[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng
Vâng rất vui khi bạn đã nhìn ra vấn đề! "Dục tốc bất đạt"!
FYI, Đây là "còm" cuối tôi chia sẻ cho thớt cũng như bạn vì tôi phải rời Saigon mấy hôm do công việc yêu cầu.

Chúc bạn và gia đình có một chuyến nghỉ vui vẻ bên nhau!
Đàn đã giao đến nhà em rồi Bác QUANG1970 ạ. Tất cả các điểm mà bác yêu cầu hiệu chỉnh công ty đã thực hiện rất chu đáo. Nhờ vào uy tín của Bác đấy ạ.
Em đã đi xem vài chỗ bán đàn mới chọn được chỗ này rồi nhờ Bác đến kiểm tra giúp. Bạn Thiện kỹ thuật của công ty biết bác đấy. Thiện đi cùng Duy và Oanh ( bên cty khác) . Thiện kể có lần bạn ấy không thể tìm mua được phụ tùng thay thế và tìm đến nhờ Bác giúp, vì Bác rất am hiểu về piano cổ, Bác đã tốn rất nhiều thời gian tìm được nơi bán và chỉ cho bạn ấy nhập về, sau đó Bác hướng dẫn cách làm và còn cho bạn ấy mượn đồ nghề để sửa nữa. Thiện hỏi em làm cách nào mà có thể mời được Nghệ nhân bậc thầy đi chọn đàn giúp vậy, bạn ấy bất ngờ thực sự. Nhờ Bác mà em rất có uy với cty. Thiện là người đã hiệu chỉnh, và thời gian tới sẽ phụ trách bảo trì cây đàn của em. Em thật may mắn đã được Bác giúp.
Còn nữa , cây đàn của em là hàng của Takemoto bác ạ.
Em cảm ơn Bác rất nhiều ạ.
Em chúc Bác luôn mạnh khỏe để thực hiện những đam mê và nguyện ước của mình.

QUANG1970

Xe lăn
Đàn đã giao đến nhà em rồi Bác QUANG1970 ạ. Tất cả các điểm mà bác yêu cầu hiệu chỉnh công ty đã thực hiện rất chu đáo. Nhờ vào uy tín của Bác đấy ạ.
Em đã đi xem vài chỗ bán đàn mới chọn được chỗ này rồi nhờ Bác đến kiểm tra giúp. Bạn Thiện kỹ thuật của công ty biết bác đấy. Thiện đi cùng Duy và Oanh ( bên cty khác) . Thiện kể có lần bạn ấy không thể tìm mua được phụ tùng thay thế và tìm đến nhờ Bác giúp, vì Bác rất am hiểu về piano cổ, Bác đã tốn rất nhiều thời gian tìm được nơi bán và chỉ cho bạn ấy nhập về, sau đó Bác hướng dẫn cách làm và còn cho bạn ấy mượn đồ nghề để sửa nữa. Thiện hỏi em làm cách nào mà có thể mời được Nghệ nhân bậc thầy đi chọn đàn giúp vậy, bạn ấy bất ngờ thực sự. Nhờ Bác mà em rất có uy với cty. Thiện là người đã hiệu chỉnh, và thời gian tới sẽ phụ trách bảo trì cây đàn của em. Em thật may mắn đã được Bác giúp.
Còn nữa , cây đàn của em là hàng của Takemoto bác ạ.
Em cảm ơn Bác rất nhiều ạ.
Em chúc Bác luôn mạnh khỏe để thực hiện những đam mê và nguyện ước của mình.
Chào bác!

Em xin cám ơn bác đã chia sẻ tin vui về việc nhận cây đàn U3A và sự tinh tế trong nội dung bác chia sẻ.

Tuy em mới đến lại Saigon chiều nay, dù khá bề bộn mọị việc khi tới nơi, nhưng em thấy cần phải viết đôi dòng cám ơn bác.

Em luôn trân trọng và ghi nhớ trong lòng sự quý mến mà bác cũng như bất kỳ ai dành cho em. Nếu có gì có thể giúp bác trong khả năng cho phép, em rất vui và hân hạnh được bác cho biết.

李大衛

QUANG1970

Xe lăn

"Cảm tác" nhân bác Moonlotus1 bị treo bằng:

Hà duyên hà cớ (bị) treo bằng?! :-/
Phải chăng mợ viết lằng nhằng trêu ai? :-?
Diễn đàn bất kể thiện-tai, @-)
Coi như hoạ, phúc, trùng, lai, chẳng ngờ! :((

Thôi thì moị việc đều chờ, ^:)^
Mưa tan, nắng hửng, mây mờ, gió bay :-h
Bác buồn chớ có uống say, [-X
Mỏng thân, nhi nữ, "vàng bay" bây giờ! :))

P/s.: Còn như bác "chẳng còn gì để mất" thì em xin họa laị ntn:

Nghe tin mợ bị treo bằng?! :-?
Hẳn đồ mợ đã nhùng nhằng với ai? :P
Nhún, kiệu dù gái, hay trai, >:P
Cầm như cái hoạ trùng lai bất ngờ! :((

Admin phạt chẳng đợi chờ, ^:)^
"Các Chã" chẳng phải gà mờ, cụt tay [-X
Nhấp môi cạn chén rượu cay, :-*
Uống cho quên hết, để say tan sầu! :))

Phụ chú:Nhún, kiệu: nhún nhuờng, kênh kiệu ^:)^ chứ không "nhún, kiệu" ......... :))

Các bác đọc và vui lòng đánh cho em hai chữ đại xá, kẻo không khéo rồi lắm đứa thối mồm, lại bảo em "té nước theo mưa".
Weekend, em chỉ muốn viết đôi ba câu hầu các bác,và cũng có vài dòng xả stress!

Thôi thì, hãy cứ coi như là:

Hứng tung, (em) lải nhải, dông dài,
Mua vui, cũng góp, một vài trống canh!​

Chỉnh sửa cuối:

nguyennu

Xe điện
Em học là có giáo viên em không tự học Cụ ơi...
Tay em là của con gái nên cơ ngón tay yếu em tập với quả cầu Phong Thủy nắm nó trong bàn tay để luyện cơ tay.
Về bàn tay cơ bản như là Cụ đang nắm trong tay một quả bóng tennis vậy đỉnh của xương ngón tay giữa là cao nhất. Cổ tay phải được giữ đúng tư thế.

Cụ download phần mềm Tempo trên điện thoại về để tập đúng Nhịp và Phách từ đầu.
Chú ý tập đúng nốt ( mạnh nhẹ theo nhịp phách từ đầu nhé )

Nhịp và Phách quan trọng nhất trong việc có học thành công bất cứ loại nhạc Cụ nào hay không ?
Hoặc mua cái máy đánh Nhịp Phách bằng cơ .
Mợ lại bị tịch thu bằng lái ạ, lại bị ghét bỏ rồi. Haiza

smilingman82

Xe buýt
"Cảm tác" nhân bác Moonlotus1 bị treo bằng:

Hà duyên hà cớ (bị) treo bằng?! :-/
Phải chăng mợ viết lằng nhằng trêu ai? :-?
Diễn đàn bất kể thiện-tai, @-)
Coi như hoạ, phúc, trùng, lai, chẳng ngờ! :((

Thôi thì moị việc đều chờ, ^:)^
Mưa tan, nắng hửng, mây mờ, gió bay :-h
Bác buồn chớ có uống say, [-X
Mỏng thân, nhi nữ, "vàng bay" bây giờ! :))

P/s.: Còn như bác "chẳng còn gì để mất" thì em xin họa laị ntn:

Nghe tin mợ bị treo bằng?! :-?
Hẳn đồ mợ đã nhùng nhằng với ai? :P
Nhún, kiệu dù gái, hay trai, >:P
Cầm như cái hoạ trùng lai bất ngờ! :((

Admin phạt chẳng đợi chờ, ^:)^
"Các Chã" chẳng phải gà mờ, cụt tay [-X
Nhấp môi cạn chén rượu cay, :-*
Uống cho quên hết, để say tan sầu! :))

Phụ chú:Nhún, kiệu: nhún nhuờng, kênh kiệu ^:)^ chứ không "nhún, kiệu" ......... :))

Các bác đọc và vui lòng đánh cho em hai chữ đại xá, kẻo không khéo rồi lắm đứa thối mồm, lại bảo em "té nước theo mưa".
Weekend, em chỉ muốn viết đôi ba câu hầu các bác,và cũng có vài dòng xả stress!

Thôi thì, hãy cứ coi như là:

Hứng tung, (em) lải nhải, dông dài,
Mua vui, cũng góp, một vài trống canh!​
Chào mừng cụ trở lại, topic vắng cụ gần 1 tuần mà buồn hẳn. Chúc cụ tuần mới sức khỏe và an lành :)

QUANG1970

Xe lăn
Chào mừng cụ trở lại, topic vắng cụ gần 1 tuần mà buồn hẳn. Chúc cụ tuần mới sức khỏe và an lành :)
Vâng!

Cám ơn bác đã thăm hỏi, động viên.

Để hôm nào thuận tiện em sẽ video chat (em có số viber của bác rồi!) với bác hầu thử nghe cây Apollo của bác coi ntn đồng thời chia sẻ với bác âm thanh và tính chất của mấy cây đàn em đang sở hữu, tuy không phải là đỉnh của đỉnh nhưng "xuân lan, thu cúc, mặn mà cả đôi" bác ạ!

smilingman82

Xe buýt
Vâng!

Cám ơn bác đã thăm hỏi, động viên.

Để hôm nào thuận tiện em sẽ video chat (em có số viber của bác rồi!) với bác hầu thử nghe cây Apollo của bác coi ntn đồng thời chia sẻ với bác âm thanh và tính chất của mấy cây đàn em đang sở hữu, tuy không phải là đỉnh của đỉnh nhưng "xuân lan, thu cúc, mặn mà cả đôi" bác ạ!
Dạ, cám ơn bác. Được thế thì thỏa lòng mong mỏi của em lắm lắm. Có việc gì bác cứ ib em trước để e thu xếp ạ :)

Xe vài bánh

Xe điện
nhờ bác Quang1970 và các bác có hiểu biết về đàn đánh giá dùm em con Miki này với ạ, xem buổi tối lại vội nên chỉ kịp chụp thế này ạ. Em tìm mấy hôm cộng với không có hiểu biết nhiều, cửa hàng họ giới thiệu cho con ngoài dòng này giá 29tr; em chưa mặc được thêm nên vẫn chưa quyết chốt ạ.

Cảm ơn bác,
Với tất cả những thông tin cụ cung cấp, tôi có thể khẳng định: đây là cái đàn!

QUANG1970

Xe lăn

nhờ bác Quang1970 và các bác có hiểu biết về đàn đánh giá dùm em con Miki này với ạ, xem buổi tối lại vội nên chỉ kịp chụp thế này ạ. Em tìm mấy hôm cộng với không có hiểu biết nhiều, cửa hàng họ giới thiệu cho con ngoài dòng này giá 29tr; em chưa mặc được thêm nên vẫn chưa quyết chốt ạ.

Cảm ơn bác,
Cám ơn bác đã tin mà hỏi ý kiến. Về cơ bản chốt lên dây cây (tuning pin) đàn này quá OK nếu không muốn nói là perfect !!! mới đẹp, thợ vào dây (stringing) có tay nghề cao đáng khen ngợi tất cả các búi dây (string knot) đều 3 vòng như một chỉn chu không một lỗi nào!
Do bác chụp cận cảnh lai close up nên em khẳng định đàn chưa lên dây nhiều, chưa nhiều lần bị thợ "đầu đường xó chợ" thọc cái wrench (khoá lên dây) Trung Quốc vào vặn kéo làm trầy xước chốt lên dây (tuning pin) !

Và:

1/ MiKi la Piano làm trong line sản xuất của yamaha để bán cho thị trường phổ thông
2/ Cần coi ngoại hinh coi có trầy xước, sứt sẹo gì không, nếu không thì Ok về ngoại hình.
3/ Nhìn chốt là biết máy mới tốt và không cần coi thêm ruột đàn trừ khi bi tráo đối (khả năng này ít khi xảy ra, nhưng không loại trừ!) còn nếu đàn còn "Zin" nghĩa là không tráo đổi thì đây là cây đàn có ruột mới trên 90%!
4/ Cần đàn nghe âm thanh có liền lac OK không, vì không loại trừ khả năng đàn mới đẹp nhưng soundboard bị problem (nứt nẻ,...) khiến tiếng đàn nhỏ hay không vang rền,...
Có thể kiểm tra bằng mắt thường hay kỹ hơn thì mở hai tấm gỗ trước mặt đàn ra, kéo đàn ra xa cách tường hôn 60cm, một nguời ra sau cầm đèn pin hày mở đèn flash của điện thoại chiều vào mặt sau soundboard, người đứng trước đàn coi soundboard coi có khe nứt nào không, nếu có sẽ thấy qua mặt trước của soundboard.
4/ cây này ở Saigon tầm 20 -23tr!

Chúc bác tìm được cây đàn tốt ưng ý!

Chỉnh sửa cuối:

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Vậy mà họ đang đòi 29tr không chịu girm chút nào ạ; chỉ KM thêm cho cái bơm thủy lực ở lắp đàn bác ạ. Vậy thị trường SG có vẻ rẻ hơn HN nhiều bác nhỉ.
Cái..cái bơm thuỷ lực là cái gì vậy các cụ?

QUANG1970

Xe lăn
Vậy mà họ đang đòi 29tr không chịu girm chút nào ạ; chỉ KM thêm cho cái bơm thủy lực ở lắp đàn bác ạ. Vậy thị trường SG có vẻ rẻ hơn HN nhiều bác nhỉ.

Hinh như bác không được cha mẹ lẫn thầy cô dạy nói câu cám ơn khi được giúp đỡ ? Em căng mắt ra nhìn hỉnh bác gửi, chắc lọc câu chữ viết hồi đáp cũng như chấp nhận trách nhiệm cho thông tin tư vấn không công không phải để mong một câu cám ơn hay một chén rượu mà chỉ mong thấy công sức, tri thức minh chia sẻ đến đúng người đáng chia sẻ chứ không phải cho kẻ vô ơn bác ạ!

Em xin gửi bác ly vang đỏ uống để biết cám ơn người khác và cũng xin phép chặn bác trong OF này nữa để không phải tiếp xúc với loại người như bác nữa!

Kính bái,

Chỉnh sửa cuối:

getzbac

Xe tăng
Em cũng đang có ý định đầu tư một chiếc đàn cơ cho bọn trẻ ở nhà. Nếu cụ không phiền cụ có thể chỉ giúp em địa chỉ nào uy tín, nói thật là em mù tịt về món này do đó em cần chỗ nào uy tín một tý, em không kỳ vọng mua được giá rẻ nhưng muốn mua đúng hàng, giá phù hợp với chất lượng. Em ở Hà đông ạ
Thank cụ trước

cuonglevan

Xe hơi
Em cũng đang có ý định đầu tư một chiếc đàn cơ cho bọn trẻ ở nhà. Nếu cụ không phiền cụ có thể chỉ giúp em địa chỉ nào uy tín, nói thật là em mù tịt về món này do đó em cần chỗ nào uy tín một tý, em không kỳ vọng mua được giá rẻ nhưng muốn mua đúng hàng, giá phù hợp với chất lượng. Em ở Hà đông ạ
Thank cụ trước
Mình cũng giống cụ này, rất mong được chia sẻ và giúp đỡ. Thanks cụ.

smilingman82

Xe buýt
đã inbox cho mấy cụ hỏi trên. Nhưng em vẫn khuyên các cụ nên có người biết chơi đàn đi cùng để xem đàn và chọn giúp. Mua được đàn ưng ý không đơn giản, dễ dàng đâu ạ, đôi khi cũng một phần may mắn.

getzbac

Xe tăng
đã inbox cho mấy cụ hỏi trên. Nhưng em vẫn khuyên các cụ nên có người biết chơi đàn đi cùng để xem đàn và chọn giúp. Mua được đàn ưng ý không đơn giản, dễ dàng đâu ạ, đôi khi cũng một phần may mắn.
Trước hết xin cảm ơn cụ đã tư vấn, em thì không quen biết ai nên cũng khó chỉ mong gặp được người có tâm họ giúp mình. Một lần nữ đa tạ cụ

Fineness

Xe máy
Kính chào bác QUANG1970,

Từ lâu em đã theo dõi thread này rất sát và đặc biệt rất khâm phục kiến thức, kỹ năng và niềm Đam mê của bác với Piano.

Em là người rất yêu các bản nhạc từ Piano nhưng ngày nhỏ điều kiện không cho phép nên chỉ là thính giả chứ chưa được học đàn. Sau này lập gia đình, em có may mắn là cháu trai đầu yêu thích Piano từ nhỏ. Em tặng cháu cây Yamaha Clavinova 950 (cũ) và đầu tư cho cháu học (1 cô 1 trò) tới nay theo hướng Cổ điển. Nay sau 4 năm, em quyết định đầu tư nâng cấp cho cháu lên Dương cầm, trong quá trình tìm hiểu em may mắn biết thread này và các bài viết của bác QUANG1970 (tình cờ cháu trai nhà em cũng tên Quang bác ạ).

Theo tư vấn của người quen em đã mua cho cháu cây DC ngoài dòng có tên Rosen (cao ngang cây Yamaha U3), tuy nhiên khi lên mạng tìm hiểu kỹ hơn thì hầu như không có thông tin về cây này. Em mạn phép upload 1 số ảnh lên xin bác QUANG1970 cho em xin một số nhận xét của bác, em cảm ơn bác rất nhiều

ạ.

Dưới đây là ảnh cây piano Rosen em mới mua ạ:

Ảnh bên trong:

Logo ạ:

boyndh

Xe đạp
Món piano này thượng lưu quá, em chưa đủ tiền xài

Trạng thái
Thớt đang đóng