Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Super_voz

Xe buýt
Em đang muốn mua cái máy lọc không khí tầm 2-3tr, cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em mua loại nào và sử dụng có hiệu quả không a. Cám ơn các cụ.
Em dùng Daikin xong chả muốn dùng của thằng nào nữa. mỗi tội đắt thôi.

gunner_hp

Xe tăng
Em mạo muội hỏi các cụ: cái máy hút mùi nhà em,nó bị sao đó mà làm cho hệ thống điện tầng 1 (có bếp) tự nhảy ngắt cái rụp,rồi em gọi thợ đến xem thì 1 bác kêu đường dây điện nối từ ổ cắm vào máy hút bị hư dây này ngầm trong tường nên bác ý nối 1 dây ra ngoài.Vẫn bị nhảy điện,gọi 1 bác thợ khác, bác thợ bảo cháy,vác ra quấn lại.Chạy ok, đến lúc hôm rồi lại bị nhảy phát điện phát nữa, bây giờ em chả dám bật lên hút mùi nữa, chỉ dám bật đèn lấy sáng thôi.

Website
www.facebook.com
Em mạo muội hỏi các cụ: cái máy hút mùi nhà em,nó bị sao đó mà làm cho hệ thống điện tầng 1 (có bếp) tự nhảy ngắt cái rụp,rồi em gọi thợ đến xem thì 1 bác kêu đường dây điện nối từ ổ cắm vào máy hút bị hư dây này ngầm trong tường nên bác ý nối 1 dây ra ngoài.Vẫn bị nhảy điện,gọi 1 bác thợ khác, bác thợ bảo cháy,vác ra quấn lại.Chạy ok, đến lúc hôm rồi lại bị nhảy phát điện phát nữa, bây giờ em chả dám bật lên hút mùi nữa, chỉ dám bật đèn lấy sáng thôi.
Món này phải vá đồng hồ đo trực tiếp chứ phán qua mạng khó lắm ợ.:D

gunner_hp

Xe tăng
Món này phải vá đồng hồ đo trực tiếp chứ phán qua mạng khó lắm ợ.:D
Ấy, các bác ấy cũng đo đạc rồi phán.Bác đầu thì đo dây dợ, bác sau thì đo trực tiếp trong cái máy hút.Túm lại là em mua cái đèn bếp hơi bị đắt rồi :(

timeout

Xe điện
Em bật công tắc không thấy bơm khởi động, chỉ thấy tiếng o o nhè nhẹ giống như tiếng tụ khởi động thôi. Tại bơm tăng áp nối thẳng vào đầu ra của bình chứa nên em ngại không dám tháo linh tinh. Đang nghĩ tới khả năng tèo bộ rơ le ạ. Lần trước thì ông thợ điện chỉ cần gõ gõ mấy cái là chạy lại, lần này em trèo lên gõ thử nhưng không thấy gì. Chắc tại mình amateur cụ ạ. @-)

Best Fox

Xe tải
Em bật công tắc không thấy bơm khởi động, chỉ thấy tiếng o o nhè nhẹ giống như tiếng tụ khởi động thôi. Tại bơm tăng áp nối thẳng vào đầu ra của bình chứa nên em ngại không dám tháo linh tinh. Đang nghĩ tới khả năng tèo bộ rơ le ạ. Lần trước thì ông thợ điện chỉ cần gõ gõ mấy cái là chạy lại, lần này em trèo lên gõ thử nhưng không thấy gì. Chắc tại mình amateur cụ ạ. @-)
Bác tắt nguồn điện đi rồi kiếm cái tuộc-nơ vít mà vặn cái trục phía sau máy bơm. Cứ vặn qua vặn lại cho trơn tru rồi khởi động lại máy bác nhé! ;)

timeout

Xe điện
Cảm ơn cụ, để mai em lên chọc thử như cụ tư vấn.

QAZ

Xe container

Bác tháo nắp nhựa sau máy bơm, có cái cánh quạt nhựa, dùng tay xoay nhẹ.
- Nếu thấy bị bó thì tức là bơm bị kẹt, bó cái bạc (hoặc vòng bi), cần phải thay.
- Nếu vặn được nhẹ nhàng trơn tru thì khả năng hỏng tụ khởi động.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu e rằng máy nhà cụ dùng đã lâu,cụ lại ko chịu vệ sinh thường xuyên cho nên máy bị mỡ bám và dính vào khá nhiều ,sinh ra chập ở công tắc bật quạt. Riêng mo tơ hút,rất ít khi có khả năng chập gây om cháy. Có thể thằng cha thợ sửa làm trò với cụ. Dây đồng cuốn mô tơ đều bọc chất liệu e may rất khó chập cháy. Khả năng cháy chỉ khi mô tơ bị giữ lại ( bạc khô mỡ,bám nhiều bụi)
Khi thợ vác máy về,vô hình chung đã làm khô phần điện. Sử dụng 1 TG lại bị tiếp thì cháu nghi là do phần công tắc bật quạt ( công tắc này có mấy nấc nhỏ>to)

gunner_hp

Xe tăng
Nhà cháu e rằng máy nhà cụ dùng đã lâu,cụ lại ko chịu vệ sinh thường xuyên cho nên máy bị mỡ bám và dính vào khá nhiều ,sinh ra chập ở công tắc bật quạt. Riêng mo tơ hút,rất ít khi có khả năng chập gây om cháy. Có thể thằng cha thợ sửa làm trò với cụ. Dây đồng cuốn mô tơ đều bọc chất liệu e may rất khó chập cháy. Khả năng cháy chỉ khi mô tơ bị giữ lại ( bạc khô mỡ,bám nhiều bụi)
Khi thợ vác máy về,vô hình chung đã làm khô phần điện. Sử dụng 1 TG lại bị tiếp thì cháu nghi là do phần công tắc bật quạt ( công tắc này có mấy nấc nhỏ>to)
Em cũng đồ rằng thế, máy dùng gần 3 năm mà.Thế bây giờ vệ sinh cái công tắc ấy ạ ?

Longvh

Xe điện
Em muốn hỏi lại mấy vấn đề với.

Em muốn sửa mấy thứ đồ điện trong nhà. Cụ thể là thay cái bóng đèn tuýp, cả cụm luôn hoặc riêng bóng, đồng thời thay các mặt công tắc ổ cắm, lâu ngày nó trờn hết cả cắm vào lỏng lẻo, tháo mặt ổ công tắc thay loại 2 công tắc 2 hạt lên 3 hạt 4 hạt gì đó.

Như thế đối với đèn, em ko bật công tắc cho đèn sáng nghĩa là điện ko vào tháo ra sửa thoải mái chưa hay phải ngắt tất tần tật cầu dao tổng đi mới được?

Tương tự đối với công tắc ổ cắm, em cũng phải ngắt tất cả đi mới làm được à?

Còn tháo ra thế nào chắc em cứ ngắm kỹ xong lắp vào tương tự thế là OK?

Để lúc nào em đi chụp ảnh demo cho các bác sau nhé :)

Website
www.facebook.com

Em muốn sửa mấy thứ đồ điện trong nhà. Cụ thể là thay cái bóng đèn tuýp, cả cụm luôn hoặc riêng bóng, đồng thời thay các mặt công tắc ổ cắm, lâu ngày nó trờn hết cả cắm vào lỏng lẻo, tháo mặt ổ công tắc thay loại 2 công tắc 2 hạt lên 3 hạt 4 hạt gì đó.

Như thế đối với đèn, em ko bật công tắc cho đèn sáng nghĩa là điện ko vào tháo ra sửa thoải mái chưa hay phải ngắt tất tần tật cầu dao tổng đi mới được?

1. Để đảm bảo an toàn, đề nghị cụ ngắt cầu dao tổng đi để làm cho an toàn. Không ai đảm bảo được dây pha có qua công tắc hay không. Ổ cắm thì đương nhiên là có điện nếu ko dập cầu dao.

2. Tháo ra thế nào thì lắp vào thế ấy thôi. Chú ý đi dây cho gọn gàng và không nối dây quấn băng dính. Cụ nên dùng đô mi nô để nối dây.

Hột dẻ thì dùng loại này

Pở rồ hơn thì dùng loại này

Chỉnh sửa cuối:

jinyo89lie

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút: nếu như điều hòa mà chỉ tắt bằng điều khiển, ko ngắt át thì có còn tiêu tốn điện năng ko ạ?? Nếu có thì tốn bao nhiêu, giả sử cho 1 đh Daikin inveter 18.000 ạ ????

Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi chút: nếu như điều hòa mà chỉ tắt bằng điều khiển, ko ngắt át thì có còn tiêu tốn điện năng ko ạ?? Nếu có thì tốn bao nhiêu, giả sử cho 1 đh Daikin inveter 18.000 ạ ????
Ít thôi cụ ạ. Chỉ duy trì cho phần mạch điều khiển. Mọi điều hòa dù là 9.000Btu hay 48.000 Btu đều như nhau, cỡ 10 đến 15W. :D

Chỉnh sửa cuối:

jinyo89lie

Xe tăng
Ít thôi cụ ạ. Chỉ duy trì cho phần mạch điều khiển. Mọi điều hòa dù là 9.000Btu hay 48.000 Btu đều như nhau, cỡ 10 đến 15W. :D
Chấu cảm ơn cụ Bụp, nhân thể cụ giúp em cách khắc phục cái bóng compact nhà em tắt rồi nhưngthi thoảng lại nháy lóe lên :)

Website
www.facebook.com
Chấu cảm ơn cụ Bụp, nhân thể cụ giúp em cách khắc phục cái bóng compact nhà em tắt rồi nhưngthi thoảng lại nháy lóe lên :)
1. Cụ đảo đầu dây qua công tắc thành dây pha. Khả năng cao là dây trung tính đang chạy qua công tắc.

2. Thay bằng bóng LED cho lành. Bóng compact tuy tiết kiệm điện hơn đèn sợi đốt nhưng lại nhanh hỏng hơn. Tiền điện tiết kệm được chả bù cho tiền mua bóng đèn. Mà đèn compact rất chói mắt nhưng độ rọi lại ko cao.

jinyo89lie

Xe tăng
1. Cụ đảo đầu dây qua công tắc thành dây pha. Khả năng cao là dây trung tính đang chạy qua công tắc.

2. Thay bằng bóng LED cho lành. Bóng compact tuy tiết kiệm điện hơn đèn sợi đốt nhưng lại nhanh hỏng hơn. Tiền điện tiết kệm được chả bù cho tiền mua bóng đèn. Mà đèn compact rất chói mắt nhưng độ rọi lại ko cao.
em cảm ơn cụ nhiều ạ :) em cũng đang tính thay dần dần rồi :) thấy bóng led của Rạng đông bh cũng rẻ

giang.socola

Xe tải
Cụ lắp thêm cái van 1 chiều vào là sẽ hết nhỏ nước, do áp lực mạnh như cụ nói cộng với việc đun nóng làm tăng thêm áp suất, nên lò xo van xả an toàn đã he hé mở rồi đó :D
oánh dấu đúng quả này nhà e đang bị

ketpo

Xe điện

Cụ cứ cắt át tổng đi cho chắc ạ.

Nhỡ maiy công tắc đèn nối vào dây trung tính thì khi đèn tắt cụ đụng vào 2 dây cấp nguồn cho đèn vẫn giật như thường đấy ậ.

Website
www.facebook.com
em cảm ơn cụ nhiều ạ :) em cũng đang tính thay dần dần rồi :) thấy bóng led của Rạng đông bh cũng rẻ
Em toàn chơi LED7W của Khựa. 100K/bóng. DÙng bền phết, từ hồi mua chưa cháy cái nào. Bóng cầu thang em bật tắt bằng rơ le từ 17:30 đến 23:00. Bóng hành lang em lắp thêm cảm biến, có người thì sáng, ko người thì tắt. Tần suất bật tắt khá cao nhưng vẫn chưa hề hần gì. Trước đây em dùng bóng compact, vài tháng phải thay 1 thằng.:))