[Funland] Tư vấn, mua và lắp đặt bơm tăng áp.

Thái dương năng nó dạng bình hở nên muốn lắp tăng lực mà nước pha chuẩn chỉ còn cách lắp 2 bơm giống nhau cho 2 đường

dntq83

Xe buýt
Giải pháp tốt nhất cho th dùng thái dương năng là cụ lắp 2 con bơm tăng áp điện tử cảm biến dòng giống hệt nhau. Nếu cụ chấp nhận đầu tư chi phí em sẽ tư vấn tiếp
Nó chỉ mất chi phí đầu tư ban đầu chứ điện hơn ko đáng nhiêu vì thời gian bơm nước nóng hoạt động là không nhiều.
Về bơm thì em vẫn khuyên các cụ nên chọn hanil, đây là dòng bơm nhập khẩu 100% từ Hàn, các thương hiệu khác phần lớn đều là hàng liên doanh.
Bơm tăng áp điện tử thì nó hoạt động ở trạng thái chịu tải ít nên nói chung là rất bền ạ. Trừ hàng dây lõi nhôm thì em ko dám bàn luận
Dạ vâng cụ, chi phí khoảng bao nhiêu ạ, để e cân đối ạ
Em cám ơn cụ

xmanvn

Xe buýt
Cụ lắp thế này thì ko có tác dụng nhé, vì bơm nó sẽ bơm tuần hoàn ko tạo ra áp lực
Thứ 2 là bơm cụ là bơm thường kết hợp cảm biến dòng, nên trong th cụ ko dùng thì bơm ngắt nên ko ảnh hưởng gì đến đường ống vì nó ko tích áp trong ống
Thứ 3, cụ đảo vị trí của van và bơm, đồng thời van thay bằng van điện từ thường mở, chiều cùng chiều van máy bơm cụ nhé
Ý cụ như thế này đúng ko

Đầu vào van điện tử thường mở, 1 chiều đấu trước van cảm ứng dòng chảy (vị trí 1) hay sau (vị trí 2), cám ơn cụ

Super_voz

Xe buýt
Cụ chia sẻ thêm về cái rơ le tăng áp đượ không?

Dành cho nhà cụ nào ko có bể trên cao thì lắp kiểu này giúp em, ngon hơn cái loại bơm kèm bình tích áp nhiều

Dùng 1 bơm thường kết hợp với rơ le tăng áp

Từ ngày dùng loại tăng áp điện tử cảm biến dòng em cho bọn này về hưu luôn

Còn cái loại này là chán nhất, dùng 1 thời gian nó cứ tạch tạch rất bực mình, nguyên nhân chủ yếu là do van 1 chiều của bơm lâu ngay bám bẩn nên ko kín, nước bị dò gây tụt áp và bơm cứ đóng ngắt liên tục, nếu dùng loại này các cụ lắp thêm cho em 1 van 1 chiều ngay đầu vào của bơm.

Ý cụ như thế này đúng ko

https://img.otofun.net/upload/v6/2019/11/01/39
Đầu vào van điện tử thường mở, 1 chiều đấu trước van cảm ứng dòng chảy (vị trí 1) hay sau (vị trí 2), cám ơn cụ
Đấu như 1 cụ nhé, vì đấu như 2 thì lại mất tác dụng của việc chia dòng chảy khi dùng tác vụ ít nước do cảm biến bơm năm trên đường tổng
Còn dây nóng cấp cho van từ thường mở cụ lấy ở dây nóng đầu ra của cảm biến bơm nhé, mass thì đấu chung
Tối rảnh em vẽ cả sơ đồ đấu điện cho cụ

Giải thích:
*K1:khóa này dùng điều chỉnh dòng chảy cho van điện từ thường mở, giả sử sen tắm nhà cụ thuộc loại tăng áp,lỗ bé nên tiêu thụ nước ít làm cho dòng chảy nhỏ không kích hoạt được bơm, lúc ấy cụ sẽ điều chỉnh van K1 này để dòng chảy qua van thường mở nhỏ lại, tăng cường dòng chảy trên cảm biến dòng bơm để kích hoạt bơm chạy
*K2,K3 là các khóa đóng ngắt nước, sử dụng trong trường hợp cụ tháo bơm đi sửa hay thay bơm, lúc đó cụ đóng 2 van K2,K3 thì nhà vẫn có nước dùng qua đường cấp van từ thường mở
*J1,J2:là các giắc co, dùng để tháo bơm thay bơm hay sửa chữa được thuận lợi ko phải cắt ống
Các khóa và van khuyến khích dùng loại nhỏ nhất là phi 27 nhé
*VDT:đây là van điện từ thường mở 1 chiều(khuyến khích dùng từ phi 27) điện áp 220V, điều khiển đóng ngắt theo cơ chế điện từ (giống van cấp đóng nước trong máy giặt), khi không có điện cấp vào nó luôn ở trạng thái mở cho nước đi qua,khi có điện nó sẽ đóng lại ngăn nước đi qua), có bộ lọc trước van thì càng tốt, vì nếu nước quá bẩn sau 1 thời gian có thể gây kẹt van
*Cảm biến dòng chảy bơm: Cái này thông thường sẽ làm liền cùng bơm nhưng các bạn cũng có thể mua van rời bên ngoài (điện áp 220V) kết hợp cùng 1 bơm thông thường,cảm biến dòng này có thể là:
+ loại cơ thì sẽ có 1 đường điện nóng vào và 1 đương nóng ra (kiểu công tắc), không có dây lạnh
+Loại cảm biến điện tử:Loại này sẽ có 1 đầu dây nóng vào, 1 đàu dây nóng ra và 1 dây lạnh (như hình)

Nguyên lý hoạt động:
-Ở tác dụng dùng ít nước, mình không muốn bơm hoạt động:Nước sẽ chảy vào qua cả 2 đường cấp, tốc độ dòng chảy bé, không kích hoạt bơm nên van điện từ vẫn ở trạng thái mở cho nước đi qua, lúc này nước được cấp theo cả 2 đường
-Ở tác vụ nước dùng đủ nhiều,cảm biến dòng hoạt động kích hoạt bơm, đồng thời cấp luôn điện cho van điện từ nên van điện từ sẽ chuyển qua trạng thái đóng không cho nước đi qua, việc sử dụng nước lúc này được cấp duy nhất qua đường máy bơm, áp lực nước nhờ thế mà tăng lên theo mong muốn

Trên đây là sơ đồ tối ưu dành cho nhà nào có bể cao nhưng áp lực nước vẫn không được như mong muốn(không áp dụng cho hệ thống thái dương năng, vì hệ thống thái dương năng sinh ra 2 đường cấp tổng nóng và lạnh ngay từ đầu nguồn, đồng thời bình của hệ thống thái dương năng là hệ thống hở)

hình ảnh van điện từ thường mở

Chỉnh sửa cuối:
Dạ vâng cụ, chi phí khoảng bao nhiêu ạ, để e cân đối ạ
Em cám ơn cụ
Chi phí bơm hanil 205A là 2tr1~2tr2/cái, vật tư phụ kiện khoảng 300-400k cho 1 bơm, tổng 2 bơm cụ xác định tầm 5tr đến 5tr5 là cùng
Nếu cụ lắp em sẽ vẽ sơ đồ chi tiết , tính toán phụ kiện, cụ đi mua về tự lắp
Phụ kiện em đang tính là ống pvc và lắp full (lắp cho tất cả các phương án như bơm hỏng ,thay bơm...thuận tiện và vẫn có nước để dùng chứ ko bị cắt nước)

Super_voz

Xe buýt
Em vẫn chưa hình dung cái van hoạt động thế nào mà lại thay được bình áp.
Em đang định múc cái bơm inverter không biết có ổn không.

R
Rơ le tăng áp mình thấy nhiều nới bán nhg trước mình mua 2 con ở thegioibom 112 minh khai dùng gần chục năm nay chưa vấn đề gì
Cụ xem ở đây, h nó có nhiều loại mới như rơ le điện từ...cái mình là pc13 hay pc14 gì đó
https://thegioibom.vn/search?query=Rơ+le

Em vẫn chưa hình dung cái van hoạt động thế nào mà lại thay được bình áp.
Em đang định múc cái bơm inverter không biết có ổn không.

cái rơ le nó có cái tuyệt với hơn cái con tăng áp tích áp ở chỗ Nếu bể hết nước nó sẽ chuyển sang trạng thái báo lỗi và ngắt bơm, mấy con cổ điển tăng áp tích áp kia nếu bể hết nước thì nó chạy cả ngày, gây nóng bơm thậm chí là cháy bơm, rất nguy hiểm với những gia đình đi làm cả ngày (giả sử lúc đi bật máy giặt, hoặc đường ống rò gỉ... kích hoạt bơm, ko có nước bơm cả ngày không đủ áp để ngắt nên nó cứ bơm hoài bơm mãi)
con của cụ nhìn Pro thế, có điều em chưa đọc nên chưa biết khả năng của nó như thế nào
Con của cụ nó chính là loại tăng áp tích áp dùng rơle điện tử, ngắt bơm khi bể hết nước

Cơ mà em hỏi nhà cụ nằm trong trường hợp nào
1/Bể trên cao nhưng không đủ cao (tối thiểu 1m so với vòi xả đầu tiên)
2/Chỉ có bể dưới mặt đất hoặc bể ngầm
Nếu là TH1 thì em vẫn thiên về giải pháp bơm cảm biến dòng và đề xuất hanil HB-205A
Lý do:Không tích áp, bơm Hanil thì chất lượng khỏi bàn, tốt hơn rất nhiều mấy con bơm Ý liên doanh quảng cáo rầm rộ
Nếu là TH2:Em khuyến khích cụ Mua 1 con bơm Hanil thường +1 Rowle điện tử (Ngon,bổ rẻ,dễ thay thế,sửa chữa...)
con của cụ là bơm tàu và giá khá là chát, bơm tàu thì hiệu xuất năng lượng cực kém cụ nhé, tốn điện hiệu quả ko cao

Chỉnh sửa cuối:

Super_voz

Xe buýt
Nhà em tập thể nên có cái bể phụ tích nước cùng tầng, hầu như không có áp. Trường hợp trong bể hết nước thì ko bao giờ xảy ra.

Bơm nhà em bị mất áp nên nó cứ chạy tắc bụp cả ngày, em phải điều khiển nó bằng cái công tắc hồng ngoại, khi nào có người nó mới bơm.
cái rơ le nó có cái tuyệt với hơn cái con tăng áp tích áp ở chỗ Nếu bể hết nước nó sẽ chuyển sang trạng thái báo lỗi và ngắt bơm, mấy con cổ điển tăng áp tích áp kia nếu bể hết nước thì nó chạy cả ngày, gây nóng bơm thậm chí là cháy bơm, rất nguy hiểm với những gia đình đi làm cả ngày (giả sử lúc đi bật máy giặt, hoặc đường ống rò gỉ... kích hoạt bơm, ko có nước bơm cả ngày không đủ áp để ngắt nên nó cứ bơm hoài bơm mãi)
con của cụ nhìn Pro thế, có điều em chưa đọc nên chưa biết khả năng của nó như thế nào
Con của cụ nó chính là loại tăng áp tích áp dùng rơle điện tử, ngắt bơm khi bể hết nước

Nếu là TH1 thì em vẫn thiên về giải pháp bơm cảm biến dòng và đề xuất hanil HB-205A
Lý do:Không tích áp, bơm Hanil thì chất lượng khỏi bàn, tốt hơn rất nhiều mấy con bơm Ý liên doanh quảng cáo rầm rộ
Nếu là TH2:Em khuyến khích cụ Mua 1 con bơm Hanil thường +1 Rowle điện tử (Ngon,bổ rẻ,dễ thay thế,sửa chữa...)
con của cụ là bơm tàu và giá khá là chát, bơm tàu thì hiệu xuất năng lượng cực kém cụ nhé, tốn điện hiệu quả ko cao

Super_voz

Xe buýt
Con bơm cơ này nó ăn điện khiếp luôn, nên em tính chuyển qua bơm inverter.
Đi cả ngày không sao, chứ tháng nào ở nhà nhiều mình cái bơm ngốn mất hơn 30 số điện một tháng :(

Nhà em tập thể nên có cái bể phụ tích nước cùng tầng, hầu như không có áp. Trường hợp trong bể hết nước thì ko bao giờ xảy ra.

Bơm nhà em bị mất áp nên nó cứ chạy tắc bụp cả ngày, em phải điều khiển nó bằng cái công tắc hồng ngoại, khi nào có người nó mới bơm.
Cụ lắp 1 van 1 chiều vào đầu hút của bơm nhé, 90% là sẽ ok

Con bơm cơ này nó ăn điện khiếp luôn, nên em tính chuyển qua bơm inverter.
Đi cả ngày không sao, chứ tháng nào ở nhà nhiều mình cái bơm ngốn mất hơn 30 số điện một tháng :(

Cụ đang dùng bơm gì
Mình dùng con 205A công suất 280W, Điện ko đáng kể
À mà con bơm của cụ nó cứ tạch tạch suốt thế thì chả tốn

Super_voz

Xe buýt
Em khắc phục bằng cách dùng cảm biến hồng ngoại điều khiển mà.
Cụ đang dùng bơm gì
Mình dùng con 205A công suất 280W, Điện ko đáng kể
À mà con bơm của cụ nó cứ tạch tạch suốt thế thì chả tốn

dntq83

Xe buýt
Chi phí bơm hanil 205A là 2tr1~2tr2/cái, vật tư phụ kiện khoảng 300-400k cho 1 bơm, tổng 2 bơm cụ xác định tầm 5tr đến 5tr5 là cùng
Nếu cụ lắp em sẽ vẽ sơ đồ chi tiết , tính toán phụ kiện, cụ đi mua về tự lắp
Phụ kiện em đang tính là ống pvc và lắp full (lắp cho tất cả các phương án như bơm hỏng ,thay bơm...thuận tiện và vẫn có nước để dùng chứ ko bị cắt nước)
Dạ vâng e cám ơn, cụ cho e xin model bơm và sơ đồ ạ

ganguyencon87

Xe hơi
Nhà e có tec 1 khối đặt trên mái bếp cao 3.5 m. Hiện tec chưa có bơm nhưng cấp nước cho nhà tắm và máy giặt bên dưới dù khá yếu nhưng cũng vẫn tạm ổn. E vừa lắp thêm hệ thống tưới cho vườn hoa gồm 16 béc tưới lưu lượng 70l/h .Tất cả e đi ống 21 . Bây giờ e bật nước tưới thì nó rất yếu, ko thể xoè tia nước tưới cây dc. Cụ có thể tư vấn cho e lắp bơm gì ở đầu vườn chỗ hệ thống tưới để có thể đẩy dc nước xoè rộng tưới cây dc ko ạ. Bec này e lắp thử 1 bec rồi bật nước thì xoè dc bán kính 2.5m . Lắp 16 bec bán kính 10cm

Nhà e có tec 1 khối đặt trên mái bếp cao 3.5 m. Hiện tec chưa có bơm nhưng cấp nước cho nhà tắm và máy giặt bên dưới dù khá yếu nhưng cũng vẫn tạm ổn. E vừa lắp thêm hệ thống tưới cho vườn hoa gồm 16 béc tưới lưu lượng 70l/h .Tất cả e đi ống 21 . Bây giờ e bật nước tưới thì nó rất yếu, ko thể xoè tia nước tưới cây dc. Cụ có thể tư vấn cho e lắp bơm gì ở đầu vườn chỗ hệ thống tưới để có thể đẩy dc nước xoè rộng tưới cây dc ko ạ. Bec này e lắp thử 1 bec rồi bật nước thì xoè dc bán kính 2.5m . Lắp 16 bec bán kính 10cm

Trường hợp của cụ thì lắp loại nào cũng được miễn công suất bơm lớn chút
Nhà mình bình trên nóc tầng 4 mà tầng 2 dùng sen tắm con thấy yếu nữa là,nên mình phải lắp thêm tăng lực

Chỉnh sửa cuối:
Em khắc phục bằng cách dùng cảm biến hồng ngoại điều khiển mà.

Thế chả nhẽ nhà cụ ít vòi dùng thế à, cảm biến hồng ngoại thì chỉ khi nào có người nó đóng điện mà nó lại đóng điện theo thời gian mình đặt, thấy hơi bất tiện
Và em cũng ko hiểu cụ lắp cảm biến hồng ngoại ở chỗ nào để nó nhận diện chính xác là người đó muốn dùng nước.
Theo mình nên lắp van 1 chiều xem có chữa đc ko, nếu ko chữa được thì dứt điện cái rơ le ra, mua cái rơ le rời lắp vào là ok ngay

Chỉnh sửa cuối:

Super_voz

Xe buýt
Cảm biến hồng ngoại detect người ở khu vực bếp và wc thôi cụ, còn cái máy giặt em dùng cảm biến rung. Đặt khi nào không detect thấy chuyển động trong vòng 5 phút thì bơm tắt, không phải đóng điện theo thời gian mình đặt. Cảm biến PIR góc quét ngang rộng, góc dọc hẹp nên rất chính xác.
Thế chả nhẽ nhà cụ ít vòi dùng thế à, cảm biến hồng ngoại thì chỉ khi nào có người nó đóng điện mà nó lại đóng điện theo thời gian mình đặt, thấy hơi bất tiện
Và em cũng ko hiểu cụ lắp cảm biến hồng ngoại ở chỗ nào để nó nhận diện chính xác là người đó muốn dùng nước.
Theo mình nên lắp van 1 chiều xem có chữa đc ko, nếu ko chữa được thì dứt điện cái rơ le ra, mua cái rơ le rời lắp vào là ok ngay