[Funland] Tư vấn lập nghiệp cho con

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em gái ơi,

Người ở ngoài góp ý có cái đúng với mình, có cái không đúng. Cái gì thấy hay thì học, không phù hợp thì bỏ qua chứ giữ trọng đầu làm gì cho mệt.

Các chú các bác nói ở trên không sai hết đâu. Ví dụ như chuyện dạy dỗ thế hệ sau, sau này lớn em sẽ hiểu.

Em học hành như thế có khá hơn mặt bằng chung một chút, nhưng cái đẩy con người tiến bộ sau khi rời khỏi ghế nhà trường, là kỹ năng xã hội, kỹ năng lắng nghe, nhìn từ góc nhìn của người khác. Và khiêm tốn. Tiếng Anh là Humble.

Humble. Chị mất 12 năm để học một chữ này thôi, và vẫn còn phải học dài dài. Mong điều đó để lại cho em chút xíu chú ý.
Chị đã từng là du học sinh nước ngoài ạ ?
Và chị mất 12 năm để học một chữ Humble ? Và chị vẫn còn phải mất thêm thời gian để học về điều đó ạ ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Be a listener quan trọng cụ nhỉ, các bạn trẻ bây giờ được đi, tiếp xúc nhiều nhưng bỏ qua 1 kĩ năng quan trọng : Lắng nghe.
Cháu luôn lắng nghe và khi chưa hiểu rõ, cháu cố gắng hỏi lại cho thật rõ ạ.
Nhưng sau ba năm đọc bài viết ở OF, cháu nhận ra là khá hiếm thành viên chia sẻ thực sự. Phần nhiều là áp đặt quan điểm cá nhân thôi ạ. Cho nên phải rất thận trọng khi lắng nghe ạ. Ai nói gì cũng vâng, dạ, đồng ý ... thì có lúc chết mà không biết ạ.

TOpmot0099

Xe tải
Nhưng sau ba năm đọc bài viết ở OF, cháu nhận ra là khá hiếm thành viên chia sẻ thực sự. Phần nhiều là áp đặt quan điểm cá nhân thôi ạ. Cho nên phải rất thận trọng khi lắng nghe ạ. Ai nói gì cũng vâng, dạ, đồng ý ... thì có lúc chết mà không biết ạ.
Con cũng đến ạ cái mẹ này, mẫu đàn bà hiếu thắng này là ác mộng của bất cứ ai dính vào

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Con cũng đến ạ cái mẹ này, mẫu đàn bà hiếu thắng này là ác mộng của bất cứ ai dính vào
Cháu mời rượu bác ạ, cháu vừa nói đến việc áp đặt quan điểm cá nhân, thì bác đã viết một còm minh họa rất chính xác điều đó (áp đặt quan điểm cá nhân của bác với cháu ạ).

meotamthe

Xe cút kít
Việc đầu tiên là F1 nhà bác kiểm kê xem có gì trong tay sau khi tốt nghiệp đại học.

1. Bảng điểm : học - thi - điểm số, là những chuyện đương nhiên của sinh viên rồi. Một bảng điểm tốt (ví dụ GPA > 3.50) là tiền đề thuận lợi để lập nghiệp, đi làm, hoặc học lên cao hơn.

2. Ngoại ngữ : thành thạo tiếng Anh (ví dụ IELTS > 7.0) là điều kiện đương nhiên phải có.

3. Kỹ năng chuyên môn : F1 nhà bác học về quản trị kinh doanh, vậy thì phải thành thạo : hệ thống, quy trình, tối đa hóa hiệu suất doanh nghiệp.

- F1 đã từng lập một/một số kế hoạch kinh doanh hoàn chỉnh ? thời gian vận hành là bao lâu ? quy mô vốn là bao nhiêu ? quy mô nhân sự là bao nhiêu ? (lưu ý là kế hoạch thật, đã vận hành thật, không phải mô phỏng).
- Xây dựng chiến lược phân phối cho một/một số sản phẩm ? (thời gian vận hành ? quy mô vốn ? quy mô nhân sự ? lưu ý vẫn là kế hoạch thật).
- Xây dựng chính sách giá cho một/một số sản phẩm (thời gian vận hành ? quy mô vốn ? quy mô nhân sự ? lưu ý vẫn là kế hoạch thật).
- Nếu chưa từng viết một/một số chương trình quản trị doanh nghiệp hoàn chỉnh, thì chí ít cũng phải viết được một/một số kế hoạch xin tài trợ hoàn chỉnh (thời gian vận hành ? quy mô số tiền được tài trợ ? quy mô nhân sự ? lưu ý vẫn là kế hoạch thật).

4. Kỹ năng văn phòng (Office, VBA, Google search ...) ở mức thành thạo để hỗ trợ cho kỹ năng chuyên môn ở mục 3.
Ví dụ : thành thạo và chuẩn mực trong email trao đổi nghiệp vụ, bản mô tả công việc, khi cần có thể tra cứu được tài liệu gốc một cách nhanh chóng và chính xác v.v...

5. Kiến thức pháp luật : để có thể làm việc đúng luật pháp và tránh được việc (bị ép) làm sai luật pháp. Không cần đến mức như một luật sư, nhưng phải nắm được tóm tắt nội dung của những Luật, Nghị định, Thông tư, Quyết định ... mới nhất.
Hiểu biết thêm về luật pháp của các nước có quan hệ thương mại với Việt Nam, là một lợi thế.

6. Kiến thức về lịch sử, văn hóa : để có thể hành xử đúng mực, không làm mất lòng đồng nghiệp, đối tác. Ví dụ hiểu biết tường tận lịch sử, văn hóa Việt Nam, hiểu biết khái quát về lịch sử, văn hóa các nước láng giềng và thế giới v.v...

7. Năng khiếu : thể thao ? âm nhạc ? hoặc một sở trường nào đó ?

8. Những mối quan hệ xã hội : kiểm kê lại những mối quan hệ xã hội có thể tạo ra công việc (bạn học, giáo viên, bạn bè, người quen v.v...).

9. Kỹ năng mềm :

- Khả năng làm việc nhóm, đã từng làm việc nhóm lớn nhất là bao nhiêu người ? đã từng là thủ lĩnh của nhóm bao nhiêu người ?
- Khả năng đặt mục tiêu, đã từng đặt bao nhiêu mục tiêu ? hoàn thành trọn vẹn bao nhiêu mục tiêu ?
- Kỹ năng giao tiếp, kỹ năng quan sát, khả năng thích nghi.
- Khả năng chịu áp lực, đã từng trải qua những áp lực nào ? khả năng kiểm soát áp lực ?

10. Khả năng độc lập và quản lý về tài chính cá nhân : đã từng hoàn toàn độc lập tài chính với bố mẹ chưa ? thời gian kéo dài bao lâu ? có tích lũy được vốn để đầu tư cho tương lai ?

-------------

Cháu viết sơ qua như vậy, bác có thể phát triển thêm (phù hợp với đặc điểm riêng của gia đình bác) rồi cho điểm từng mục, F1 bác trả lời câu hỏi như trắc nghiệm. Tùy thuộc vào điểm số trung bình, khá, tốt, xuất sắc ... bác và F1 sẽ hình dung được rõ hơn kế hoạch của tương lai như thế nào ạ.

P/S : những điều cháu viết không phải lý thuyết, mà là những điều cháu đang thực hiện (cháu đang là sinh viên năm thứ ba).

Mợ có những chia sẻ rất đặc biệt, em sẽ lưu theo dõi để hướng dẫn cho F1, vấn đề cụ chủ thớt nêu cũng rất thời sự, càng khiến em thấy việc rèn giũa F1 càng sớm càng tốt cho nó. Tks các cụ mợ đã chia sẻ, em sau khi nghiền ngẫm có thể phải hỏi thêm các cụ mợ.

noname25

[Tịch thu bằng lái]
Người ta tranh luận mãi chán rồi cháu, giờ họ không tranh luận nữa, áp đặt luôn quan điểm cả nhân, ai nghe thì nghe, ai không thì thôi, họ thấy không cần thiết phải thuyết phục người khác nữa, vì đó là điều vô ích

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em gái ơi,

.....

Và khiêm tốn. Tiếng Anh là Humble.

.....
Cảm ơn chị đã cho lời khuyên, em xin phép hỏi chị về một trường hợp cụ thể ạ : đó là bác Phạm Nhật Vượng, tỷ phú giàu nhất Việt Nam. Bác ấy có phải là một người khiêm tốn (humble) không ạ ?

1. Nếu câu trả lời là không (bác ấy không khiêm tốn), thì tại sao bác ấy lại là người giàu nhất Việt Nam ?
2. Nếu câu trả lời là có (bác ấy có khiêm tốn), thì tại sao bác ấy bị nhiều người ghét như vậy ạ ? (rất nhiều còm ở OF thể hiện sự căm ghét bác ấy, nếu chị muốn thì em sẽ đưa ra nhiều dẫn chứng ạ).
3. Nếu câu trả lời là vừa có, vừa không (có lúc bác ấy không khiêm tốn, có lúc bác ấy khiêm tốn), thì có nên học theo cách vừa có, vừa không, như bác ấy không ạ ?

Em hỏi rất nghiêm túc và thật lòng ạ.

noname25

[Tịch thu bằng lái]
I.Nếu không thi đỗ Đại Học
1.Cho đi bộ đội nghĩa vụ. Ít nhất sau 2 năm cũng sẽ rèn được ý thức kỷ luật cá nhân, học được 1 vài thói xấu ( rượu chè, thuốc lá thuốc lào.. cũng tốt)
2.Nghĩa vụ về : a. Ngấm cái khổ cực rồi muốn học thì bố mẹ nuôi thêm 1-2 năm nữa để ôn thi ĐH
b. Nếu không thể đi học thì hướng cho đi học nghề, học xong thì tự lăn ra đời mà kiếm sống.
II.Nếu đỗ Đại Học :
1.Bố mẹ nuôi tiếp ăn học đại học ( dự kiến 4-5 năm )
2.Tốt nghiệp ra trường >>> tự kiếm hoặc bố mẹ xin cho làm thuê ở một cty quen nào đó với mức lương trung bình ( hoặc khá so với thời điểm đó, tương đương với thời điểm này thì sinh viên mới ra trường có thể có mức lương từ 7-9tr)
3.Trong quá trình đi làm có yêu thì cố gắng chọn con nhà lành mà yêu, nếu lấy được con nhà có điều kiện thì càng tốt ( Bố mày nghèo thì mày không có tội, nhưng bố vợ mày nghèo quá thì tội mày lớn đấy con ạ ).
Em không dạy nó lấy vợ, dạy nó yêu chán, sống thử chán mới lấy, con nào không bỏ được mới lấy

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người ta tranh luận mãi chán rồi cháu, giờ họ không tranh luận nữa, áp đặt luôn quan điểm cả nhân, ai nghe thì nghe, ai không thì thôi, họ thấy không cần thiết phải thuyết phục người khác nữa, vì đó là điều vô ích
Vâng ạ, sau ba năm ở OF thì cháu cũng quen với những còm theo kiểu áp đặt quan điểm cá nhân rồi ạ.
Những còm đó cũng là một cách giúp cháu không bị sốc văn hóa (nếu sau này quay lại Việt Nam).

noname25

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, cuộc đời cháu không dựa vào số phận ạ.
Còn nếu ai thành công nhờ may mắn thì cháu rất vui và chúc họ may mắn hơn nữa ạ.
xem bộ phim west world 2017 đi, the walking dead để hiểu thêm về đời, vũ trụ, tôn giáo, số phận đi cháu

noname25

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ, sau ba năm ở OF thì cháu cũng quen với những còm theo kiểu áp đặt quan điểm cá nhân rồi ạ.
Những còm đó cũng là một cách giúp cháu không bị sốc văn hóa (nếu sau này quay lại Việt Nam).
Cháu chia sẽ kinh nghiệm du học, tự túc, học bổng, ngành nghề, quốc gia, để bọn trẻ có thể định cư cho chú nghe với.

cuckhoai

Xe tăng
Đọc còm của cháu chú lại nhớ đến những phát ngôn của Trang Hạ. Cụ/mợ Mimi14 có những lời rất hay với cháu, nên lắng nghe (tiếp thu hay không đấy là việc khác), không nên trả treo với các cô các chú làm gì.
PS: “Những người thông thái thật sự cũng tựa như những bông lúa. Khi còn lép, chúng vươn cao đầu lên đầy kiêu hãnh, nhưng khi hạt đã đầy và chắc, chúng bắt đầu khiêm nhường cúi đầu xuống”. Trong đời, càng là người học rộng, tài cao thì càng thấu được đạo lý khiêm tốn, hiểu được rằng làm người phải học cách “cúi đầu”.
Cảm ơn chị đã cho lời khuyên, em xin phép hỏi chị về một trường hợp cụ thể ạ : đó là bác Phạm Nhật Vượng, tỷ phú giàu nhất Việt Nam. Bác ấy có phải là một người khiêm tốn (humble) không ạ ?

1. Nếu câu trả lời là không (bác ấy không khiêm tốn), thì tại sao bác ấy lại là người giàu nhất Việt Nam ?
2. Nếu câu trả lời là có (bác ấy có khiêm tốn), thì tại sao bác ấy bị nhiều người ghét như vậy ạ ? (rất nhiều còm ở OF thể hiện sự căm ghét bác ấy, nếu chị muốn thì em sẽ đưa ra nhiều dẫn chứng ạ).
3. Nếu câu trả lời là vừa có, vừa không (có lúc bác ấy không khiêm tốn, có lúc bác ấy khiêm tốn), thì có nên học theo cách vừa có, vừa không, như bác ấy không ạ ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Đọc còm của cháu chú lại nhớ đến những phát ngôn của Trang Hạ. Cụ/mợ Mimi14 có những lời rất hay với cháu, nên lắng nghe (tiếp thu hay không đấy là việc khác), không nên trả treo với các cô các chú làm gì.
Chắc là do khác biệt về môi trường văn hóa thôi ạ.
Sinh viên chúng cháu trao đổi với các giáo sư còn thẳng thắn hơn nhiều.
Cháu sẽ rút kinh nghiệm.

Lên xe đi

Xe tải

Các cụ ạ. Em đã hỏi cả 3 câu trên với ba người (một bà nhặt rác, một bà ăn xin và một bà đồng nát). Thật kinh ngạc khi cả 3 bà đều có cùng đáp án:

1. Người giàu nhất Việt Nam không có nghĩa là người phải khiêm tốn.
2. Bác ấy bị nhiều người ghét chưa chắc đã vì bác ấy không khiêm tốn.
3. Câu hỏi đơn giản thế mà bác (em) cũng phải hỏi à?

Vì danh dự của một ofer, em đâu dám nói là một người trên OF đã du học ở Nhật và hiện đang du học bên Canada họi vậy :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chị không tiếp xúc với người cụ thể mà em nêu tên nên chị không biết phải bình luận như thế nào.

Chuyện khiêm tốn và chịu lắng nghe là kỹ năng quan trọng để vươn lên trong cuộc sống. Nhiều khi em nhìn thấy vậy mà không phải vậy, có rất nhiều yếu tố chìm trong một câu chuyện. Có những thứ em có thể nghĩ và đoán ra ngay, có những thứ cần khá lâu thời gian, lật đi lật lại vấn đề. Có một lời khuyên chị mới đọc cách đây 2 năm thôi, nói rang "một số người liên tục tập trung tìm kiếm câu trả lời cho vấn đề ngay lập tức thường khó tiến bộ lâu dài, do xu hướng nghĩ rang mình đã hiểu đầy đủ vấn đề sau câu hỏi đó, và thiếu thái độ tò mò với những câu trả lời sau hoặc khác đi".

Trừ thống kê thì tất cả các câu nói đều có thể coi là "ý kiến" chứ không phải "sự thật". Cho nên khi tham gia tranh luận em chỉ muốn thắng thì cũng không khó :) Em cứ nghĩ mình đã đúng thì không cần tranh luận nữa :)

Nếu em nghĩ khiêm tốn & lắng nghe chỉ để đạt mục đích giàu, và em có thể giàu như bác Vượng mà không cần khiêm tốn và lắng nghe thì em cứ thực hiện theo cách của em đi. Lê la forum chí choé làm gì cho tốn thời gian :)

Chúc em may mắn :)

Quên mất không nói, em tự tin thế chắc học hành cũng khá và có kiếm được 1 it tiền. Chúc mừng em nhé. Bố mẹ chắc rất tự hào về em, và nếu chị là bố mẹ em chắc chị cũng rất tự hào. Con gái chị đã 10 tuổi rồi, hy vọng sau này cũng học tốt được như em.
Cảm ơn chị, may quá chị đã sửa còm ở phía cuối (lúc đọc đoạn đó em có cảm giác chị bắt đầu mất bình tĩnh).
Em cũng xin chúc chị một cuộc sống vui vẻ và hạnh phúc ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu chia sẽ kinh nghiệm du học, tự túc, học bổng, ngành nghề, quốc gia, để bọn trẻ có thể định cư cho chú nghe với.
Thông tin về học bổng du học cháu đã bị lạc hậu 03 năm rồi ạ.
Ngành nghề thì nên tùy thuộc vào thiên hướng của mỗi cá nhân.
Bác có thể đặt câu hỏi cụ thể hơn, nếu biết gì cháu xin trả lời hết sức.

noname25

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin về học bổng du học cháu đã bị lạc hậu 03 năm rồi ạ.
Ngành nghề thì nên tùy thuộc vào thiên hướng của mỗi cá nhân.
Bác có thể đặt câu hỏi cụ thể hơn, nếu biết gì cháu xin trả lời hết sức.
- Những nước nào có thể định cư dễ nhất trong vòng 15-20 năm tới
- Những ngành nghề phù hợp với người việt là gì, kĩ năng, văn hóa cần có cho bọn trẻ để dễ dàng hòa nhập với văn hóa các nước đó
- Ngôn ngữ nào nên học
- Nơi nào phù hợp với văn hóa việt, dễ tìm người yêu, khí hậu phù hợp, thức ăn phù hợp?
- Nơi nào ít bị phân biệt chủng tộc
Trả lời nghiêm túc hộ chú nhé, không cần ngay đâu, cứ từ từ và đầy đủ là oke

dexom

Xe ba gác
Ơ con cụ cụ không biết thì làm sao ai biết mà thầy bói xem voi?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
- Những nước nào có thể định cư dễ nhất trong vòng 15-20 năm tới
- Những ngành nghề phù hợp với người việt là gì, kĩ năng, văn hóa cần có cho bọn trẻ để dễ dàng hòa nhập với văn hóa các nước đó
- Ngôn ngữ nào nên học
- Nơi nào phù hợp với văn hóa việt, dễ tìm người yêu, khí hậu phù hợp, thức ăn phù hợp?
- Nơi nào ít bị phân biệt chủng tộc
Trả lời nghiêm túc hộ chú nhé, không cần ngay đâu, cứ từ từ và đầy đủ là oke
Cháu chỉ có kinh nghiệm về Nhật Bản, Canada, cháu xin phép trả lời về hai quốc gia này thôi ạ.

- Nhật Bản rất dễ tìm việc làm sau khi học xong, nhưng định cư ở mức cao nhất (nghĩa là nhập quốc tịch) thì hơi khó khăn. Những người nước ngoài mà cháu quen biết ở Nhật mới chỉ dừng ở mức visa vĩnh trú. Còn Canada định cư (nhập quốc tịch dễ hơn), nhưng cạnh tranh để có việc làm tốt, hơi khó khăn.

- Ngành nghề nên học là STEM : Science (khoa học), Technology (công nghệ), Engineering (kỹ thuật) và Maths (toán học). Học những ngành này đều có thể tìm việc dễ dàng, mức lương cũng rất tốt. Hòa nhập văn hóa Canada khá đơn giản : đạo đức tốt, lạc quan, tôn trọng quan điểm của mọi người. Hòa nhập văn hóa Nhật Bản thì khó khăn hơn : thận trọng trong hành vi, lời nói, không được mất kiểm soát hành vi, lời nói, mọi nơi, mọi lúc.

- Ngôn ngữ nên học ưu tiên hàng đầu là tiếng Anh.

- Phù hợp văn hóa (khí hậu, thức ăn, người yêu) có lẽ là Vancouver (Canada), rất nhiều người gốc châu Á ở đây.

- Cháu đã đi được 1/3 lãnh thổ phía tây của Canada, cảm nhận là không có biểu hiện phân biệt chủng tộc nào. Còn Nhật Bản cháu đi được 2/3 lãnh thổ, nói chung là lịch sự nhưng không thân thiện lắm.

noname25

[Tịch thu bằng lái]
Cháu chỉ có kinh nghiệm về Nhật Bản, Canada, cháu xin phép trả lời về hai quốc gia này thôi ạ.

- Nhật Bản rất dễ tìm việc làm sau khi học xong, nhưng định cư ở mức cao nhất (nghĩa là nhập quốc tịch) thì hơi khó khăn. Những người nước ngoài mà cháu quen biết ở Nhật mới chỉ dừng ở mức visa vĩnh trú. Còn Canada định cư (nhập quốc tịch dễ hơn), nhưng cạnh tranh để có việc làm tốt, hơi khó khăn.

- Ngành nghề nên học là STEM : Science (khoa học), Technology (công nghệ), Engineering (kỹ thuật) và Maths (toán học). Học những ngành này đều có thể tìm việc dễ dàng, mức lương cũng rất tốt. Hòa nhập văn hóa Canada khá đơn giản : đạo đức tốt, lạc quan, tôn trọng quan điểm của mọi người. Hòa nhập văn hóa Nhật Bản thì khó khăn hơn : thận trọng trong hành vi, lời nói, không được mất kiểm soát hành vi, lời nói, mọi nơi, mọi lúc.

- Ngôn ngữ nên học ưu tiên hàng đầu là tiếng Anh.

- Phù hợp văn hóa (khí hậu, thức ăn, người yêu) có lẽ là Vancouver (Canada), rất nhiều người gốc châu Á ở đây.

- Cháu đã đi được 1/3 lãnh thổ phía tây của Canada, cảm nhận là không có biểu hiện phân biệt chủng tộc nào. Còn Nhật Bản cháu đi được 2/3 lãnh thổ, nói chung là lịch sự nhưng không thân thiện lắm.
Trả lời nhanh quá. Để chủ đọc ngấm rồi hỏi thêm. Thanks cháu.