[Funland] Tư vấn rap máy sever

sirius6688

Xe điện
Hi em xin phép min mod cho e nhờ các cụ
E đang có nhu cầu rap con sever cấu hình đủ để cài đc 50 con máy ảo Vmware dùng để treo web upload sản phẩm nhẹ nhàng cũng ko có j nặng lề lắm vì hiện tại e đang dùng vps cấu hình ram 1G cũng đã thoải mái rồi, tham khảo được bên Hoàng Hà PC tư vấn cho cấu hình chi tiết như ảnh bên dưới.
Các cụ tư vấn giúp e:
1. Như thế đã ổn chưa, e lắp treo 24/24 tại nhà
2. Nên mua new hay like new cho tiết kiệm
3. Nên mua ở đâu cụ nào biết chỗ uy tín giá đẹp chỉ e với ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
Máy trạm thì cần gì phải 29inch ? Ram 16G thấp quá ko nhỉ ?

Sim Mobi

Xe buýt
Cụ dùng CPU dòng intel sliver 4200 đi chứ dòng E5-2600 v4 sản xuất được 4 năm rồi; nếu dùng CPU này thì mua/thuê server cũ cho rẻ
Ngoài ra máy chủ và máy thường có cơ chế khác nhau đó cụ. Ví dụ máy thường ổ cứng đọc ghi 100% làm các tiến trình/app khác bị chậm nhưng máy chủ thì các tiến trình khác hoạt động gần như bình thường!

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Case Server mời cụ tham khảo của Dell và HP chứ lắp thế này em thấy không ổn. Chạy mấy hôm biết nhau ngay.
E đang có nhu cầu rap con sever cấu hình đủ để cài đc 50 con máy ảo Vmware,tham khảo được cấu hình chi tiết như ảnh bên dưới.
Các cụ tư vấn giúp e:

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Hiện em đang dùng 1 con HP Z840 mua cách đây 4 năm rồi giá khoảng 20K USD, RAM 128 nhưng vẫn còn đang thấy không ăn thua đây. 16GB thì chạy sao được cụ ơi.
Kính cụ cái ảnh cụ nom tham khảo build cấu hình:
Annotation 2020-09-03 080624.png

Máy trạm thì cần gì phải 29inch ? Ram 16G thấp quá ko nhỉ ?

meotamthe

Xe cút kít
E đang có nhu cầu rap con sever cấu hình đủ để cài đc 50 con máy ảo Vmware,tham khảo được cấu hình chi tiết như ảnh bên dưới.
Các cụ tư vấn giúp e:
Hơi đuối cụ ạ, em không rõ cụ dùng 50 máy ảo vào những công việc gì, nếu check mail, chạy office trong khu vực 1 toà nhà em nghĩ còn miễn cưỡng chạy được, chứ làm những việc phức tạp khác thì em nghĩ là không ổn. Con máy ở nhà em nghịch không thôi cách đây 5 năm cũng đã cắm 8GB RAM rồi, máy chủ phải nhiều RAM hơn cụ ạ.

uman

Xe tăng
Em thật! Cụ muốn server mà lại lên kế hoạch dựng một con PC cải tiến thế này! Thà cụ bỏ xèng ra mua một con máy hãng sẵn đi, không quá tiền so với chi phí cụ bỏ ra đâu. :)

Điểm khác nhau giữa mainboard của server và PC thì nhiều, nhưng em chú ý nhiều nhất tới các kênh vào/ra (I/O). Ngay từ thời Pentium/Pentium II, để quản lý vào/ra, có hãng mainboard đã dùng riêng một CPU 486.
Vài điểm cần chú ý, dù chưa biết mục đích sử dụng máy của cụ:
- CPU theo em đời E5 v4 cũng được, giá hiện nay cũng chát phết. Nhưng nên làm dual CPU.
- RAM của cụ 16 GB rất, rất không đủ. Cụ cứ tính trung bình mỗi thread (lõi CPU trong đánh giá của MS Windows) cấp 2 GB RAM đi. 50 máy ảo của cụ, mỗi máy tài nguyên RAM chỉ 2 GB thì cụ cũng đã tốn vào đó 100 GB rồi.
- Đĩa cứng: tùy tâm, nhưng nên làm RAID. Tiết kiệm thì RAID 10 (Nhiều RAID1 [đôi, gương của nhau] nối với nhau), an toàn thì RAID5.
- Card màn hình có thể không cần quá xịn, nếu cụ không định dùng xử lý bằng GPU. Nếu có, ngoài card màn hình tốt, cụ phải để ý tới nguồn và làm mát.
- Nguồn: nên là nguồn server.
- Làm mát: vì máy của cụ chạy 24/24, khâu làm mát cực kỳ quan trọng.

Điểm qua các mục trên cụ thấy là nên kiếm một con server thực thụ, RAM nhiều một chút. Đồ 2hand cũng được (ở VN cái gọi là mới cũng chỉ đồ này) nhưng đòi bảo hành nghiêm chỉnh.

Chỉnh sửa cuối:

dragon101189

Xe máy
Cụ nói rõ cụ thể nhu cầu cụ chạy máy chủ và 50 máy ảo với mục đích gì nhỉ?? thì mới tư vấn chính xác được. mà 50 máy ảo cụ phải chia tài nguyên cho từng máy để buid cấu hình.

sirius6688

Xe điện
Em thật! Cụ muốn server mà lại lên kế hoạch dựng một con PC cải tiến thế này! Thà cụ bỏ xèng ra mua một con máy hãng sẵn đi, không quá tiền so với chi phí cụ bỏ ra đâu. :)

Điểm khác nhau giữa mainboard của server và PC thì nhiều, nhưng em chú ý nhiều nhất tới các kênh vào/ra (I/O). Ngay từ thời Pentium/Pentium II, để quản lý vào/ra, có hãng mainboard đã dùng riêng một CPU 486.
Vài điểm cần chú ý, dù chưa biết mục đích sử dụng máy của cụ:
- CPU theo em đời E5 v4 cũng được, giá hiện nay cũng chát phết. Nhưng nên làm dual CPU.
- RAM của cụ 16 GB rất, rất không đủ. Cụ cứ tính trung bình mỗi thread (lõi CPU trong đánh giá của MS Windows) cấp 2 GB RAM đi. 50 máy ảo của cụ, mỗi máy tài nguyên RAM chỉ 2 GB thì cụ cũng đã tốn vào đó 100 GB rồi.
- Đĩa cứng: tùy tâm, nhưng nên làm RAID. Tiết kiệm thì RAID 10 (Nhiều RAID1 [đôi, gương của nhau] nối với nhau), an toàn thì RAID5.
- Card màn hình có thể không cần quá xịn, nếu cụ không định dùng xử lý bằng GPU. Nếu có, ngoài card màn hình tốt, cụ phải để ý tới nguồn và làm mát.
- Nguồn: nên là nguồn server.
- Làm mát: vì máy của cụ chạy 24/24, khâu làm mát cực kỳ quan trọng.

Điểm qua các mục trên cụ thấy là nên kiếm một con server thực thụ, RAM nhiều một chút. Đồ 2hand cũng được (ở VN cái gọi là mới cũng chỉ đồ này) nhưng đòi bảo hành nghiêm chỉnh.
Cụ ơi cái ram họ báo là 8 thanh, mục đích dùng chỉ để login vô web upload sản phẩm của tool hàng ngày lên thôi vì vậy cũng thuộc diện nhẹ nhàng
cụ ạ, e ko thạo về món này, rất mong được cụ chỉ thêm, kia là cấu hình gợi ý mà bên bán họ đề xuất, e showfull cụ tư vấn thêm giúp e với nhé

vt2phuc

Xe điện
Mua Server thì mua loại hẳn hoi mà dùng. Chứ đừng chơi hàng lắp ráp thế này.

Au79 Dragon

Xe điện
Server thì cứ các hãng lớn như Dell, HP, Lenovo mà dùng cho ổn định, bền bỉ. Tiền nào của đấy, giá chắc cũng không đến mức gấp đôi đâu.

Ngo Rung

Xe lăn
vâng e đưa nhu cầu và bên hoàng hà họ tư vấn lại mà cụ
Server không nên tự lắp ráp, vì chế độ hoạt động của nó là 24/7/365, đòi hỏi độ ổn định cực cao.
Chỉ nên lắp Workstaion đổ lại thôi \m/

vt2phuc

Xe điện
vâng e đưa nhu cầu và bên hoàng hà họ tư vấn lại mà cụ
mấy bên này họ chỉ bán linh kiện máy tính là chính. cụ tham khảo mấy chỗ chuyên bán server ấy (sớt gu gồ đầy, nhưng tựu lại có mấy chỗ em ko muốn chém ko lại kêu quảng cáo :))) . cứ hô xin báo giá mấy nơi chạy con server cho 50 vm, 2 cpu vật lý, 128gb ram (tùy theo cấu hình VM). hãng thì dell hp fujitsu mà chơi. thằng nào hợp lý. rẻ nhất thì quất.

ah99x6

Xe điện
Cụ sớt cty máy tính khởi động chuyên làm phòng game chắc sẽ hỗ trợ được cụ

solomon2016

Xe tải
máy chủ ít khi người ta lắp ráp. Mua nguyên case máy chủ.
Vì máy chủ nó có tính năng riêng

cute1

Xe đạp
em hay mua chỗ này maychuzin.com cụ vào thử xem

Ttkhoa

Xe đạp
E đang có nhu cầu rap con sever cấu hình đủ để cài đc 50 con máy ảo Vmware dùng để treo web upload sản phẩm nhẹ nhàng cũng ko có j nặng lề lắm vì hiện tại e đang dùng vps cấu hình ram 1G cũng đã thoải mái rồi, tham khảo được bên Hoàng Hà PC tư vấn cho cấu hình chi tiết như ảnh bên dưới.
Các cụ tư vấn giúp e:
Bác chưa nói rõ về nhu cầu. Bác cần để cài máy ảo windows hay gì? Vì cái này không phải 1+1=2, máy bác chạy ok 10 máy ảo không đồng nghĩa cấu hình gấp đôi chạy gấp đôi ổn.
Nếu bác chạy 50 đồng thời trên vmware windows thì khó ạ. Em nghĩ cấu hình này chạy tầm 25-30 máy ảo win là căng rồi.
À, một điểm quan trọng khi chạy vmware win thì bác nên mua nhiều ổ đĩa nhỏ hơn 1 ổ đĩa to nhé (trừ ổ enterprise) bác có thể mua 4 ổ nvme 240 thay vì 1 ổ 1 tb vì khi bật nhiều máy ảo trên 1 ổ tốc độ đọc ghi phê lắm.
P/S: Nếu nhu cầu của bác login và upload liên tục của 50 tài khoản thì nhiều cách để làm đâu cần phải dùng vmware