Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

formen

Xe lăn
E hỏi nhầm Room, nên chưa có câu trả lời thoả đáng
cụ dồn 2 cái bơm vào 1 bơm thôi đấu nối ngay chỗ đầu ra của bình SH ạ

SH--------1 bơm ======1 đường lạnh/1 đường ra NLMT

htkt

Xe hơi
cụ dồn 2 cái bơm vào 1 bơm thôi đấu nối ngay chỗ đầu ra của bình SH ạ

SH--------1 bơm ======1 đường lạnh/1 đường ra NLMT
Thế thì nó bơm hết nước qua ống Air - ống thông hơi của NLMT. Nếu bịt ống thông hơi vào thì nó vỡ ống của NLMT mất ....

formen

Xe lăn
Thế thì nó bơm hết nước qua ống Air - ống thông hơi của NLMT. Nếu bịt ống thông hơi vào thì nó vỡ ống của NLMT mất ....

nếu thế thì cái bơm đường nóng vào NLMT cụ dùng kiểu này: bơm KHÔNG PHẢI bơm tăng áp, mà là bơm thường có điều khiển phao điện.

bơm đường lạnh tăng áp bt.

nsh

Xe tăng
Số là nhà Bác e 5 tầng, nghe theo thợ lắp 02 máy bơm tăng áp 200w (có bình tích áp nhỏ ở bơm) nhưng khi vận hành thì vòi sen cứ bị nóng hoặc lạnh đột ngột và rất khó chỉnh. Xem hình ạ
Sao nhà cụ lại lắp bơm tăng áp sau đường ra của Bình NLMT nhỉ. Cháu thấy ngày nắng to (kể cả tháng 11-12) nước nóng 60-70 độ, bơm nhanh hỏng lắm.
Còn việc thợ nói cần lắp Bơm tăng áp ở Bình NLMT là dành cho nhà nào lắp đặt bình NLMT CAO HƠN bồn nước inox thôi mà. Như nhà cháu, trên tum cháu xây 4 trụ (lõi thép) cao 90cm rồi đặt bồn inox lên, bình NLMT để dưới sàn tum. Vừa đơn giản, tiết kiệm mà không phải bảo trì bơm, điện.

htkt

Xe hơi
E thấy PA này có vẻ logic, ko biết có cụ nào chuột bạch chưa:

baoquyen13

Xe hơi
Em xin phép làm phiền các cụ ạ, nhà em có máy bơm nước shimizu (ghi là electric well pump), trước đây vẫn đang dùng bình thường nhưng khoảng 1 tuần gần đây có hiện tượng kêu è è nhưng không bơm nước lên (như trước đây thì cứ kêu è è vài tiếng là khởi động nước bơm lên luôn ạ) thì e có gạt cái cánh quạt gió thì máy sẽ chạy và bơm nước lên. Nhưng hôm qua thì em gạt cánh quạt gió nhưng máy cũng vẫn không chạy và ko bơm và máy lại dừng.
Giờ em xin hỏi kinh nghiệm các cụ là liệu có phải máy của em là bị hỏng cánh quạt gió hay là hỏng ở chỗ khác ạ? liệu có sửa được ko hay phải thay máy mới ạ.
Em cảm ơn các cụ

formen

Xe lăn
Em xin phép làm phiền các cụ ạ, nhà em có máy bơm nước shimizu (ghi là electric well pump), trước đây vẫn đang dùng bình thường nhưng khoảng 1 tuần gần đây có hiện tượng kêu è è nhưng không bơm nước lên (như trước đây thì cứ kêu è è vài tiếng là khởi động nước bơm lên luôn ạ) thì e có gạt cái cánh quạt gió thì máy sẽ chạy và bơm nước lên. Nhưng hôm qua thì em gạt cánh quạt gió nhưng máy cũng vẫn không chạy và ko bơm và máy lại dừng.
Giờ em xin hỏi kinh nghiệm các cụ là liệu có phải máy của em là bị hỏng cánh quạt gió hay là hỏng ở chỗ khác ạ? liệu có sửa được ko hay phải thay máy mới ạ.
Em cảm ơn các cụ

nếu cánh quạt gió vẫn quay trơn bằng tay như cụ tả, không thấy bị kẹt hay khô gì cả, thì cụ thay cái tụ to to ở chỗ phồng phồng bên trái cái bơm theo ảnh cụ chụp nhé.

baoquyen13

Xe hơi
nếu cánh quạt gió vẫn quay trơn bằng tay như cụ tả, không thấy bị kẹt hay khô gì cả, thì cụ thay cái tụ to to ở chỗ phồng phồng bên trái cái bơm theo ảnh cụ chụp nhé.
Vâng,cánh quạt e vẫn quay đựoc bằng tay gạt nhưng máy vẫn ko chạy.Thế cụ cho e hỏi cụ có biết chỗ nào mua tụ tốt và thay loại tụ nào ko ạ?hoặc cụ có biết chỗ sửa uy tín ko ạ?e ở mạn Tam trinh hoàng mai thì ko biết gần đó có chỗ sửa ko ạ?

formen

Xe lăn
Thế cụ cho e hỏi cụ có biết chỗ nào mua tụ tốt và thay loại tụ nào ko ạ
cụ mua online luôn, chợ trời bán online rất nhiều cụ ợ, tụ tốt là con tụ giống tụ trong bơm của cụ, nên cụ cứ tháo ra sợt và mua đúng loại thôi.
hoặc cụ có biết chỗ sửa uy tín ko ạ?e ở mạn Tam trinh hoàng mai thì ko biết gần đó có chỗ sửa ko ạ?
em không biết cụ ợ, cái này cụ mạnh dạn ra đường hỏi thì nhanh hơn.

baoquyen13

Xe hơi
cụ mua online luôn, chợ trời bán online rất nhiều cụ ợ, tụ tốt là con tụ giống tụ trong bơm của cụ, nên cụ cứ tháo ra sợt và mua đúng loại thôi.

em không biết cụ ợ, cái này cụ mạnh dạn ra đường hỏi thì nhanh hơn.
vâng e cám ơn cụ ạ

KhyeuVS

Xe tải
CCCM cho em hỏi: Nhà em đặt téc nước và Thái dương năng trên nóc nhà vệ sinh tầng 2 (cao 4m) thì:
1. Vòi hoa sen trong nhà vệ sinh tầng 2 sử dụng có ổn không?
2. Chiều cao của Bình nóng lạnh (lấy nước từ Thái dương năng) có ảnh hưởng đến áp lực nước nóng không? (Em định đặt ở kho phụ cao 3.0m so với sàn T2 mà các ông thợ nói chênh cao ít, ko đủ áp lực, không ra nước, phải đặt Bình nóng lạnh thấp xuống trong phòng tắm. E hơi nghi ngờ)

Chỉnh sửa cuối:

Dogmatix

Xe tăng
CCCM làm nghề cho em hỏi:
1. Em để téc nước và Thái dương năng (cao 4.0m so với nền nhà) thì vòi hoa sen có sử dụng hiệu quả không?
2. Chiều cao của Bình nóng lạnh (lấy nước từ Thái dương năng) có ảnh hưởng đến áp lực nước nóng không? (Em định đặt ở kho phụ cao 3.0m so với nền mà các ông thợ nói chênh cao ít, ko đủ áp lực, không ra nước, phải đặt Bình nóng lạnh thấp xuống trong phòng tắm. E hơi nghi ngờ)
Em không phải thợ, sẽ không giải quyết được nghi ngờ của cụ. Nhưng em thấy cụ mô tả có gì đó sai sai.

1. Nếu téc nước và thái dương năng chỉ cao 4m so với nền nhà. Suy ra nó chỉ cao khoảng 2m so với đầu ra vòi sen (vì vòi sen phải cao tầm 2m so với nền nhà rồi). Việc sử dụng chắc chắn không hiệu quả, nước yếu, hơn bò đái một tí. Điều này hoặc cụ ở nơi thoáng đãng, nhà xây 1 tầng thôi, hoặc đây là tầng cao nhất trong nhà và téc đặt ngay trên nóc. Cả hai trường hợp này phải dùng bơm tăng áp. Nếu không phải vậy cụ hãy mô tả lại cho đúng hơn về chiều cao của téc. Đừng nói so với nền nhà, hay so với đầu ra của nước.

2. Và vì như đã nói ở 1 nên cụ càng phải mô ta lại cho đúng hơn. Lý do: bình nóng lạnh đặt cách nền 3m, tức là cách téc 1m. Nước ra rất rất yếu hoặc không ra do còn vướng van một chiều ở bình (van này khá nặng). Nếu đặt xuống toilet thì đặt ở đâu? Dưới nền toilet à? vì cụ đâu có nói cái nào tầng trên, cái nào tầng dưới đâu? Total chiều cao cụ đưa chỉ là 4m thôi mà :D

Cụ nên nói rõ hơn nhé

KhyeuVS

Xe tải
Em không phải thợ, sẽ không giải quyết được nghi ngờ của cụ. Nhưng em thấy cụ mô tả có gì đó sai sai.

1. Nếu téc nước và thái dương năng chỉ cao 4m so với nền nhà. Suy ra nó chỉ cao khoảng 2m so với đầu ra vòi sen (vì vòi sen phải cao tầm 2m so với nền nhà rồi). Việc sử dụng chắc chắn không hiệu quả, nước yếu, hơn bò đái một tí. Điều này hoặc cụ ở nơi thoáng đãng, nhà xây 1 tầng thôi, hoặc đây là tầng cao nhất trong nhà và téc đặt ngay trên nóc. Cả hai trường hợp này phải dùng bơm tăng áp. Nếu không phải vậy cụ hãy mô tả lại cho đúng hơn về chiều cao của téc. Đừng nói so với nền nhà, hay so với đầu ra của nước.

2. Và vì như đã nói ở 1 nên cụ càng phải mô ta lại cho đúng hơn. Lý do: bình nóng lạnh đặt cách nền 3m, tức là cách téc 1m. Nước ra rất rất yếu hoặc không ra do còn vướng van một chiều ở bình (van này khá nặng). Nếu đặt xuống toilet thì đặt ở đâu? Dưới nền toilet à? vì cụ đâu có nói cái nào tầng trên, cái nào tầng dưới đâu? Total chiều cao cụ đưa chỉ là 4m thôi mà :D

Cụ nên nói rõ hơn nhé
Cảm ơn cụ, em thiếu sót quá, em bổ sung thêm thông tin, mong cụ giải đáp giúp: Nhà em 2 tầng và em đang hỏi cho nhà vệ sinh tầng 2, téc nước và thái dương năng đặt trên nóc của nhà vệ sinh, và Bình nóng lạnh em đặt ở vệ sinh tầng 2 ạ.

Dogmatix

Xe tăng
Cảm ơn cụ, em thiếu sót quá, em bổ sung thêm thông tin, mong cụ giải đáp giúp: Nhà em 2 tầng và em đang hỏi cho nhà vệ sinh tầng 2, téc nước và thái dương năng đặt trên nóc của nhà vệ sinh, và Bình nóng lạnh em đặt ở vệ sinh tầng 2 ạ.
Vâng, nếu vậy thì với kinh nghiệm thực tế của em (em không phải thợ) thì những gì em đã nói ở trên sẽ xảy ra đúng như vậy cụ nhé.

Thứ nhất là nước ở vòi sen sẽ chảy khá là chậm, nếu không khó tính thì mới tắm được, chỉ là rất khó chịu vì nước không đủ mạnh để trôi hết xà phòng hay dầu gội đầu đâu. Đây chỉ là với vòi sen thôi, chứ với các vòi khác nước vẫn chảy ào ào, đủ dùng, ko khó chịu mấy.

Thứ hai là cái bình nóng lạnh ấy, nó còn có cái van 1 chiều của bình, van này khá chặt, cần áp lực nước tương đối lớn để mở, vì thế đặt ở ngay trên toilet tầng 2 thì nước từ thái dương năng vào sẽ còn bị làm cho chảy yếu hơn nữa cơ. Và khi dùng phải quay vòi về phía nóng nhiều hơn để nó đủ áp lực nước mà mở cái van một chiều ra, khi ấy nước ra sẽ càng yếu hơn nữa (so với không sử dụng bình nóng lạnh). Nhưng yếu thôi chưa đủ, còn có một cái hơi bực mình là nước sẽ bị nóng quá. Nếu thấy nóng quá mà quay vòi sang bên lạnh thì lại bị lạnh quá vì bên nóng ko đủ áp lực để mở van 1 chiều nên không có nước nóng chảy ra. Nôm na dùng khá là khó chịu cụ ạ, vừa yếu, vừa nóng quá. Yếu kinh khủng luôn nếu là bình nóng lạnh mới mua, còn dùng lâu thì một thời gian sau van một chiều yếu đi, nó sẽ đỡ hơn. Thôi, để bình xuống toilet tầng 1 đi cụ.

KhyeuVS

Xe tải
Vâng, nếu vậy thì với kinh nghiệm thực tế của em (em không phải thợ) thì những gì em đã nói ở trên sẽ xảy ra đúng như vậy cụ nhé.

Thứ nhất là nước ở vòi sen sẽ chảy khá là chậm, nếu không khó tính thì mới tắm được, chỉ là rất khó chịu vì nước không đủ mạnh để trôi hết xà phòng hay dầu gội đầu đâu. Đây chỉ là với vòi sen thôi, chứ với các vòi khác nước vẫn chảy ào ào, đủ dùng, ko khó chịu mấy.

Thứ hai là cái bình nóng lạnh ấy, nó còn có cái van 1 chiều của bình, van này khá chặt, cần áp lực nước tương đối lớn để mở, vì thế đặt ở ngay trên toilet tầng 2 thì nước từ thái dương năng vào sẽ còn bị làm cho chảy yếu hơn nữa cơ. Và khi dùng phải quay vòi về phía nóng nhiều hơn để nó đủ áp lực nước mà mở cái van một chiều ra, khi ấy nước ra sẽ càng yếu hơn nữa (so với không sử dụng bình nóng lạnh). Nhưng yếu thôi chưa đủ, còn có một cái hơi bực mình là nước sẽ bị nóng quá. Nếu thấy nóng quá mà quay vòi sang bên lạnh thì lại bị lạnh quá vì bên nóng ko đủ áp lực để mở van 1 chiều nên không có nước nóng chảy ra. Nôm na dùng khá là khó chịu cụ ạ, vừa yếu, vừa nóng quá. Yếu kinh khủng luôn nếu là bình nóng lạnh mới mua, còn dùng lâu thì một thời gian sau van một chiều yếu đi, nó sẽ đỡ hơn. Thôi, để bình xuống toilet tầng 1 đi cụ.
Như cụ nói thì khó chịu thật, chỉ là em muốn dùng 1 bình nước nóng cho cả 2 tầng nên mới cho bình lên tầng 2.
Đưa xuống T1, thì tầng 2 ko dùng được bình nước nóng. Gặp trời mưa cũng gay go.
Các cụ có cách giải quyết, chỉ em với

vjtcon

Xe điện
Như cụ nói thì khó chịu thật, chỉ là em muốn dùng 1 bình nước nóng cho cả 2 tầng nên mới cho bình lên tầng 2.
Đưa xuống T1, thì tầng 2 ko dùng được bình nước nóng. Gặp trời mưa cũng gay go.
Các cụ có cách giải quyết, chỉ em với
Muốn nc tầng 2 khoẻ hơn mà bể nước nóc k cao có 2 cách.
- Thay dg ống dẫn xuống to hơn, đến chỗ BNL lắp côn thu tương ứng
- lắp tăng áp nhưng k fai lắp đg lạnh xuống, lắp đg NLMT cũng k hay :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Nay em mới biết Thread này.
Mà em đang có ý tưởng lập Thread về DIY (Home Made) - tự làm ở nhà...
- Tìm trong 2 Thread kĩ thuật, thì không phù hợp để lập Topic...
Đang thấy khó, định hỏi cccm xem nên lập ở đâu.
- Thôi thì nay thấy Thread này rồi, có khi nhập ý tưởng vào đây chăng ?
@ Cụ chủ Thread nghĩ sao ạ ???