Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
Em báo cáo cái vụ sợ đốt BNL cho các cụ ạ:
Tình hình là em ngâm dấm hơn 3 ngày, khi lấy ra phải lau mạnh tay chút thì cái cặn vôi bám vào nó mới chịu bong ra à kết quả thế này ạ:

Vỏ dây hoàn toàn bình thường, em thử xem có bị dò không và lắp vào bật bình kiểm tra thử thì thấy điện ngắt ngon lành.
Ngon rồi. Enjoy:D

lamthanha

Xe đạp
Cụ Bụp cho nhà cháu hỏi tý ạh, nhà cháu mới dùng bình Nóng lạnh từ năm 2012 nhưng do dùng nước giếng khoan nên hơi bẩn (bồn cầu cứ 1 tuần không cọ là bám vàng khè ấy), năm ngoái thấy bình dùng tốt, năm nay thấy nước nóng ít hơn hẳn, theo cụ giờ phải làm thế nào ạh! Cảm ơn cụ ah!
Cụ thử tháo ra kiểm tra giống như cụ Vanh123 xem ợ, nhiều khả năng là thanh đốt bị bám bẩn quá nên truyền nhiệt kém.

mazda368

Xe tải
2 bình thì càng tốt. Cụ lắp 1 bình ở đầu nguồn, 1 bình ở cuối nguồn sẽ có tác dụng lớn hơn. Còn bơm thêm khí thì mấy tháng mới phải bơm 1 lần.:D
Trước em cũng lắp thêm 1 quả S500 nữa cạnh nhau không thấy tác dụng hơn mấy nên tháo ra :D. Cụ Bụp cho em hỏi Ver mới của S500 có thêm cái van ah, bơm thêm khí vào thì nước áp có khỏe hơn không cụ ? em mới lắp cái sen cây thấy nó chảy hơi yếu đang cần tăng thêm áp cụ ạh.

QAZ

Xe container
Trước em cũng lắp thêm 1 quả S500 nữa cạnh nhau không thấy tác dụng hơn mấy nên tháo ra :D. Cụ Bụp cho em hỏi Ver mới của S500 có thêm cái van ah, bơm thêm khí vào thì nước áp có khỏe hơn không cụ ? em mới lắp cái sen cây thấy nó chảy hơi yếu đang cần tăng thêm áp cụ ạh.

Tôi nghĩ là cái bình ấy để duy trì áp suất thôi, chứ không thể tăng áp lực nước được. Nước mạnh hay yếu là do bơm, muốn xịt mạnh thì bác phải xem lại bơm.

Website
www.facebook.com
Tôi nghĩ là cái bình ấy để duy trì áp suất thôi, chứ không thể tăng áp lực nước được. Nước mạnh hay yếu là do bơm, muốn xịt mạnh thì bác phải xem lại bơm.
Bình này có tác dụng kéo dài khoảng thời gian chạy - nghỉ của bơm -> Tăng độ bền, đồng thời điều hòa áp suất, ko bị tăng giảm đột ngột. 2 bình thì sẽ kéo được dài hơi hơn.

Còn mơn tăng áp bác phải chỉnh lại rơ le bơm.

lamthanha

Xe đạp
Bình này có tác dụng kéo dài khoảng thời gian chạy - nghỉ của bơm -> Tăng độ bền, đồng thời điều hòa áp suất, ko bị tăng giảm đột ngột. 2 bình thì sẽ kéo được dài hơi hơn.

Còn mơn tăng áp bác phải chỉnh lại rơ le bơm.
Em lắp lên hôm trước, ngon rồi, để lúc nào em up ảnh lên hầu các cụ.
Dưng mà ko biết áp suất khí trong bình này tối ưu là bao nhiêu cụ nhỉ? Vì em thấy áp thấp quá thì mất tác dụng, mà áp cao quá thì ...cũng mất tác dụng.
Em thấy bọn Tây nó làm bình DYI kiểu này, nó gắn luôn cả cái đo áp, tiện phết :D
Chỉnh rơ le bơm có sợ ảnh hưởng lâu dài đến độ bền hay chức năng của bơm ko cụ?

Website
www.facebook.com
Các cụ tư vấn hộ em cái máy bơm với ạ
Em hút từ t1 lên t4
Cụ kiệm lời nhỉ?

1. Cụ đặt bơm ở T1 hay T4? Nếu {hút từ} ngụ ý đặt bơm ở T4, còn {Bơm từ} thì ngụ ý đặt ở T1.

2. Nguồn của cụ là bể ngầm hay trực tiếp từ đường ống.

3. Từ mặt đất lên bể treo nhà cụ là bao nhiêu mét? Tuy cụ nói là T4 nhưng T4 nhà cụ chắc gì đã thấp bằng T4 nhà các cụ khác hoặc nhà em?

4. Cụ dùng van phao cơ hay van phao điện?

5. Đề nghị cụ và các cụ khác nên đọc kỹ bài 1 của em ở thớt này trước khi yêu cầu tư vấn.

Trân trọng...

Mr.Alo

Xe lăn
trước tiên em cảm ơn cụ đã hồi âm cm của em , sau là xl cụ vì online trên đt vì thế gõ hơi ít :D

xin phéo nhờ cụ tư vấn lại theo yêu cầu sau ạ

- nhà em 4 tầng ( đặt bể ở tầng 4 ) nhà dân vì thế cũng thấp thôi ạ
-em đặt máy bơm tại tầng 1 để hút từ bể ngầm cách máy tầm 7m

nhà em đang hoàn thiện vì thế cụ cho em xin phương án tối ưu theo điều kiện đó nha , cái em lăn tăn nhất là chọn máy bơm nào cho hợp lý ạ

Website
www.facebook.com
trước tiên em cảm ơn cụ đã hồi âm cm của em , sau là xl cụ vì online trên đt vì thế gõ hơi ít :D

xin phéo nhờ cụ tư vấn lại theo yêu cầu sau ạ

- nhà em 4 tầng ( đặt bể ở tầng 4 ) nhà dân vì thế cũng thấp thôi ạ
-em đặt máy bơm tại tầng 1 để hút từ bể ngầm cách máy tầm 7m

nhà em đang hoàn thiện vì thế cụ cho em xin phương án tối ưu theo điều kiện đó nha , cái em lăn tăn nhất là chọn máy bơm nào cho hợp lý ạ
Dùng con Panasonic A130JAK là đủ cụ ợ. Chạy êm, hút khỏe, bơm cũng khỏe. Khuyến cáo cụ sử dụng van phao điện, cách lắp đặt xem danh mục câu hỏi ở trang 1.

mrhitech

Xe tải
Nhà em có vụ bơm áp mà khoai quá, thay đến mấy lần rơ le rồi vẫn chưa khắc phục được.

Mr.Alo

Xe lăn
Dùng con Panasonic A130JAK là đủ cụ ợ. Chạy êm, hút khỏe, bơm cũng khỏe. Khuyến cáo cụ sử dụng van phao điện, cách lắp đặt xem danh mục câu hỏi ở trang 1.
cảm ơn cụ lần nữa , cụ rảnh update lại hôm em cái hình bài hưỡng dẫn lắp phao ở trang 1 nha , die ngay cái ảnh hướng dẫn :D

mà cụ cho em hỏi : em PANASONIC A130JAK công suất có 125w có yếu quá ko ạ , nhà em đang xài tạm 1 chú 350w mà chả bơm được lên tầng 3 :D

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
cảm ơn cụ lần nữa , cụ rảnh update lại hôm em cái hình bài hưỡng dẫn lắp phao ở trang 1 nha , die ngay cái ảnh hướng dẫn :D

mà cụ cho em hỏi : em PANASONIC A130JAK công suất có 125w có yếu quá ko ạ , nhà em đang xài tạm 1 chú 350w mà chả bơm được lên tầng 3 :D

Cái bơm A130JK là loại tăng áp, còn trường hợp của bác chỉ cần bơm đẩy vì đã có bể rồi. Bác cứ sắm cái GP-200JXK (200W) là ổn, nhà tôi đang dùng đẩy lên nóc tầng 4 phè phè.

0904223800

Xe buýt
Ở đây có bác nào lắp loc nước tổng cho gia đình không ạ? Em đang nghiên cứu lắp sau máy bơm.

Mr.Alo

Xe lăn
Cái bơm A130JK là loại tăng áp, còn trường hợp của bác chỉ cần bơm đẩy vì đã có bể rồi. Bác cứ sắm cái GP-200JXK (200W) là ổn, nhà tôi đang dùng đẩy lên nóc tầng 4 phè phè.
em đang thắc mắc là công suất nó ( tầm 200w như cụ giới thiệu ) liệu có đủ lên cao và mạnh ko vì em cũng đang chạy 1 em máy cũ 350w để bơm nước cho thợ xây mà nó lên nhỏ rọt như cafe :D

Thuoc lao

Xe tăng
nhà em dùng quạt bàn nhưng để trong giường nên đâm ra hơi....mát quá, em đã search trên mạng thì thấy bảo là dùng cái Dimmer để chỉnh cho nó đỡ mát hơn, có đúng như vậy không các cụ? và lắp nó như thế nào ạ?

thanhtuan.mee

Xe hơi
nhà em dùng quạt bàn nhưng để trong giường nên đâm ra hơi....mát quá, em đã search trên mạng thì thấy bảo là dùng cái Dimmer để chỉnh cho nó đỡ mát hơn, có đúng như vậy không các cụ? và lắp nó như thế nào ạ?
Quạt nhà cụ không có hộp thang số ạ. Cụ ra Giời market hỏi cái bộ điều khiển tốc độ quạt (dân dã gọi là bộ chiết áp)
Cách đấu nối thì em chỉ có thể diễn giải với quạt thông thường nguồn 220V dân dã như sau:

Thuoc lao

Xe tăng
Quạt nhà cụ không có hộp thang số ạ. Cụ ra Giời market hỏi cái bộ điều khiển tốc độ quạt (dân dã gọi là bộ chiết áp)
Cách đấu nối thì em chỉ có thể diễn giải với quạt thông thường nguồn 220V dân dã như sau:
em cảm ơn cụ, nhưng quạt nhà em là quạt bàn chứ không phải là quạt trần, quạt trần thì chỉ cần thay thôi chứ đâu phải lên đây để phiền các cụ ạ :)
cái nhà em là loại này ạ

hminh2005

Xe điện
Hỏi các cụ dùng lò vi sóng để sấy. Nhà em ko có lò sấy chuyên, chỉ có lò vi sóng Pana. Nay muốn sấy hạt cho khô thì nên dùng chế độ gì, bao nhiêu phút. Thanks

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho em hỏi: Chiết áp dùng cho quạt, đèn có phụ thuộc công suất thiết bị tiêu thụ ? Em định mua một chiết áp cho đèn hồng ngoài 100-250W thì nên mua loại nào thì phù hợp ?