[Funland] Tư vấn, mua và lắp đặt bơm tăng áp.

Liberty125.ie

Xe buýt
Không đơn giản như cụ nghĩ đâu, nếu nhà có từ 1-2 tầng thì ok. Nếu hơn 2 tầng là nhiều vấn đề đấy ạ
Cụ giải thích thêm được không?
Nhà e 5 tầng, trước ko lắp tăng áp áp lực nước ở mức khá, có thể dùng được nhưng ko đã, vòi van trong nhà loại chấp nhận được không tốt hẳn cũng không đểu hẳn, nên em lắp con tăng áp wilo 200w, lắp xong nước mạnh quá phải dùng van chế áp lại, tưởng cứ quăng con bơm vào là xong ai ngờ tiền gạo ra tiền thóc. Nhà e xài ống PPR nhưng có 1 vấn đề là khi mở vòi nước xong tắt thì cứ có 1 tiếng kêu cạch 1 cái thì có phải do ống hay do vòi van không cụ? nếu sử dụng lâu ngày có sao không? cụ tư vấn giúp e nhé

Các cccm tư vấn giúp em về bơm tăng áp với ạ.nhà em áp lực nước tầng 1 yếu quá nên phải sử dụng phương án này. Nhờ cccm có kinh nghiệm tư vấn và lắp đặt giúp nếu cụ nào có khả năng .
Em không phải thợ nhg lắp tăng áp thì em tự tin là thừa kinh nghiệm
Tuy nhiên cụ cần cho em biết thông số quan trong là: đáy bể hiện tại cách vòi xả gần nhất là bao nhiêu mét( tính theo chiều cao cụ nhé)

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Lắp bơm tăng áp này ở vị trí nào để nước mạnh hơn ạ ?. Nhà em có 2 tầng và nước máy khá yếu, téc nước Inox thì để trên tum. Dùng ống PVC khác gì ống PPR vậy các cụ ?!

carat

Xe buýt
Lắp bơm tăng áp này ở vị trí nào để nước mạnh hơn ạ ?. Nhà em có 2 tầng và nước máy khá yếu, téc nước Inox thì để trên tum. Dùng ống PVC khác gì ống PPR vậy các cụ ?!
Ống PVC dùng keo dán, chịu nhiệt, áp yếu nên dùng bơm tăng áp dễ bị rò rì nước thì tường nhà cụ ăn đủ. Ống PPR là ống hàn nhiệt chịu nhiệt và áp lớn nên k vấn đề.

Ống PVC dùng keo dán, chịu nhiệt, áp yếu nên dùng bơm tăng áp dễ bị rò rì nước thì tường nhà cụ ăn đủ. Ống PPR là ống hàn nhiệt chịu nhiệt và áp lớn nên k vấn đề.
Cụ nố là loại tăng áp tích áp, loại này dùng ko hay, trừ khi là ko có bể trên cao mới phải dùng loại này, rất nhiều nhược điểm.

Ống nào cũng được tùy điều kiện mà đầu tư
Trường hợp nhà cụ em khuyên cụ dùng loại tăng áp điện tử, loại này cụ lắp ngay dưới đít bể giúp em nhé, từ đít bể đến vòi xả đầu tiên ít nhất 1m, loại này cảm biến dòng chảy, tức cụ dùng nước chảy thì nó bơm, cụ không dùng nữa thì nó ngắt, ko tích áp trong ống, không ồn.
Em đề xuất con Hanil HB-205A, nhà em dùng 3 con rồi, cực ngon

Để yên tâm cụ lắp cho em thêm 2 giắc co 2 đầu bơm và 1 khóa
Còn cách lắp cao cấp hơn là cụ lắp song song với bơm 1 van điện từ thường mở, việc lắp song song này sẽ giúp khi cụ dùng nước nhỏ như tráng bát dưới vòi,xả bệt thì dòng chảy chia đôi,dòng chảy nhỏ ko đủ kích hoạt cảm biến bơm nên bơm ko chạy. Khi cụ xả hoàn toàn, dòng chảy mạnh, cảm biến dòng chảy kích hoạt bơm, và đóng van từ thường mở. Bố trí cách này thì ko có điều gì phải chê, có điều cụ phải nắm được nguyên lý đấu điện là ok.

Chỉnh sửa cuối:

0904223800

Xe buýt
Cụ giải thích thêm được không?
Nhà e 5 tầng, trước ko lắp tăng áp áp lực nước ở mức khá, có thể dùng được nhưng ko đã, vòi van trong nhà loại chấp nhận được không tốt hẳn cũng không đểu hẳn, nên em lắp con tăng áp wilo 200w, lắp xong nước mạnh quá phải dùng van chế áp lại, tưởng cứ quăng con bơm vào là xong ai ngờ tiền gạo ra tiền thóc. Nhà e xài ống PPR nhưng có 1 vấn đề là khi mở vòi nước xong tắt thì cứ có 1 tiếng kêu cạch 1 cái thì có phải do ống hay do vòi van không cụ? nếu sử dụng lâu ngày có sao không? cụ tư vấn giúp e nhé
Vấn đề thế này nhé, cụ đếm cho em xem nhà cụ có bao nhiêu vòi nước, thông thường mở bao nhiêu vòi. Thông thường một vòi nước có lưu lượng là từ 6-8 lít/phút, nếu nhà cụ 5 tầng, lúc cao điểm mỗi tầng mở 1 vòi chẳng hạn thì cụ cần máy bơm công suất 5 vòi x 8 lít/phút = 40 lít/phút.
Con wilo 200 w thường chỉ khoảng 30 lít/phút, cụ thấy mạnh có lẽ cụ mở một vòi thôi, mở thêm vòi có lẽ không đủ lượng nước dùng.
Ai cũng nghĩ cứ quăng con bơm vào là xong, tuy nhiên lắp máy bơm tăng áp là lắp một hệ thống áp lực vì vậy cần bảo dưỡng, kiểm tra định kỳ. Em suy nghĩ mái mới dám lắp thêm máy bơm, chỉ sợ đang u bia vợ gọi về vì không có nước tắm cho con.
Khi mở vòi nước xong tắt có tiếng kêu tạch có lẽ do hiện tượng "Búa nước", giống kiểu cụ đang đứng relax ở bở đê mà phải dừng ngay lại ý. Cụ thử đóng vòi chậm lại, đóng từ từ xem có cạch nữa không. Nếu đúng là bị "Búa nước" thì cụ lắp thêm cái van chống búa nước vào nhé

0904223800

Xe buýt
Trường hợp nhà cụ em khuyên cụ dùng loại tăng áp điện tử, loại này cụ lắp ngay dưới đít bể giúp em nhé, từ đít bể đến vòi xả đầu tiên ít nhất 1m, loại này cảm biến dòng chảy, tức cụ dùng nước chảy thì nó bơm, cụ không dùng nữa thì nó ngắt, ko tích áp trong ống, không ồn.

Còn cách lắp cao cấp hơn là cụ lắp song song với bơm 1 van điện từ thường mở, việc lắp song song này sẽ giúp khi cụ dùng nước nhỏ như tráng bát dưới vòi,xả bệt thì dòng chảy chia đôi,dòng chảy nhỏ ko đủ kích hoạt cảm biến bơm nên bơm ko chạy. Khi cụ xả hoàn toàn, dòng chảy mạnh, cảm biến dòng chảy kích hoạt bơm, và đóng van từ thường mở. Bố trí cách này thì ko có điều gì phải chê, có điều cụ phải nắm được nguyên lý đấu điện là ok.
Cụ ơi, máy bơm có cảm biến dòng chảy thì là máy bơm "Tăng cường" chứ không nên gọi là "Tăng áp" vì thật ra nó không tích áp trong ống. Máy bơm "Tăng cường" tăng lưu lượng nước trong hệ thống chứ không tạo áp suất.

30A59x.yz

Xe tải
Cụ ơi, máy bơm có cảm biến dòng chảy thì là máy bơm "Tăng cường" chứ không nên gọi là "Tăng áp" vì thật ra nó không tích áp trong ống. Máy bơm "Tăng cường" tăng lưu lượng nước trong hệ thống chứ không tạo áp suất.
Chính xác nó là thế đấy. Chỉ là do nhà sản xuất gọi nó là tăng áp thôi, chứ bơm "tăng áp" điện tử không tạo áp trong đường ống, ưu điểm lớn là ko lo hỏng đường ống.

buituan

Xe tải
FujiS5200 Như bác mô tả chắc nhà bác dùng đường nước nóng từ bình năng lượng mặt trời ah mà phức tạp thế, nếu dùng bình nước nóng điện thông thường, khi bác lắp bơm vào ống cấp nước tổng thì chỉnh nóng lạnh hoàn toàn bình thường.

Bolt : Sử dụng bơm tăng áp kiểu bình tích áp (mất áp suất máy bơm chạy) hay kiểu công tắc dòng chảy (khi có nước chảy trong đường ống thì máy chạy) là tùy vào thực tế hệ thống nước từng nhà.

1/Nếu nhà bác có bể trên cao, mở van là đã có nước chảy, giờ cần tăng áp cho các tầng dưới thì nên dùng loại máy bơm công tắc dòng chảy. Lý do loại này nó ko liên tục tạo áp suất trong đường ống khi không sử dụng nước, nên đỡ hại đường ống và thiết bị, ko có hiện tượng đóng ngắt khi hệ thống nước mất áp suất do dò rỉ (cái này rất hay bị). Dùng loại công tắc dòng chảy khi có lưu lượng nhất định trong đường ống máy bơm nó mới chạy, nên nó hơi có độ trễ khi mình mới mở van (chắc khoảng dưới 1s), nên hoàn toàn ko ảnh hưởng đến việc sử dụng nước.

2/ Nếu bể nhà bác ở dưới mà cần bơm tăng áp lên chỗ cao hơn, mở vòi nước ko tự chảy thì bắt buộc phải dùng loại có bình tích áp và công tắc áp suất. Loại này mở vòi nước là nước phun mạnh ngay, nhưng vì áp suất duy trì liên tục trên đường ống sẽ có hại các thiết bị (vòi, van...). Vấn đề dở hơi nhất của loại này là nếu chỉ cần rò rỉ cực nhỏ trong hệ thống nước (rất hay xảy ra) làm mất áp, sẽ làm máy bơm thỉnh thoảng lại chạy vài s, đủ áp nó lại ngắt, lâu lâu sau lại chạy vài s...Rất hại máy bơm và nếu máy bơm đặt gần chỗ sinh hoạt chắc phát điên nên mất ~X(.

-Căn cứ vào đó bác có thể chọn loại máy bơm phù hợp cho mình, nếu bác có máy bơm rồi thì có thể mua cái công tắc dòng chảy (loại cơ có vài chục nghìn hoặc điện tử vài trăm nghìn) lắp vào đường ống là OK. Nếu mua cả bơm thì có loại của trung quốc chỉ vài trăm K nhưng công suất nhỏ, theo e nên mua cái Hanil của HQ khoảng 2tr, nó dùng công tắc dòng chảy điện tử vừa êm vừa bền. Còn nếu có đk mà dùng cái của nhật (invector) bên trên như bác acc_75 thì tuyệt :D
Cụ tư vấn giúp em mua con công tắc dòng chảy loại điện tử ở đâu và mã là gì nhé.

Em ở Hà nội ạ, chân thành cảm ơn cụ.

Duchai80

Xe buýt
Em đang dùng bơm tăng áp selton cho cả nhà, cũng hơn 8 niên rồi, nhược điểm chạy ồn quá, em muốn xem có loại nào chạy êm không

Cụ ơi, máy bơm có cảm biến dòng chảy thì là máy bơm "Tăng cường" chứ không nên gọi là "Tăng áp" vì thật ra nó không tích áp trong ống. Máy bơm "Tăng cường" tăng lưu lượng nước trong hệ thống chứ không
tạo áp suất.
Gọi nó là tăng áp cũng ko sai đâu ợ, vì thực sự nó làm tăng áp lực nước khi ta sử dụng
Đơn giản nhất cụ có thể kiểm tra chính là cái ống thông hơi lên trời,không có bơm cụ để hở ko sao nhg đã lắp bơm thì cụ phải bịt lại hoặc dựng cao hoen cột áp của bơm thì mới được

0904223800

Xe buýt
Chính xác nó là thế đấy. Chỉ là do nhà sản xuất gọi nó là tăng áp thôi, chứ bơm "tăng áp" điện tử không tạo áp trong đường ống, ưu điểm lớn là ko lo hỏng đường ống.
Vụ này em cũng đâng ngâm cưú, nếu nhà cao tầng thì áp suất ở các tầng trên thấp hơn câc tầng dưới. Vì vậy nếu lắp máy bơm tăng áp em nghĩ nên lắp ở tầng trên, sau bể là ổn nhất.
Mây bơm tăng cường chưa chắc đã tốt cho đường ống đâu bác, nhất là các tầng dưới. Ngay cả wilo cũng khuyến cáo chỉ nên lắp máy tăng cường cho các tầng trên thôi bác

0904223800

Xe buýt
Gọi nó là tăng áp cũng ko sai đâu ợ, vì thực sự nó làm tăng áp lực nước khi ta sử dụng
Đơn giản nhất cụ có thể kiểm tra chính là cái ống thông hơi lên trời,không có bơm cụ để hở ko sao nhg đã lắp
bơm thì cụ phải bịt lại hoặc dựng cao hoen cột áp của bơm thì mới được
Theo vật lý thì áp suất và lưu lượng có quan hệ với nhau cụ ạ, máy bơm dùng công tắc dòng chảy sẽ bơm nước bất kể áp suất trong hệ thống là bao nhiêu.
Có loại bơm áp suất rất cao đến 6kg/cm2 nhưng chỉ có lưu lượng là thấp đó là máy bơm rửa xe đấy bác

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

matizvan2009

Xe ba gác

Đơn giản nhất cụ có thể kiểm tra chính là cái ống thông hơi lên trời,không có bơm cụ để hở ko sao nhg đã lắp bơm thì cụ phải bịt lại hoặc dựng cao hoen cột áp của bơm thì mới được
đỏ: cái này cụ nói đúng nhưng lúc đấy cần van 1 chiều cho cái ống nhỏ vì nó có thể bơm ngược về trước bơm....
xanh: chả hiểu sao phải liên quan đến điện
vàng: trường hợp này em không hiểu ý cụ, cái bồn chắc chắn phải hở nên làm sao có thể trào ra ngoài ống thông hơi được, hơn nữa bơm tăng áp thì nó 1 chiều làm sao mà áp ngược lại được.

PS: à em hiểu ý cụ trong phần chữ vàng rồi, đấy là cụ nói trường hợp bơm tăng áp ở trước ống thông hơi, không nên làm thế cụ ah, bơm tăng áp nên để sau ống thông hơi và ống thông hơi thì nên để ngay sau đường ra của bồn chứa ...

xmanvn

Xe buýt
Em dư 1 máy bơm thường, định mua thêm van cảm ứng dòng chảy lắp ngoài để biến nó thành bơm tăng cường áp lực nước.
Tuy nhiên thợ nói công suất bơm quá mạnh sợ đường ống ko chịu được lâu nên em dự kiến lắp thêm van 1 chiều (khi dùng ít, áp đường ống tăng quá ngưỡng sẽ cho chảy ngược để giảm áp, bảo vệ đường ống và những thiết bị đường nước).
Các cụ cho e xin ít nhận xét về ý tưởng trên.
Em cám ơn nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

Duchai80

Xe buýt

Loại này của Cụ em đọc thì không có khả năng hút, nên chỉ dùng trong trường hợp nước được đặt ở bể chứa trên cao phỏng Cụ?

Loại này của Cụ em đọc thì không có khả năng hút, nên chỉ dùng trong trường hợp nước được đặt ở bể chứa trên cao phỏng Cụ?
Chuẩn rồi, mình ghi rõ là lắp trong th đáy bể cao hơn vòi xả đầu tiên tối thiểu 1m mà bạn