Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

phot_ang_le

Xe hơi
Em lăng xăng vài lời:
- Thường hay bị yếu cho vòi hoa sen, nên nếu cụ có lắp bình nóng lạnh thì cụ mở cái van nước vào(hay ra em ko nhớ chính xác), cụ chỉnh lại cái ốc để nước vào bình dễ dàng. Nếu cái này ko được thì cụ mới xài cái tăng áp.
- Cụ ko nên lắp cái tăng áp cho cả nhà mà chỉ cần lắp cho cái tâng trên cùng, cho cái vòi sen thôi.
- Nhà em trước đây cũng bị nước tầng sát mát yếu, hồi đó em ko biết vụ chỉnh van nên mua luôn cái tăng áp tự động(khi có dòng nước (yếu) chảy qua thì tăng áp mới làm việc. Nhà em xài loại bé nên nước chỉ khá mạnh thôi. Theo chủ quan em thì thế cũng được rồi. Theo em nễu cụ xài cái này thì nên chọn hàng xịn 1 tí vì nó liên quan đên an toàn điện(vì cái tăng áp có điện thường xuyên).
Em cám ơn cụ, nhưng cụ cho em hỏi là cái van vào bình nóng lạnh có phải là cái Van an toàn lắp ở dưới bình nóng lạnh không?

phot_ang_le

Xe hơi
1. Ống áng cụ lắp cỡ đấy là ổn rồi, không bé đâu.

2. Tất cả các vòi nước đều yếu hay là chỉ có 1 vài vòi bị yếu? Cụ thử kiểm tra các phin lọc đầu vòi xem cặn bẩn có làm tắc không nhé.

3. Bể nóc của cụ có lắp phin lọc đường nước sử dụng không? Nếu có vệ sinh cho nó, chưa có thì nên lắp để tránh dị vật đi vào hệ thống ống. Hậu quả khá nặng đấy. Cụ mở nắp bể lấy đèn pin soi phát xem sao.

4. Bơm tăng áp lắp trên đường nước cũng ổn, cụ chọn mua loại tử tế 1 tí. lắp riêng cho tầng 3 thôi.
Cụ ơi, nhà em là làm mới, mới lắp đồ vào thử nước nên thấy vậy ạ. Yếu đều như nhau.
Giờ nếu lắp riêng cho tầng 3 thì em e không khả thi vì đường ống em đều đi ngầm, hộp kỹ thuật thì xây vào rồi sợ không phá ra để lắp riêng cho đường nước xuống tầng 3 được. Theo cụ có giải pháp nào hiệu quả và dễ xử lý hơn không?

Pumzen

Xe ba gác
Cụ ơi, nhà em là làm mới, mới lắp đồ vào thử nước nên thấy vậy ạ. Yếu đều như nhau.
Giờ nếu lắp riêng cho tầng 3 thì em e không khả thi vì đường ống em đều đi ngầm, hộp kỹ thuật thì xây vào rồi sợ không phá ra để lắp riêng cho đường nước xuống tầng 3 được. Theo cụ có giải pháp nào hiệu quả và dễ xử lý hơn không?
E đọc cmt của cụ rồi,nhưng k dám bon chen vào,đợi cụ Bụp trả lời cho cụ xong đã. Trường hợp nhà cụ giống hệt nhà e. Nước ở tầng 3 yếu lắm,cuối cùng e phải lắp thêm máy bơm tăng áp,để ngay cạnh bồn nước trên nóc tum. Cụ giỏ ngược lại thớt này mấy tầng là có ngay đề cập về máy bơm Panasonic. E dùng loại này,nhưng là loại để ngoài trời,loại 125w. Nếu cụ có chỗ bố trí che mưa nắng thì mua loại thường thôi có 1,7 củ. Nên mua loại có công suất thế này thôi,vì loại công suất lớn, rất hay làm hỏng dây mềm cấp nước vào các thiết bị. Sau khi lắp thêm máy bơm này dùng nước sướng hẳn lên,nhất là khu tầng 3 nơi đầu nguồn của máy bơm. Nhà e hệ thống đường nước cũng ngầm hết trong tường và hộp kỹ thuật rồi. Có lẽ giống như nhà cụ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container

Bác đấu dây bơm theo điện wc tầng 3, chỉ khi nào dùng tầng 3 thì bơm mới chạy.

Cách đấu bơm thì hình như đã có hướng dẫn, đại khái là phải có van 1 chiều.

phot_ang_le

Xe hơi
Bác đấu dây bơm theo điện wc tầng 3, chỉ khi nào dùng tầng 3 thì bơm mới chạy.

Cách đấu bơm thì hình như đã có hướng dẫn, đại khái là phải có van 1 chiều.
Cám ơn cụ, nhưng cách này không khả thi vì nhà em còn tầng 4 và tầng 3 thì 2 phòng vệ sinh nên sợ đấu điện hơi loằng ngoằng.

phot_ang_le

Xe hơi
Nhà cháu cũng dùng loại máy bơm của Pana..moden A 130-JACK . Đây là máy bơm áp lực ( khi mở nước,rơ le đóng khiến máy hoạt động) do nước trên bể cấp xuống chưa đủ mạnh,nhà cháu lắp thêm máy này. Ưu điểm của máy này là chạy rất êm,đặc biệt dòng Pana có bộ rơ-le đóng mở cực kỳ bền ( gấp vài lần các hãng khác) dòng này có 2 loại. Một loại có nắp hộp che đậy dùng để ngoài trời( theo hình minh họa của cụ Bụp)
Nhà cháu dùng loại này,mua năm 2010 với giá là 2 củ 200. Hôm vừa rồi,máy bơm của ô e vợ ( cũng sống ở CC) bị hỏng,cháu đi mua hộ,tìm loại này thì k có nữa. Đành mua, cũng loại này y chang nhưng k có nắp đậy, giá bây giờ chỉ có 1 củ 7. Mua ở ngay CH máy bơm phố Nguyễn công Trứ,phía đối diện đường Ngô thì Nhiệm ( Ngô thời Nhậm).
Cụ Pumzen ơi, cụ dùng loại này đúng không ạ? Loại này có phải là cảm biến dòng nước chảy, tức là khi nào có nước chảy qua thì nó mới hoạt động hay là loại cảm biến áp suất?

Website
www.facebook.com
Cụ Pumzen ơi, cụ dùng loại này đúng không ạ? Loại này có phải là cảm biến dòng nước chảy, tức là khi nào có nước chảy qua thì nó mới hoạt động hay là loại cảm biến áp suất?
Loại này cảm biến áp suất cụ nhé.

Cụ cứ làm 1 em lắp trên tầng 4, dưới bể treo là dùng được cho cả nhà. Không sợ tầng dưới cùng áp lực cao đâu.

Pumzen

Xe ba gác
Cám ơn cụ Bụp. Em sẽ lắp và review loại này với các cụ ạ.
Đây là loại máy bơm dùng theo nguyên lý tự động cảm biến áp lực, nguồn điện luôn dẫn vào qua bộ rơ-le đóng mở. Khi người sử dụng vòi nước áp lực trong bình nén khí sẽ bị giảm,lập tức rơ- le đóng điện khiến máy bơm hoạt động. Với cách vận hành này đòi hỏi hệ thống nước nhà cụ phải 100% kín ( k bị rò,dù chỉ là nhỏ giọt) nếu k rơ le sẽ hoạt động liên tục,vừa tiêu hao điện năng,vừa giảm tuổi thọ của rơ-le và có tiếng động rất khó chịu.

Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ Bụp. Em sẽ lắp và review loại này với các cụ ạ.
Cụ nên lắp như sau:

Bể treo có van phao điện điều khiển bơm cấp. Khi mức nước bể treo hạ thấp xuống (VD còn 50 cm), bơm cấp sẽ hút nước từ bể ngầm hoặc nguồn bơm vào bể treo. Bể đầy bơm tự ngắt, bể cạn đến mức 50cm bơm sẽ lại hoạt động)

Van điện này đồng thời điều khiển bơm tăng áp lắp dưới đáy bể treo, Khi mức nước bể hạ thấp sẽ ngắt bơm chống cháy bơm, mức nước tăng cao thì lại đóng điện cho bơm hoạt động.

Trước bơm tăng áp và song song với bơm tăng áp có van 1 chiều.

Chỉnh sửa cuối:

phot_ang_le

Xe hơi
Đây là loại máy bơm dùng theo nguyên lý tự động cảm biến áp lực, nguồn điện luôn dẫn vào qua bộ rơ-le đóng mở. Khi người sử dụng vòi nước áp lực trong bình nén khí sẽ bị giảm,lập tức rơ- le đóng điện khiến máy bơm hoạt động. Với cách vận hành này đòi hỏi hệ thống nước nhà cụ phải 100% kín ( k bị rò,dù chỉ là nhỏ giọt) nếu k rơ le sẽ hoạt động liên tục,vừa tiêu hao điện năng,vừa giảm tuổi thọ của rơ-le và có tiếng động rất khó chịu.
Đây chính là vấn đề em e ngại không muốn dùng bơm cảm biến áp suất mà muốn dùng loại bơm cảm biến dòng nước (khi nước đi qua bơm mới hoạt động).

phot_ang_le

Xe hơi
Cụ nên lắp như sau:

Bể treo có van phao điện điều khiển bơm cấp. Khi mức nước bể treo hạ thấp xuống (VD còn 50 cm), bơm cấp sẽ hút nước từ bể ngầm hoặc nguồn bơm vào bể treo. Bể đầy bơm tự ngắt, bể cạn đến mức 50cm bơm sẽ lại hoạt động)

Van điện này đồng thời điều khiển bơm tăng áp lắp dưới đáy bể treo, Khi mức nước bể hạ thấp sẽ ngắt bơm chống cháy bơm, mức nước tăng cao thì lại đóng điện cho bơm hoạt động.

Trước bơm tăng áp và song song với bơm tăng áp có van 1 chiều.
Hay quá cụ Bụp, đúng là phải có cái van phao điện cho cả bơm cấp và bơm tăng áp không thì dễ tèo bơm tăng áp khi không có nước vào bể.

Website
www.facebook.com
Với cách vận hành này đòi hỏi hệ thống nước nhà cụ phải 100% kín ( k bị rò,dù chỉ là nhỏ giọt) nếu k rơ le sẽ hoạt động liên tục,vừa tiêu hao điện năng,vừa giảm tuổi thọ của rơ-le và có tiếng động rất khó chịu.
Đây chính là vấn đề em e ngại không muốn dùng bơm cảm biến áp suất mà muốn dùng loại bơm cảm biến dòng nước (khi nước đi qua bơm mới hoạt động).
Lắp thêm cái bình tích áp thì giải quyết được vấn đề này cụ nhé. Trường hợp của cụ tham khảo câu hỏi 9-1, 9-2, 9-3.

À, thêm cái sơ đồ lắp van phao ở bể ngầm, chống cháy bơm cấp khi bể ngầm cạn nước.:D

Chỉnh sửa cuối:

Khổng Ngà

Xe tải
Cụ chủ cho em hỏi về cái tủ lạnh nhà em ạ. Chả là em tủ của panasonic em vừa mới mua đc mấy tháng. Nhưng sao thấy nó suốt ngày chạy cụ ạ. Cứ đủ nhiệt đc tầm 1 tiếng là nó lại chạy. Nhất đâu khi bật điều hòa lên thì thời gian giữa các lần chạy lại gần nhau hơn. Khoảng 30 phút. Cụ cho em thắc mắc đó có phải là bệnh hay k? Và nếu là bệnh thì đó là bệnh gì, cách khắc phục tn? E xin cảm ơn cụ

Website
www.facebook.com
Cụ chủ cho em hỏi về cái tủ lạnh nhà em ạ. Chả là em tủ của panasonic em vừa mới mua đc mấy tháng. Nhưng sao thấy nó suốt ngày chạy cụ ạ. Cứ đủ nhiệt đc tầm 1 tiếng là nó lại chạy. Nhất đâu khi bật điều hòa lên thì thời gian giữa các lần chạy lại gần nhau hơn. Khoảng 30 phút. Cụ cho em thắc mắc đó có phải là bệnh hay k? Và nếu là bệnh thì đó là bệnh gì, cách khắc phục tn? E xin cảm ơn cụ
1. Tủ nhà cụ có nhiều đồ không?

2. Tủ có đặt sát tường không? Có không gian thoáng không?

3. Cụ đặt mức làm lạnh nào? (Đặt nhiệt độ hoặc mức 1~5)

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Hiện tượng này xảy ra bao lâu rồi Lão? Thử cho chậy "cưỡng bức" xem nó có ngắt block không nhé! Nếu nó ngắt ngay thì yEm dự hao Gaz rồi, Lão cho bổ xung là nó lại mát như xưa thôi! >:D<

Rolland
Em cho kiểm tra Gas rồi, vẫn đủ. Em thì nghĩ là do con cảm biến nhiệt của cục nóng. :((

Rolland

Xe điện
Em cho kiểm tra Gas rồi, vẫn đủ. Em thì nghĩ là do con cảm biến nhiệt của cục nóng. :((
Thôi xong! Cụ hú Lão "Ả-ví-cồ" ngay đê! Không thôi Lão ấy mưa gió tthế này lại cho "đệ tử" đi Mò Trai về nấu cháo thì yEm lại chết... thèm! :P

Rolland

tienduongdl

Đi bộ
Kính Cụ Bụp !

Em cũng xin đăng ký với Cụ 1 chân tư vấn về điện lạnh : tủ lạnh , điều hòa và máy giặt ............

tienduongdl

Đi bộ
Kính Cụ Bụp !

Em cũng xin đăng ký với Cụ 1 chân tư vấn về điện lạnh : tủ lạnh , điều hòa và máy giặt ............

thuviet

Xe buýt
Veo căm Cụ Tiến tham da ;))