[Funland] Tư vấn mua xe cho F1 đi học cấp 3

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Vanh234

Xe buýt
EM có mua con này năm 2018 cho F1 đi, lúc bảo hành thì không hỏng gì, nhưng sau 1 năm bắt đầu đủ thứ bệnh, gần đây nhất đầu tháng 6/2022 em phải thay bộ chế hoà khí của đại lý dưới Quang Trung, Số KM hiện tại mới 14288, được mỗi cái ưu điểm lốp chưa vá phát nào!
Cụ cân nhắc trước khi mua.
Cần hỏi gì thêm về con này cụ cứ nhắn em (ảnh bộ chế em mới thay).
View attachment 7191242 View attachment 7191260
Cục chế thì có gì mà hỏng nhỉ?
Xe em lượn khắp nơi, ODO chắc nhiều hơn của cụ nhiều mà vưỡn ngon 😀
Cụ để báo dầu đỏ loè thế kia mà chưa thay à?

Matxech

Xe container
Chấp hành luật gt thì mua con sym 50
3 năm cấp 3+ 4 năm đh ko phải nghĩ
Con e cách đây 4 năm làm con vision đi bh vẫn ok
Luôn chấp hành luật gt chả bh cs hỏi

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Trước cũng từng có thớt tương tự nhưng hơi lâu năm quá rồi. Em xin lên thớt nhờ các cụ tư vấn mua trang bị phương tiện đi học cấp 3 cho con gái em ạ. Một số thông tin về tình hình hiện giờ:
+ Khoảng cách đi lại từ Nhà em- Trường cấp 3: 4,5km.
+ Tần xuất đi lại: Tuần 6 buổi trên lớp (3 buổi học cả ngày, 3 buổi học nửa ngày) + Học thêm
+ Phương án xe bus: Không ổn vì bến bus gần nhất cũng cách nhà 700m
+ Phương án tự đi xe: Em theo hướng này, đang tính mua xe máy tay ga loại <50cc cho con gái đi lại cho chủ động, đi lại chở được thoải mái, dùng được lâu dài. Tuy nhiên người nhà lại khuyên mua xe điện (đời mới) đi lại tiện hơn, dễ bảo dưỡng mà tiết kiệm vì giá xăng chắc sẽ còn duy trì cao.
Tình hình là chưa ngã ngũ, các cụ thông tuệ tự vấn giúp em nên mua cho con xe gì với. F1 nhà em được cái con gái giống mẹ nên thấp và không bé, do vậy không mong đi xe số được.8-|
Cảm ơn các cụ.
Em trải qua 2 F1 là con gái học c3. Đứa đầu em mua cái xe đạp điện nhưng 3 năm em mất 2 cái, vì cái đầu nó đi hơn năm ko biết đâm đụng hay sao đó hỏng cái ắc quy. Thay thì khó có loại đó và hỏng mấy thứ linh tinh, đầu xe ko chắc nên điên tiết mua cái khác. Xe điện kiếm chỗ sửa cực khó và chủng loại mẫu mã nó thay đổi xoành xoạch.

Đứa thứ 2 em rút kinh nghiệm mua cho nó cái xe máy 49cc (nó thích xe cúp) và dùng đến bây giờ vẫn không chịu đổi xe dù đã học đại học. Xe máy sửa chữa hay thay thế cái gì cũng dễ, sẵn đồ. Chỉ việc đổ xăng với thay dầu. 6 tháng một lần cụ mang xe của con ra quán bảo họ xem ntn là nó đi quá ổn!

caisua

Xe lăn
Chết cha, con nhóc nhà em cũng vừa vào 10, đi học hơn 6km xác định bố đưa đón 3 năm mà nghĩ oải phết. Vision lại vừa tăng giá cao quá mới đau

Mr Getz

Xe tải
Cục chế thì có gì mà hỏng nhỉ?
Kéo ga nó không lên, xe cứ ì ra cụ à, đã vệ sinh lọc gió, chế, thay IC, Bugi vẫn không dc.
Xe em lượn khắp nơi, ODO chắc nhiều hơn của cụ nhiều mà vưỡn ngon 😀
Cụ để báo dầu đỏ loè thế kia mà chưa thay à?
Em cứ 1500km là thay thôi cụ à, cái đấy cứ 1000km là nó báo, khi nào nhìn thấy đỏ lại phải chọc cho nó về xanh!

HangB2

Xe điện
Chết cha, con nhóc nhà em cũng vừa vào 10, đi học hơn 6km xác định bố đưa đón 3 năm mà nghĩ oải phết. Vision lại vừa tăng giá cao quá mới đau
Lớp 10 đi vision sao được bác?

BKG

Xe tăng
Nếu tiện bus thì để các cháu đi là tốt nhất. Con e học tư thục từ bé, từ lớp 3 trở đi đến hết ĐH e không có khái niệm đưa đón con (trừ thi vượt cấp). Học thêm thì hầu như nhà e không học. C1 các cháu đi xe đạp, C2 đi bus. Nghĩ cảnh đưa đón con chục năm thì thú thực e không làm nổi.

caisua

Xe lăn

caphale_89

Xe tải
Xe máy Ok, xe điện thì bỏ qua đi cụ, em đang nói về sự an toàn khi vận hành, các vấn đề khác thì đã bàn ở trên..

hungeverest

Xe điện
E cũng vào hóng xem các cụ tư vấn, sang tháng e cũng phải nhích 1 con cho f1, chưa biết chọn ntn

jazzzzz

Xe lăn
Honda Zoom 50cc, chất, bền và càng lâu càng có giá.

timeout

Xe điện
Chiều tối qua 2 bố con em lượn xuống xem tận nơi em xe máy Elite 50cc của Sym. Với tầm vóc 1m52 của F1 nhà em thì nói chung đó là cái hợp lý nhất bây giờ ạ- giá tiền thì cũng hơi cao chút, mỗi tội không có hàng về mới chán. Em tính đặt màu đỏ hoặc nâu mà đại lý đều chịu chưa biết bao giờ có hàng, giờ lại ngồi tính toán phương án đưa đón/xe buýt trong thời gian đầu chưa mua được vậy.

xDOMx

Xe đạp
Trước cũng từng có thớt tương tự nhưng hơi lâu năm quá rồi. Em xin lên thớt nhờ các cụ tư vấn mua trang bị phương tiện đi học cấp 3 cho con gái em ạ. Một số thông tin về tình hình hiện giờ:
+ Khoảng cách đi lại từ Nhà em- Trường cấp 3: 4,5km.
+ Tần xuất đi lại: Tuần 6 buổi trên lớp (3 buổi học cả ngày, 3 buổi học nửa ngày) + Học thêm
+ Phương án xe bus: Không ổn vì bến bus gần nhất cũng cách nhà 700m
+ Phương án tự đi xe: Em theo hướng này, đang tính mua xe máy tay ga loại <50cc cho con gái đi lại cho chủ động, đi lại chở được thoải mái, dùng được lâu dài. Tuy nhiên người nhà lại khuyên mua xe điện (đời mới) đi lại tiện hơn, dễ bảo dưỡng mà tiết kiệm vì giá xăng chắc sẽ còn duy trì cao.
Tình hình là chưa ngã ngũ, các cụ thông tuệ tự vấn giúp em nên mua cho con xe gì với. F1 nhà em được cái con gái giống mẹ nên thấp và không bé, do vậy không mong đi xe số được.8-|
Cảm ơn các cụ.
Với các thông số như cụ đưa thì lời khuyên của em là mua xe điện cho cháu đi học là hợp lý nhất. Đi lại quãng đường cố định ngắn, thỉnh thoảng mới đi xa chơi. Ngoài ra với học sinh đi xe điện sẽ không phải quan tâm bảo dưỡng xe, cũng như Ko sợ hỏng vặt, Ko nổ máy được… Những việc đó các cháu sẽ ko biết được nhiều.
Đọc qua một số comment của các cụ phía trước em thấy mọi người có vẻ rất không thiện cảm với xe điện. Có thể một phần là do xe điện Tàu rẻ tiền làm ảnh hưởng đến suy nghĩ của các cụ ấy. Em cũng có người nhà trước cũng mua con xe điện Tàu khoảng hơn chục triệu cho con học cấp 3, đi 3 năm thay 2 lần ắc quy xong thì nó cũng gần hỏng. Bán đi không được bao nhiêu.
Nhà em có con xe Klara mua từ 3 năm trước em thấy bình ắc quy đi được khoảng 10.000km thì em thay pin hết 6tr chạy từ đó tới giờ. Về chi phí bảo dưỡng thì mới thấy má phanh trước hết 130k còn chưa phải thay gì cả. Mà cũng Ko có hỏng vặt gì. Để đi lại gần thì khá thoải mái. Sau 3 năm xe vẫn gần như mới Ko thay đổi gì.
Em thấy một số cụ mua xe máy dòng dưới 50cc của hãng SYM gì đó. Em thì chưa đi chưa đánh giá về chất lượng nhưng em nghĩ chắc chắn chi phí vận hành sẽ tốn kém hơn. Lại theo kiểu xe máy Đài Loan có một số điểm về chất lượng Ko được tốt. Sau 3 năm cấp 3 e nghĩ máy sẽ bắt đầu rung rồi (theo kinh nghiệm của em từ con xe Wave của Honda)
Về quan điểm cá nhân thì em Ko thích ông chủ Vinfast về việc làm cho giá BĐS tăng cao nhưng ông đầu tư cho sản xuất thì em rất ủng hộ. Có đầu tư sản xuất thì đất nước mới phát triển bền vững được. Riêng dòng xe máy em thấy chất lượng linh kiện đều khá tốt, xe chắc chắn nên em nghĩ cụ cũng nên tham khảo.
Vài lời ý kiến hơi dài, các cụ thông cảm!

Được gửi từ iPhone - Otofun

abx

Xe tải
Em thì ém sẵn con Super Cub 81 kim vàng giọt lệ của ông nội để chờ ông con trai nổ máy là lên đường thôi. Cơ mà trường cấp 3 sắp tới của nó lại đi xe bus được nên phân vân không biết có nên giữ lại không, vì sợ năm cuối vất vả, học thêm nhiều phải đi xe máy mới tiện.

Lastbet

Xe buýt
Với các thông số như cụ đưa thì lời khuyên của em là mua xe điện cho cháu đi học là hợp lý nhất. Đi lại quãng đường cố định ngắn, thỉnh thoảng mới đi xa chơi. Ngoài ra với học sinh đi xe điện sẽ không phải quan tâm bảo dưỡng xe, cũng như Ko sợ hỏng vặt, Ko nổ máy được… Những việc đó các cháu sẽ ko biết được nhiều.
Đọc qua một số comment của các cụ phía trước em thấy mọi người có vẻ rất không thiện cảm với xe điện. Có thể một phần là do xe điện Tàu rẻ tiền làm ảnh hưởng đến suy nghĩ của các cụ ấy. Em cũng có người nhà trước cũng mua con xe điện Tàu khoảng hơn chục triệu cho con học cấp 3, đi 3 năm thay 2 lần ắc quy xong thì nó cũng gần hỏng. Bán đi không được bao nhiêu.
Nhà em có con xe Klara mua từ 3 năm trước em thấy bình ắc quy đi được khoảng 10.000km thì em thay pin hết 6tr chạy từ đó tới giờ. Về chi phí bảo dưỡng thì mới thấy má phanh trước hết 130k còn chưa phải thay gì cả. Mà cũng Ko có hỏng vặt gì. Để đi lại gần thì khá thoải mái. Sau 3 năm xe vẫn gần như mới Ko thay đổi gì.
Em thấy một số cụ mua xe máy dòng dưới 50cc của hãng SYM gì đó. Em thì chưa đi chưa đánh giá về chất lượng nhưng em nghĩ chắc chắn chi phí vận hành sẽ tốn kém hơn. Lại theo kiểu xe máy Đài Loan có một số điểm về chất lượng Ko được tốt. Sau 3 năm cấp 3 e nghĩ máy sẽ bắt đầu rung rồi (theo kinh nghiệm của em từ con xe Wave của Honda)
Về quan điểm cá nhân thì em Ko thích ông chủ Vinfast về việc làm cho giá BĐS tăng cao nhưng ông đầu tư cho sản xuất thì em rất ủng hộ. Có đầu tư sản xuất thì đất nước mới phát triển bền vững được. Riêng dòng xe máy em thấy chất lượng linh kiện đều khá tốt, xe chắc chắn nên em nghĩ cụ cũng nên tham khảo.
Vài lời ý kiến hơi dài, các cụ thông cảm!

Được gửi từ iPhone - Otofun
Em cũng thích xe điện vin mới ra đi 200km. Nhưng mà F1 chưa đủ tuổi để có bằng nên quay về bài toán 50cc thôi.

Phichzin

Xe buýt
Em trước làm ở Vin. Trong DA nó ko cho xe ko phải Vinfast đi vào, ôtô em để ngoài, mua tạm cái Ludo để đi lại trong DA, sau nghỉ Vin, chuyển cho F1 lớp 10 đi, giờ cháu thi Đại học (2004).
Con Vinfast Ludo vẫn chạy ổn định, chả hỏng hóc gì, mà xe chắc chắn chứ không lọc xọc như xe TQ
(Em không phải sale này nọ ạ)

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em thì ém sẵn con Super Cub 81 kim vàng giọt lệ của ông nội để chờ ông con trai nổ máy là lên đường thôi. Cơ mà trường cấp 3 sắp tới của nó lại đi xe bus được nên phân vân không biết có nên giữ lại không, vì sợ năm cuối vất vả, học thêm nhiều phải đi xe máy mới tiện.
Cụ nên giữ lại cho Cháu đi, Ko xe nào trên thị trường bây giờ có thể so sánh với Cub 81 xịn đâu ạ

• Vodka
Reactions: abx

sinichit52

Xe container
Tại em thấy nó lớn tướng rồi, mặc áo chống nắng ngoài đồng phục thì CA sẽ nhìn ko ra :)
Các anh áo vàng hay lắm, mặc áo kín mít, che chắn như người lớn vẫn tóm chuẩn như thường ạ. Nhất là cái chốt ở báo chí, học sinh CNN, NTT, CSP đứng đó đến không xuể.