[Funland] Tư vấn mua máy ảnh DSLR

Trạng thái
Thớt đang đóng

kid912144vn

Xe máy
Nói chung là nếu cụ chủ hỏi tư vấn kiểu này thì dù topic có tới 10 trang cũng không tìm được câu trả lời !
Cụ chủ nên tìm hiểu về các điểm lần lượt như sau :
1. Tổng tiền đầu tư ục định bao nhiêu ( Nếu tiền không thành vấn đề thì cứ Dòng xD + len L ( canon ) hoặc Dx +len N ( nikon ) mà mua không cần xin tư vấn
2. Cụ chốt bước 1 rồi thì qua bước 2 : Cụ chụp cái gì : chân dung, phong cảnh, maco, chim cò hay máy may cất cánh.....
3. Chia tiền cỡ làm 3 phần : 1 cho body, 1 cho len, 1 cho các cái khác như flash + Gip, balo, tủ chống ẩm .... tỷ lệ này còn tùy nhưng cơ bản là vậy xác định len từ 1/3-1/2 tổng tiền là ngon.
4. Chốt bước 2 + 3 cụ tìm các em phù hợp trong tầm tiền cụ đã dự tính, nếu cân nhắc trong bước này lập topic hỏi tiếp
5. Đọc qua các kiến thức về nhiếp ảnh để hiểu các thông số Kt, cách chọn máy cũ để ko bị lừa .....
6. Tìm một cao thủ có thể tin tưởng được đi kèm kiểm tra lúc mua và cho các lời khuyên cần thiết.
p/s : về cơ bản nếu cụ chưa biết trả lời câu nào trong 6 câu trên khuyên mua canon G12 hoặc mới hơn chụp cho nhanh và quan trọng nhất là một thời gian sau không lên OF lập topic hỏi làm sao để nhảy lên khỏi hố vôi đã ngã xuống !
Với câu hỏi D90 và D300 --> 100% sẽ chọn D300 ạ.
Trước tiên thank các cụ đã vào đóng góp và tư vấn giúp em nhé. Theo cụ Sannguyen thì em xin đưa ra một số tiêu chí của em như sau, xong các cụ lại đóng góp ý kiến cho em nhớ.

1. Tổng tiền đầu tư: Đang xin xỏ chắc đc chục chai, cố gắng bản thân ~ 5 chai . Tổng ~ 15 chai
2. Chụp gì: E đang xin cho mua theo danh nghĩa cty, nên đầu tiên là thi thoảng chụp mấy cái vụ khách khứa đến làm vài cái ảnh kỉ niệm, thi thoảng đi theo chụp hoạt động thể dục thể thao, múa hát........... Sau này có tiền thì đầu tư thêm con len để chụp sản phẩm (Hàng cơ khí : chân phanh xe máy, vòng bi....)

Tiện thể e hỏi giá d300, d90 (body) 2nd giờ khoảng bnhiu là vừa đẹp giá mà dùng ngon các cụ nhỉ

kid912144vn

Xe máy
Lấy 5d m3 của em đi he he lúc đầu em cũng dự định đầu tư 40 củ cả len ai dè sau ba tháng thì mon men 1dx, một cái hố vôi rất chi là êm ái. Chúc cụ chủ thượng lộ bình an :))
Cụ dùng tầm vài năm nữa làm ăn mà phất thì em múc nhé.....hi, chỗ e có mấy ông bạn quen toàn nikon nên muốn theo dòng nikon có j thi thoảng mượn len cho dễ @@

quangdzung

Xe điện
Trước tiên thank các cụ đã vào đóng góp và tư vấn giúp em nhé. Theo cụ Sannguyen thì em xin đưa ra một số tiêu chí của em như sau, xong các cụ lại đóng góp ý kiến cho em nhớ.

1. Tổng tiền đầu tư: Đang xin xỏ chắc đc chục chai, cố gắng bản thân ~ 5 chai . Tổng ~ 15 chai
2. Chụp gì: E đang xin cho mua theo danh nghĩa cty, nên đầu tiên là thi thoảng chụp mấy cái vụ khách khứa đến làm vài cái ảnh kỉ niệm, thi thoảng đi theo chụp hoạt động thể dục thể thao, múa hát........... Sau này có tiền thì đầu tư thêm con len để chụp sản phẩm (Hàng cơ khí : chân phanh xe máy, vòng bi....)

Tiện thể e hỏi giá d300, d90 (body) 2nd giờ khoảng bnhiu là vừa đẹp giá mà dùng ngon các cụ nhỉ
Mua con body D90 mới tinh với cái ống 50/1.8D mới tinh nữa là đỡ phải lăn tăn

quangdzung

Xe điện
cụ có mài đ ít ai hay ais để lắp vào d40 hay d90 ko?
Hồi đầu em dùng Canon nên có cưa *** 1 con để lắp vào 10D
Nikon thì tự nhiên là vừa nên đâu có cần mài hay cắt gì đâu nhỉ ?

dmbt2

Xe máy
Website
www.monre.gov.vn
Lấy 5d m3 của em đi he he lúc đầu em cũng dự định đầu tư 40 củ cả len ai dè sau ba tháng thì mon men 1dx, một cái hố vôi rất chi là êm ái. Chúc cụ chủ thượng lộ bình an :))
Một lời dẫn dụ ngọt ngào mà mấy ai hiểu được? không hiểu Canon sẽ đưa chủng loại gì ra tiếp đây, à mà nhà cháu nghe nói mấy bác trong nghề có kháo nhau có loại mà cảm biến to bằng cái ipad mini của cháu, cụ civic2306 đã nghe qua chưa?

Chỉnh sửa cuối:

SauBeo

Xe hơi
Một lời dẫn dụ ngọt ngào mà mấy ai hiểu được? không hiểu Canon sẽ đưa chủng loại gì ra tiếp đây, à mà nhà cháu nghe nói mấy bác trong nghề có kháo nhau có loại mà cảm biến to bằng cái ipad mini của cháu, cụ civic2306 đã nghe qua chưa?
Theo em biết đến giờ thì sensor lớn nhất khoảng 7.1 x 5.3 (cm) (Full Frame là 3.6x2.4cm), tức là nó lớn hơn khoảng 4.3 lần. (FullFrame lớn hơn crop hệ số 1.5 khoảng 2.2 lần).

Sensor đó mới thuộc định dạng medium format, chưa tính film với large format :).

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đầu em dùng Canon nên có cưa *** 1 con để lắp vào 10D
Nikon thì tự nhiên là vừa nên đâu có cần mài hay cắt gì đâu nhỉ ?
Nó có vướng tí đấy cụ.
Lens AI của em, thằng kia mài đi. Sao phải nhờ mồ ma ông Phượng ở 15PKK chế lại mới báo khẩu, đo sáng được :(

Chỉnh sửa cuối:

vuchanphong

Xe tải
tiền? trình độ của cụ ? có nâng cấp nữa hay ko? chụp gì là chủ yếu ? trả lời đc mấy cái đó thì dễ tìm hơn cụ ạ

xmen

Xe buýt
Nếu cụ chủ chỉ có 15 củ thì không nên chơi cả D90 lẫn D300, tầm đấy mua Nikon Dxxxx 4 số cùng cái Kit 18-105 thì phù hợp về tài chính hơn

kaxide

Xe hơi
D90 dễ chụp hơn cụ ah! Theo em thì hay hơn D300 nếu sử dụng không mày mò nhiều!

kid912144vn

Xe máy
Nếu cụ chủ chỉ có 15 củ thì không nên chơi cả D90 lẫn D300, tầm đấy mua Nikon Dxxxx 4 số cùng cái Kit 18-105 thì phù hợp về tài chính hơn
Mua máy cũ cũng đc mà cụ.....

kid912144vn

Xe máy

Treo lại để các cụ xem và cho ý kiến giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng