[Funland] Tư vấn lập nghiệp cho con

kvboto

Xe container
Không phải là kỳ vọng mà là yêu cầu của "Hội nhập" các kỷ năng cơ bản phải có
1. Tiếng anh không biết coi như là mù chữ
2. Thể thao tối thiểu chơi được một môn
3. Âm nhạc hiểu được nhạc lý và chơi được 1 nhạc cụ
Ngoài ra đi học ở trường, yêu cầu không được ngu nhất lớp về nhà phải học bài, tự sắp xếp bàn học. Phải biết nấu ăn cơ bản và biết lễ phép....
Nhầm, lên hiểu đó là hướng dẫn, định hướng cho con,... chuẩn bị tốt cho tương lai, trưởng thành ra đời với xã hội,...
Kỳ vọng ý ở đây là ý muốn cá nhân là muốn con phải giỏi giang nhất nhì, phải thành ông nọ bà kia, phải như thằng A đứa B, con C nhà nào đó,...

Chỉnh sửa cuối:

Hai_75

Xe điện
Chúc mừng cụ/mợ, cháu thật giỏi, lựa chọn thông minh, bác sỹ nha khoa "nhàn" hơn các bác sỹ khác và xã hội đang cần nhiều, nhiều việc để làm,...
Cảm ơn cụ! Em cũng thích cháu theo ngành này vì cháu thích ngành y. Mà ngành y thì nha khoa là tỷ lệ rủi ro nghề nghiệp là thấp nhất, cũng dễ xin việc nhờ có nhiều phòng khám nha khoa bên ngoài và làm tốt thì thu nhập chính đáng cũng tốt nhất trong ngành y cụ ợ.

kvboto

Xe container
Chuẩn rồi cụ, xã hội phát triển lên theo quy luật thị trường, cung cầu, kinh tế tư nhân, làm nhiều ăn nhiều, năng lực bản thân phát huy tôt thì cuộc sống sẽ tốt đẹp,...

Thời đại bây giờ và về sau sợ nhất con cái ù mỳ, chỉ đâu đánh đấy, thụ động, ỉ lại bố mẹ, thiếu cá tính và mục tiêu cá nhân/ bản thân, thiếu hoài bão, lý tưởng sự nghiệp, cuộc đời,... mà rất cần ngược lại, chúng nó năng động, dám nghĩ dám làm, dám thể hiện mục tiêu, năng lực bản thân, có khát vọng, hoài bão cụ thể,...

endz

Xe buýt
Jochi Daigaku: Cháu giống hệt đứa cháu con bà chị họ cô. Nó cũng con gái. Học rất giỏi.
Nói đến sức học của nó thì cả họ lác mắt. Đã thế nó lại còn là đứa rất biết cách chu đáo.
Thế nhưng chẳng biết cái số thế nào mà 2 năm apply đi Mỹ đều hỏng cả.
Chắc chuẩn Mỹ nó khác chuẩn mình. Mỹ là cứ phải nét và sắc, chứ cừ nhờ nhờ là hỏng!?
Bạn ấy sau 2 lần thất bại với Mỹ thì cũng xin đc học bổng của chương trình G30 Nhật.
Kêu chán. Nhưng cô nghĩ tính mực thước chỉn chu như bạn ấy hợp với đất Nhật hơn là qua Mỹ!?

Xã hội muôn màu. Cũng ngay người trong họ nhà tôi, nếu cô cháu gái ở trên làm bố mẹ rạng rỡ tự hào bao nhiêu
thì thằng con nhà bà chị khác, nó làm bố mẹ nó điêu đứng khổ sở bây nhiêu.
Thằng này cùng tuổi con bé trên. Nếu nhỏ trên chăm ngoan học giỏi thì thằng này lười và ẩu. Bù lại nó rất thông minh.
Năm 2012, sau khi đỗ vào trường chuyên có tiếng của Hn, nó đòi bố mẹ nó cho vay 6k Mỹ để trả công cho việc đỗ đạt của nó.
Hỏi để làm gì nó bảo để mua máy đào Bitcoin! Cả nhà ngơ ngác. Lúc đấy bitcoin mới có 28$/coin. Đã ai biết tiền điện tử là gì!
Tất nhiên là bố mẹ nó đã ko cho. Bi kịch bắt đầu. Và ngày càng kịch tính theo sự tăng giá của Bitcoin.
Ba năm cấp 3 là ba năm khốn khổ của cả nhà. bao nhiêu lần nó dọa bỏ học.
Nó bảo học khó gì kiếm tiền mới khó :|
Đợt cuối năm ngoái khi Bitcoin lên mười mấy nghìn, cả nhà cứ im thin thít sợ nó tiếc của mà gì gì đấy...
Tuổi trẻ mà, con cá mất là con cá to. chỉ nhìn thấy được mà ko thấy mất.

tulai24h: Tôi đọc bạn để tìm lời an ủi cho chị tôi.
Tôi cũng đọc mọi người để rút kinh nghiệm cho chính mình trong việc dạy dỗ con cái.

Con cái là của để giành, mong cả nhà ko ai phải khổ vì con nhé :)

SƠN CƯỚC

Xe điện
Không phải là kỳ vọng mà là yêu cầu của "Hội nhập" các kỷ năng cơ bản phải có
1. Tiếng anh không biết coi như là mù chữ
2. Thể thao tối thiểu chơi được một môn
3. Âm nhạc hiểu được nhạc lý và chơi được 1 nhạc cụ
Ngoài ra đi học ở trường, yêu cầu không được ngu nhất lớp về nhà phải học bài, tự sắp xếp bàn học. Phải biết nấu ăn cơ bản và biết lễ phép....
Cụ viết "kỷ vọng " có phải cụ là người miền trung ? Sorry cụ. Cụ có vẻ giáo điều phết. Cụ mà là leader thì nhân viên có lẽ ko thích cụ đâu

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Trên này toàn các cụ nhà có đk, F1 nhà các cụ ấy toàn đi du học rồi ở lại luôn bển hoặc về làm lãnh đạo hết cụ ơi :))

Satern

Xe tải
Dnnn có gì hay mà phải cha truyền con nối cụ nhỉ. Em không làm nhưng nghe kêu ca nhiều, trẻ vào môi trường NN sợ mất sự năng động
Chỗ em hay tạo đk cho con em CBCNV vào làm việc, ngoài ra nguồn nhân sự khác thì toàn thấy xuất của ông a bà b và ko bao giờ thấy tuyển nhân sự, phỏng vấn abc gì cả.
Tuy nhiên F1 muốn học tiếp sau đó mới đi làm, em bảo đến thời điểm đấy khó khăn ko xin đc vào lv thì tự lo.

pisces_hn

Xe container
Cụ nên cho em nó ra ở riêng cho tự lập, mua cho cái nhà nhỏ thôi để sau còn có chí đổi nhà to. 1 2 tuần mới gặp 1 lần, thống kê bên Mẽo chứng minh là thanh niên ở riêng thi thoảng có sự hỗ trợ của bố mẹ là nhóm thành đạt nhất.

rongnho

Xe tăng
Bắt nó đi làm bưng bê nhà hàng, trực điện thoại, quản kho, giúp việc giám đốc, lăn lộn đi khôn ra hết. Chứ một phát làm sao chuẩn đc ngay, đến Anh vovvova kia mà còn nhảynhảy đầu tư cái này cái khác, xã hội vận động đòi hỏi phải biết nhiều thứ.

gzelka

Xe tải
Con gái em, khi bắt đầu học đại học, xui nó đi du học, vùng vằng không đi. Học xong lại theo bạn bè xin duoc học bổng đi Đức học master, giờ vừa đi hoc vừa đi làm cho công ty Mỹ ở Đức. Chắc chắn tự lập hẳn. Yên tâm.

Chỉnh sửa cuối:

nha-trang

Xe buýt
Jochi Daigaku: Cháu giống hệt đứa cháu con bà chị họ cô. Nó cũng con gái. Học rất giỏi.
Nói đến sức học của nó thì cả họ lác mắt. Đã thế nó lại còn là đứa rất biết cách chu đáo.
Thế nhưng chẳng biết cái số thế nào mà 2 năm apply đi Mỹ đều hỏng cả.
Chắc chuẩn Mỹ nó khác chuẩn mình. Mỹ là cứ phải nét và sắc, chứ cừ nhờ nhờ là hỏng!?
Bạn ấy sau 2 lần thất bại với Mỹ thì cũng xin đc học bổng của chương trình G30 Nhật.
Kêu chán. Nhưng cô nghĩ tính mực thước chỉn chu như bạn ấy hợp với đất Nhật hơn là qua Mỹ!?

Xã hội muôn màu. Cũng ngay người trong họ nhà tôi, nếu cô cháu gái ở trên làm bố mẹ rạng rỡ tự hào bao nhiêu
thì thằng con nhà bà chị khác, nó làm bố mẹ nó điêu đứng khổ sở bây nhiêu.
Thằng này cùng tuổi con bé trên. Nếu nhỏ trên chăm ngoan học giỏi thì thằng này lười và ẩu. Bù lại nó rất thông minh.
Năm 2012, sau khi đỗ vào trường chuyên có tiếng của Hn, nó đòi bố mẹ nó cho vay 6k Mỹ để trả công cho việc đỗ đạt của nó.
Hỏi để làm gì nó bảo để mua máy đào Bitcoin! Cả nhà ngơ ngác. Lúc đấy bitcoin mới có 28$/coin. Đã ai biết tiền điện tử là gì!
Tất nhiên là bố mẹ nó đã ko cho. Bi kịch bắt đầu. Và ngày càng kịch tính theo sự tăng giá của Bitcoin.
Ba năm cấp 3 là ba năm khốn khổ của cả nhà. bao nhiêu lần nó dọa bỏ học.
Nó bảo học khó gì kiếm tiền mới khó :|
Đợt cuối năm ngoái khi Bitcoin lên mười mấy nghìn, cả nhà cứ im thin thít sợ nó tiếc của mà gì gì đấy...
Tuổi trẻ mà, con cá mất là con cá to. chỉ nhìn thấy được mà ko thấy mất.

tulai24h: Tôi đọc bạn để tìm lời an ủi cho chị tôi.
Tôi cũng đọc mọi người để rút kinh nghiệm cho chính mình trong việc dạy dỗ con cái.

Con cái là của để giành, mong cả nhà ko ai phải khổ vì con nhé :)
Haha. Lại bít côn. Đảo côn lôn cuộc đời

nha-trang

Xe buýt
Bác nói thế này, cháu cũng không biết trả lời sao nữa.
Nếu cháu liệt kê những việc cháu làm trong tám năm qua, thì sẽ thành thiếu khiêm tốn ạ.
Cháu cứ nói ra đi coi như là chia sẻ. Ko ai bảo cháu khoe khoang nếu cháu viết nhẹ nhàng thuyết phục

piaggio

Xe tăng
Thật thú vị khi thấy một người trẻ với con đường được định hướng từ cấp THCS tương đồng với cách mình chuẩn bị cho các f1 nhà mình. Thú vị nhất là đạo đức và quy tắc đứng ở vị trí đầu tiên làm nền tảng. Cảm ơn cháu vì sự chia sẻ thẳng thắn, điều dễ thấy ở những ai có bản lĩnh và có tấm lòng. Mong rằng các f1 nhà bác sau này cũng sẽ tương đồng với cháu về 2 điểm này.

Với xh bây giờ thì việc định hướng cho F1 phải càng sớm càng tốt. Cấp THCS phải là thời điểm các con nghiệm lại điều bố mẹ dạy suốt tgian học tiểu học và tự rút kinh nghiệm thì mức độ trưởng thành của các con mới an toàn và chắc chắn hơn.

Đúng là : Đẻ con khôn mát ..
..
..
..Tâm hồn rười rượi , các cụ nhỉ

Minx

Xe hơi
Nhà em nó F1 nó tư vấn cho em :P

Jochi Daigaku

Vũ Trụ

nha-trang

Xe buýt