[Funland] Tư vấn lập nghiệp cho con

Cứ kệ nó tự thân cụ ạ

giabao161512

Xe hơi
Bác nói thế này, cháu cũng không biết trả lời sao nữa.
Nếu cháu liệt kê những việc cháu làm trong tám năm qua, thì sẽ thành thiếu khiêm tốn ạ.
Mong mợ chia sẻ
lại kinh nhiệm 8 năm qua mợ đã làm đc gì
Vì bể học là bao la mà mợ

greenbk

Xe buýt
Cháu lấy ví dụ nhé, ở thớt này : https://www.otofun.net/threads/vi-sao-nguoi-duc-nhat-gioi-den-nhu-the-nhi.1416611/page-18
Mọi người cãi nhau lung tung, không hiểu đầu đuôi ra sao cả.

Trong khi muốn bình luận một cách tương đối logic.
Đầu tiên nên đi từ khái quát lịch sử nước Đức.

Bắt đầu từ cuốn sách tương đối dễ đọc của Jason P.Coy. Link PDF : https://drive.google.com/file/d/1QbCCsakf1nufY5uWnCy4sbLIHlS-sXZ5/view?usp=sharing

Sau đó tập trung hơn vào giai đoạn cận đại, với cuốn A History of Modern Germany, viết về lịch sử nước Đức 200 năm gần đây (1800-2000). Link PDF : https://drive.google.com/file/d/1lBExmNBFyrlkg1pLeUDmU8NY1PY784wL/view?usp=sharing

Đọc sâu hơn nữa về giai đoạn Đế chế thứ ba (Phát xít Đức) với cuốn sách The Rise and Fall of The Third Reich, hơn một nghìn trang sách mà khiến người đọc không dứt ra được (nên chuẩn bị thời gian vài ngày để đọc một lèo cuốn này). Link PDF : https://drive.google.com/file/d/1ATIUB5vFPBNBaWELmEYjKIO-31Jwc9MK/view?usp=sharing

------------

Các bậc cha mẹ mà đưa ra lời khuyên khoa học, nói có sách, mách có chứng như thế, thì con cái ai dám không nghe.
Like. Thế hệ trẻ bây giờ, những bạn đc dạy bảo, học hành cẩn thận, có lối tư duy khoa học, rõ ràng, rành mạch, đi thẳng vào vấn đề, trả lời đúng câu hỏi. Thêm 1 chút đắc nhân tâm, đặt mình vào vị trí người khác nữa thì tuyệt vời. Nhưng làm gì thì làm, đạo đức đặt lên hàng đầu.

Mrphuongxd

Xe tải
Cụ có 2 việc phải làm:
1. Để cho nó tự bơi, muốn bơi trong vũng, mương, ao hồ hay biển lớn gì kệ.
2. Làm cật lực cất lấy dăm tỷ, đợi nó qua tuổi băm nó muốn có vốn thì vứt cho nó.

Thangnet

Xe tải
E thấy các cụ toàn con nhà có đk, nên suy nghĩ theo chiều hướng có đk. Toàn thấy đi du học , với cho vài tỏi... E thì suy nghĩ hoàn toàn khác.

Cứ xét từ e mà ra. Còn nhà tông không giống lông cũng giống cánh. Nhà thì nông dân, làm gì có đk , các cụ cũng chỉ lo kiếm tiền để đủ ăn và cho con đi học lấy cái chữ. Mình chẳng giỏi đc, nên cũng châp nhận số phận nhàng nhàng.

Đến F1 nhà e, tuy còn nhỏ, nhưng e cũng k đặt kỳ vọng gì cả, vì e thấy mình chẳng giỏi thì k áp đặt nó làm gì. Còn nếu nó giỏi nó sẽ tự bứt lên đc. Thỉnh thoảng ngồi nc về cuộc sống xung quanh của chính mình , cũng là bài học lớn đối với nó rồi.

Nên e thấy tùy đk của các cụ mà lo cho F1 thôi. nếu các cụ có đk lo cho F1 ,f1 theo hướng các cụ vẽ ra nghe theo đa phần sau này ngon. Nếu k nghe theo sẽ tạo rất nhiều ngã rẽ khác nhau....
Còn nếu các cụ ko có đk, mọi thứ lại càng đơn giản cụ chỉ lo cái đổ vào mồm và chẳng nghĩ thêm đc cái gì nữa.

Lên xe đi

Xe tải

Học viện quân sự West Point.
Bác có thể cho cháu xin nguồn dẫn của điều bác "nghe nói" được không ạ ?
Clip trên ở phút thứ 3:30

Và đây " Mỗi năm chỉ tuyển khoảng 1.300 sinh viên và trong 4 năm học, bắt buộc phải loại thải 10%/năm, năm cuối chỉ còn dưới 1.000 người ra trường. Tuy nhiên, số sinh viên bị loại từ trường này vẫn xuất sắc đến mức cả Đại học Harvard hay MIT cũng vẫn chào đón vào học"

http://cafebiz.vn/vao-duoc-dai-hoc-nay-tuong-lai-neu-khong-thanh-tong-thong-ceo-thi-bet-nhat-cung-phai-la-nhan-vien-cuc-ky-xuat-sac-rai-cv-dau-cung-duoc-nhan-20170227121135482.chn

phantuanqn

Xe đạp
Chủ đề này khó quá, xin lót dép ngồi hóng các cụ ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Clip trên ở phút thứ 3:30

Và đây " Mỗi năm chỉ tuyển khoảng 1.300 sinh viên và trong 4 năm học, bắt buộc phải loại thải 10%/năm, năm cuối chỉ còn dưới 1.000 người ra trường. Tuy nhiên, số sinh viên bị loại từ trường này vẫn xuất sắc đến mức cả Đại học Harvard hay MIT cũng vẫn chào đón vào học"

http://cafebiz.vn/vao-duoc-dai-hoc-nay-tuong-lai-neu-khong-thanh-tong-thong-ceo-thi-bet-nhat-cung-phai-la-nhan-vien-cuc-ky-xuat-sac-rai-cv-dau-cung-duoc-nhan-20170227121135482.chn
Bác dẫn nguồn vớ vẩn bằng tiếng Việt thì vô nghĩa.
Dẫn nguồn báo chí thì ít nhất cũng phải là Reuters.

Lee Quy

Xe đạp
Bác cứ để nó sẽ tự sống được hết

nguyen_kia

Xe điện
cháu này giỏi thật, trẻ mà hiểu nhiều biết rộng. nhiều khi ko có cơ sở hay chuẩn nào để dạy con trẻ. Mất phương hướng. Cháu có kn gì hay sách vở tài liệu nào ko? định hướng dk càng sớm càng tốt!

Lên xe đi

Xe tải
Mang tiếng được học bổng đi du học hết Nhật rồi Canada mà phát biểu một câu như vậy thì thật... phí cơm của cha mẹ.

Bay Mu

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề này hay

Lên xe đi

Xe tải
Bác có thể cho cháu xin nguồn dẫn của điều bác "nghe nói" được không ạ ?
Bác không đủ lý luận để phản bác, nên quay sang tấn công cá nhân cháu à ?
1. Bác đã dẫn nguồn theo yêu cầu của cháu.
2. Nguồn đó có vớ vẩn (theo quan điểm của cháu) hay không là việc của cháu.
3. Tiếng Việt không liên quan đến sự vớ vẩn và vô nghĩa (nếu có) của nguồn đó. Nó có thể được dịch lại hoặc sẽ được dịch đi bằng một ngôn ngữ khác.
4. Không phải tất cả mọi nguồn từ Reuters đều có giá trị.
5. Lý luận để phản bác cháu thì có cả đống, nhưng cháu xứng đáng bị tấn công khi phát biểu như vậy.

Và theo "quy trình" thì cháu phải nói như thường lệ "Cám ơn bờ dồ đã cung cấp thông tin".

selfer

Xe buýt
1. Bác đã dẫn nguồn theo yêu cầu của cháu.
2. Nguồn đó có vớ vẩn (theo quan điểm của cháu) hay không là việc của cháu.
3. Không phải nguồn đó bằng tiếng Việt thì vô nghĩa. Nó có thể được dịch lại hoặc sẽ được dịch đi bằng một ngôn ngữ khác.
4. Không phải tất cả mọi nguồn từ Reuters đều có giá trị.
5. Lý luận để phản bác cháu thì có cả đống, nhưng cháu xứng đáng bị tấn công khi phát biểu như vậy.

Và theo "quy trình" thì cháu phải nói như thường lệ "Cám ơn bờ dồ đã cung cấp thông tin".
Nguồn số liệu của Reuters hay Bloomberg chỉ mang tính chính thống, thường do chính phủ các nước gửi lên, chứ chưa chắc đã chính xác, đa số là số ước tính, kinh nghiệm gần 10 năm làm dự báo chính sách cho NHTM, luôn có quyền truy xuất dữ liệu từ Reuters và Bloomberg cho em biết vậy :)

Có vẻ bạn ý coi thường mọi thứ liên quan tới VN, mọi thông tin từ VN nhìn chung là vớ vẩn, lại là sinh viên dù đầy bằng cấp nhưng chưa đi làm mà rất hiếu thắng, thái độ cũng rất bằng vai phải lứa với bất kỳ ai :) em nghĩ cụ tranh luận làm gì vì đằng nào bạn đó cũng ko bao giờ thua/nhận sai đâu :) thôi mình già, lạc hậu rồi, nhường hết phần đúng cho các bạn trẻ đi cụ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Có vẻ bạn ý coi thường mọi thứ liên quan tới VN, mọi thông tin từ VN nhìn chung là vớ vẩn, lại là sinh viên dù đầy bằng cấp nhưng chưa đi làm mà rất hiếu thắng, thái độ cũng rất bằng vai phải lứa với bất kỳ ai :) em nghĩ cụ tranh luận làm gì vì đằng nào bạn đó cũng ko bao giờ thua/nhận sai đâu :) thôi mình già, lạc hậu rồi, nhường hết phần đúng cho các bạn trẻ đi cụ.
Bác hiểu sai ý cháu rồi.

1) Cháu không nói nguồn thông tin bằng tiếng Việt (nói chung) là vớ vẩn.
2) Cháu nói cụ thể hai nguồn thông tin bằng tiếng Việt được trích dẫn là vớ vẩn.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Khi trích dẫn vấn đề của hai trường đại học ở Mỹ (Harvard và West Point) thì làm ơn trích dẫn ý kiến của chính những người Mỹ đi ạ.
Dẫn chứng nguồn tiếng Việt, lại còn vu vơ, thì rất kỳ quặc.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Thực sự là không biết nói gì nữa, khi bác đã làm một điều sai (tấn công cá nhân), và lại thản nhiên tự cho bản thân cái quyền làm điều sai đó.

hbu082

Xe container
Hi Cccm

Cu con nhà em đã tốt nghiệp Đại học. Nhìn con loay hoay trong một rừng lựa chọn thật giả... mỗi lần chọn chưa đúng là phải trả giá bằng thời gian, cơ hội.
Trước em ra trường, phụ huynh cũng chả giúp được gì nhưng lựa chọn không nhiều và đơn giản nên cũng sống được
Em thấy các cụ các mợ rất nhiều bài về chọn lớp 1 nào , chọn đại học gì ... mà chưa thấy bài nào về vấn đề trên, rất mong các cụ chia sẻ

Thực tế là em không giàu có gì, quan hệ không có, không làm nhà nước ... thực tế nữa là con cái giờ cũng rất khó góp ý kiến, rất tinh vi , ảo tưởng

Có vài hướng để trao đổi như sau

- Đưa vào làm công ty với bố : nó không chịu mà em cũng không chịu được nó
- Xin vào một công ty tư nhân kiếm khoảng 10 củ nhưng tương lai chả biết
- Xin một công ty nước ngoài
- cho nó Starup một cái gì đó
...
...

Mời Cccm
con cụ học xong đại học rồi thì chắc cụ hơn em cỡ hơn chục niên tí, chẳng rõ thời cụ ra trường sao chứ cái đận em mới ra trường đúng như cái phần bôi đậm, mặc dù tự phải bươn trải, chẳng ai định hướng hay gì, nhưng thực sự là ảo tưởng sức mạnh, cứ tự làm rồi tự biết trình mình chẳng là mie gì cả rồi tự rơi xuống đất thôi, chứ chẳng ai bảo đc cả. Khi đi làm rồi thấy bộ phận nhân sự kêu ca quá trời về việc này, sinh viên mới ra trường toàn nguyện vọng lương tính bằng USD đơn vị k, nên oạnh hết. Thế nên em nghĩ việc mất thời gian là không thể không có. nếu cụ liều, kệ mặc nó tự lo làm lo ăn, tự xin việc khoản vài năm là tỉnh ngộ.