[Funland] Tư vấn mua xe cho F1 đi học cấp 3

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Trước cũng từng có thớt tương tự nhưng hơi lâu năm quá rồi. Em xin lên thớt nhờ các cụ tư vấn mua trang bị phương tiện đi học cấp 3 cho con gái em ạ. Một số thông tin về tình hình hiện giờ:
+ Khoảng cách đi lại từ Nhà em- Trường cấp 3: 4,5km.
+ Tần xuất đi lại: Tuần 6 buổi trên lớp (3 buổi học cả ngày, 3 buổi học nửa ngày) + Học thêm
+ Phương án xe bus: Không ổn vì bến bus gần nhất cũng cách nhà 700m
+ Phương án tự đi xe: Em theo hướng này, đang tính mua xe máy tay ga loại <50cc cho con gái đi lại cho chủ động, đi lại chở được thoải mái, dùng được lâu dài. Tuy nhiên người nhà lại khuyên mua xe điện (đời mới) đi lại tiện hơn, dễ bảo dưỡng mà tiết kiệm vì giá xăng chắc sẽ còn duy trì cao.
Tình hình là chưa ngã ngũ, các cụ thông tuệ tự vấn giúp em nên mua cho con xe gì với. F1 nhà em được cái con gái giống mẹ nên thấp và không bé, do vậy không mong đi xe số được.8-|
Cảm ơn các cụ.
Em thấy Xiaomi có con xe đạp trợ lực điện đi cực đơn giản, vẫn là xe đạp phải đạp nhưng nhẹ hều. Tốc độ tầm 25km/h là ok. Con này lắp giá đèo hàng thêm cái thùng đẹp đẹp phía sau nhìn rất văn minh, và tiện lợi. Giá đâu tầm 15 củ đời về.

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em hiện tại đang bán xe cho SYM và KYMCO, xe Tàu, nên em rất hiểu về xe, các Cụ cần tư vấn xe gì em xin được tư vấn cho ạ,
Nói chung xe Ga của Sym đến giờ này vẫn còn bị hiện tượng chết máy, tuy nhiên số lượng xe bị chết máy ko thường xuyên so với những năm 2017, 2018, 2019. Còn xe số 50 của SYM em thấy chất lượng ổn định đi rất ok, còn riêng xe Ga của Kymco em thấy rất ổn định ko có hiện tượng hỏng vặt em đánh giá cao cho tính ổn định của xe Ga và xe số của Kymco ạ. Vấn đề nữa là mua xe hãng các Cụ thay đồ còn dễ. Các cháu đi sau 3 năm xe ga của hãng bán lại vẫn được 11~12tr, xe số được 7~9tr, hoặc cho người nhà sử dụng tiếp vẫn tốt, xe ga có thể bố mẹ lấy đi cafe rất nhẹ nhàng.
Chứ còn nói về xe đạp điện, xe của mấy doanh nghiệp lắp ráp được cái rẻ nhưng chất lượng vớ vẩn, mua vào có khi bực mình. Còn xe ga 50cc kiểu Vespa rẻ hơn xe chính hãng được 3 triệu nhưng quá trình đi dở nhất là việc thay thế linh kiện phụ tùng, kiếm rất khó hoặc phải đợi, đi sau 3 năm chỉ bán sắt vụn, ko dám cho ai.
Nếu các Cụ muốn mua xe điện lời khuyên của em nên mua xe Vin đi ổn định có điều kiện thì mua loại dùng Pin Lithium LFP cho xe nhẹ nhàng.

fanmu1234

Tháo bánh
Trước cũng từng có thớt tương tự nhưng hơi lâu năm quá rồi. Em xin lên thớt nhờ các cụ tư vấn mua trang bị phương tiện đi học cấp 3 cho con gái em ạ. Một số thông tin về tình hình hiện giờ:
+ Tần xuất đi lại: Tuần 6 buổi trên lớp (3 buổi học cả ngày, 3 buổi học nửa ngày) + Học thêm
+ Phương án tự đi xe: Em theo hướng này, đang tính mua xe máy tay ga loại <50cc cho con gái đi lại cho chủ động, đi lại chở được thoải mái, dùng được lâu dài. Tuy nhiên người nhà lại khuyên mua xe điện (đời mới) đi lại tiện hơn, dễ bảo dưỡng mà tiết kiệm vì giá xăng chắc sẽ còn duy trì cao.
Tình hình là chưa ngã ngũ, các cụ thông tuệ tự vấn giúp em nên mua cho con xe gì với. F1 nhà em được cái con gái giống mẹ nên thấp và không bé, do vậy không mong đi xe số được.8-|
Cảm ơn các cụ.
Xe điện không hao xăng, nhưng hay hỏng vặt, và xuống giá kinh khủng. Xe tay ga tốn tiền xăng, nhưng lành, và giữ giá. Tùy mợ chọn

Tuy nhiên, em nghiêm khắc nhắc nhỏ mợ rằng trẻ em dưới 18 tuổi tự tham gia giao thông cực kỳ nguy hiểm, có thể bị tông chết vì kém kỹ năng đi xe hoặc không rành luật giao thông đường bộ.

Không phải xe đạp sẽ an toàn hơn xe máy, hoặc xe 50cc thì an toàn hơn xe 100cc nhé. Không phải cứ trèo lên xe vặn ga cho xe di chuyển là đương nhiên BIẾT ĐI XE.

Mong rằng mợ kèm cho con mợ thật kỹ rồi hãy giao xe cho nó.

Mặc dù rất nhạy cảm, nhưng em xin gửi mợ vài clip HS cấp 3 tham gia giao thông bị tống chết vì kỹ năng đi xe kém, hoặc không rành luật. Mong rằng mợ không giận em,, vì em chỉ mong an toàn cho con mợ khi tham gia giao thông.

Thiếu kinh nghiệm, đi vào điểm mù xe tải, suýt chết

Không đảm bảo khoảng cách giữa các xe, lấn ra giữa đường, chết

Rẽ trái tạt đầu xe tải vào điểm mù, chết

Trời mưa, đường trơn không giảm tốc độ, vào cua mất lái, chết

Chỉnh sửa cuối:

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Chiều tối qua 2 bố con em lượn xuống xem tận nơi em xe máy Elite 50cc của Sym. Với tầm vóc 1m52 của F1 nhà em thì nói chung đó là cái hợp lý nhất bây giờ ạ- giá tiền thì cũng hơi cao chút, mỗi tội không có hàng về mới chán. Em tính đặt màu đỏ hoặc nâu mà đại lý đều chịu chưa biết bao giờ có hàng, giờ lại ngồi tính toán phương án đưa đón/xe buýt trong thời gian đầu chưa mua được vậy.
Cụ cho cháu qua cửa hàng Việt Thanh ở CG xem xe ạ, nhà VT tầm này đang hết hàng SYM rồi đợi nhà máy trả thì còn phải chờ xếp lượt ạ xe Elite hiện có 4 màu là Đen nhám, Đen đỏ, Xám đen và Đỏ mận. Năm nay nhà máy thiếu linh kiện nên ko biết như nào, giá cũng tăng nhẹ chứ ko tăng nhiều như Honda đâu ạ( SYM giá tăng cao nhất chắc cũng chỉ 1~ 1.5tr so với giá đề xuất)

caisua

Xe lăn
Em hiện tại đang bán xe cho SYM và KYMCO, xe Tàu, nên em rất hiểu về xe, các Cụ cần tư vấn xe gì em xin được tư vấn cho ạ,
Nói chung xe Ga của Sym đến giờ này vẫn còn bị hiện tượng chết máy, tuy nhiên số lượng xe bị chết máy ko thường xuyên so với những năm 2017, 2018, 2019. Còn xe số 50 của SYM em thấy chất lượng ổn định đi rất ok, còn riêng xe Ga của Kymco em thấy rất ổn định ko có hiện tượng hỏng vặt em đánh giá cao cho tính ổn định của xe Ga và xe số của Kymco ạ. Vấn đề nữa là mua xe hãng các Cụ thay đồ còn dễ. Các cháu đi sau 3 năm xe ga của hãng bán lại vẫn được 11~12tr, xe số được 7~9tr, hoặc cho người nhà sử dụng tiếp vẫn tốt, xe ga có thể bố mẹ lấy đi cafe rất nhẹ nhàng.
Chứ còn nói về xe đạp điện, xe của mấy doanh nghiệp lắp ráp được cái rẻ nhưng chất lượng vớ vẩn, mua vào có khi bực mình. Còn xe ga 50cc kiểu Vespa rẻ hơn xe chính hãng được 3 triệu nhưng quá trình đi dở nhất là việc thay thế linh kiện phụ tùng, kiếm rất khó hoặc phải đợi, đi sau 3 năm chỉ bán sắt vụn, ko dám cho ai.
Nếu các Cụ muốn mua xe điện lời khuyên của em nên mua xe Vin đi ổn định có điều kiện thì mua loại dùng Pin Lithium LFP cho xe nhẹ nhàng.
E đứa lớp 10 đèo nhau đi học 7km thì mua xe gì và giá bao tiền ạ?

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
E đứa lớp 10 đèo nhau đi học 7km thì mua xe gì và giá bao tiền ạ?
Nếu con trai cụ có thể mua xe cub của SYM hoặc KYMCO đều được, xe Cub của KYMCO giá hợp lý hơn so với xe CUB của SYM. Về chất lượng thì xe CUB 2 hãng đều ổn định, ko hỏng vặt ạ
Là con gái nếu thích dáng hiện đại thì Cụ cứ mua cho cháu xe Candy Hermosa là cụ yêm tâm luôn. Còn thích dáng cổ điển thì có thể chọn Elite 50( có thể gặp trường hợp chết máy, hoặc có thể xử lý ngay từ đầu hiện tượng trên)

duongbaoan267

Xe điện

luongngoc

Xe tăng
Nếu con trai cụ có thể mua xe cub của SYM hoặc KYMCO đều được, xe Cub của KYMCO giá hợp lý hơn so với xe CUB của SYM. Về chất lượng thì xe CUB 2 hãng đều ổn định, ko hỏng vặt ạ
Là con gái nếu thích dáng hiện đại thì Cụ cứ mua cho cháu xe Candy Hermosa là cụ yêm tâm luôn. Còn thích dáng cổ điển thì có thể chọn Elite 50( có thể gặp trường hợp chết máy, hoặc có thể xử lý ngay từ đầu hiện tượng trên)
Hiện tượng chết máy của xe ga Elite thì xử lý kiểu gì cụ hay mang ra đại lý hội thợ nó khắc phục?

UnitedKondoms

Xe điện
Em quan tâm con Kymco Pipe 50cc

Cụ có thể tư vấn cho em đc ko
Thanks Cụ

Nhudadauyeu

Xe tăng
Xe 50cc là ổn nhất ạ, xe điện tiết kiệm hơn nhưng nhiều khi các con còn đi học thêm nữa

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em quan tâm con Kymco Pipe 50cc

Cụ có thể tư vấn cho em đc ko
Thanks Cụ
dòng K pipe là dòng khá kén khách, xe đó con Cụ cực cá tính thì đi sẽ hợp ạ, về chất lượng thì không phải bàn, đi cực ổn định, cái xe đấy chỉ có 1 điểm trừ là xi nhan va trạm là có thể gãy ngoài ra ko có vấn đề gì đâu ạ.

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Hiện tượng chết máy của xe ga Elite thì xử lý kiểu gì cụ hay mang ra đại lý hội thợ nó khắc phục?
hiện tượng xe Elite chết máy thì có nhiều nguyên nhân, có thể do chế hòa khí, do CDI chết theo dạng chập trờn, cũng có thể do van 1 chiều bị tắc khiến xăng không xuống được chế hòa khí nữa ạ. Nói chung Cụ nên mang xe ra đại lý để kỹ thuật người ta kiểm tra và sửa chữa ạ

luongngoc

Xe tăng
hiện tượng xe Elite chết máy thì có nhiều nguyên nhân, có thể do chế hòa khí, do CDI chết theo dạng chập trờn, cũng có thể do van 1 chiều bị tắc khiến xăng không xuống được chế hòa khí nữa ạ. Nói chung Cụ nên mang xe ra đại lý để kỹ thuật người ta kiểm tra và sửa chữa ạ
Vâng cảm ơn cụ nhé

luutu21

Xe buýt
Cảm ơn các cụ.
Cách bến bus có 700m mà cụ bảo không ổn thì chịu rồi. Cu nhà em lớp 7 đi học toàn đi bộ ra bến bus, nhà và trường cách trạm bus 1km. Nhà em quán triệt ko đi xe đạp điện và xe máy <50cm3.

my.eb

Xe điện
Cách bến bus có 700m mà cụ bảo không ổn thì chịu rồi. Cu nhà em lớp 7 đi học toàn đi bộ ra bến bus, nhà và trường cách trạm bus 1km. Nhà em quán triệt ko đi xe đạp điện và xe máy <50cm3.
Cụ ơi, các con hs cấp 3 đi xe bus ko tiện đâu ạ. Khoảng cách bến xe 700m đi bộ cũng ít nhất 10-15ph, ra đợi có xe cũng 10-15ph nữa, di chuyển tầm 30-45ph nữa,... tổng số hơn 1h đến trường. Tiết 5 tan học 12h kém, vận hành từng đó nữa là gần 1h mới về đến nhà, còn chưa biết có bắt được xe ko vì có lúc xe đông quá bỏ bến là chuyện bình thường. Đứng trên xe bus là 1 thảm họa, xong xuống cuốc bộ về nhà giữa cái nắng nóng như thế này. mài mòn sức khỏe nghiêm trọng cụ ạ. Chưa kể các con còn nhiều hoạt động, còn di chuyển chỗ nọ chỗ kia, học cái này cái khác, xe bus cực bí luôn cụ ạ.

Em nói dựa trên kinh nghiệm cho con em vận hành như thế được 1 học kỳ, xót con quá rồi lại cho lên xe trường 1 học kỳ dù cũng mất gần 2 củ/tháng nghiến răng ken két :D, xong xe trường cũng ko đáp ứng được thời gian và độ tiện lợi, nên từ học kỳ thứ 3 là cháu nó lên SYM 50cc phóng vèo vèo rồi ạ,

Tất nhiên giữa tình hình giao thông phức tạp thế này, chẳng ai muốn thả con ra sớm cả, nhưng biết làm thế lào bây giờ, cách tốt nhất chỉ là con học ở đâu thì bê nhà đến gần đó là tiện nhất thôi ạ :(

UnitedKondoms

Xe điện
dòng K pipe là dòng khá kén khách, xe đó con Cụ cực cá tính thì đi sẽ hợp ạ, về chất lượng thì không phải bàn, đi cực ổn định, cái xe đấy chỉ có 1 điểm trừ là xi nhan va trạm là có thể gãy ngoài ra ko có vấn đề gì đâu ạ.
F1 em gái, 1m72, K50 pipe sợ là còn hơi nhỏ
Nhưng thôi, 16 tuổi đi thế thôi cho an toàn
Tính cách thì ... giống em

Con đó cơ bản mua về sẽ lên lốp gai, đa địa hình, ống pô có thể độ nhẹ nhàng bám sát yên theo dáng scrambler... signal không quan trọng, gãy thì độ lên led cắm thẳng hai bên đèn pha theo dáng naked

Cụ có thể thông tin cụ thể hơn không, em quan tâm nghiêm túc

Chỉnh sửa cuối:

pokemon06

Xe tăng
Em vào hóng kinh nghiệm các cụ chọn xe cho F1 chuẩn bị vào học cấp 3.

happyhn

Xe container
Em đang ngắm chính xác em nó đây cụ. Chưa rõ chất lượng thế nào nhưng có vẻ em nó nữ tính hợp với gái nhà nhất ạ.
View attachment 7189739
Cạnh nhà em có bé đi xe trên. Mua từ tháng 6 năm trước cứ thấy hay sửa vặt. Chú em bên đấy kêu ca suốt. Chả biết đen mua phải đúng cái xe kém hay gì
Nhà em có con dưới cũng mua tháng 6 năm trước thấy lành. Nó là Hermosa của hãng Kymco. Tuy nhiên 50cc mà ăn tốn xăng lắm. Nó cũng ngang như con xe 110cc xe số tự động như Viva, Jupiter. Bình xăng hơn 5 lít luôn là cccm biết đấy
Avartar Nâu Bạc 360°-NEW.png

Xe điện thì cụ xem con Feliz của Vinfast cũng đẹp