[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

DoHuong89

Xe tải
Bác Quang quả thật là một người am tường về âm nhạc nói chung và về piano nói riêng các bác ạ! Hôm trước em có cơ hội được trò chuyện với bác ấy, nói thật là giờ em vẫn thấy áy náy vì lẽ ra phải là người chủ động gọi cho bác ấy nhưng vì sợ đúng lúc bác ấy bận lại phiền nên e có gửi clip qua số Viber nhờ bác ấy nghe giúp tiếng đàn, ấy thế mà bác gọi luôn lại cho em, phân tích, giảng giải rất cặn kẽ làm một kẻ mù âm nhạc như em chỉ biết vâng dạ lắng nghe mà chẳng biết nói gì, lại còn được bác cho nghe thử âm thanh của mấy cây đàn khác nữa! Thật là không ngờ vẫn có người nhiệt tình, tận tâm như thế, con nhà em mà được học hỏi một người thầy như bác thì còn gì vui sướng bằng, tiếc rằng bác ấy ở xa quá!

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Thanks cụ đã rep ly em cũng nhìn rồi trên mạng rõ lắm nhưng vẫn ko biết chọn loại nào Vd. Yamaha thì nào là CLP... ydp.... rồi các loại model khác nhau cái gì em hoa cả mắt. Cụ làm phúc cho chót đi ah. Cụ thể là nên or ko nên mua loại nào ưu nhược của từng loại y ạ. Có cụ nào chuyên về đàn điện tử vào viết 1 bài chất lượng giới thiệu thì càng tốt ạ.
Trước đây khi tìm hiểu về đàn cơ hay đàn điện để mua cho f1, em cũng phân vân lắm. Cụ thử tìm hiểu mấy loại đàn điện này rồi vào trang web của mấy nhà bán đàn piano điện xem cụ thể giá thế nào. Cụ chịu khó tìm hiểu một chút thì sẽ có lựa chọn tốt hơn.

Cụ vào đường link này xem, em nghĩ là có nhiều thông tin hữu ích:

https://www.hoffmanacademy.com/blog/choosing-a-piano-or-keyboard-for-the-beginning-student/

Xe vài bánh

Xe điện
Tuy là thớt tư vấn chọn đàn, nhưng từ đầu đến giờ có rất nhiều nội dung hay bao quát về piano. Các bác vô lựa đàn cho f1 nhưng nếu theo dõi thớt thường xuyên chắc cũng có thêm hình dung kha khá về môn nghệ thuật này.
Em xin phép được quote lại câu hỏi trên của bác QUANG1970 để các bác cùng thảo luận vì chắc hẳn trong thớt cũng nhiều bác chơi và có kinh nghiệm về piano. Các bác chưa biết thì cũng nên hóng để có cái mà chém với f1 trong quá trình học. :D
Em xin phép được hỏi có phải bác Hào đó không ạ?

QUANG1970

Xe lăn
Trước đây khi tìm hiểu về đàn cơ hay đàn điện để mua cho f1, em cũng phân vân lắm. Cụ thử tìm hiểu mấy loại đàn điện này rồi vào trang web của mấy nhà bán đàn piano điện xem cụ thể giá thế nào. Cụ chịu khó tìm hiểu một chút thì sẽ có lựa chọn tốt hơn.

Cụ vào đường link này xem, em nghĩ là có nhiều thông tin hữu ích:

https://www.hoffmanacademy.com/blog/choosing-a-piano-or-keyboard-for-the-beginning-student/

View attachment 1691683
Ở góc độ cung đàn nhịp phách, em thấy cần phải mở lời cám ơn bác đã cất công tìm tài liệu và chia sẻ!

Trong tài liệu trên có nói:

"While it’s impossible to entirely simulate the experience of playing on an acoustic piano, there’s nothing wrong with starting a beginning student on a digital piano. In fact, a quality digital piano would be much better than an old out-of-tune acoustic piano with sticky or broken keys!"

Điều này cũng như em đã từng nói rất lâu trước đây trong "còm"#56:

1/Cơ hay điện là tùy nhu cầu xử dụng và điều kiện kinh tế, mặt bằng (chỗ để đàn) của từng hộ. Khi đưa ra những cái hay của đàn cơ thì không nên sổ toẹt đàn điện. Nêu rõ cái hay, ca ngợi đàn cơ để người đinh mụa hiểu rõ mà cân nhắc vì sau này, do lực bất tòng tâm", dẫn đến: Sau khi đong đếm, và chọn đàn điện, đã mua đàn điện về nhà sẽ không lấn cấn trước những hạn chế của nó vì đã "đọc kỹ trước khi xử dụng" và chấp nhận side affects của nó.

Méo mó có còn hơn không!

2/ "đừng mua đàn điện nghe hỏng tai"

Câu này đúng về mặt nghĩa bóng còn hoàn toàn sai về mặt nghĩa đen:

Đàn điện đươc canh chình chuẩn xác A4 440Hz hay có thể chỉnh sừa thành A4 442 hay A4 432 tùy nhu cầu. khi chỉnh A4 lên hay xuống toàn bộ các note đều tự động hiệu chỉnh cùng theo hệ thống "bình quân luật" (equal temperament)
Trong khi đàn cơ nếu không canh chỉnh hay thợ canh chỉnh tồi thì sẽ không chinh xác. ĐÓ MỚI LÀ LÀM HỎNG TAI!

Tuy nhiên trử những cậy đàn điện mắc tiền đời mới, còn lại các cây đàn diện đều ở chế độ default "bình quân luật" (equal temperament) trong khi đàn cơ ngoài công thức "bình quân luật" (equal temperament) tunner còn có thể canh chỉnh theo nhiều công thức khác (Pythagorean (quãng năm đúng), Just Intonation, 1/4 Comma Meantone, ..... Kimberger, Wreickmeister, Vallotti,......)

Vì mỗi công thức lên dây đầu co ưu nhược điểm của nó trong đó ví dụ:

+ equal temperament là công thức phổ biến nhưng lên theo công thức này chuẩn xác thì quãng 8 sẽ đẹp nhưng quãng 5 và 3 sẽ khó đẹp!
+ Pythagorean (quãng năm đúng) là công thức phổ biến cách đây 200 năm hiện nay chỉ đa phần dùng cho nhà thờ cổ khi lên theo công thức này chuẩn xác thì quãng 5, 3 sẽ đẹp nhưng quãng 8 thât là kinh khủng!!!
+ Theo tôi có lẽ Wreickmeister temperament la công thức tương dối hoàn hảo nhất : quãng 8, 5, 3 đều OK!

Ngay Steinway cũng đưa ra công thức (cách) lên dây riêng cho piano Steinway, trong đó, một số note phải chỉnh cao hơn (wide) hơn chuẩn equal tempaerament mà theo cách nay thì hầu như gần 90% là giống công thức Wreickmeister temperament!

Chình dây cơ theo công thức Wreickmeister temperament sẽ có tiếng đàn sáng đẹp cũng như các quãng 8, 5, 3 đều OK!

Tóm lai, Nếu không có Tunner tốt thì nghe tiếng Piano cơ mới ảnh hưởng tới thẩm mỹ âm nhạc của ngưởi nghe! Vì tiếng piano điện sẽ tốt hơn tiếng một cây piano cơ lạc dây hay đã lên bởi một tunner tồi!

Đáng tiếc thay! loai Tunner tồi thi lại chiếm đa số ở VN!!!
Nhưng đó là nói về mức độ chính xác âm thanh (in tune) em chưa bàn về chất lượng âm thanh (quality of sound) và xa hơn nữa là vẻ đẹp và chất luợng của âm sắc (quality of sound color/of tone )

Ngắn gọn, tính cho đến thời điểm này, những cây đàn điện giá tầm 3,000USD chưa có cây nào có thể đem bì với một cây piano cơ tầm 50 triệu về chất lượng âm thanh (quality of sound) và xa hơn nữa là vẻ đẹp và chất luợng của âm sắc (quality of sound color). Còn khi bì độ chính xác của âm thanh (in tune) thì tuy vào tay nghề của thợ chỉnh dây. Dĩ nhiên nếu thợ chỉnh dây có tay nghề trên mức trung bình và các yếu tố quality of sound, quality of sound color mà Ok nữa thì thì một cây piano cơ tầm 30 tr ăn đứt những cây đàn điện dưới 3.000USD.

Một yếu tố cũng cân cân nhắc là tuy ban đầu mua đàn điện là OK cho bước đầu học nhưng thường trẻ tầm 6, 7 tuổi năng lực trung bình thich học piano thì sau khoảng 9 tháng đến tối đa là 1 năm sẽ xong phần căn bản (ví dụ Học Methode de Rose),. Sau đó là gi? Sẽ là chia ra làm 2 nhóm chính:

1/ Học nhac cổ điển (nhóm 1) : lại chia tiếp: chuyên nghiệp và học nghiệp dư không thúc ép tiến độ
2/ Học nhac Moderne (nhóm 2): lại chia tiếp: chuyên nghiệp (cái này hiếm, nhất là với trẻ em) và học nghiệp dư đánh bài vớ vẩn cho vui cửa nhà và để chứng mình có học piano.

Trong nhóm 2 thì đàn điện vẫn OK vì yêu cầu xử lý một tác phẩm theo nhóm này không phức tạp cầu kỳ cũng như không có yêu cầu cao về piano touché.

Trong nhóm 1 thì ở cấp độ này ( sau khoảng 9 - 12 tháng học) đàn điện có thể nói là "vứt" vì yêu cầu xử lý một tác phẩm cho dù là đơn giản trong nhóm này cũng đã phức tạp, tinh tế và có yêu cầu cao về piano touché để cảm nhận và đánh ra manh nhẹ, nhanh, chậm, ngân, luyến, rời, hơi rời.

Xin lấy ví dụ bài cơ bản thường được dạy đầu tiên cho những ai học piano nhạc cổ điển là bài BERNOISE của Kozeluck, với 6 câu (thực chất là 4 câu vì câu 5,6 chính là điệp khúc của câu 1,2) xem hình minh hoạ ở cuối.

Tuy chỉ có 4 câu chính với 16 ô nhịp (mỗi câu bình quân 4 ô nhịp, 16 phách đen) mà để đánh cho ra note và đúng nhịp, cũng đã là trầy trật với một em bé 6, 7 tuổi sức bình thường: vì ngoài cách đánh note legato (là cách các em thường đánh khi học Methode de Rose), thì còn phải đánh cho ra note staccato, và note nonlegato. Chính nhờ đánh ra được những cái này (Stacccato, nonlegato) thì mới nghe ra cái vẻ duyên dáng nhí nhảnh, nghịch ngợm của bài nhạc nhưng vẫn chưa ra bài!

Đấy là chưa nói đến chuyện nhấc tay để ngắt câu, đánh manh, nhẹ, đánh bắt đầu nhỏ rồi lớn dần lên (Cressendo), đánh dãn note ra (trong kỹ thuật piano gọi là "thở" lấy hơi) khi đến cuối câu, hết bài, ..... thì mới gọi là ra bài. Hay dở chưa bàn nhé!

Mà với một cây đàn điện bình thường chẳng thể nào làm được! Người đàn chỉ có thể "làm ra câu" với một cây piano cơ đạt chuẩn, giá chót cũng phải là mức bình thường!

Đấy là em tính già ra, chứ gặp cháu bé có năng khiếu, ham hoc,thich tập thì giai đoạn học piano căn bản có cháu chỉ 4 -6 tháng! Nghĩa là phải có piano cơ sau lối 4 - 6 tháng kể từ khi bắt đầu học !!!

Bài nhạc ban đầu:

Bài nhạc có phân câu: 6 câu, câu 5 và 6 giống câu 1, 2

Chỉnh sửa cuối:

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Nói về chuyên môn thì em chịu chết luôn, chẳng biết tẹo nào về nhạc cả nên không dám bàn luận gì về mảng này, chỉ đọc và học tập các cụ thôi ạ. Tuy nhiên còn một điểm hay nữa ở 2 trang web https://www.hoffmanacademy.com/blog/choosing-a-piano-or-keyboard-for-the-beginning-student/ và https://sites.google.com/site/pianoandmathtutorials/ đó là nếu f1 thích học tiếng Anh thì có thể xem các bài học về đọc nốt nhạc của bà giáo Jane và các video clips của thầy Hoffman để có thể vừa thực hành được cả 2 môn nhạc và tiếng Anh.

Chỉnh sửa cuối:

DoHuong89

Xe tải
Cây đàn nhà em đợt mưa rầm rề vừa rồi bị ẩm các bác ạ, mà lạ một cái là cứ ẩm thì nó sẽ bị "dính" phím, đúng 1 phím, cắm ống sấy 1 ngày lại hết nhưng em thắc mắc là sao nó chỉ bị đúng 1 phím đó thôi ấy, haizzz

Khoai Cún

Xe tăng
Dạ, nhà cháu đang muốn sắm một cây đàn piano cho con gái 8t, hiện mới học đàn được 4 tháng (mỗi tuần 1 buổi 60p) để tập tại nhà, đỡ phải ngày nào cũng phải đi lên trung tâm tập đàn nhờ.
Sau khi tham khảo ý kiến của các cụ trên này mặc dù cháu cũng thích đàn cơ nhưng mà kinh tế không cho phép, đành cân nhắc mua đàn điện.
Hiện nay cháu đang phân vân giữa hai cây đàn này, đều là đàn mới ạ:
1. Yamaha YDP-103R.
2. Rolland RP-102.
Xin kính nhờ các cụ tư vấn hộ nhà cháu xem nên chọn cây nào ạ.
Cháu xin cảm ơn.

DoHuong89

Xe tải
Dạ, nhà cháu đang muốn sắm một cây đàn piano cho con gái 8t, hiện mới học đàn được 4 tháng (mỗi tuần 1 buổi 60p) để tập tại nhà, đỡ phải ngày nào cũng phải đi lên trung tâm tập đàn nhờ.
Sau khi tham khảo ý kiến của các cụ trên này mặc dù cháu cũng thích đàn cơ nhưng mà kinh tế không cho phép, đành cân nhắc mua đàn điện.
Hiện nay cháu đang phân vân giữa hai cây đàn này, đều là đàn mới ạ:
1. Yamaha YDP-103R.
2. Rolland RP-102.
Xin kính nhờ các cụ tư vấn hộ nhà cháu xem nên chọn cây nào ạ.
Cháu xin cảm ơn.
Tầm tiền như 2 cây này bác vẫn có thể mua đàn cơ ngoài dòng mà!

Khoai Cún

Xe tăng
Tầm tiền như 2 cây này bác vẫn có thể mua đàn cơ ngoài dòng mà!
Đàn cơ ở tầm tiền này cần nhiều hiểu biết để chọn và chăm sóc ạ, nhà cháu không đủ khả năng nên đành phải chọn đàn mới cho yên tâm.

QUANG1970

Xe lăn
Cây đàn nhà em đợt mưa rầm rề vừa rồi bị ẩm các bác ạ, mà lạ một cái là cứ ẩm thì nó sẽ bị "dính" phím, đúng 1 phím, cắm ống sấy 1 ngày lại hết nhưng em thắc mắc là sao nó chỉ bị đúng 1 phím đó thôi ấy, haizzz
Việc một cây đàn dương cầm (Upright piano) bị kẹt nhiều phím khi không cắm điện ống sấy là điều bình thường, thậm chí đáng mừng: Vì bộ máy đàn (piano action) còn mới. Còn như khi máy đã đánh nhiều, cũ nhão thì khỏi sấy gì vì không lo chuyện kẹt, máy ket phím do ẩm! [-X - Đai dương cầm (Grand piano) thì hầu như không bị lỗi này (do cấu trúc máy nằm).

Nói cho dễ hiểu ( do các bác vào thớt đều là người lớn nên em mới lấy ví dụ này) sự cố trên giống như một cô gái xuân mới bước vào chốn giường chiếu. Còn một khi mà đã "ong qua bướm lại", nói nôm na là "họp chợ trên bung cũng hơn trăm người", hay tuy chỉ "một mình một chợ" nhưng đã "mấy phen nằm lửa" mà mỗi lần vượt cạn lại thiếu mất cái "mũi khâu thẩm mỹ" của bác sĩ sản khoa thì lúc "xếp hình" thì trừ khi là chiến hạm, hàng không mẫu hạm, bằng không cũng chỉ là "thuyền ra cửa biển" thậm chí "đò đi biển" : chông chênh, mông mênh lắm các bác ạ! :))

Đó là với người, lấy ví dụ nôm na cho dễ hình dung! Còn với đàn một khi máy đã đánh nhiều, cũ nhão thì khỏi sấy siếc gì sất vì không lo chuyện kẹt máy, ket phím do ẩm! Đó là lý do em nói trên! :P

Trong trọng hợp không bị kẹt nhiều phím khi không cắm điện ống sấy mà chỉ bị kẹt một hai note (phím). Nếu cắm điện là hết thì sẽ chia ra làm 2 trường hợp:

1/ Chỉ bị kẹt một hai note (phím) ở những âm vực (octave) ít xử dụng (1, 2, 6, 7 hay note đen) mà người học đàn mới chỉ học căn bản (Methode de Rose) thì cũng là chuyện bình thường không đáng quan ngại: Do Vì bộ máy đàn (piano action) trong phạm vi này còn mới.
2/ Chỉ bị kẹt một hai note (phím) ở những âm vực (octave) thường xử dụng 4, 5, 6, trong khi các note ở âm vực 1, 2, 6, 7 hay note đen không bị thì sẽ không là chuyện bình thường nữa!

Xử lý:

a/ Sấy thường xuyên vì ngoài không kẹt phím còn làm khô ráo đàn tranh rỉ sét dây hay chốt lên dây, pin hitch, .......

b/ Nếu có điều kiện nhờ kỹ thuật viên có kinh nghiệm và có dụng cụ chuyên dùng kiểm tra lai bộ máy ở những note kẹt: Sau khi phát hiện ra ket ở đâu thì:

1/ Tháo wippen hay hammer, do ra dùng giũa chuyên dùng mài sơ (rim) Flange hole rồi gắn lại là OK

2/ Nếu không có thời gian và muốn nhanh thì bơm (nhỏ) vào chỗ ket dung dịch chuyên dùng cho piano sau:

Lưu ý: Trên đây là xử lý lỗi "kẹt hay "dính" phím, cắm ống sấy 1 ngày là hết" mà thôi! Còn trong trường hợp ""kẹt hay "dính" phím cắm ống sấy vẫn không hết HAY đánh mà lực (piano touché) không cân bằng (nặng hơn hay nhẹ hơn những note lân cận) thì lại khác !!! :-h

Nên nhớ, khi kiểm tra lỗi ket phím, kẹt note của một cây dương cầm, có 29 điểm ("địa chỉ") để kiểm tra, nghĩa là có 29 nguyên nhân gây ra lỗi ket phím kẹt note của một cây dương cầm ngoài nguyên nhân ẩm làm nở gỗ, bung xốp nỉ (felt) :((

Chỉnh sửa cuối:

DoHuong89

Xe tải
Việc một cây đàn dương cầm (Upright piano) bị kẹt nhiều phím khi không cắm điện ống sấy là điều bình thường, thậm chí đáng mừng: Vì bộ máy đàn (piano action) còn mới. Còn như khi máy đã đánh nhiều, cũ nhão thì khỏi sấy gì vì không lo chuyện kẹt, máy ket phím do ẩm! [-X - Đai dương cầm (Grand piano) thì hầu như không bị lỗi này (do cấu trúc máy nằm).

Nói cho dễ hiểu ( do các bác vào thớt đều là người lớn nên em mới lấy ví dụ này) sự cố trên giống như một cô gái xuân mới bước vào chốn giường chiếu. Còn một khi mà đã "ong qua bướm lại", nói nôm na là "họp chợ trên bung cũng hơn trăm người", hay tuy chỉ "một mình một chợ" nhưng đã "mấy phen nằm lửa" mà mỗi lần vượt cạn lại thiếu mất cái "mũi khâu thẩm mỹ" của bác sĩ sản khoa thì lúc "xếp hình" thì trừ khi là chiến hạm, hàng không mẫu hạm, bằng không cũng chỉ là "thuyền ra cửa biển" thậm chí "đò đi biển" : chông chênh, mông mênh lắm các bác ạ! :))

Đó là với người, lấy ví dụ nôm na cho dễ hình dung! Còn với đàn một khi máy đã đánh nhiều, cũ nhão thì khỏi sấy siếc gì sất vì không lo chuyện kẹt máy, ket phím do ẩm! Đó là lý do em nói trên! :P

Trong trọng hợp không bị kẹt nhiều phím khi không cắm điện ống sấy mà chỉ bị kẹt một hai note (phím). Nếu cắm điện là hết thì sẽ chia ra làm 2 trường hợp:

1/ Chỉ bị kẹt một hai note (phím) ở những âm vực (octave) ít xử dụng (1, 2, 6, 7 hay note đen) mà người học đàn mới chỉ học căn bản (Methode de Rose) thì cũng là chuyện bình thường không đáng quan ngại: Do Vì bộ máy đàn (piano action) trong phạm vi này còn mới.
2/ Chỉ bị kẹt một hai note (phím) ở những âm vực (octave) thường xử dụng 4, 5, 6, trong khi các note ở âm vực 1, 2, 6, 7 hay note đen không bị thì sẽ không là chuyện bình thường nữa!

Xử lý:

a/ Sấy thường xuyên vì ngoài không kẹt phím còn làm khô ráo đàn tranh rỉ sét dây hay chốt lên dây, pin hitch, .......

b/ Nếu có điều kiện nhờ kỹ thuật viên có kinh nghiệm và có dụng cụ chuyên dùng kiểm tra lai bộ máy ở những note kẹt: Sau khi phát hiện ra ket ở đâu thì:

1/ Tháo wippen hay hammer, do ra dùng giũa chuyên dùng mài sơ (rim) Flange hole rồi gắn lại là OK

2/ Nếu không có thời gian và muốn nhanh thì bơm (nhỏ) vào chỗ ket dung dịch chuyên dùng cho piano sau:

Lưu ý: Trên đây là xử lý lỗi "kẹt hay "dính" phím, cắm ống sấy 1 ngày là hết" mà thôi! Còn trong trường hợp ""kẹt hay "dính" phím cắm ống sấy vẫn không hết HAY đánh mà lực (piano touché) không cân bằng (nặng hơn hay nhẹ hơn những note lân cận) thì lại khác !!! :-h

Nên nhớ, khi kiểm tra lỗi ket phím, kẹt note của một cây dương cầm, có 29 điểm ("địa chỉ") để kiểm tra, nghĩa là có 29 nguyên nhân gây ra lỗi ket phím kẹt note của một cây dương cầm ngoài nguyên nhân ẩm làm nở gỗ, bung xốp nỉ (felt) :((
Bác ví von thật là "dễ hình dung" quá ạ!

Nhà em bị kẹt ở nốt Fa ở quãng 7, đúng là phím này rất ít sử dụng ạ! Dù ko sử dụng đến nhưng cảm giác khi biết rằng nó đang bị "kẹt" vẫn làm mình cảm thấy "khó chịu" bác ạ! Giờ em coi nó như là note "tín hiệu", khi nào nó kẹt nghĩa là đàn đang bị ẩm ==> cắm sấy thôi nào! hihi

Chỉnh sửa cuối:

DoHuong89

Xe tải
Đàn cơ ở tầm tiền này cần nhiều hiểu biết để chọn và chăm sóc ạ, nhà cháu không đủ khả năng nên đành phải chọn đàn mới cho yên tâm.
Bác nói em mới thấy mình thật là liều lĩnh, chả biết gì về đàn sáo mà e tự mình đi mua 1 cây cơ ngoài dòng, chả nhờ ai kiểm tra gì hết, may mua được giá tốt của người dùng để lại và trộm vía dùng cũng khá ok!

QUANG1970

Xe lăn
Bác ví von thật là "dễ hình dung" quá ạ!

Nhà em bị kẹt ở nốt Fa ở quãng 7, đúng là phím này rất ít sử dụng ạ! Dù ko sử dụng đến nhưng cảm giác khi biết rằng nó đang bị "kẹt" vẫn làm mình cảm thấy "khó chịu" bác ạ! Giờ em coi nó như là note "tín hiệu", khi nào nó kẹt nghĩa là đàn đang bị ẩm ==> cắm sấy thôi nào! hihi

Vâng!
Đã ví von mà còn không hình dung, để hiểu được vấn đề, thì có nước mà ..... :((
Nhưng "tập trung vào chuyện môn kỹ thuật" nhé bác kẻo .... lại không vui! :P

Bác nhớ cắm 24/7 vì Hànội mủa mưa, nhất là khi đàn để gần cửa ra vào,cửa sổ, nhà bếp,...... trừ khi nhà gắn điều hoà chạy 24/7 thì khỏi sấy. =D>
Không sấy dây đàn dễ bị rỉ sét lắm. Cái đó mới đáng sợ ! :T

DoHuong89

Xe tải
Vâng!
Đã ví von mà còn không hình dung, để hiểu được vấn đề, thì có nước mà ..... :((
Nhưng "tập trung vào chuyện môn kỹ thuật" nhé bác kẻo .... lại không vui! :P

Bác nhớ cắm 24/7 vì Hànội mủa mưa, nhất là khi đàn để gần cửa ra vào,cửa sổ, nhà bếp,...... trừ khi nhà gắn điều hoà chạy 24/7 thì khỏi sấy. =D>
Không sấy dây đàn dễ bị rỉ sét lắm. Cái đó mới đáng sợ ! :T
Cám ơn bác, kể ra ngoài việc cắm sấy thì cũng có gì cầu kỳ lắm trong việc chăm sóc piano cơ đâu bác nhỉ, mà mọi người có vẻ ngại khoản này!

getzbac

Xe tăng
Bác Quang quả thật là một người am tường về âm nhạc nói chung và về piano nói riêng các bác ạ! Hôm trước em có cơ hội được trò chuyện với bác ấy, nói thật là giờ em vẫn thấy áy náy vì lẽ ra phải là người chủ động gọi cho bác ấy nhưng vì sợ đúng lúc bác ấy bận lại phiền nên e có gửi clip qua số Viber nhờ bác ấy nghe giúp tiếng đàn, ấy thế mà bác gọi luôn lại cho em, phân tích, giảng giải rất cặn kẽ làm một kẻ mù âm nhạc như em chỉ biết vâng dạ lắng nghe mà chẳng biết nói gì, lại còn được bác cho nghe thử âm thanh của mấy cây đàn khác nữa! Thật là không ngờ vẫn có người nhiệt tình, tận tâm như thế, con nhà em mà được học hỏi một người thầy như bác thì còn gì vui sướng bằng, tiếc rằng bác ấy ở xa quá!
Riêng về chuyện Bác QUANG1970 tư vấn cho em cũng y chang như mợ, bác ấy IB cho số điện thoại tuy nhiên bác ấy mới chính là người chủ động gọi. Cách đây chắc gần tuần bác có nhắn viber hỏi có nghe tiếng của một cây đàn cũ không, đang chạy xe nên không trả lời kịp. Lát sau mới gọi lại cho bác ấy, nói vài câu thì bác tắt máy và gọi lại để cho thưởng thức âm thanh của một cây đàn Liên xô cũ. Hôm đó bác Quang đến căn chỉnh cây đàn này, nó nằm trong một tu viện và là 1 trong khoảng 30 cây đàn tại Sài gòn bác Quang căn chỉnh miễn phí. Tính ra 30 cây, mỗi cây 2 lần/ năm thì bác Quang đã phải bỏ ra 60 ngày/năm để làm công quả. Đúng thật là đáng nể phục cho một người yêu đàn và có tấm lòng thiện nguyện

DoHuong89

Xe tải

Xe vài bánh

Xe điện
Riêng về chuyện Bác QUANG1970 tư vấn cho em cũng y chang như mợ, bác ấy IB cho số điện thoại tuy nhiên bác ấy mới chính là người chủ động gọi. Cách đây chắc gần tuần bác có nhắn viber hỏi có nghe tiếng của một cây đàn cũ không, đang chạy xe nên không trả lời kịp. Lát sau mới gọi lại cho bác ấy, nói vài câu thì bác tắt máy và gọi lại để cho thưởng thức âm thanh của một cây đàn Liên xô cũ. Hôm đó bác Quang đến căn chỉnh cây đàn này, nó nằm trong một tu viện và là 1 trong khoảng 30 cây đàn tại Sài gòn bác Quang căn chỉnh miễn phí. Tính ra 30 cây, mỗi cây 2 lần/ năm thì bác Quang đã phải bỏ ra 60 ngày/năm để làm công quả. Đúng thật là đáng nể phục cho một người yêu đàn và có tấm lòng thiện nguyện
Về sự tận tình và kiến thức uyên thâm đối với cây đàn piano của bác QUANG1970 thì các cụ trên đây từng được bác ấy giúp đã nói nhiều. Em cũng đã hân hạnh được bác QUANG1970 chỉ bảo và cảm thấy tấm lòng của bác ấy khó mà diễn tả bằng lời. Các cụ/mợ nếu có duyên chắc chắn cũng sẽ được bác ấy tư vấn giúp đỡ đôi ba điều, lúc đó sẽ tự có cảm nhận của bản thân!
Em chân thành cảm ơn bác QUANG1970 và mong muốn được "chạm mặt" bác trong một dịp nào đó!

smilingman82

Xe buýt
Về sự tận tình và kiến thức uyên thâm đối với cây đàn piano của bác QUANG1970 thì các cụ trên đây từng được bác ấy giúp đã nói nhiều. Em cũng đã hân hạnh được bác QUANG1970 chỉ bảo và cảm thấy tấm lòng của bác ấy khó mà diễn tả bằng lời. Các cụ/mợ nếu có duyên chắc chắn cũng sẽ được bác ấy tư vấn giúp đỡ đôi ba điều, lúc đó sẽ tự có cảm nhận của bản thân!
Em chân thành cảm ơn bác QUANG1970 và mong muốn được "chạm mặt" bác trong một dịp nào đó!
Báo cáo cụ, e ko những muốn " chạm mặt" mà còn muốn "chạm" 1 số món khác với bác QUANG1970 cơ ạ :D hihi

Trạng thái
Thớt đang đóng