Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Bugatti.

Xe buýt
Em nhờ các cụ chiên gia phán bệnh kê toa cho cái máy giặt + cái hút mùi nhà em với
1. Máy giặt: hiệu LG loại 5.5 kg lồng đứng, đã dùng 7-8 năm, dạo gần đây rất hay báo lỗi E9 (có lúc bật máy lên đã báo lỗi luôn, cũng có lúc máy lấy nước xong và chạy 1 lúc thì bảo lỗi, có khi còn 1 lần xả nước nữa là xong thì nó mới báo lỗi), sau đó em tắt máy đi lâu lâu sau bật lại (tối tắt, sáng hôm sau bật lại) thì máy lại chạy bình thường. Nhiều lúc điên lắm cơ, thấy nó đình công em gọi thợ đến sửa, lúc thợ đến bật lên nó lại chạy bình thường. Máy bị làm sao vậy các cụ, với lỗi đó đã cần phải thay máy mới chưa, và theo các cụ nếu mua mới thì nên mua loại lồng đứng hay lồng ngang dùng tốt hơn, nhà em 2 ng lớn, 2 trẻ con nhưng hầu như ngày nào cũng giặt đầy máy :)
2. Máy hút mùi: hiệu giovani hàng nhập khẩu, em dùng được gần 2 năm rùi, khi lắp đặt là do thợ của cửa hàng đến lắp nhưng từ lúc mới dùng đến giờ nó kêu rất to đến nỗi Gấu nhà hầu như rất ít bật vì than nhức đầu khi đứng nấu nướng. k biết bệnh của máy là sao các cụ nhỉ?
Cảm ơn các cụ @};-
1. Máy giặt của cụ bị ẩm bản mạch nên tậm tịt vậy đó
2. Máy hút mùi ồn: do đường ống gió của nhà cụ nhỏ quá nên vận tốc gió cao => tiếng ồn lớn

Bugatti.

Xe buýt
Tiện đây em có mấy thắc mắc nhờ các cụ giải đáp:

1. Bảo dưỡng điều hòa thì phải làm những việc gì? giàn lạnh thì vệ sinh lưới lọc em biết rồi, còn giàn nóng em thấy thợ hay dùng cái bơm nước cao áp xịt xịt, em cũng có cái bơm rửa xe cũng muốn xịt giàn nóng giống họ không dám vì ko biết xịt vào đâu sợ xịt vào phần điện điều hòa xịt luôn thì toi :P
2. Em muốn dán thêm 1 gờ mỏng bằng đá xung quanh cái bàn bếp để cho nước khỏi tràn xuống sàn, cái này nên đến cửa hàng tủ bếp hay cửa hàng đá để thuê ạ? không rõ khối lượng ít như vậy họ có làm giúp em không các cụ nhỉ. Các cụ có biết chỗ nào thì giới thiệu cho em với.

Cám ơn các cụ nhiều

STARIUS

Xe buýt
Do bác dùng keo loại rẻ tiền nên nó nhanh bị khô và mất đàn hồi. Bác mua keo có mã A100 là được
Ngon hơn nữa thì bác sài loại keo không chết thì tuyệt cú mèo luôn

Tips:

Trước khi apply keo thì bề mặt phải thật khô
Phải dùng A500 bác ạ. Thợ bắn keo phải lành nghề khéo tay, thực ra bắn keo lành nghe thì mất 10 p là xong cái tủ bếp nhà bác.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bugatti: Tiện đây em có mấy thắc mắc nhờ các cụ giải đáp:

1. Bảo dưỡng điều hòa thì phải làm những việc gì? giàn lạnh thì vệ sinh lưới lọc em biết rồi, còn giàn nóng em thấy thợ hay dùng cái bơm nước cao áp xịt xịt, em cũng có cái bơm rửa xe cũng muốn xịt giàn nóng giống họ không dám vì ko biết xịt vào đâu sợ xịt vào phần điện điều hòa xịt luôn thì toi :P

[/I]

Giàn lạnh: Vệ sinh lưới lọc thì tất nhiên rồi, nhưng sau lưới lọc là các cánh tản nhiệt nếu bác thấy bẩn quá thì phải lấy bơm xịt, tuy nhiên hướng xịt phải thẳng góc ko đc chéo vì lá tản nhiệt rất mỏng, dễ bị méo và chỉ nên chỉnh áp suất nước vừa thôi. Khi xịt bác nên tháo mạch điện ra hoặc lấy nilon bọc lại!
Giàn nóng: cũng xịt theo cách như vậy.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cụ nào quản lý về nước non cho em hỏi 1 chút với.
Cái máy bơm nước cao áp Hanil (HQ) của em đặt trên nóc tầng 3 trước đây làm việc rất êm và hiệu quả.
Chẳng hiểu sao gần đây bơm cứ giật cục và tiếng kêu ọc ọc rất to như xe oto bị ép số ấy.

Em để ý thì khi nào em xả nước mạnh thì hết giật cục còn nếu xả nhỏ thì nước giật cục lắm, khi đó tiếng ọc ọc cũng rất to.

Bệnh này liệu có chỉnh được ko hay phải thay máy ạ?

Cám ơn các cụ nhiều
Cụ nghiên cứu ở thớt này nhé.

Khả năng là cụ phải chế thêm thằng này.

Riêng trường hợp muốn bơm chạy lâu hơn thì em có cách làm thêm bình tích áp phụ. Giá hột dẻ.

Vật liệu:

- Ống nhựa PVC phi 100: 1m

- Đầu bịt ống phi 100: 1 cái

- Côn thu 100->21 hoặc 27

- Cút nối.
- Keo dán ống

Lắp bịt 1 đầu ống, côn thu lắp vào đầu kia. Lắp ống theo chiều thẳng đứng, đầu bịt hướng lên trên.
Nối đầu côn thu vào hệ thống nước sinh hoạt ở bất kỳ chỗ nào tiện nhứt. Xong
Đây là sản phẩm đã thi công và kết quả:

Em đã làm theo cách của cụ Thichlabup kết quả thật tuyệt vời ạ, trước khi làm mỗi lần buổi đêm em xả nước tolet máy bơm đóng ngắt liên tục khoảng 20 lần sau khi làm xong chỉ đóng đúng 1 lần duy nhất khi nào đủ áp thì thôi. Đúng là chuẩn không cần chỉnh cái ốc theo cách của cụ Ricky ạ :D, giờ không phải nghe tiếng tach tạch lúc buổi đêm nữa mà lại không tốn điện.
Một lần nữa em xin Cảm ơn cụ Thichlabup và cụ Ricky .
Đây là bình tăng áp made by Thichlabup =)), em làm ống phi 110 dài 1m tổng thiệt hại hết 100k ạ.

locdx

Xe buýt
Câu hỏi của em cũng giống hệt của bác ThanhPhuMinh, trước em cũng dùng TSB nhưng bé quá nên mới đổi sang Hitachi, loại của em là 310L thôi, hàng nhập Thái. Em thấy ồn ơn TSB rất nhiều. Tuy nhiên, tiếng ồn không phát ra liên tục, nhưng khi đã có tiếng ồn thì cũng đáng kể. Đặc biệt, hôm mới mua về được 3 hay 4 ngày gì đó, đêm đang ngủ mẹ em gọi em dậy nghe tiếng kêu rất lạ của tủ. Em đợi kêu một lúc rồi tắt. Vì là không kêu liên tục nên em cũng không gọi kiểm tra, sợ lúc gọi đến nó lại không kêu thì thợ cũng chịu, em mới mua đợt 02/9 vừa rồi.
Em cũng đang muốn hỏi về nguyên nhân tủ lạnh lúc kêu to lúc kêu nhỏ như 2 cụ trên. Tủ nhà em là Elex 440L mới mua đc 6 tháng nhưng block nhiều lúc chạy kêu to (nghe khá khó chịu), lúc lại kêu rất êm.

at2009

Xe tăng
Em cũng đang muốn hỏi về nguyên nhân tủ lạnh lúc kêu to lúc kêu nhỏ như 2 cụ trên. Tủ nhà em là Elex 440L mới mua đc 6 tháng nhưng block nhiều lúc chạy kêu to (nghe khá khó chịu), lúc lại kêu rất êm.
Em cũng có chung câu hỏi như trên. Tủ lạnh nhà em loại Panasonic 414L Inverter, hồi đầu chạy thấy cũng tương đối êm nhưng thời gian gần đây chạy có lúc kêu cạch cạch rất to, không hiểu thế là bình thường hay có vấn đề gì ợ?

Rolland

Xe điện
Em cũng có chung câu hỏi như trên. Tủ lạnh nhà em loại Panasonic 414L Inverter, hồi đầu chạy thấy cũng tương đối êm nhưng thời gian gần đây chạy có lúc kêu cạch cạch rất to, không hiểu thế là bình thường hay có vấn đề gì ợ?
Các Cụ cho yEm hỏi là tiếng kêu phát ra đều đều và liên tục, đôi khi lẫn cả âm thanh của kim loại phỏng ợ? Kiểu như mình đề con xe Vespa đúng không? Khả năng là kê chưa cân hoặc các Cụ kê nó sát tường hay cạnh thứ gì bằng kim loại rồi. Gỡ thử nó ra xem đã, đừng vội gọi Service.

Rolland

Chỉnh sửa cuối:

Poisoner

Xe tăng
Có cụ nào tư vấn về máy in cho em hỏi chút. Cái máy in HP1200 nhà em đang in tự nhiên bị kẹt giấy và kêu rất to, em tháo nắp hông máy ra thì thấy một trục bánh răng hình như bị kẹt không chạy, các cụ phán giùm em lỗi và cách xử lý giùm em với. Cảm ơn các cụ nhiều!

Cái bánh răng bị kẹt không chạy là cái mũi tên chỉ vào ợ

Cờ níp khi bật công tắc nguồn và kêu
[video=youtube;1UiFigg673M]http://www.youtube.com/watch?v=1UiFigg673M&feature=youtu.be[/video]]

benq

Xe điện
E có câu hỏi về nước xin trợ giúp. Nhà e có đường dẫn nc từ khu vệ sinh ra sân là 10m để rửa tay chân và xe, nhưng bị bục đau đó dưới sàn mà e k muốn đào cả nền để dò, có cánh dò nào trúng điểm bục để xử ly?xin cam on

o0NewDriver0o

Xe buýt
Em đánh dấu trang này khi nào có nhu cầu em phiền các bác chỉ giáo. Thanks cụ chủ.

Website
www.facebook.com
Có cụ nào tư vấn về máy in cho em hỏi chút. Cái máy in HP1200 nhà em đang in tự nhiên bị kẹt giấy và kêu rất to, em tháo nắp hông máy ra thì thấy một trục bánh răng hình như bị kẹt không chạy, các cụ phán giùm em lỗi và cách xử lý giùm em với. Cảm ơn các cụ nhiều!

Cái bánh răng ấy bị gẫy mấy răng rồi thì phải. Cụ mang ra thợ để người ta kiểm tra nguyên nhân gẫy bánh răng và thay nhé. Món này ko tự làm được đâu.

Website
www.facebook.com
E có câu hỏi về nước xin trợ giúp. Nhà e có đường dẫn nc từ khu vệ sinh ra sân là 10m để rửa tay chân và xe, nhưng bị bục đau đó dưới sàn mà e k muốn đào cả nền để dò, có cánh dò nào trúng điểm bục để xử ly?xin cam on
Nếu cụ dùng ống nhựa thì khả năng bị rò do bị chèn ép khi địa chất thay đổi (Bị con công nông đè qua mặt sân chẳng hạn).

Cụ dựa vào địa thế nhà cụ và Gia cát Dự xem chỗ nào có khả năng rồi đào chỗ ấy. Hên xui.

Thêm 1 khả năng nữa là bị rò lọt ở những vị trí mối nối. Cụ kiểm tra những điểm này thử nhé. Cũng hên xui.:6:

New_Carens

Xe điện

[video=youtube;1UiFigg673M]http://www.youtube.com/watch?v=1UiFigg673M&feature=youtu.be[/video]]
Cụ không có nghề thì phải nhờ thợ chuyên nghiệp người ta xử lý cho, đây không phải bánh răng bị kẹt cũng chả phải là bị móm mấy răng đâu. Đây là bánh răng của bộ phận gắp giấy từ khay giấy lên để bắt đầu quá trình in. Mỗi 1 lần nó chỉ quay đúng 1 vòng để gắp 1 tờ giấy lên rồi đứng lại do 1 rơ le đóng lại. Bệnh này tường đối phổ biến đối với dòng máy in này.

Quetlada12

Xe tải
Em thêm câu nữa cho tập trung ạb-(: em cũng có cái bếp từ đểu được cho từ lâu, hiện nay nó chập chờn đun 1 lúc lại kêu tít tít rồi ngắt, bật lại vẫn ngắt. Bàn phím có vẻ chập chờn ấn mạnh và lâu mới ăn. Nó hỏng gì, chữa thế nào và có nên chữa hay không ạ?
Sáng nay thắng được căn bệnh lười em đã tháo bếp ra kiểm tra, hóa ra cái quạt gió tản nhiệt cho bếp bị kẹt, quạt 18V DV nên không chế đồ bên vi tính sang được em đành ra kiếm ngoài hàng sửa chữa vậy. Thảo nào cứ nóng lên là nó ngắt. Còn bệnh bàn phím em tháo ra rồi lau chùi, phụt tí RP7 và chắc hết.

Gia_Khanh

Xe điện
Cụ Bụp cho e hỏi nhà e có cái tủ lạnh National Nhật cũng cũ rồi, giờ nó ko mát nữa, trc e có hỏi 1 anh thợ thì bảo chắc do vách tủ nó đông tuyết, rút điện ra vài ngày chờ tuyết tan chảy xuống khay nc bên dưới, e tháo khay đi đổ thì đúng là đầy nc, cắm vào thì có mát nhưng đc ít hôm lại hết. Vậy giờ có pải nạp ga ko cụ, nạp ga tủ lạnh có mang bình đến nhà nạp như với điều hòa ko ạ

at2009

Xe tăng
Các Cụ cho yEm hỏi là tiếng kêu phát ra đều đều và liên tục, đôi khi lẫn cả âm thanh của kim loại phỏng ợ? Kiểu như mình đề con xe Vespa đúng không? Khả năng là kê chưa cân hoặc các Cụ kê nó sát tường hay cạnh thứ gì bằng kim loại rồi. Gỡ thử nó ra xem đã, đừng vội gọi Service.

Rolland
Đúng là tiếng kêu nó cạch cạch đều đều cụ ợ, em kê sát tường kê mấy cái chân sau lưng tì sát vào tường (mặt sau tủ lạnh cách tường khoảng 5cm). Nó kêu nhưng cũng chưa đến mức không chịu được phải gọi bảo hành. Thời gian đầu chạy thấy êm nhưng gần đây kêu to hơn. Để em thử cân chỉnh lại chân xem có hết kêu không.

knedi1

Xe tăng
Cái vòi sen tắm nhà em cứ đóng sang phía nước nóng thì bị chảy nước. Đóng sang bên lạnh thì hết. Nhiều khi không để ý tắm nước nóng xong cứ thế đóng xuống thế là chảy cả đêm. Cụ nào thông thạo giúp em có thể sửa được hay phải thay.

at2009

Xe tăng
Cái vòi sen tắm nhà em cứ đóng sang phía nước nóng thì bị chảy nước. Đóng sang bên lạnh thì hết. Nhiều khi không để ý tắm nước nóng xong cứ thế đóng xuống thế là chảy cả đêm. Cụ nào thông thạo giúp em có thể sửa được hay phải thay.
Cái này chắc do cặn canxi lâu ngày nó két lại nên khi đóng nó không khít. Đã có lần em vòi tháo ra, vệ sinh sạch hết cặn bám lắp lại là ổn ạ.