[Funland] Tư vấn mua quạt cây

thanglinh0207

Xe hơi
Mịa, em h.nọ bị hỏng cái quạt lửng KDK 40w lãng xẹt vãi, ban đầu thì nó bị ì ko chạy đc kiểu sát cốt. Hôm sau vừa định lột roto ra để tra dầu thì nó chỉ vào điện chứ ko thèm kêu j luôn. Khả năng bị hư cả cuộn dây (coi như hư cả cụm động cơ).
Search giá bán động cơ hao hao kiểu con này thì hàng cũ thôi mà cũng hơn 700k rồi (quạt này nhà em mua hồi 2012 ở Sơn Hùng đã 1tr9 rồi). Thế là coi như bỏ luôn cái quạt made in Jap hịn đắt lòi dùng đc có gần chục năm:-w

Thế là ngồi tìm hiểu 1 loạt bài về quạt, với trc đó từng tự thay bạc đạn cho 2 cái quạt (1 Tàu, 1 VN). Thì thấy cũng chỉ là cái quạt, mua xừ cái quạt 100% điện cơ rẻ rẻ nhưng là đồ chính hãng. Đầu tư ít mà độ bền cũng đâu thua kém quá nhiều mấy con Jap đắt lòi tỹ kia mấy. Chưa kể có hư hỏng thì thay thế, sửa chữa cũng sẵn và rẻ hơn hẳn.
Thế là em đặt Shopee luôn 2 con quạt đứng Senko dh1600 này, công suất 47w, cao 123cm. Vừa khỏe hơn, vừa cao hơn con KDK cũ, vẫn có hẹn giờ đàng hoàng. Chỉ thiếu mỗi remote (chả mấy khi xài) mà giá sau trừ mã km chỉ còn 320k/c ship đến tận nhà.

Nếu muốn khỏe hơn nữa thì mua con Senko dts1607 công suất 65w lận, cũng cao 120cm nhưng con này chả có hẹn giờ hay j # ngoài mỗi chức năng quạt. Nên giá trừ khuyến mãi còn có 308k/c. Nhưng mà con này chạy khỏe nên ồn, ko hợp để phòng ngủ mà chỉ hợp dùng phòng khách hoặc phòng ăn rộng thôi.

Nhà e vừa mua con y hệt con KDK nhà bác xong. Mà nghe bác bảo sửa đắt thế cũng hơi oải nhỉ :(

Lambatda

Xe điện
Nhà e vừa mua con y hệt con KDK nhà bác xong. Mà nghe bác bảo sửa đắt thế cũng hơi oải nhỉ :(
View attachment 6400952
Thì cụ tính cái quạt bé tẹo đã gần 2 củ, mà cấu tạo cái quạt thì có cái j mấy đâu. Hư luôn cả cụm động cơ nên tiền thay đắt gần bằng nửa cái quạt rồi. Tiền đó em mua 2 con Senko kia chạy cho lành:-B
Sắp tới chắc em mua thêm cái quạt đứng Midea nữa và mua loại xài bạc thau thôi. Mình chăm bảo dưỡng tra dầu thì nó cũng bền chả kém bạc đạn. Mà nếu có hư thì thay thế cũng sẵn đồ và rẻ hơn.

thanglinh0207

Xe hơi
Thì cụ tính cái quạt bé tẹo đã gần 2 củ, mà cấu tạo cái quạt thì có cái j mấy đâu. Hư luôn cả cụm động cơ nên tiền thay đắt gần bằng nửa cái quạt rồi. Tiền đó em mua 2 con Senko kia chạy cho lành:-B
Sắp tới chắc em mua thêm cái quạt đứng Midea nữa và mua loại xài bạc thau thôi. Mình chăm bảo dưỡng tra dầu thì nó cũng bền chả kém bạc đạn. Mà nếu có hư thì thay thế cũng sẵn đồ và rẻ hơn.

Em múc 2 con KDK ngon nhất. 1 con bảo hành 36 tháng, 1 con bảo hành 24 tháng. Được cái là nó chạy êm ấy bác. Trẻ con người già k bị mệt k bị đau đầu :(

Lambatda

Xe điện
View attachment 6400973
Em múc 2 con KDK ngon nhất. 1 con bảo hành 36 tháng, 1 con bảo hành 24 tháng. Được cái là nó chạy êm ấy bác. Trẻ con người già k bị mệt k bị đau đầu :(
2 con này cụ mua của Panasonic nó giống hệt mà rẻ hơn mỗi con phải 5-6l. Như con KDK M40K nó chính là con Pana F-409K, nhà em đương xài 3 con này. Chạy đầm, chắc sướng mà đẹp nữa. Hy vọng nó bền chứ đừng như con Kdk kia.

Mà bọn quạt Jap nó xài bạc đạn vòng bi nên có vệ sinh thì cụ chỉ lau chùi cánh và bụi bặm thân quạt thôi. Chứ đừng tra dầu hay xịt Rp7 vô trục bạc làm j. Em thi thoảng vẫn bảo dưỡng bọn này theo kỳ. Chắc cẩn thận toàn tra dầu máy nên con Kdk kia nó mới hẹo vậy:-B

xda0306

Xe tải
Mịa, em h.nọ bị hỏng cái quạt lửng KDK 40w lãng xẹt vãi, ban đầu thì nó bị ì ko chạy đc kiểu sát cốt. Hôm sau vừa định lột roto ra để tra dầu thì nó chỉ vào điện chứ ko thèm kêu j luôn. Khả năng bị hư cả cuộn dây (coi như hư cả cụm động cơ).
Search giá bán động cơ hao hao kiểu con này thì hàng cũ thôi mà cũng hơn 700k rồi (quạt này nhà em mua hồi 2012 ở Sơn
Hùng đã 1tr9 rồi). Thế là coi như bỏ luôn cái quạt made in Jap hịn đắt lòi dùng đc có gần chục năm:-w

Thế là ngồi tìm hiểu 1 loạt bài về quạt, với trc đó từng tự thay bạc cho 2 cái quạt (1 Tàu, 1 VN). Thì thấy cũng chỉ là cái quạt, mua xừ cái quạt 100% điện cơ rẻ rẻ nhưng là đồ chính hãng. Đầu tư ít mà độ bền cũng đâu thua kém quá nhiều mấy con Jap đắt lòi tỹ kia mấy. Chưa kể có hư hỏng thì thay thế, sửa chữa cũng sẵn và rẻ hơn hẳn.
Thế là em đặt Shopee luôn 2 con quạt đứng Senko dh1600 này, công suất 47w, cao 123cm. Vừa khỏe hơn, vừa cao hơn con KDK cũ, vẫn có hẹn giờ đàng hoàng. Chỉ thiếu mỗi remote (chả mấy khi xài) mà giá sau trừ mã km chỉ còn 320k/c ship đến tận nhà.

Nếu muốn khỏe hơn nữa thì mua con Senko dts1607 công suất 65w lận, cũng cao 120cm nhưng con này chả có hẹn giờ hay j # ngoài mỗi chức năng quạt. Nên giá trừ khuyến mãi còn có 308k/c. Nhưng mà con này chạy khỏe nên ồn, ko hợp để phòng ngủ mà chỉ hợp dùng phòng khách hoặc phòng ăn rộng thôi.

Cụ cũng mày mò nhỉ. Thế cụ ko dùng nữa gả e về em yêu khoa học đê.

thanglinh0207

Xe hơi
2 con này cụ mua của Panasonic nó giống hệt mà rẻ hơn mỗi con phải 5-6l. Như con KDK M40K nó chính là con Pana F-409K, nhà em đương xài 3 con này. Chạy đầm, chắc sướng mà đẹp nữa. Hy vọng nó bền chứ đừng như con Kdk kia.

Mà bọn quạt Jap nó xài bạc đạn vòng bi nên có vệ sinh thì cụ chỉ lau chùi cánh và bụi bặm thân quạt thôi. Chứ đừng tra dầu hay xịt Rp7 vô trục bạc làm j. Em thi thoảng vẫn bảo dưỡng bọn này theo kỳ. Chắc cẩn thận toàn tra dầu máy nên con Kdk kia nó mới hẹo vậy:-B
Cảm ơn bác nhé. Kinh nghiệm của người sử dụng trước quá tốt

nobika390

Xe máy

hôm trc em cũng tra dầu vào trục con Pana F308 xem có êm hơn ko, rốt cuộc lúc đầu bị kêu tẹt tẹt, may quá sau ko làm sao, giờ chắc chừa nhưng ko hiểu tại sao ko nên tra dầu vào máy bi của bọn quạt này thế cụ?

rotihs

Xe đạp
Các bác tư vấn cho em một mã quạt treo tường êm và bền chút với ạ. Vừa lấy 2 con Midea năm ngoài, mỗi con cũng phải 700k mà giờ hơn 1 năm cả 2 cùng quay ra hỏng. Thề ko bao giờ mua của bọn này nữa. Trong tầm 1tr có quạt nào ok vậy các bác?

Nên mua quạt đắt hẳn như Mitsu tầm 2tr hay quạt Việt senko tầm 500k cho dễ thay thế bảo trì?

Bigmen29

Xe đạp
Nhà e thì chạy quạt cây Điện cơ 91 dùng 7 năm nay e nó vẫn bền bỉ hoạt động. Hồi mới mua chạy xà xã chả thèm dầu mè gì, một dạo tự nhiên thấy nó nóng và chạy yếu xìu lấy ra vệ sinh thấy đúng là hoàn thiện kém kể cả trục lẫn cuộn dây, mối nối trông thô kệch thiếu chuyên nghiệp, e tra dầu vào lại mượt quay tít. E thấy cứ thần thánh Nhật làm gì khi túi tiền èo hẹp, rồi cả đống chức năng cuối cùng ko dùng đến có bác nào dùng đến đâu ngoài 2 chức năng tắt bật. Quan điểm của e là nhanh tiện bền về cứ lấy cái ngón chân bấm phát ăn luôn rồi tắt cũng lấy ngón chân nhấn phát cho lẹ. Hy vọng hàng Việt gắn mác chất lượng cao lên nâng cấp dần trong tương lai kể cả ngoại hình lẫn nội y.

Chỉnh sửa cuối:

tazan_90

Xe tăng
xin lỗi các cụ cho e đào lên tí ạ.
Đà nẵng cấm ra noài 1 tuần mà mới dc 3 ngày thì quạt nhà e lăn ra tèo ạ

quạt mitsubshi,e mới dùng dc tầm 1,5 năm, quay trục thì thấy nặng ,trong hội mình có cụ nào đã bị như vậy chưa chỉ cách e sửa với chứ giờ ko mua dc cái khac nóng quá ạ

cutit9999

Xe tăng
xin lỗi các cụ cho e đào lên tí ạ.
Đà nẵng cấm ra noài 1 tuần mà mới dc 3 ngày thì quạt nhà e lăn ra tèo ạ
View attachment 6451277
quạt mitsubshi,e mới dùng dc tầm 1,5 năm, quay trục thì thấy nặng ,trong hội mình có cụ nào đã bị như vậy chưa chỉ cách e sửa với chứ giờ ko mua dc cái khac nóng quá ạ
Cụ kiểm tra vỉ quạt. Chắc cháy ic nguồn rồi, bệnh của mit. Mang ra thợ 50k thay, hoặc thợ thay cả vỉ mới tầm 100-200k.

ductien.su

Xe tăng
a
hôm trc em cũng tra dầu vào trục con Pana F308 xem có êm hơn ko, rốt cuộc lúc đầu bị kêu tẹt tẹt, may quá sau ko làm sao, giờ chắc chừa nhưng ko hiểu tại sao ko nên tra dầu vào máy bi của bọn quạt này thế cụ?
Hôm em tháo hết cái trục bạc đạn ra thì thấy vòng bi nó bôi nhiều mỡ bò lắm cụ. Nên tra thêm dầu chỉ hại thêm thôi.

tazan_90

Xe tăng
Cụ kiểm tra vỉ quạt. Chắc cháy ic nguồn rồi, bệnh của mit. Mang ra thợ 50k thay, hoặc thợ thay cả vỉ mới tầm 100-200k.
cái chức năng swing nó vẫn quay cụ ạ.
Vỉ quạt nó nằm chỗ nào cụ ơi,giờ chỗ e đang cấm ra ngoài nên ko thẻ đem ra thở dc ạ.

Khoa Béo

Xe buýt
Quạt nhà e cứ bật túp năng để quay là quạt tắt. Cụ nào chỉ e cách fix với

ductien.su

Xe tăng
cái chức năng swing nó vẫn quay cụ ạ.
Vỉ quạt nó nằm chỗ nào cụ ơi,giờ chỗ e đang cấm ra ngoài nên ko thẻ đem ra thở dc ạ.
Dễ nó hư cả cuộn dây, lốc quạt giống con Kdk của em rồi. Nghe báo giá hơn 700k cho cái động cơ cùng loại, mà lại còn là hàng cũ nữa. Nên em quay xe luôn, méo bao giờ thèm sờ đến quạt Jap nữa.
Mua mịa con Senko lúc nào hỏng cũng sẵn đồ chính hãng tự mua về em yêu khoa học.

tazan_90

Xe tăng
e mới đặt con senko mà 19/9 với giao cụ ạ,mà senko toàn thấy trong tp hồ chí mình bán nên sợ ko giám ship luôn.

ductien.su

Xe tăng
e mới đặt con senko mà 19/9 với giao cụ ạ,mà senko toàn thấy trong tp hồ chí mình bán nên sợ ko giám ship luôn.
Ngoài HN bán đầy mà cụ, mà mua loại 47W thôi đã mạnh lắm rồi. Mua loại 65W chắc chỉ để phòng to cho mát thôi vì ồn. Mà nên đặt thêm cả loại cánh 30cm về chạy cho nó bớt... khỏe cụ ah.

ACDELCO434

Xe điện
Ngoài HN nhiều nơi bán mà cụ. Nhà em cũng có 2 cái của hãng này. Gió thổi mạnh và ồn.