[Funland] Tư vấn lập nghiệp cho con

6659

Xe hơi
Xã hội dạy là lớn nhanh nhất cụ ạ

Jochi Daigaku

Máy Bay
Cháu có ý định trở về lập nghiệp trong nước không
Dạ, Việt Nam là một trong những lựa chọn của cháu ạ. Cháu có một lời hứa nhận vào làm việc tại một tập đoàn của Nhật (công ty con tại Việt Nam).

Jochi Daigaku

Máy Bay
Thật, cháu tin hay không tuỳ cháu. Bác làm gì có cửa ở Ivy thần thánh. Có điều bác thấy quá nhiều bạn Ivy đầu vào còn Fvy đầu ra rồi.
Bác có thể cho cháu xin vài ví dụ cụ thể không ạ (05 ví dụ chẳng hạn). Cháu cảm ơn bác ạ.

faceid4

Xe tải
Bác có thể cho cháu xin vài ví dụ cụ thể không ạ (05 ví dụ chẳng hạn). Cháu cảm ơn bác ạ.
Bác không có khả năng public CV người khác lên đây nên tuỳ cháu tin hay không. Bác chỉ muốn nói rằng Ivy hay không Ivy không cần phải nặng nề quá. Người ở đó cũng bình thường thôi đâu phải quái thai gì đâu. UP từ chối cháu thì biết đâu có ngày Mit, UCB, CmU phải mời cháu vào học.

Jun Nov18

Xe điện
Cụ tuyên bố: hết trách nhiệm( về tài chính) với con kể từ sau khi con học xong đại học.
Em xuất phát là con nhà nông dân, bố mẹ rất rất cố gắng cho học xong đại học. ( trong lúc đi học đi làm thêm vớ vẩn thì không nói ạ), còn đâu đến khi chuẩn bị ra trường thì cũng xác định là tự thân vận động, không làm thì chỉ có nhịn đói và ra đường mà ở. Thế nên là đúng nghĩa " miệng đói đầu gối phải bò". Lúc đầu đi làm là trướcc mắt có thu nhập để chi trả tối thiếu cho sinh hoạt ( trả tiền thuê nhà + ăn uống), và sau đó một thời gian sẽ suy nghĩ một cách nghiêm túc về công việc và tương lai. May mắn thế nào em tạm phù hợp với công việc hiện tại, và cũng đã gắn bó được gần 9 năm rồi ah( công việc này là công ty tư nhân, xuất phát điểm từ lương 3 triệu ( 5/2010), và cho đến hiện tại thì cv mang lại cho em thu nhập ổn, có thể làm những gì mà mình thích)

Đôi lúc là công việc nó chọn mình cứ mình không chọn công việc

Jochi Daigaku

Máy Bay
Bác không có khả năng public CV người khác lên đây nên tuỳ cháu tin hay không. Bác chỉ muốn nói rằng Ivy hay không Ivy không cần phải nặng nề quá. Người ở đó cũng bình thường thôi đâu phải quái thai gì đâu. UP từ chối cháu thì biết đâu có ngày Mit, UCB, CmU phải mời cháu vào học.
Cháu hầu như không có chút kinh nghiệm thực tế nào về Ivy League cả.
Kinh nghiệm duy nhất là mời một bạn nữ học Stanford sang Tokyo và bạn ấy ở cùng cháu nửa tháng.
Những kinh nghiệm còn lại thì chỉ qua internet thôi ạ. Ví dụ : https://www.quora.com/How-many-Harvard-graduates-are-today-flipping-burgers-or-driving-a-cab (bao nhiêu cử nhân Harvard lật bánh burgers hoặc làm tài xế)

Jochi Daigaku

Máy Bay
Cháu hỏi khí không phải dự định của mợ khi học xong liệu có học tiếp thạc sĩ ko , mợ định lấy thẻ xanh nước nào , và tiếp tục sự nghiệp theo hướng nào ( quên ko hỏi mợ học ngành gì) :D
Tương lai của cháu mờ mịt lắm :D.

1. Nếu học lên thạc sĩ thì cháu mới chỉ nhận được đồng ý (sẽ có học bổng) của trường cháu ở Nhật thôi (đại học Sophia). Nhược điểm là ranking của trường cháu hơi thấp (thứ hạng 15xx của thế giới).

2. Nếu học xong đại học và đi làm thì có một lời hứa của công ty Nhật (gần như chắc chắn), đây là công ty cháu đã thực tập suốt năm thứ hai đại học. Một lời hứa làm việc ở Việt Nam cho một tập đoàn Nhật (hơi chắc chắn), lời hứa này cháu nhận được của bác chủ tịch tập đoàn (bác này là bác ruột của học sinh của cháu, khi cháu làm gia sư tiếng Anh).

3. Cháu học về HR (Human Resources).

piaggio

Xe tăng

1. Nếu học lên thạc sĩ thì cháu mới chỉ nhận được đồng ý (sẽ có học bổng) của trường cháu ở Nhật thôi (đại học Sophia). Nhược điểm là ranking của trường cháu hơi thấp (thứ hạng 15xx của thế giới).

2. Nếu học xong đại học và đi làm thì có một lời hứa của công ty Nhật (gần như chắc chắn), đây là công ty cháu đã thực tập suốt năm thứ hai đại học. Một lời hứa làm việc ở Việt Nam cho một tập đoàn Nhật (hơi chắc chắn), lời hứa này cháu nhận được của bác chủ tịch tập đoàn (bác này là bác ruột của học sinh của cháu, khi cháu làm gia sư tiếng Anh).

Có lẽ cháu đã ở một tầm khác với câu hỏi của bác ở đây nên không giúp được gì nhiều cho những thắc mắc

Cụ thể là, một thanh niên tốt nghiệp Đại học ở Việt nam, trong cái ao làng nội địa ... làm thế nào để chọn được một con đường đúng để lập thân, lập nghiệp. Mọi cái sai đều phải trả giá, ít nhất là thời gian
Ví dụ
- Đi bộ đội
- Xin việc theo đam mê, không cần tiền
- Xin việc để kiếm tiền, đam mê tính sau
- Xin vào nhà nước
- Học thêm
- ...

Thanks

Jochi Daigaku

Máy Bay
Có lẽ cháu đã ở một tầm khác với câu hỏi của bác ở đây nên không giúp được gì nhiều cho những thắc mắc

Cụ thể là, một thanh niên tốt nghiệp Đại học ở Việt nam, trong cái ao làng nội địa ... làm thế nào để chọn được một con đường đúng để lập thân, lập nghiệp. Mọi cái sai đều phải trả giá, ít nhất là thời gian
Ví dụ
- Đi bộ đội
- Xin việc theo đam mê, không cần tiền
- Xin việc để kiếm tiền, đam mê tính sau
- Xin vào nhà nước
- Học thêm
- ...

Thanks
Sau một số năm thì cháu nhận ra rằng Nhật Bản/Canada cũng giống Việt Nam bác ạ. Công việc nếu được người quen giới thiệu thì khả năng được nhận cao hơn hẳn tự ứng cử.

Nên bác cứ thử thuyết phục bạn nhà bác nhận công việc được người quen giới thiệu. Nếu bạn nhà bác có ý kiến gì, bác có thể lấy cháu làm dẫn chứng ạ.

Thế thanh niên bây giờ ảo tưởng sức mạnh lắm à các cụ ?
Em nhớ lại ngày xưa hồi ra trường, rất sợ ko xin đc việc, ko làm đc việc... chỉ cần xin được việc đúng ngành nghề đã cảm thấy mừng lắm rồi mà ?

embidaudaday

Xe đạp

cháu thấy mợ hơi qan trọng về ranking trường, chứ cháu thấy 1 điều sau khi đã đi làm được hơn năm rồi là kinh nghiệm > bằng cấp ( không tính cocc nha mợ )

Nhà cháu học kinh tế tại trường làng ở úc nhợn, ban đầu cũng sợ ra trường chết đói lắm ạ may quá lại tìm được thực tập nhận vào làm luôn trước khi ra trường . Đang chết đuối vớ được cọc :D

Đúng là dân HR thích bay nhảy nhiều. Cháu cũng có người bạn học thạc sĩ HR như mợ ở tbn, cũng đi khắp châu âu rồi.

đọc bài "https://www.quora.com/How-many-Harvard-graduates-are-today-flipping-burgers-or-driving-a-cab" cháu thấy cũng choáng .Hoá ra có a grad Havard lương cũng = a học trường làng nhàng :)) . Ấy nhưng với cái cv grad Havard đẹp thế lương tăng nhanh lắm ợ.

“Do you want to become an old man, filled with regret, waiting to die alone?
If you have the ability to get into Harvard, then you have the ability to choose your freedom. Don’t forget it’s what you do with your degree that matters the most.

Câu này hay quá ~ bao giờ mới đủ kinh nghiệm và tài năng làm để làm 1 entrepreneur đây hì hì ...

Jochi Daigaku

Máy Bay
cháu thấy mợ hơi qan trọng về ranking trường, chứ cháu thấy 1 điều sau khi đã đi làm được hơn năm rồi là kinh nghiệm > bằng cấp ( không tính cocc nha mợ )
Với người khác thì ranking có thể không quan trọng, nhưng với cháu, đã trải qua hai trường đại học, ranking cách nhau hơn nghìn bậc, là có sự khác biệt rõ rệt trong các mối quan hệ để tìm kiếm việc làm.

1) Sophia University, ranking 15xx, cháu học 02 năm, nhưng các mối quan hệ bạn bè thân thiết cũng chỉ là bạn bè, không có cơ hội việc làm nào được tạo ra.

2) University of British Columbia, ranking top50, cháu mới học gần ba tháng, nhưng đã có vài bạn khá thân người Mỹ. Hai người trong số đó mời cháu về nhà chơi (một bạn ở Seattle cháu sẽ về chơi Lễ Tạ ơn, một bạn ở Portland cháu sẽ về chơi Noel). Hai bạn này đều có bố là chủ doanh nghiệp lớn, và các bạn nói : bố mẹ tớ sẽ quý mến cậu, và nếu cậu muốn tìm việc ở Mỹ thì làm việc luôn cho doanh nghiệp bố tớ cũng được mà.

quan18f39889

Xe máy
Cứ để nó tự bơi vài năm cho cứng tí rồi định hướng góp ý cụ ạ

piaggio

Xe tăng
Đi bộ đội xong về hỏng hẳn đấy cụ. Bộ đội biêna chất rồi
Hiện em đang làm như sau

- Bộ đội : em đã phải can thiệp để bỏ qua các đợt NVQS nhưng có nói chuyện cho con rõ ràng : chạy để không đi Nvqs là điều không tốt, chả vênh vang gì khi tổ quốc cần mình lại bỏ chạy, gian khổ giành phần ai ...
- Cho con tự bơi : em không cho về công ty bố, không hỗ trợ tiền nhưng cho con 2 NĂM để tìm hướng đi, trong 2 năm đấy chưa phải đóng tiền ăn, tiền ở . Sau 2 năm dù đúng hay sai - mời ông đi ở riêng
- Yêu đương thoải mái nếu có đứa nào nó chịu được, nhưng nếu phải cưới thì ra đường luôn
- Nếu thích Startup thì phải trình bày khả thi như đi vay Bank
...

Thanks các cụ đã góp ý kiến

Lên xe đi

Xe tải

Nhà cháu học kinh tế tại trường làng ở úc nhợn, ban đầu cũng sợ ra trường chết đói lắm ạ may quá lại tìm được thực tập nhận vào làm luôn trước khi ra trường . Đang chết đuối vớ được cọc :D

Đúng là dân HR thích bay nhảy nhiều. Cháu cũng có người bạn học thạc sĩ HR như mợ ở tbn, cũng đi khắp châu âu rồi.

đọc bài "https://www.quora.com/How-many-Harvard-graduates-are-today-flipping-burgers-or-driving-a-cab" cháu thấy cũng choáng .Hoá ra có a grad Havard lương cũng = a học trường làng nhàng :)) . Ấy nhưng với cái cv grad Havard đẹp thế lương tăng nhanh lắm ợ.

“Do you want to become an old man, filled with regret, waiting to die alone?
If you have the ability to get into Harvard, then you have the ability to choose your freedom. Don’t forget it’s what you do with your degree that matters the most.

Câu này hay quá ~ bao giờ mới đủ kinh nghiệm và tài năng làm để làm 1 entrepreneur đây hì hì ...

Với người khác thì ranking có thể không quan trọng, nhưng với cháu, đã trải qua hai trường đại học, ranking cách nhau hơn nghìn bậc, là có sự khác biệt rõ rệt trong các mối quan hệ để tìm kiếm việc làm.

1) Sophia University, ranking 15xx, cháu học 02 năm, nhưng các mối quan hệ bạn bè thân thiết cũng chỉ là bạn bè, không có cơ hội việc làm nào được tạo ra.

2) University of British Columbia, ranking top50, cháu mới học gần ba tháng, nhưng đã có vài bạn khá thân người Mỹ. Hai người trong số đó mời cháu về nhà chơi (một bạn ở Seattle cháu sẽ về chơi Lễ Tạ ơn, một bạn ở Portland cháu sẽ về chơi Noel). Hai bạn này đều có bố là chủ doanh nghiệp lớn, và các bạn nói : bố mẹ tớ sẽ quý mến cậu, và nếu cậu muốn tìm việc ở Mỹ thì làm việc luôn cho doanh nghiệp bố tớ cũng được mà.

Nghe nói SV trường West Point mà bị loại thì Harvard sẵn sàng trải thảm đỏ đón nhận. Vậy sao không mơ vào West Point luôn đi nhỉ.