[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

thietkeinan

Xe buýt
Chưa thấy pác nào đi nhảy hố vôi cùng mình cho vui nhỉ, hay dạo này các pác chuyển sang món khác rồi nhỉ

backinhca

Xe buýt
em tự nguyện tụt hố vôi, cần mua canon D7 các cụ tư vấn giúp !

e lần đầu tham gia chụp choach nên chưa có tý kinh nghiệm nào, muốn thực tập bằng canon D7 xin các cụ chỉ giáo. rượu e chuẩn bị đầy bình rồi ạ .

kamasutra

Xe hơi
Em chưa biết số tiền ban đầu cụ định đầu tư cho vụ tụt hố này là bao nhiêu.. Cụ nói cụ thể hơn để anh em tư vấn. Nhưng em thấy mua 7D vào thời điểm này nó hơi lỡ cỡ

xeom8x

Xe tải
Em chưa biết số tiền ban đầu cụ định đầu tư cho vụ tụt hố này là bao nhiêu.. Cụ nói cụ thể hơn để anh em tư vấn. Nhưng em thấy mua 7D vào thời điểm này nó hơi lỡ cỡ
Cụ giải thích kỹ hơn cái vụ lỡ cỡ đi ạ?
Tầm 25M là chủ thớt có 1 body 7D mới nguyên, 1 Fix 50mm F1.8, phụ kiện đi kèm đủ để vọc cả năm rồi. Nếu đợi dòng mới vào tháng 7 thì còn nhiều vấn đề để nói lắm.

kamasutra

Xe hơi
Cụ giải thích kỹ hơn cái vụ lỡ cỡ đi ạ?
Tầm 25M là chủ thớt có 1 body 7D mới nguyên, 1 Fix 50mm F1.8, phụ kiện đi kèm đủ để vọc cả năm rồi. Nếu đợi dòng mới vào tháng 7 thì còn nhiều vấn đề để nói lắm.
cụ backinhca mới tham gia bộ môn này nên em nghĩ chụp fix ngay là không hợp lý, nhất là fix 50 cắm vào thân 7D thành tiêu cự 80mm (chụp chân dung thì được chứ đời thường hay phong cảnh là khoai). Quay lại với nhu cầu của cụ backinhca, 1 body 50D hoặc 60D là rất hợp lý, chất ảnh ok, dễ mua dễ bán, giá cả phải chăng, thêm cái lens zoom đề cụ làm quen với các tiêu cự, còn bao nhiêu thứ phải đầu tư nữa (filter, tripod, túi, chống ẩm... xa hơn còn đèn đóm).

Teredo

Xe tải
e lần đầu tham gia chụp choach nên chưa có tý kinh nghiệm nào, muốn thực tập bằng canon D7 xin các cụ chỉ giáo. rượu e chuẩn bị đầy bình rồi ạ .
7D thì tốt rồi, cứ thế mà dùng, len thì fix 35, lúc đầu chơi dùng len này không bị chán nản, lúc này bạn thích dài xóa phông 35 nó cũng xóa đc, đủ rộng và chụp thiếu sáng, thích xóa phông thì cứ 70-300 dài thế thì cái quái gì nó chẳng xóa, đùng tham đa tiêu cự chất ảnh chẳng ra làm sao cả, nhiều thằng mới nhẩy hố vôi cứ tham đa tiêu cự sau bán chầy chật vì ảnh nó bết bệt để rồi mua đúng giải tiêu cự mình cần dãu hai khẩu hay for thì chất ảnh nó vẫn hơn.

kamasutra

Xe hơi
Em không đồng ý với cụ Teredo. Chụp fix với beginner rất khó. Fix là dành cho người đã chụp 1 thời gian và chơi khẩu độ là chính. Zoom thì dễ, khẩu độ, tốc độ, tiêu cự ok hết

Bình X-Five

Xe container
Cụ Teredo nói ko rõ nên newbie rất dễ hiểu nhầm.
Lens đa tiêu cự hiểu nôm na là lens zoom, nhưng Zoom lens dòng Lờ đỏ hoặc Nờ vàng... 1 khẩu thì ảnh cũng đẹp lung linh ko kém gì fix (tuy nhiên có 1 số trường hợp cá biệt).

7D thì tốt rồi, cứ thế mà dùng, len thì fix 35, lúc đầu chơi dùng len này không bị chán nản, lúc này bạn thích dài xóa phông 35 nó cũng xóa đc, đủ rộng và chụp thiếu sáng, thích xóa phông thì cứ 70-300 dài thế thì cái quái gì nó chẳng xóa, đùng tham đa tiêu cự chất ảnh chẳng ra làm sao cả, nhiều thằng mới nhẩy hố vôi cứ tham đa tiêu cự sau bán chầy chật vì ảnh nó bết bệt để rồi mua đúng giải tiêu cự mình cần dãu hai khẩu hay for thì chất ảnh nó vẫn hơn.

Teredo

Xe tải
Cụ Teredo nói ko rõ nên newbie rất dễ hiểu nhầm.
Lens đa tiêu cự hiểu nôm na là lens zoom, nhưng Zoom lens dòng Lờ đỏ hoặc Nờ vàng... 1 khẩu thì ảnh cũng đẹp lung linh ko kém gì fix (tuy nhiên có 1 số trường hợp cá biệt).
Len 1 khẩu là dòng đỉnh cao rồi thì không phải bàn, các loại như 18-105, 18-200 rẻ tiền mà có cả dài lẫn rộng ru ngủ những người mới chơi, mấy ông tướng hồi đầu có 35 fix bán đi nhờ mình mua hộ mấy loại này, cản mãi không được ; anh cứ mua hộ em, sau mấy tháng trầy trật mãi đẩy đi được.

Nex cũng rất đẹp nhưng chậm, ảnh thì cần khoảnh khắc!

backinhca

Xe buýt
ngân khố khoảng 3, 4 chục củ gì đó cụ ạ.

kamasutra

Xe hơi
ngân khố khoảng 3, 4 chục củ gì đó cụ ạ.
ngân khố của bác cũng khá xông xênh. Em xin gửi bác bài này bên vnphoto em thấy cũng khá bổ ích. http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398&page=3
Giá DSLR thời điểm này hạ nhiều nên tầm 13tr là bác có 60D like new rồi. Chất ảnh của 7D không hơn 60D nhiều, trong khi số tiền chênh lệch của 2 body này đủ cho 1 đèn flash tốt (cái này càng ngày bác sẽ càng thấy nó quan trọng). Lens zoom cho Crop của Canon với tầm tiền thì em không đánh giá cao, 15-85 tốt nhưng đắt. Lens for như Tamron 17-50 VC hợp lý hơn (khoảng 9tr) để bác chụp phong cảnh, sự kiện và đời thường, và 1 cái fix 85f1.8 (khoảng 7tr) để bác chụp chân dung ngoài trời, xóa phông. Mua luôn filter theo lens, rồi túi đựng máy, hộp chống ẩm, tripod. Sau khi thành thạo rồi tự khắc bác sẽ biết phải mua gì bán gì. Chúc bác tụt hố an toàn và vui vẻ :>

Teredo

Xe tải
Nếu bạn đi nhiều thì cần suy nghĩ nghiêm túc, còn thi thoảng chụp gia đình và "cất tủ" cho mới thì khó nói... Đầu tiên phải nói đến bạn thích chụp gì, phong cảnh, hoa, đời thường, phóng sự, macro "ảnh kỷ niệm thì ai cũng chụp" không tính.

- Máy 60D và 7D khác nhau rất nhiều, 7D hơn nhiều không khác máy tính 1 nhân và 2 nhân bên cạnh tính tăng khác. Mua mới hay lướt tùy bạn. (20M)
- Lens dài thì dài hẳn ngắn thfi ngắn hẳn, đó là lựa chọn không ngoan!
EF 17-40, 4L hoặc EFs 10-20 (13,8M, 12M) lúc đầu bạn thấy ống kính wide ít dùng nhưng càng dùng càng thấy thiếu. :) cái này "lạ" ở chỗ ấy. Tamron tôi dùng nhiều chỉ có super wide hoặc tele 70-200 chấp nhận được, Các lens của Tamron ảnh rất ghanh màu hơi ngả vàng với phong cảnh thì thú vị nhưng đời thường phải chỉnh pic style trên body.
EF 100 f2.8 macro "chụp macro" chụp chân dung chỉ cần giảm sharp và contract trên body. (10M) hoặc EF 70-210USM, EF 70-300USM (4>5M) mua thêm 1 fix 35 hoặc 50.
Đèn mới chơi chưa cần, nếu muốn mua tạm đèn tàu khoảng 1,5M
- Chân máy 780K
- Thẻ 500K ( chỉ nên mua thẻ 2GB đến 4GB và mua 2 cái ) an toàn hơn dễ quản lý hơn.
- Túi 500K ( nên mua túi VN sản xuất nếu không mua đc túi sịn, đừng mua hàng tàu )
- Finter Hoya CPL 67mm 750K ( mua 67 và mua thêm khẩu nối thì không phải mua nhiều filter, tiết kiệm, "tuyệt đối không mua" filter rẻ tiền chất ảnh giảm khủng khiếp, thận trọng hàng rởm )
- Giây bấm mềm 120K
- Miếng da dê lau ống kính 120K
- Bóng thổi bụi ( khoảng 100K )
- Bàn chải đánh răng mềm 1 cái để vệ sinh
- Tủ 1,5K Hộp nhựa nếu chưa mua đc tủ và dùng với gạo rang. ( Không đc dùng vôi bột )

vh_savatage

Xe điện
Zoom 1 khẩu cũng ngon lắm cụ ợ, kể cả zoom rẻ tiền lâu đời như AF 70-210 f4 của Ca và Ni, mỗi tội khá hiếm, khó tìm. Mấy con L với N thì đắt quá nhiều khi ng ta phải cân nhắc giữa giá tiền, mục đích sử dụng và nhu cầu ảnh mình mong muốn thế nào.
Fix thì k hẳn con nào cũng rất ngon đâu ợ, chẳng hạn em AF 50 f1.8 so với các fix đắt tiền hơn thì k bằng nhưng trong khoảng giá tiền của nó thì có thể nói k lens AF nào địch được :D

Teredo

Xe tải
Zoom 1 khẩu cũng ngon lắm cụ ợ, kể cả zoom rẻ tiền lâu đời như AF 70-210 f4 của Ca và Ni, mỗi tội khá hiếm, khó tìm. Mấy con L với N thì đắt quá nhiều khi ng ta phải cân nhắc giữa giá tiền, mục đích sử dụng và nhu cầu ảnh mình mong muốn thế nào.
Fix thì k hẳn con nào cũng rất ngon đâu ợ, chẳng hạn em AF 50 f1.8 so với các fix đắt tiền hơn thì k bằng nhưng trong khoảng giá tiền của nó thì có thể nói k lens AF nào địch được :D
Bạn nói đúng, Tele hoặc super wide 2 khẩu cũng ngon đấy chứ ít tiền gọn nhẹ đủ dài đủ rộng. 50f1.8 hợp hơn với FF, còn crop thì 35 thôi, dùng rồi mới thấy 50 trên crop nó nhỡ nhàng vì chặt quá mà dài thì không đủ, chỉ hợp để đú lúc ban đầu :)

kamasutra

Xe hơi
Nếu bạn đi nhiều thì cần suy nghĩ nghiêm túc, còn thi thoảng chụp gia đình và "cất tủ" cho mới thì khó nói... Đầu tiên phải nói đến bạn thích chụp gì, phong cảnh, hoa, đời thường, phóng sự, macro "ảnh kỷ niệm thì ai cũng chụp" không tính.

- Máy 60D và 7D khác nhau rất nhiều, 7D hơn nhiều không khác máy tính 1 nhân và 2 nhân bên cạnh tính tăng khác. Mua mới hay lướt tùy bạn. (20M)
- Lens dài thì dài hẳn ngắn thfi ngắn hẳn, đó là lựa chọn không ngoan!
EF 17-40, 4L hoặc EFs 10-20 (13,8M, 12M) lúc đầu bạn thấy ống kính wide ít dùng nhưng càng dùng càng thấy thiếu. :) cái này "lạ" ở chỗ ấy. Tamron tôi dùng nhiều chỉ có super wide hoặc tele 70-200 chấp nhận được, Các lens của Tamron ảnh rất ghanh màu hơi ngả vàng với phong cảnh thì thú vị nhưng đời thường phải chỉnh pic style trên body.
EF 100 f2.8 macro "chụp macro" chụp chân dung chỉ cần giảm sharp và contract trên body. (10M) hoặc EF 70-210USM, EF 70-300USM (4>5M) mua thêm 1 fix 35 hoặc 50.
Đèn mới chơi chưa cần, nếu muốn mua tạm đèn tàu khoảng 1,5M
- Chân máy 780K
- Thẻ 500K ( chỉ nên mua thẻ 2GB đến 4GB và mua 2 cái ) an toàn hơn dễ quản lý hơn.
- Túi 500K ( nên mua túi VN sản xuất nếu không mua đc túi sịn, đừng mua hàng tàu )
- Finter Hoya CPL 67mm 750K ( mua 67 và mua thêm khẩu nối thì không phải mua nhiều filter, tiết kiệm, "tuyệt đối không mua" filter rẻ tiền chất ảnh giảm khủng khiếp, thận trọng hàng rởm )
- Giây bấm mềm 120K
- Miếng da dê lau ống kính 120K
- Bóng thổi bụi ( khoảng 100K )
- Bàn chải đánh răng mềm 1 cái để vệ sinh
- Tủ 1,5K Hộp nhựa nếu chưa mua đc tủ và dùng với gạo rang. ( Không đc dùng vôi bột )
20M để mua 1 cái body crop công nghệ 2009 vào thời điểm này thì em thấy chả đáng chút nào. Chả khác gì bây giờ có core i5, i7 rồi vẫn dùng dual core cả. D60 dùng quen rồi lên đời 5D2, 3, 4 sẽ không mất giá nhiều. So về chất ảnh thì 7D chưa chắc ăn được 60D đâu nha. Hai là, với 1 bác bắt đầu chụp choẹt thì tiêu cự ultrawide của 10-20 là cực kỳ khó sử dụng. Vì sao? Góc rất rộng đòi hỏi xử lý bố cục phải rất chắc không thì sẽ có 1 đống rác các thể loại trong ảnh, bên cạnh khả năng điều chỉnh độ méo. 17-40 f.4L thì tốt hơn nhưng đắt (http://slrgear.com/reviews/showproduct.php/product/31/cat/11), có điều kiện đầu tư thì quá tốt, nhưng tamron 17-50 f2.8 VC cũng không tồi (http://slrgear.com/reviews/showproduct.php/product/1297/cat/23), lợi khẩu hơn lại có thêm dải tiêu cự từ 40-5064-80 đôi khi cũng hữu ích đấy. Ba là, bác tư vấn lens macro mà bỏ qua lens chân dung(?) Có thể bác chụp lâu rồi, bác chán chân dung, chán chụp mẫu, chụp dân tộc...để trở về với hoa lá côn trùng thanh cảnh rồi nhưng mà người mới thì khác bác ạ. Em thấy cứ 10 ông chụp ảnh thì 8 ông sau màn làm quen thiết bị sẽ chụp mẫu, không phải cô em tập sự ở công ty thì cũng là con em họ, cô em kết nghĩa... Bốn là bác tư vấn cái body 20M nhưng lại bảo bác ý mua cái đèn Tàu 1,5M. Haiz, trước em cũng có người bạn, mua cái đèn Metz hý hửng đi chụp xong cả buổi không chụp được tấm nào...không cháy. Bound trần không được, bound tường không xong. Bốc máy gọi điện cho người thân cũng chả ai biết dùng. Rồi vẫn phải móc túi ra mua cái 430EX, còn cái Metz kia cho cũng chả ai lấy. Cuối cùng, bác tư vấn mua 1 loại filter Hoya CPL 67, step up ring to 67mm :( thế mua 17-40 xong vứt filter đi.
Em góp ý có gì mong bác bỏ qua.

Teredo

Xe tải
20M để mua 1 cái body crop công nghệ 2009 vào thời điểm này thì em thấy chả đáng chút nào. Chả khác gì bây giờ có core i5, i7 rồi vẫn dùng dual core cả. D60 dùng quen rồi lên đời 5D2, 3, 4 sẽ không mất giá nhiều. So về chất ảnh thì 7D chưa chắc ăn được 60D đâu nha. Hai là, với 1 bác bắt đầu chụp choẹt thì tiêu cự ultrawide của 10-20 là cực kỳ khó sử dụng. Vì sao? Góc rất rộng đòi hỏi xử lý bố cục phải rất chắc không thì sẽ có 1 đống rác các thể loại trong ảnh, bên cạnh khả năng điều chỉnh độ méo. 17-40 f.4L thì tốt hơn nhưng đắt (http://slrgear.com/reviews/showproduct.php/product/31/cat/11), có điều kiện đầu tư thì quá tốt, nhưng tamron 17-50 f2.8 VC cũng không tồi (http://slrgear.com/reviews/showproduct.php/product/1297/cat/23), lợi khẩu hơn lại có thêm dải tiêu cự từ 40-5064-80 đôi khi cũng hữu ích đấy. Ba là, bác tư vấn lens macro mà bỏ qua lens chân dung(?) Có thể bác chụp lâu rồi, bác chán chân dung, chán chụp mẫu, chụp dân tộc...để trở về với hoa lá côn trùng thanh cảnh rồi nhưng mà người mới thì khác bác ạ. Em thấy cứ 10 ông chụp ảnh thì 8 ông sau màn làm quen thiết bị sẽ chụp mẫu, không phải cô em tập sự ở công ty thì cũng là con em họ, cô em kết nghĩa... Bốn là bác tư vấn cái body 20M nhưng lại bảo bác ý mua cái đèn Tàu 1,5M. Haiz, trước em cũng có người bạn, mua cái đèn Metz hý hửng đi chụp xong cả buổi không chụp được tấm nào...không cháy. Bound trần không được, bound tường không xong. Bốc máy gọi điện cho người thân cũng chả ai biết dùng. Rồi vẫn phải móc túi ra mua cái 430EX, còn cái Metz kia cho cũng chả ai lấy. Cuối cùng, bác tư vấn mua 1 loại filter Hoya CPL 67, step up ring to 67mm :( thế mua 17-40 xong vứt filter đi.
Em góp ý có gì mong bác bỏ qua.
Ông này hình như thích thể hiện, Công nghệ 2009 nhưng người ta chỉ có 2000 đô la mỹ thôi, tư vấn thì đọc kỹ câu hỏi của người muốn tham vấn, người ta cần cái gì và liệu người ta có đủ điều kiện để nâng cấp hay không thì mình là người đi trước nói cho người ta biết để họ tự cân nhắc... bỏ tiền ta thằng nào chẳng nghĩ NÁT óc.

Nếu là thằng hiểu biết thì nên hiểu rằng body nào cũng mất giá theo thời gian, riêng lens thì biết lựa chọn chưa chắc mất giá, chọn body để nâng trình độ thì phải biết cái đứa chụp và khả năng nó thế nào, nó không ngu để biết cần cái gì, mấy cái review phải hiểu tiếng anh hay có kinh nghiệm rồi mới đánh giá. Mấy thằng chỉ nói bằng suy nghĩ của người khác mà không có dùng qua hay chẳng có nghề huýt sáo ngồi yên đấy. Bới lông tìm vết mà vứt cha nó đi cái cần nhất đến ông bán máy cũng nhầm phi bao nhiêu thế đọc để chắt lọc làm gì!

Đèn tàu hay không thì người ta có thời gian mới biết sử dụng chứ cái thằng có mua đèn sịn nhất mà không đầu tư kiến thức thì mua đèn sịn mấy cũng để có cho oai.

lens wide mà sợ méo là thằng không biết dùng wide, nên có thằng mua 12-24 mới đầu vì oải rồi mới thấy nó thiếu đổi 11-16 rồi đắn đo với FF. Đó là thú đau thương.

Lấy đâu ra lý lẽ 10 thằng thì 8 thằng sẽ chụp mẫu??? :) Nực cười...

Macro có chụp được chân dung không, và mua len chân dung thì đâu chụp đc macro, tại sao cứ trái ý mình thì nhất nhất cho thằng mình là đúng, hướng dẫn nó cụ thể chi tiết chứ không phải ném đá thể hiện.

17-50 vc Tamron không tồi nhưng cứ thử với lens chính hãng xem sao chọn hàng for thì cũng tìm hiểu chọn thế nào cho không ngoan học hỏi người đã dùng qua, giá trị sử dụng và giá trị thương mại, phải trả giá rồi mới biết.

người đang hỏi mua gì chưa chắc họ đã lơ ngơ nhưng tư vấn như ông thì chỉ làm giàu cho mấy ông bán máy mà thôi.

Tự nhiên dỗi hơi...

kamasutra

Xe hơi
thì em cũng nói là nếu em có nói gì mếch lòng bác thì bác bỏ qua, việc gì bác phải ông này với chả ông kia. Em cũng chia sẻ từ những gì em đã trải qua thôi mà.