Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

baxij

Xe tải
Website
www.biznoithat.com
Cái này cụ ko thể tự sửa vì nút start máy giặt dc phủ kín để tránh nước. Cụ ra thợ vệ sinh hoặc thay nhân nút bên trong.
Cái này theo kinh nghiệm thực tế của em thì phải thay cả bảng mạch, tốt nhất là chính hãng, sửa ngoài rẻ 1 chút nhưng chỉ được 1 thời gian lại hỏng

phuongan

Xe điện
Nếu máy giặt nhà bác là loại dẫn động bằng dây cua roa thì khả năng cao là dây bị chùng.:D Món này bác tự làm được. Mất khoảng 15 phút.:D

1 trong những nguyên nhân phải kiểm tra đầu tiên khi lồng không quay là độ căng của dây cua roa. Chùng thì mô tơ vẫn quay nhưng lồng quay kém hoặc ko quay.
Món này em cũng bị 1 lần. Bác lật nghiêng máy giặt lên,mở nắp dưới ra (lồng đứng) hoặc chả cần phải lật mà ra mở nắp phía sau (lồng ngang), rồi tăng độ căng của dây cua roa lên 1 chút.
Dụng cụ:
- Tô vít nếu máy giặt Nhật, Hàn, lục lăng, vít sao nếu là máy châu Âu, nhất là electrolux.
- Mỏ lết nhỏ, kiếm được bộ khẩu là chuẩn nhứt.
Như trên hình minh họa thì bác nới lóng 2 con ốc khoanh đỏ, gạt mô tơ sang phải để dây căng lên rồi siết lại. Mỗi loại máy giặt có 1 thiết kế khác nhau nhưng về cơ bản là giống nhau.
Dạ em báo cáo tình hình là nhờ sự giúp đỡ tận tình của cụ Rolland, máy giặt nhà em đã hoạt động ngon lành trở lại rồi ạ. Bệnh của nó đúng là khởi điểm từ cái dây curoa, mấy bạn chuột tha lôi quần áo vào gầm máy giặt, làm kẹt lâu ngày gây cháy 01 con tụ (em vừa cầm xong mà chả biết để đâu mất rồi :D).
Em chân thành cảm ơn cụ Bụp và cụ Râu đã tham gia thớt hữu ích này ạ.

chuongvit

Xe tăng
Em có ý kiến cụ mà nối vào dây chống sét có ngày các thiết bị điện trong nhà các cụ tiễn sạch mà ko hiểu tại sao :((
Dây tiếp đất muốn làm đúng tiêu chuẩn thì phải đào 1 cái hố sâu, vứt 1 cuộn dây đồng xuống đó, lấp đất lại nối 1 dây lên mặt đất, dùng ôm kế đo điện trở gần 0 trở xuống mới đc ....(Ở nước ngoài thì bao giờ điện dân dụng vào nhà cũng là 3 dây, ổ cắm 3 lỗ). Có cách này đơn giản nhưng nguy hiểm: CỤ nối cái dây trắng đó vào cực âm (-) của nguồn điện. Với điều kiện bất kể trong trường hợp nào cũng không được đổi nguồn điện. Trong nhà thì kiểm soát được, nhưng từ đồng hồ ra thì mình ko kiểm soát được.
P/s: Nếu nhà cụ có dây chống sét thì nối vào đây đó cũng được nhưng phải đảm bảo chỗ tiếp xúc.

Website
www.facebook.com
Dạ em báo cáo tình hình là nhờ sự giúp đỡ tận tình của cụ Rolland, máy giặt nhà em đã hoạt động ngon lành trở lại rồi ạ. Bệnh của nó đúng là khởi điểm từ cái dây curoa, mấy bạn chuột tha lôi quần áo vào gầm máy giặt, làm kẹt lâu ngày gây cháy 01 con tụ (em vừa cầm xong mà chả biết để đâu mất rồi :D).
Em chân thành cảm ơn cụ Bụp và cụ Râu đã tham gia thớt hữu ích này ạ.
bác làm bài văn tả cảnh vụ khắc phục này để em làm 1 bài tổng hợp nhá. Có ảnh chụp thì càng ngon.:6:

linhkienxedien

Xe tải
em xin nhận tư vấn sửa chữa xe đạp điện các cụ nhé

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này theo kinh nghiệm thực tế của em thì phải thay cả bảng mạch, tốt nhất là chính hãng, sửa ngoài rẻ 1 chút nhưng chỉ được 1 thời gian lại hỏng
Thế thì còn cần gì thớt này nữa, còn gọi gì là ngon, bổ, rẻ 8-}

Chỉnh sửa cuối:
em xin nhận tư vấn sửa chữa xe đạp điện các cụ nhé
Oh sờ kê ! Cháu muốn hỏi kụ : cháu mua 1 cái xe đạp dạng gấp khung nhét cốp xe được nhé !

Thì thùng điện cụ treo ở đâu , trên cái xe đạp ? Khi đã chế sang đạp điện thì có bất tiện gì ko ? Tổng thiệt hại hết bao nhiêu ?

NADAL ONE

Xe hơi
Em cũng hóng các cụ, khi nào nhà em hỏng cái j thì em hỏi ợ.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Oh sờ kê ! Cháu muốn hỏi kụ : cháu mua 1 cái xe đạp dạng gấp khung nhét cốp xe được nhé !

Thì thùng điện cụ treo ở đâu , trên cái xe đạp ? Khi đã chế sang đạp điện thì có bất tiện gì ko ? Tổng thiệt hại hết bao nhiêu ?
Con xe đạp điện gấp này được ko cụ, ngay và luôn nhét cốp vô tư!

G99

Xe tải
Cụ nào làm về điều hòa cho em hỏi chút. Nhà em có 3 con điều hòa Daikin inverter, con thì chạy gas R22, con thì chạy gas R410, giờ em cũng chẳng nhớ con nào chạy gas nào. Hè sắp tới rồi, hôm qua bật điều hòa chẳng thấy mát, em định gọi bảo dưỡng, bơm thêm gas nếu thiếu. Trong trường hợp không xác định đúng bơm nhầm loại gas thì điều hòa có hoạt động bình thường không hay lại chập cheng? Nên chú ý điều gì khi bơm thêm gas ạ?

Thanks các cụ nhiều nhé.

Gà Rượu

Xe buýt
không có cụ nào giải đáp giúp em ạ?
em xin góp câu hỏi nhờ các cụ tư véo ạ.
cái tủ lạnh toshiba nhà em hôm trước bị chuột cắn,em chạ quen ai nên gọi thằng sửa chữa điện lạnh di động( nó gắn cái biển khắp nơi) đến sửa,sửa xong thì đã chạy nhưng mỗi khi khởi động lại có mợt tiếng " tách" to đồng thời tủ kêu hơn trước ạ,các cụ cho em hỏi như vậy có sao không ạ,có phải sửa không ạ?

Quetlada12

Xe tải
Các bác cho e hỏi tí: nhà e có cái máy giặt Toshiba DD inverter, lồng đứng, bị rách 2 cái túi lọc trong lồng giặt, bác nào biết mua ở đâu bảo e cái.

Cám ơn các bác nhiều!
Nếu bác chưa mua được túi thì có 1 cách rất đơn giản ai cũng làm được: bảo bác gái tháo ra khâu lại là xong. Máy Sanyo nhà em bị rách khâu mấy năm rồi dùng vưỡn OK!

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Cụ nào làm về điều hòa cho em hỏi chút. Nhà em có 3 con điều hòa Daikin inverter, con thì chạy gas R22, con thì chạy gas R410, giờ em cũng chẳng nhớ con nào chạy gas nào. Hè sắp tới rồi, hôm qua bật điều hòa chẳng thấy mát, em định gọi bảo dưỡng, bơm thêm gas nếu thiếu. Trong trường hợp không xác định đúng bơm nhầm loại gas thì điều hòa có hoạt động bình thường không hay lại chập cheng? Nên chú ý điều gì khi bơm thêm gas ạ?

Thanks các cụ nhiều nhé.

Bơm nhầm gas thì toi luôn máy đấy cụ
Vì R22 dùng dầu MO, còn R410a dùng dầu POE, chế độ nhiệt động và bôi trơn khác hẳn nhau, R22 làm việc ở giải áp suất thấp hơn so với R410a
Nếu không nhớ chính xác thì phải mở vỏ máy để check thông số trên đầu máy

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
không có cụ nào giải đáp giúp em ạ?

em xin góp câu hỏi nhờ các cụ tư véo ạ.
cái tủ lạnh toshiba nhà em hôm trước bị chuột cắn,em chạ quen ai nên gọi thằng sửa chữa điện lạnh di động( nó gắn cái biển khắp nơi) đến sửa,sửa xong thì đã chạy nhưng mỗi khi khởi động lại có mợt tiếng " tách" to đồng thời tủ kêu hơn trước ạ,các cụ cho em hỏi như vậy có sao không ạ,có phải sửa không ạ?
Tủ bị chuột cắn dây điện thì cụ cũng có thể tự đấu nối lại đc mà, sao phải gọi thợ làm gì. Chắc cu thợ làm trò thay con Rơ le khởi động rồi ( chẳng lẽ nối mỗi cái dây điện bị chuột cắn mà lấy tiền thì NGại bỏ *** :)) ). Rơ le khởi động của tủ lạnh có 2 loại thông dụng. 1 loại là PTC, loại này khởi động ÊM RU không gây tiếng động. 1 loại là rơ le dòng điện, khi start nó đóng nghe cái TẠCH 1 phát, sau khoảng 5 giây nó tự nhả ra. Tủ chạy bình thường thì chỉ có tiếng động nhẹ và đều đều của động cơ máy nén chạy thôi. Cụ gọi lại nó vào mà ktra lại đê.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com

linhkienxedien

Xe tải

Xe đạp gấp, xe đạp điện gấp thì nhiều lắm cụ ah. Cụ cần em tư vấn con nào? khía cạnh nào?
Chế xe đạp điện thì ắc quy sẽ để trên khung hoặc trên gacbaga. Khi chế xe đạp thường thành xe đạp điện thì không hề có bất tiện gì cụ nhé. Rất an toàn và nhẹ nhàng như xe đạp thường vậy. ( Thiệt hại thì mời cụ ghé inbox nhé. Ở đây ko mua bán cụ ạ). :P