Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Rickyman

Xe điện
Em đã kiểm tra bằng cách bỏ qua bộ điều khiển này, cấp điện trực tiếp cho sợi đốt (vẫn đun nóng) và dùng bút thử điện tại vỏ bình (phần thép) thì không thấy bị dò điện..., nếu quá dòng hoặc ngắn mạch thì Aptomat sẽ ngắt.
Em quan tâm tới câu hỏi của cụ nhưng thiếu cơ sở không dám phán. Bình thường sửa điện, sẽ tách từng phần và kiểm tra ngược lại về nguồn. Trường hợp của cụ đã khá rõ ràng, sự cố bộ điều khiển hay nói đơn giản là ELCB của cụ bị trục trặc, cấu trúc của ELCB có bộ phận dùng để test, e phán là bộ phận này bị hỏng, có thể dính tiếp điểm nên ELCB luôn báo dòng --> ngắt điện bảo vệ.
- Nhìn ảnh chụp bên ngoài em chưa thấy rõ phần điều khiển để test ELCB dùng phím cơ hay điện tử nên chưa có phương án khắc phục (sửa hay thay mới)...có beer hoặc nhà gần e có thể giúp đc. :D

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Hiện e ko ở nhà nên ko chụp dc, em tạm lấy ảnh trên mạng để mô tả kỹ hơn;

[/IMG]
Bình thường khi làm việc thì đèn ở giữa sáng thôi (màu đỏ, hình sợi đốt), đèn ELCB không sáng, nhưng hiện tại nó báo đèn ELCB (sáng màu đỏ) và bình không làm việc...

Các ELCB phần lớn đều có nút RESET, nó có thể lồi lên để cụ ấn vào, hoặc nó có thể là cái lỗ nhỏ để chọc que vào, chứ nhấn đồng thời +/- như hãng tư vấn thế kia là không ổn, vì cái nút +/- kia nó dùng để điều chỉnh tăng giảm nhiệt độ nước thôi chứ chả có liên quan quái gì đến cái ELCB kia đâu

Quetlada12

Xe tải
Đường ống bị rò rỉ sau đồng hồ cụ ạ. Khắc phục bằng cách đào lên tìm chỗ hỏng và sửa thôi.
Nhà em cũng bị rò kiểu này, em thay béng đường ống bằng ống nhựa cao cấp đoạn qua nền nhà nên chả phải đào bới gì.

Ngô Đại

Xe tải
Dàn lạnh điều hòa bị đóng tuyết do một số các nguyên nhân sau đây:

Bệnh nhẹ:
1. Thiếu ga - Nạp bổ xung, kỹ thuật nạp bổ xung em đã có trả lời rất chi tiết trong cái thớt về đh năm ngoái, em sẽ tìm lại bổ xung link
2. Dàn bẩn, lưới lọc bẩn - Giặt sạch lưới, xịt tia nước cao áp vào dàn có dùng chất tẩy nhẹ
3. Quạt chạy lờ đờ do bó cơ hoặc chết tụ điện - Tra dầu mỡ, kiểm tra tụ điện thay mới nếu đã bị nổ

Bệnh nặng:
1. Cáp phun cấp dịch lên dàn bị bán tắc, làm giảm áp suất dịch phun vào dàn kéo theo là nhiệt độ cũng giảm gây đóng băng, làm bó dàn, mất lạnh
Cám ơn cụ đã tư vấn, em nghiêng về bệnh nặng vì máy khá sạch hàng vụ hè có các cụ chuyên ngành đến vệ sinh, nạp gas, và vài tuần em có vệ sing lọc gió.

Cụ xem có thấy gió ra ở giàn lạnh điều hòa không nhé. Nếu lưới lọc không tắc thì có khả năng quạt gió kém hoặc tèo dẫn đến việc đóng đá giàn lạnh.
Cám ơn cụ Chã nhé, máy mới vệ sinh + nạp gas nhé, dưng mà quạt gió cũng thấy kém.

khoaidichoi

Xe đạp
Em nhờ các cụ chiên gia phán bệnh kê toa cho cái máy giặt + cái hút mùi nhà em với
1. Máy giặt: hiệu LG loại 5.5 kg lồng đứng, đã dùng 7-8 năm, dạo gần đây rất hay báo lỗi E9 (có lúc bật máy lên đã báo lỗi luôn, cũng có lúc máy lấy nước xong và chạy 1 lúc thì bảo lỗi, có khi còn 1 lần xả nước nữa là xong thì nó mới báo lỗi), sau đó em tắt máy đi lâu lâu sau bật lại (tối tắt, sáng hôm sau bật lại) thì máy lại chạy bình thường. Nhiều lúc điên lắm cơ, thấy nó đình công em gọi thợ đến sửa, lúc thợ đến bật lên nó lại chạy bình thường. Máy bị làm sao vậy các cụ, với lỗi đó đã cần phải thay máy mới chưa, và theo các cụ nếu mua mới thì nên mua loại lồng đứng hay lồng ngang dùng tốt hơn, nhà em 2 ng lớn, 2 trẻ con nhưng hầu như ngày nào cũng giặt đầy máy :)
2. Máy hút mùi: hiệu giovani hàng nhập khẩu, em dùng được gần 2 năm rùi, khi lắp đặt là do thợ của cửa hàng đến lắp nhưng từ lúc mới dùng đến giờ nó kêu rất to đến nỗi Gấu nhà hầu như rất ít bật vì than nhức đầu khi đứng nấu nướng. k biết bệnh của máy là sao các cụ nhỉ?
Cảm ơn các cụ @};-

Chỉnh sửa cuối:

ndpc

Xe hơi
Em quan tâm tới câu hỏi của cụ nhưng thiếu cơ sở không dám phán. Bình thường sửa điện, sẽ tách từng phần và kiểm tra ngược lại về nguồn. Trường hợp của cụ đã khá rõ ràng, sự cố bộ điều khiển hay nói đơn giản là ELCB của cụ bị trục trặc, cấu trúc của ELCB có bộ phận dùng để test, e phán là bộ phận này bị hỏng, có thể dính tiếp điểm nên ELCB luôn báo dòng --> ngắt điện bảo vệ.
- Nhìn ảnh chụp bên ngoài em chưa thấy rõ phần điều khiển để test ELCB dùng phím cơ hay điện tử nên chưa có phương án khắc phục (sửa hay thay mới)...có beer hoặc nhà gần e có thể giúp đc. :D
Cảm ơn cụ, nhà em ở tỉnh ah, chỗ mầu đỏ em chưa hiểu ý cụ, trên bảng điều khiển chỉ có đèn báo ELCB thôi...

yourdalink

Xe container
- Cái tủ lạnh nhà em ngăn dưới hoạt động không ổn, nhiều lúc như bị lạnh quá (có thể hỏng cái ngắt nhiệt) làm rau bị táp hết, trứng vỏ giòn tan vỡ cả ra. Nói chung ngăn mát có vẻ bị lạnh quá, lúc thì lại như nóng quá.

- Cái máy giặt lúc chạy rú rít như con điên, nhảy chồm chồm cả lên có cách nào xử lý không ạ.

Có cụ nào làm về món này qua xử lý giúp em thì tốt quá, em cảm ơn.

ndpc

Xe hơi
Các ELCB phần lớn đều có nút RESET, nó có thể lồi lên để cụ ấn vào, hoặc nó có thể là cái lỗ nhỏ để chọc que vào, chứ nhấn đồng thời +/- như hãng tư vấn thế kia là không ổn, vì cái nút +/- kia nó dùng để điều chỉnh tăng giảm nhiệt độ nước thôi chứ chả có liên quan quái gì đến cái ELCB kia đâu
Em đã tìm nhưng không có nút RESET, chỗ đèn báo không phải là nút bấm
Ấn đồng thời 2 nút +/- em đã làm một lần thành công khi báo lỗi đèn LV không sáng (do điện áp nguồn yếu) nhưng lúc đó nó không báo đèn ELCB
Bây giờ gặp lỗi đèn ELCB thì reset kiểu đó nhưng không được...

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
- Cái tủ lạnh nhà em ngăn dưới hoạt động không ổn, nhiều lúc như bị lạnh quá (có thể hỏng cái ngắt nhiệt) làm rau bị táp hết, trứng vỏ giòn tan vỡ cả ra. Nói chung ngăn mát có vẻ bị lạnh quá, lúc thì lại như nóng quá.

- Cái máy giặt lúc chạy rú rít như con điên, nhảy chồm chồm cả lên có cách nào xử lý không ạ.

Có cụ nào làm về món này qua xử lý giúp em thì tốt quá, em cảm ơn.
1. Tủ lạnh nhà cụ là loại trực tiếp hay quạt gió ? Cụ mở ngăn dưới nhìn thấy cái núm xoay chỉnh nhiệt độ, cụ vặn hết sang trái, rồi hết sang phải lặp lại vài lần như thế. Sau đó đưa vạch điều khiển nhiệt về vị trí ở giữa ( lạnh trung bình ) cho tủ chạy bình thường và theo dõi tiếp xem sao.

2. Máy giặt nhà cụ bị rung lắc có thể do:
a. hư lò xo côn rồi, kêu ken két thì kiểm tra luôn cả dây curoa nhé
b. kê chân máy không cân
c. quần áo bị vo viên, dồn cục về một phía làm lệch lồng giặt

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
Em đã tìm nhưng không có nút RESET, chỗ đèn báo không phải là nút bấm
Ấn đồng thời 2 nút +/- em đã làm một lần thành công khi báo lỗi đèn LV không sáng (do điện áp nguồn yếu) nhưng lúc đó nó không báo đèn ELCB
Bây giờ gặp lỗi đèn ELCB thì reset kiểu đó nhưng không được...
Điều khiển điện tử (mềm), như trường hợp của cụ là ấn đồng thời + và - như hãng tư vấn có thể đúng, điểu khiển cơ (cái nút chọc) như cụ Avico tư vấn. Trường hợp này của cụ rất khó có thể tự sủa ở nhà, nên gọi thợ bảo hành cụ nhé. E có vào cũng chỉ dám cạy ra, xem chạm chập ở đâu không chứ ko dám bới vào mạch điều khiển :D

Không loại trừ ELCB nhà cụ làm việc đúng chức năng của nó, tức là có dòng dò >=15mA nhưng thiết bị nhà cụ (cụ thể là đường ống có nước) tiếp địa với hệ thống qua H20 nên ko bị giật. Thiết bị vẫn làm việc, dòng dò nhỏ nên cụ ko kiểm tra bằng phương pháp chọc bút thử điện vào vỏ bình được. Lời khuyên của em là nên để thợ có kinh nghiệm kiểm tra chính xác xem bình có dò thật sự không

Chỉnh sửa cuối:

Rolland

Xe điện
Cửa cuốn nhà em khá chuối. Cuốn lên hết cỡ hay bị kẹt không cuốn xuống được là do làm sao ạh. Mấy món đồ khác em sẽ hỏi tiếp sau khi giải quyết xong cửa cuốn ạh :D.
Giờ mới biết là bị sót câu hỏi của Cụ. yEm xin lỗi nhé!:">
Có một số nguyên nhân làm cửa cuốn không "xuống" được:

1. Contactor của một vế bị hư, ở đây là vế "xuống"
2. Dây điều khiển chiều xuống bị đứt
3. Công tắc hành trình bị kẹt
4. Bối dây chiều xuống trong Mu-tơ bị cháy hoặc đứt (trường hợp này khá hiếm)

Tạm thế đã, Cụ nhớ!;) Chúc Cụ sớm khắc phục được!>:D<

Rolland

Chỉnh sửa cuối:

Quetlada12

Xe tải
Cái này mời cụ Bụp vào dả nhời...

Dùng được nhưng thức ăn chín không đều, gặm cái đùi gà mà chỗ sống chỗ chín cũng não nề phết đấy :D, mâm không quay được có thể do chết động cơ...vụ này ko phán online chính xác được.

Kinh phí 1 củ thì chỉ có hàng anh Bình, chơi Media chính hãng e thấy ổn (e đã dùng vài sản phẩm)....cái bếp từ đểu như cụ nói thì ko nên tận dụng nữa, vì người ta dùng chai cả phím rồi, có đk nên mua bếp mới vì giá thành cũng ko đắt lắm
Cảm ơn cụ, cái lò vi sóng em chỉ dùng có 2 chức năng là xả đông và hâm nóng thức ăn thôi. Cái bếp từ đểu người ta cho em từ lúc mới tinh ạ.
Mà en search trên google bếp từ midea toàn 7-8 trăm ngàn, không thấy loại vài triệu, không rõ đây là hàng chính hãng hay hàng gì cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

TiP

Xe tải
Thớt này hay quá, các cụ cho em hỏi liên quan đến bếp từ
Em đang muốn thay bếp ga bằng bếp từ. EM mới dạo trên mạng thì thấy nhiều phẩm cấp quá, em chỉ xem bếp Đức, Nhật (cả hàng bãi và hàng xịn), Ý (Fagor), mà đã thấy đủ loại từ 4-5 củ đến 5-6 chục củ.
Các cụ có thể tư vấn cho em tiêu chí lựa chọn một chiếc bếp từ đc không ạ? Em k cần loại bếp từ kèm bếp hồng ngoại hay ga gì đó đâu :)
Em cảm ơn các cụ trước

Rickyman

Xe điện
Cảm ơn cụ, cái lò vi sóng em chỉ dùng có 2 chức năng là xả đông và hâm nóng thức ăn thôi. Cái bếp từ đểu người ta cho em từ lúc mới tinh ạ.
Mà en search trên google bếp từ midea toàn 7-8 trăm ngàn, không thấy loại vài triệu, không rõ đây là hàng chính hãng hay hàng gì cụ nhỉ?
Em ví von cái đùi gà cho vui, mâm quay có tác dụng làm cho tia viba xuyên đều vào thức ăn, không có vẫn dùng được nhưng thức ăn sẽ bị nấu không đều, kể cả chức năng rã đông thì chỗ tan đá ..chỗ không...
Hàng Media e nghĩ ko có hàng giả đâu...bếp từ và nồi áp suất điện Media em dùng 2 năm nay chưa vấn đề gì! Đặc biệt trước kia em dùng cái quạt cây Media đời đầu (cách đây chục năm) bền vô đối :D

Chỉnh sửa cuối:

091090098

Xe điện
Sắp đến hè rồi các cụ, mợ thông thái bắt bệnh cho chiếc ĐH với: Máy chạy bình thường, thi thoảng có hôm mặt lạnh bị đóng tuyết lúc đó phòng mất mát. Sau đó tắt máy để hôm sau bật lại ngon nhưng chỉ được vài tiếng hoặc hôm sau lại bị?. ĐH Mitsu 12000BTU tuổi thọ khoảng 7-8 năm rồi, phát bệnh sau khi vệ sinh, nạp bổ xung gas hè 2012. Khi mặt lạnh bắt đầu đóng tuyết sẽ có tiếng nứt vỡ cái gì đó, và đá sẽ rơi xuống nền nhà ( đá to bằng đầu đũa thôi). 2013 chưa dùng nên không biết còn bệnh không?.
Em ko phải chiên gia, nhưng em rút ra được mấy vụ này :
1. đang ngủ, nước chảy từ giàn lạnh, ống thoát nước điều hòa bị gập, ko xuôi
2. tuyết đóng giàn lạnh, lọc bị bẩn, hơi lạnh ra bị chặn lại đóng tuyết - trèo lên tháo ra cho vào chậu, quẹt quẹt cho đi hết bụi, lắp lại
3. gió thổi có tiếng như phào phào, : ga thiếu, bơm lại ga
4. đèn vàng nhấp nháy, máy chạy 1 lúc rồi ko chạy, thiếu ga hoặc cảm biến nhiệt hỏng ...

Quetlada12

Xe tải
Em ví von cái đùi gà cho vui, mâm quay có tác dụng làm cho tia viba xuyên đều vào thức ăn, không có vẫn dùng được nhưng thức ăn sẽ bị nấu không đều, kể cả chức năng rã đông thì chỗ tan đá ..chỗ không...
Hàng Media e nghĩ ko có hàng giả đâu...bếp từ và nồi áp suất điện Media em dùng 2 năm nay chưa vấn đề gì! Đặc biệt trước kia em dùng cái quạt cây Media đời đầu (cách đây chục năm) bền vô đối :D
Cụ ơi nó là Midea chứ không phải Media đúng không cụ(b)

trai3bua

Xe buýt
Thớt này hay quá, các cụ cho em hỏi liên quan đến bếp từ
Em đang muốn thay bếp ga bằng bếp từ. EM mới dạo trên mạng thì thấy nhiều phẩm cấp quá, em chỉ xem bếp Đức, Nhật (cả hàng bãi và hàng xịn), Ý (Fagor), mà đã thấy đủ loại từ 4-5 củ đến 5-6 chục củ.
Các cụ có thể tư vấn cho em tiêu chí lựa chọn một chiếc bếp từ đc không ạ? Em k cần loại bếp từ kèm bếp hồng ngoại hay ga gì đó đâu :)
Em cảm ơn các cụ trước
cụ mua cái của đức tầm 9 tr :D dùng bét nhè

ddthoa

Xe tăng
Cụ nào quản lý về nước non cho em hỏi 1 chút với.
Cái máy bơm nước cao áp Hanil (HQ) của em đặt trên nóc tầng 3 trước đây làm việc rất êm và hiệu quả.
Chẳng hiểu sao gần đây bơm cứ giật cục và tiếng kêu ọc ọc rất to như xe oto bị ép số ấy.

Em để ý thì khi nào em xả nước mạnh thì hết giật cục còn nếu xả nhỏ thì nước giật cục lắm, khi đó tiếng ọc ọc cũng rất to.

Bệnh này liệu có chỉnh được ko hay phải thay máy ạ?

Cám ơn các cụ nhiều

Bugatti.

Xe buýt
Còn về cáy nồi cơm nhà e nó là loại nồi điện tử dùng sóng cao tần để nấu chín cơm chứ ko dùng mâm nhiệt ạ. Nó là hàng nội địa của Nhật, hiệu Jojirushi-Con voi dùng điện 100v, cụ nào thạo thì bắt bệnh giúp e vấy ạ. Đa tạ các cụ nhiều ạ !
Em hán bừa vụ nồi cơm của cụ nhé:P Nồi cao tần nó có 1 cái quạt làm mát ở phía dưới, cụ nghe ù ù chắc là do cái quạt bị bẩn quá rồi, cụ thử kiểm tra và vệ sinh xem. Còn bấm tậm tịt có thể do trời nồm quá, bản mạch bị ẩm nên ko ổn định (cái máy giặt đời tống nhà thầy bu em cũng bị như vậy) cụ thử tháo ra lấy sấy tóc sấy xem có cải thiện hơn không nhé