nhận xét rất sắc đấy.
Câu dễ hiểu nhất là rất nhiều thứ ở cuộc sống "Trông vậy, không phải vậy".
Hời hợt đánh giá thì thấy nó như vậy, nhưng càng nhìn kỹ sẽ thấy những thứ đằng sau nó và sẽ hiểu là nó không phải như nó đang thể hiện.
Hôm nay hiểu nó như thế này, ngày mai đã được nhìn thấy thứ hơn sẽ hiểu nó thế khác!
Em e là cụ đã hiểu sai ý nghĩa của câu đó roài.

Lên xe đi

Xe tải
Em hiểu theo toàn bộ phần giải thích của mợ ấy, chứ chẳng phải chỉ một đoạn.
Em chỉ hỏi câu đó thôi cụ ạ: "một số người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài, do xu hướng nghĩ rang mình đã hiểu đầy đủ vấn đề sau câu hỏi đó, và thiếu thái độ tò mò với những câu trả lời sau hoặc khác đi"?

vuvanphong

Xe điện
Hi Cccm

Cu con nhà em đã tốt nghiệp Đại học. Nhìn con loay hoay trong một rừng lựa chọn thật giả... mỗi lần chọn chưa đúng là phải trả giá bằng thời gian, cơ hội.
Trước em ra trường, phụ huynh cũng chả giúp được gì nhưng lựa chọn không nhiều và đơn giản nên cũng sống được
Em thấy các cụ các mợ rất nhiều bài về chọn lớp 1 nào , chọn đại học gì ... mà chưa thấy bài nào về vấn đề trên, rất mong các cụ chia sẻ

Thực tế là em không giàu có gì, quan hệ không có, không làm nhà nước ... thực tế nữa là con cái giờ cũng rất khó góp ý kiến, rất tinh vi , ảo tưởng

Có vài hướng để trao đổi như sau

- Đưa vào làm công ty với bố : nó không chịu mà em cũng không chịu được nó
- Xin vào một công ty tư nhân kiếm khoảng 10 củ nhưng tương lai chả biết
- Xin một công ty nước ngoài
- cho nó Starup một cái gì đó
...
...

Mời Cccm
Để nó tự bơi, cụ đứng sau quan sát nó, nếu có thể, thành bạn thành anh Đình Văn hay chị Thanh Tâm của nó khi nó cần.

PLinh

[Tịch thu bằng lái]
đẻ ra ở vạch đích rồi còn cố đua làm gì nữa hả cụ thớt. vứt nó ra đường, thích làm gì thì làm. với cái tuổi con cụ,cả triệu thanh niên ở quê cno cày bục mặt đi kiếm ăn mà bố mẹ cno còn không biết con mình làm gì vì cũng bục mặt ra kiếm cái mà ăn kia kia.
cụ lớn ntn thì cụ cứ để quý tử nhà cụ lớn như thế

coolpix8700

Xe ngựa
Em chỉ hỏi câu đó thôi cụ ạ: "một số người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài, do xu hướng nghĩ rang mình đã hiểu đầy đủ vấn đề sau câu hỏi đó, và thiếu thái độ tò mò với những câu trả lời sau hoặc khác đi"?
Thì câu này khác gì câu "Trông vậy không phải vậy!".
Quá để ý những thứ có thể thấy ngay trước mắt để tự đắc ta đã hiểu nó quá rồi không thèm tìm hiểu thêm để không biết được thực chất nó là cái gì.
Em đã viết bổ sung thêm ý của mợ ấy "Hôm nay hiểu nó như thế này, ngày mai đã được nhìn thấy nhiều thứ hơn sẽ hiểu nó thế khác", chỉ không nhắc lại từ "Tiến bộ"!

Lên xe đi

Xe tải
Thì câu này khác gì câu "Trông vậy không phải vậy!".
Quá để ý những thứ có thể thấy ngay trước mắt để tự đắc ta đã hiểu nó quá rồi không thèm tìm hiểu thêm để không biết được thực chất nó là cái gì.
Em đã viết bổ sung thêm ý của mợ ấy "Hôm nay hiểu nó như thế này, ngày mai đã được nhìn thấy nhiều thứ hơn sẽ hiểu nó thế khác", chỉ không nhắc lại từ "Tiến bộ"!
Nó khác hoàn toàn cụ ạ. Mấu chốt của sự khác biệt chính là ở chữ "tiến bộ" ấy.

Cái nhìn của cụ là đặc trưng của "quá để ý những thứ có thể thấy ngay trước mắt" đấy.

coolpix8700

Xe ngựa
Nó khác hoàn toàn cụ ạ. Mấu chốt của sự khác biệt chính là ở chữ "tiến bộ" ấy.
Ý bác định nói là hiếu thắng hay bảo thủ?
Em chắc chẳng dám khẳng định ý mợ ấy đã viết, nhưng ý bảo thủ hay hiếu thắng chỉ là 1 phần trong cả cái ý kia thôi.
Kể cả người hiếu thắng hay bảo thủ họ cũng muốn biết tường tận trước khi họ định khư khư bảo vệ ý của họ.
Nhưng do cách nhìn hời hợt, không chịu tìm sâu vào bản chất thật của sự việc nên đã hiểu sai!

Lên xe đi

Xe tải
Ý bác định nói là hiếu thắng hay bảo thủ?
Em chắc chẳng dám khẳng định ý mợ ấy đã viết, nhưng ý bảo thủ hay hiếu thắng chỉ là 1 phần trong cả cái ý kia thôi.
Kể cả người hiếu thắng hay bảo thủ họ cũng muốn biết tường tận trước khi họ định khư khư bảo vệ ý của họ.
Nhưng do cách nhìn hời hợt, không chịu tìm sâu vào bản chất thật của sự việc nên đã hiểu sai!
Ý em là...
Em e là cụ đã hiểu sai ý nghĩa của câu đó roài.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Lời khuyên của chị Mimi14 đọc ở đâu đó, bị mắc lỗi ngụy biện mà.

"một số người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài". Nói một cách khác là những người còn lại (ngoài một số người) vẫn có thể "liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức " và vẫn có thể tiến bộ lâu dài.

-------------

Gặp những lỗi ngụy biện là cháu bỏ qua, không muốn tranh luận sâu thêm.
Cháu xin nói rõ là cái câu chị Mimi14 trích dẫn là mắc lỗi ngụy biện nhé, chứ không phải chị Mimi14 mắc lỗi ngụy biện.

Lên xe đi

Xe tải

"một số người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài". Nói một cách khác là những người còn lại (ngoài một số người) vẫn có thể "liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức " và vẫn có thể tiến bộ lâu dài.

-------------

Vậy là cháu chưa hiểu ý câu đó rồi. Nó hoàn toàn khoa học và logic đấy.

1 điểm, về chỗ [-X

cổ cồn xanh

Xe tăng
F nhà em học không giỏi lắm, đang định hướng học kỹ thuật, chi tiết cụ thể nghề thì để nó tự chọn. Em định hướng phải có cái nghề mà xã hội đang cần và vận hành đã. Ít nhất thì cũng phải làm việc có cái thu nhập chân chính. Việc học là suốt đời nếu đúng nghĩa học để lấy kiến thức làm việc. Làm kỹ thuật vẫn có thể trở thành doanh nhân, chủ doanh nghiệp được. Kể cả có làm thuê cho tư nhân mà tư cách tài năng tốt vẫn hơn chán khởi nghiệp thiếu vốn, không cạnh tranh việc được do quan hệ.

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều tranh luận hay, em đánh dấu, trở lại sau

Lên xe đi

Xe tải

-------------

Cháu xin nói rõ là cái câu chị Mimi14 trích dẫn là mắc lỗi ngụy biện nhé, chứ không phải chị Mimi14 mắc lỗi ngụy biện.
Để bác viết lại cho rõ ý hơn (nó là chân lý đấy) và cháu thử giải thích ý nghĩa câu này nhé?

"Hầu hết những người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài".

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Để bác viết lại cho rõ ý hơn (nó là chân lý đấy) và cháu thử giải thích ý nghĩa câu này nhé?

"Hầu hết những người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài".
Câu đầu tiên cháu xin được hỏi : nguồn trích dẫn của câu nói ạ ?