Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

kanmoloko

Xe tải
Cụ nhớ làm van xả đáy của bình tích áp nhé. Vì theo thời gian, lượng khí trong bình sẽ ít dần do hòa tan vào nước dẫn đến thời gian chạy - nghỉ của bơm giảm. Lúc này cần xả hết nước trong bình ra.:D
May em tính lắp trên 1 cái van xả nên ko lo vụ này cụ ah.
Em muốn xem cái hình nguyên tắc hoạt động cụ giải thích ở post #357 này:
http://www.otofun.net/threads/479123-tu-van-tat-tan-tat-ve-dien-nuoc-sinh-hoat-va-cac-thiet-bi-gia-dung?p=12771241#post12771241
Cụ xem lại giúp em nhé
Một lần nữa cám ơn cụ!

Yêu Ô tô

Xe tải
Thường thì bể ở T6 thì T4 đã đủ mạnh để tắm vòi sen rồi. bác ko nói rõ là yếu từ đầu hay lúc yếu lúc mạnh hay gần đây mới yếu. Muốn mạnh thêm có mấy phương án.

1. Thay ống to hơn cho trục chính, các ống nhánh nhỏ hơn. Phương án này không khả thi vì tốn kém và khó thi công.

2. Lắp bơm tăng áp + van phao điều khiển. Dễ thực hiện, chi phí tầm 1,5 củ đổ lại

3. Thay vòi sen loại tăng áp. Nước yếu vẫn xịt mạnh. Em đang dùng loại này. Chi phí cực rẻ. Cực dễ thực hiện.

Cụ bụp mua vòi sen này ở đâu vậy?giá rổ thế nào hả cụ.

Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com

phaocoi

Xe điện
Cụ cho e hỏi: Nhà e dùng bàn cầu loại này GC-909VN của Inax, đc hơn 1 năm, giờ nắp đóng êm chả còn êm nữa, e vào trang thiết bị WC của Inax kg thấy bán nắp kg, vậy có cụ nào dùng cũng bị như thế chưa, có sửa đc kg và sửa thế nào giúp em với ạ. (e copy hình ạ)
Cụ alo đến số 18006633....
Sẽ có nv kỹ thuật đến bảo hành cho cụ
Của cụ dùng 1 năm thì vẫn trong thời hạn bảo hành cụ nhóe

gameover1107

Xe tăng
các cụ cho e hỏi vách kính bồn tắm bị vệt nước khô loang mờ mờ . cháu chơi cả vim vào mà ko ăn thua. có cách nào làm nó như mới dc ko ạ

các cụ cho e hỏi vách kính bồn tắm bị vệt nước khô loang mờ mờ . cháu chơi cả vim vào mà ko ăn thua. có cách nào làm nó như mới dc ko ạ
Không biết vết ố nhà kụ dư lào chứ nhà cháu cũng có bị giống thế , cháu bóp kem oánh răng vào và lấy búi mềm oánh đi hết , lại trong veo luôn !
Ngoài ra , kem oánh răng cũng oánh rửa sạch với cả đèn pha oto và xe máy nữa các cụ mợ nhé !

Cụ thủ làm rồi báo kết quả nhá !

QAZ

Xe container
Không biết vết ố nhà kụ dư lào chứ nhà cháu cũng có bị giống thế , cháu bóp kem oánh răng vào và lấy búi mềm oánh đi hết , lại trong veo luôn !
Ngoài ra , kem oánh răng cũng oánh rửa sạch với cả đèn pha oto và xe máy nữa các cụ mợ nhé !

Cụ thủ làm rồi báo kết quả nhá !

Cả các loại cốc chén cặn nước chè lâu ngày vàng khè, oánh răng phát đi ngay.

slaz8

Xe ba gác
em biết tại sao có vết "bản đồ" trên kính nhà cụ òy ;)) em dự là kính mờ nên khó tẩy, Vim chả lamgif cả , cứ ãits là đi hết , đơn giản nhất là "chanh" dễ kiếm mà

phot_ang_le

Xe hơi
Cụ Bụp cho em hỏi với ạ:
Nhà em xây 4 tầng, bể nước inox 1.5 khối đặt trên nóc tầng 4. Chiều cao từ bể xuống đến tầng 2 và 3 lần lượt là 6 và 9m nhưng áp lực nước xuống đến tầng 2 không được cao và đặc biệt tầng 3 thì yếu. Ống xuống chính em dùng phi 42, chia nhánh em dùng 27 đều là ống hàn nhiệt vesbo cả. Như vậy áp lực nước nhà em yếu là do ống vẫn bé hay thi công sai ở đâu đó?
- Giờ e muốn dùng bơm tăng áp thì nên dùng loại nào?Có ảnh hưởng gì đến đường ống không? Em nghe nói có loại bơm tăng áp dùng cảm biến dòng nước chảy qua nên sẽ không bị hiện tường tạch tạch, đóng ngắt liên tục như loại hiện đang phổ biến. Vậy dùng loại này có ổn không ạ? Và nếu dùng thì nên dùng loại công suất bao nhiêu là được? Vì em sợ dùng bơm tăng áp, xuống tầng 1 lại mạnh quá khéo dùng lại bất tiện.
Em cám ơn cụ.

angelndevil

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ở HN thì nên dùng dịch vụ thau rửa bể nước ngầm của bọn nào với, giá rổ tầm bao nhiêu ạ?

nguyen_kia

Xe điện
Cụ Bụp cho em hỏi với ạ:
Nhà em xây 4 tầng, bể nước inox 1.5 khối đặt trên nóc tầng 4. Chiều cao từ bể xuống đến tầng 2 và 3 lần lượt là 6 và 9m nhưng áp lực nước xuống đến tầng 2 không được cao và đặc biệt tầng 3 thì yếu. Ống xuống chính em dùng phi 42, chia nhánh em dùng 27 đều là ống hàn nhiệt vesbo cả. Như vậy áp lực nước nhà em yếu là do ống vẫn bé hay thi công sai ở đâu đó?
- Giờ e muốn dùng bơm tăng áp thì nên dùng loại nào?Có ảnh hưởng gì đến đường ống không? Em nghe nói có loại bơm tăng áp dùng cảm biến dòng nước chảy qua nên sẽ không bị hiện tường tạch tạch, đóng ngắt liên tục như loại hiện đang phổ biến. Vậy dùng loại này có ổn không ạ? Và nếu dùng thì nên dùng loại công suất bao nhiêu là được? Vì em sợ dùng bơm tăng áp, xuống tầng 1 lại mạnh quá khéo dùng lại bất tiện.
Em cám ơn cụ.
Em lăng xăng vài lời:
- Thường hay bị yếu cho vòi hoa sen, nên nếu cụ có lắp bình nóng lạnh thì cụ mở cái van nước vào(hay ra em ko nhớ chính xác), cụ chỉnh lại cái ốc để nước vào bình dễ dàng. Nếu cái này ko được thì cụ mới xài cái tăng áp.
- Cụ ko nên lắp cái tăng áp cho cả nhà mà chỉ cần lắp cho cái tâng trên cùng, cho cái vòi sen thôi.
- Nhà em trước đây cũng bị nước tầng sát mát yếu, hồi đó em ko biết vụ chỉnh van nên mua luôn cái tăng áp tự động(khi có dòng nước (yếu) chảy qua thì tăng áp mới làm việc. Nhà em xài loại bé nên nước chỉ khá mạnh thôi. Theo chủ quan em thì thế cũng được rồi. Theo em nễu cụ xài cái này thì nên chọn hàng xịn 1 tí vì nó liên quan đên an toàn điện(vì cái tăng áp có điện thường xuyên).

Website
www.facebook.com
Cụ Bụp cho em hỏi với ạ:
Em cám ơn cụ.
1. Ống áng cụ lắp cỡ đấy là ổn rồi, không bé đâu.

2. Tất cả các vòi nước đều yếu hay là chỉ có 1 vài vòi bị yếu? Cụ thử kiểm tra các phin lọc đầu vòi xem cặn bẩn có làm tắc không nhé.

3. Bể nóc của cụ có lắp phin lọc đường nước sử dụng không? Nếu có vệ sinh cho nó, chưa có thì nên lắp để tránh dị vật đi vào hệ thống ống. Hậu quả khá nặng đấy. Cụ mở nắp bể lấy đèn pin soi phát xem sao.

4. Bơm tăng áp lắp trên đường nước cũng ổn, cụ chọn mua loại tử tế 1 tí. lắp riêng cho tầng 3 thôi.

Son Vu

Xe tăng
Cụ Bụp cho cháu hỏi về máy giặt: Nhà em dùng Electrolux cửa ngang laọi 7kg được vài năm rồi. Bây giờ nó sinh bệnh thế này: Giặt có lúc ok, có lúc thì không chịu xả nước -> không giặt tiếp. Nhà cháu phải xả hết nước bằng cách mở của xả ở phía dưới, sau khi xả hết thì máy lại tiếp tục giặt bình thường. Có lúc phải thò que vào quay cái cánh quạt bơm thì nó mới chạy tiếp. Cụ tư vấn giúp cháu nhé.

Verdasco76

Xe máy
E dự định mua cái máy giặt khoảng 7kg.Các cụ có cao kiến là mua loại nào tốt-ngon-bổ rẻ ko ah

KVH

Xe buýt
Cụ Bụp cho em hỏi với ạ:
Độ cao và đường ống như của cụ thì nước phải mạnh, nước yếu là do bị đi qua chỗ nào đó có tiết diện nhỏ (làm giảm áp suất động). Cụ kiểm tra mấy chỗ này:
- Ống mềm dẫn vào van và ống dẫn vòi sen: không phải ống nào cũng to như nhau, cụ chọn loại có ruột tiết diện lớn hơn.
- Phần giảm áp ở đầu van thiết kế cho áp lực nước lớn nên tiết diện nhỏ, cụ tháo ra thấy cái nào cản nước nhiều thì bỏ hoặc thay cái khác có tiết diện lưu thông nước lớn hơn. Có khi do cặn thì chỉ cần làm sạch.

Em có tí thắc mắc về điện, em ở chung cư, phòng ngủ được cấp điện qua 1 aptomat riêng từ cửa căn hộ. Đường điện từ aptomat đến phòng ngủ của em bị chạm, cứ đóng điện chừng 15 phút là aptomat nhảy. Hiện tượng này bị từ khi nhận căn hộ chứ không phải sau khi khoan hay đóng đinh. Giải pháp của em hiện nay là cô lập đoạn dây từ aptomat tới phòng ngủ khỏi hệ thống điện (dài khoảng 10m đi ngầm từ cửa chính xuyên qua phòng khách tới phòng ngủ). Điện cấp cho phòng ngủ tạm thời được đấu ké từ đường điện của bình nước nóng.

Liệu có cách nào biết đường đi dây của đoạn bị cô lập (em không có sơ đồ đi dây của căn hộ) và điểm bị chạm nằm ở đâu mà không phải đục phá cả phòng khách lên không?

Website
www.facebook.com
Em có tí thắc mắc về điện, em ở chung cư, phòng ngủ được cấp điện qua 1 aptomat riêng từ cửa căn hộ. Đường điện từ aptomat đến phòng ngủ của em bị chạm, cứ đóng điện chừng 15 phút là aptomat nhảy. Hiện tượng này bị từ khi nhận căn hộ chứ không phải sau khi khoan hay đóng đinh. Giải pháp của em hiện nay là cô lập đoạn dây từ aptomat tới phòng ngủ khỏi hệ thống điện (dài khoảng 10m đi ngầm từ cửa chính xuyên qua phòng khách tới phòng ngủ). Điện cấp cho phòng ngủ tạm thời được đấu ké từ đường điện của bình nước nóng.

Liệu có cách nào biết đường đi dây của đoạn bị cô lập (em không có sơ đồ đi dây của căn hộ) và điểm bị chạm nằm ở đâu mà không phải đục phá cả phòng khách lên không?
Điểm đứt thì em tìm được cho cụ chứ điểm chập thì em chưa làm đươcj.:(

Rolland

Xe điện
E dự định mua cái máy giặt khoảng 7kg.Các cụ có cao kiến là mua loại nào tốt-ngon-bổ rẻ ko ah
Cụ nên mua loại máy này mà dùng! Tiết kiệm cả điện cả nước và độ bền thì ối giời! Vô đối! :))

Rolland

Rolland

Xe điện
Mang vòi ra rửa đâu vào đấy rồi, bình thường không sao, cứ hôm nào nóng quá mới bị, thế mới tài, trong khi phòng con gái lắp pana 12000 thì vẫn ngon ơ.
Hiện tượng này xảy ra bao lâu rồi Lão? Thử cho chậy "cưỡng bức" xem nó có ngắt block không nhé! Nếu nó ngắt ngay thì yEm dự hao Gaz rồi, Lão cho bổ xung là nó lại mát như xưa thôi! >:D<

Rolland