Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

ThanhPhuMinh

Xe tải
Hay quá, em có câu hỏi muốn hỏi các cụ đây:
Em có cảm giác cái tủ nhà em kêu rõ to, nhiều lúc nghe tiếng chạy ù ù như cối xay, mặc dù vẫn hoạt động bình thường;
Cho em hỏi, làm sao để biết được tủ lạnh nhà mình có kêu to quá không ? có tiêu chí nào đánh giá độ ồn của tủ lạnh không ?

Nhân tiện cho em hỏi các cụ biết chỗ nào chuyên bán công tác ổ điện bóng đèn và nhiều thứ chuyên điện gia dụng mà giá rẻ không ? tên cửa hàng , nhà em mua để lắp cho mấy phòng cho thuê

Suzz

Xe điện
Người OF
E tư vấn mùa thi nhoé

thuviet

Xe buýt
Nhà eim dùng máy giặt Electrolux có cả sấy, dưng hôm nọ gấu nhà eim về bẩu mấy ảnh bên Elec bảo không nên dùng chức năng sấy của máy giặt vì sợ ẩm, hỏng bảng điện tử. Từ đó gấu nhà eim dừng luôn chức năng sấy, cụ Bụp cho eim hỏi đúng hay sai ah
Nhà sản xuất người ta tính chán ra rồi mới làm ra cái máy liền sấy , Cụ không nên nghe lời mấy ku bên bảo hành vậy vì chúng nó tư vấn lung tung để bán thêm cái sấy .
Sản phẩm đắt tiền nó mới tích hợp thêm sấy và đảm bảo là dùng bình thường chứ chả làm sao cả Cụ à .
Còn riêng dòng Elec này thì bệnh mạch là xác xuất tương đối cao chư chả phải là có sấy hay không có sấy .

Em có cái máy giặt Elextrolux đang chạy bình thường, dùng 4 năm nay chưa bảo trì bảo dưỡng lần nào? Theo các cụ thì em có nên gọi thợ bảo dữong máy hay tự làm theo hướng dẫn? Hay là cứ kệ nó, bao giờ lăn quay ra rồi tính?

Em có câu hỏi tuơng tự với cái bình nóng lạnh nhà em?

Cám ơn các cụ.
Máy giặt nó có chế độ vệ sinh lồng giặt , Cụ nên cho em nó tự vệ sinh sau mấy tháng 1 lần là OK thôi chứ bảo dưỡng gì đâu Cụ ơi :D
Bình nóng lạnh thì lại càng chả cần thiết , bảo dưỡng làm gì không giải quyết được vấn đề , Cứ dùng 10 năm rồi thay mới lành nhất Cụ à

Đúng là nhựa có in lưới lỗ tròn bác ạ. E thấy lớp kính bị vỡ được sơn đen nên điều e lo ngại nhất là liệu khả năng ngăn tia viba hay tia gì gì đó có bị ảnh hưởng không, vì e nghe nói tia này rất nguy hiểm. E đã hỏi bên CSKH của Topcare nhưng các bạn ý không nắm được và vấn đề thay kính chính hãng cũng gần như bất khả thi hix hix. :-s
Cụ nên mang máy ra các cửa hàng sửa chữa bình thường nhờ kiếm cái cửa khác thay vào or thay cả máy chứ vậy dùng không ổn lắm . Súng phóng sẽ phóng cả ra ngoài và ảnh hưởng đến người sử dụng CỤ à

May quá buồn ngủ gặp chiếu manh. Hôm qua bình nóng lanh hiệu Ariston nhà em có mùi khét, mở nắp ra thì thấy thế này các cụ có hãi không:

Nếu để quá đi biết đâu cực dương đứt rời ra thì chạm ngay vào vỏ sắt thì hậu quả em không dám nghĩ nữa.

Nhờ các bác tư vấn nên xử lý thế nào thì đảm bảo

Đúng là mở nắp ra xem ảnh mới thấy dây tiếp đất bình nóng lạnh nó quan trọng cỡ nào các cụ ạ. TH trên nếu chẳng may dây đứt dính vào phần vở sắt (dây và vỏ sắt cách nhau có 1cm thôi) thì dây tiếp đất đỡ cho mình được ngay.

Mà tường nhà em là tường 10 gạch lỗ, trước thợ bắt vít thường thì liệu có đảm bảo ko các cụ, có cách gì gia cường được ko. Em đọc trang ariston họ nói trường hợp này dùng loại vít chuyên cho gạch lỗ mà em chưa biết mặt mũi nó như thế nào
Cụ mua bộ dây bình nóng lạnh khác về rồi Cụ tắt điện đi , lấy giấy ráp mịn đánh sạch các chân cực đi rồi cắm bộ giắc mới vào ( lưu ý nhớ lấy kìm bấm nhẹ vào bộ giắc mới trước khi cắm để cho chặt hơn khi tiếp xúc ) vậy là ổn thôi Cụ à .

Em có cảm giác cái tủ nhà em kêu rõ to, nhiều lúc nghe tiếng chạy ù ù như cối xay, mặc dù vẫn hoạt động bình thường;
Cho em hỏi, làm sao để biết được tủ lạnh nhà mình có kêu to quá không ? có tiêu chí nào đánh giá độ ồn của tủ lạnh không ?
Có máy đo DB để đo cường độ âm thanh Cụ à but Cụ cho em thêm thông tin về tủ lạnh nhà CỤ thì em mới tư vấn được :D

sirius6688

Xe điện
cụ chã cho e giúp sức giúp các cụ có thắc mắc về mảng website kinh doanh nhóe

Phamanhtu177

Xe tải
Máy điều hoà nhà em, cái cục nóng nó kêu o o o, liệu nó phải là bình thường ko, vì cục nóng bị bọn lắp đặt lắp ẩu. Mà khi em bật chế độ nóng, lúc đầu có mùi khét toả ra, sau thì hết, liệu có phải bình thường ko. Em dùng panasonĩc

milimet

Xe buýt
Máy giặt, ti vi, tủ lạnh nhà e vỡn dùng bt, e sẽ hỏi sau ạ. E định qua dằm mới hỏi nhưng có thớt của cụ bụp đây e hỏi luôn con ca me ra hành trình x3000 của e. Cụ nào biết mách giùm. Hay cụ nào cũng dùng chia sẻ ạ.
Con x3000 của e nó bị bệnh xe cứ để qua ngày là đồng hồ, ngày tháng reeset lại về mo.đã thử các kiểu kết luận là do cái gps nó ăn pin. Vì rút giắc cắm gps ra thì xe ko nổ máy pin cũng ko hao tẹo nào. Đã đổi cục gps khác nhưng vẫn bị.
Thứ 2 là thẻ nhớ của e là thẻ 16 g nhưng nó chỉ ghi được có 786k. E thử mấy lần đều vậy, kể cả đã đổi thẻ khác.
E tạm kết luận do con x3000 có vấn đề.
Cụ nào cũng dùng x3000 hoặc cụ nào biết về cam phán bệnh giúp e hoặc chỉ cho echỗ sửa, thay thế.
Thân.

tiengtrung.vn

Xe tải
cụ cho e hỏi e là nam nhưng rất mê thích là bụp , vậy e có bị làm sao ko ạ

091090098

Xe điện
Cụ nào cần tư vấn cửa, vách nhôm cỡ công trình nhỏ đến dự án cứ bảo em !
Em giúp thôi chứ em ko buôn ...

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Máy điều hoà nhà em, cái cục nóng nó kêu o o o, liệu nó phải là bình thường ko, vì cục nóng bị bọn lắp đặt lắp ẩu. Mà khi em bật chế độ nóng, lúc đầu có mùi khét toả ra, sau thì hết, liệu có phải bình thường ko. Em dùng panasonĩc

Kêu o o o thì khả năng là do lắp không cân, nên máy chạy bị rung phát tiếng kêu là đương nhiên. Khi chạy chế độ sưởi ấm, do nhiệt độ trong dàn thay đổi đột ngột, nên có hiện tượng có mùi hơi khét hoặc hăng hăng nhẹ của các chi tiết nhựa, không sao đâu cụ

move

Xe tăng
em có 1 câu hỏi nhờ các cụ giải đáp giúp về bình nóng lạnh:

- Nhà em dùng Ferrori, chỗ cấp nước lạnh có 1 cãi xả nước nhỏ nhỏ. Cứ khi em bật bình 1 lúc là nước nó lại chảy từ đó ra :(, (nhà em ở CC nên áp lực nước khá mạnh ạ)

Cám ơn các cụ

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn

Chắc tủ lạnh nhà cụ là LG loại cách đây tầm 6 năm rồi, tủ lạnh LG là chúa hay bị hiện tượng này là do họ thiết kế cái khoang quạt về khí động học không triệt tiêu hết tiếng ồn, cần phải cải tiến
Còn độ ồ cho phép của tủ lạnh nếu em nhớ ko nhầm thì là khoảng 60dB, em sẽ tra cứu lại chính xác sau số liệu này

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
em có 1 câu hỏi nhờ các cụ giải đáp giúp về bình nóng lạnh:

- Nhà em dùng Ferrori, chỗ cấp nước lạnh có 1 cãi xả nước nhỏ nhỏ. Cứ khi em bật bình 1 lúc là nước nó lại chảy từ đó ra :(, (nhà em ở CC nên áp lực nước khá mạnh ạ)

Cám ơn các cụ
Cụ lắp thêm cái van 1 chiều vào là sẽ hết nhỏ nước, do áp lực mạnh như cụ nói cộng với việc đun nóng làm tăng thêm áp suất, nên lò xo van xả an toàn đã he hé mở rồi đó :D

congngo

Xe điện
Nhà em có cái tủ lạnh Hitachi 210L, dùng 7 năm rồi, có hiện tượng rất lạ là trời mùa hè nắng, nóng khoảng trên 35 độ thì lại làm lạnh rất kém, kể cả tăng lên mức max ( Mua đông thi lạnh ngắt=))), nhiều khi khay đá để cả ngày mới đông, ngăn mát thì đổ mồ hôi ( mặc dù tủ có quạt thông gió), mà không phải lúc nào cũng bị nên thợ đến kiểm tra hai lần đề bó tay, các cụ có KN tư vấn cho em sửa cái gì cho nó chạy ngon lành hay phải thay cái tủ khác.
Cám ơn các cụ nhiều!

Rolland

Xe điện
Nhà em có cái tủ lạnh Hitachi 210L, dùng 7 năm rồi, có hiện tượng rất lạ là trời mùa hè nắng, nóng khoảng trên 35 độ thì lại làm lạnh rất kém, kể cả tăng lên mức max ( Mua đông thi lạnh ngắt=))), nhiều khi khay đá để cả ngày mới đông, ngăn mát thì đổ mồ hôi ( mặc dù tủ có quạt thông gió), mà không phải lúc nào cũng bị nên thợ đến kiểm tra hai lần đề bó tay, các cụ có KN tư vấn cho em sửa cái gì cho nó chạy ngon lành hay phải thay cái tủ khác.
Cám ơn các cụ nhiều!
Thợ lạnh chuyên nghiệp hay thợ "tay bo" hở Lão?
Mô tả thế thì yEm có hai "dự đoán":
1. Thiếu một ít Gaz
2. Giàn bị "châm kim" nên làm lạnh yếu

Nói chung cáy này cần đo đạc chính xác (như áp lực giàn, dòng "ăn" của máy...). Và nếu "hết thuốc" thì kiếm con Hitachi 400l mới nhé!:>

Rolland

ThanhPhuMinh

Xe tải
Chắc tủ lạnh nhà cụ là LG loại cách đây tầm 6 năm rồi, tủ lạnh LG là chúa hay bị hiện tượng này là do họ thiết kế cái khoang quạt về khí động học không triệt tiêu hết tiếng ồn, cần phải cải tiến
Còn độ ồ cho phép của tủ lạnh nếu em nhớ ko nhầm thì là khoảng 60dB, em sẽ tra cứu lại chính xác sau số liệu này
Em đang dùng Hitachi loại đâu 400 lít gì đó(em ko nhớ rõ seri nào, nhưng loại có vòi nước lạnh lấy ngoài ấy), cũng chỉ mới dùng hơn năm nay; trước đây em dùng To bé hơn tí nhưng chạy êm lắm (chỉ nghe tiếng rơ le đóng ngắt thôi), không như bây giờ;

hailuatn

Xe container
Em đang dùng Hitachi loại đâu 400 lít gì đó(em ko nhớ rõ seri nào, nhưng loại có vòi nước lạnh lấy ngoài ấy), cũng chỉ mới dùng hơn năm nay; trước đây em dùng To bé hơn tí nhưng chạy êm lắm (chỉ nghe tiếng rơ le đóng ngắt thôi), không như bây giờ;
Câu hỏi của em cũng giống hệt của bác ThanhPhuMinh, trước em cũng dùng TSB nhưng bé quá nên mới đổi sang Hitachi, loại của em là 310L thôi, hàng nhập Thái. Em thấy ồn ơn TSB rất nhiều. Tuy nhiên, tiếng ồn không phát ra liên tục, nhưng khi đã có tiếng ồn thì cũng đáng kể. Đặc biệt, hôm mới mua về được 3 hay 4 ngày gì đó, đêm đang ngủ mẹ em gọi em dậy nghe tiếng kêu rất lạ của tủ. Em đợi kêu một lúc rồi tắt. Vì là không kêu liên tục nên em cũng không gọi kiểm tra, sợ lúc gọi đến nó lại không kêu thì thợ cũng chịu, em mới mua đợt 02/9 vừa rồi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E bên mảng máy lọc nước, cụ nào cần hỗ trợ khắc phục sự cố máy lọc nước e xin tư vấn nhiệt tình trong khả năng có thể nha

dongkijote

Xe điện
May quá buồn ngủ gặp chiếu manh. Hôm qua bình nóng lanh hiệu Ariston nhà em có mùi khét, mở nắp ra thì thấy thế này các cụ có hãi không:

Nếu để quá đi biết đâu cực dương đứt rời ra thì chạm ngay vào vỏ sắt thì hậu quả em không dám nghĩ nữa.

Nhờ các bác tư vấn nên xử lý thế nào thì đảm bảo

Đúng là mở nắp ra xem ảnh mới thấy dây tiếp đất bình nóng lạnh nó quan trọng cỡ nào các cụ ạ. TH trên nếu chẳng may dây đứt dính vào phần vở sắt (dây và vỏ sắt cách nhau có 1cm thôi) thì dây tiếp đất đỡ cho mình được ngay.

Mà tường nhà em là tường 10 gạch lỗ, trước thợ bắt vít thường thì liệu có đảm bảo ko các cụ, có cách gì gia cường được ko. Em đọc trang ariston họ nói trường hợp này dùng loại vít chuyên cho gạch lỗ mà em chưa biết mặt mũi nó như thế nào
Trường hợp của cụ:
1- Thay ruột gà và bộ giây cắm có giắc mới (Mua tại hãng - mang đến tận nhà). Thường xuyên hàng năm nên xúc, rửa bình vì nguồn nước nhà cụ ko ổn lắm.
2- Em đoán nữa là phòng tắm nhà cụ quá kín nên hơi nước đọng lại trong bộ rơ-le bình gây gỉ sét, nếu có thể cụ làm 1 cái quạt thông gió, bật chung với công tắc đèn phòng tắm.
3- Về cái treo bình: Nếu phần treo bình không ốp gạch, cụ chịu khó làm lại bằng cách: Đập vỡ gạch phần bắt vít 1 mảng rộng, trát vữa lại, chờ vữa chết, bắt vít và treo bình lại. CÒn 1 cách cụ gia công cái giá đỡ bằng i-nox bắt từ dưới phần gạch ốp lên đỡ bình, nếu chiều cao cho phép có thể làm thêm giá dùng chỗ đặt khăn tắm, giấy vệ sinh... KInh nghiệm của em nếu nhà vệ sinh xây bằng gạch ống thì sau khi lắp đặt ống nước xong phải lấy búa táng cho gạch ống vỡ ra ra (Không thủng), chỗ sau này sẽ treo bình, treo chậu rửa. Thợ xây trát lại và thành tường đặc :)).
@CỤ chủ: Em xin tư vấn về phần điện nước và nếu có thời gian em sẽ đến sửa chữa, khắc phục miễn phí cho ofers ở Hà Nội. Nếu ở xa và ko có thời gian em cho người đến khắc phục các cụ trả công.

lắc lư

Xe tải
Em có câu hỏi về lò vi sóng mong các Chiên gia giải đáp giúp em.
Cái lò vi sóng nhà em nhãn hiệu SHARP, bình thường chạy ngon lành, chả lỗi gì sất. Cơ mà thỉnh thoảng cắm điện nó lại đứng im lìm, có đèn sáng hẳn hoi (chứng tỏ điện nguồn vẫn vào bt). Em cứ để ngưng nghỉ 1 thời gian (khoảng 1,2 tháng) lại sờ vào, bấm bấm.... ối giồi nó lại chạy... mờ em chả biết tại lòm reng?
Quy trình như vậy 2,3 lần rồi, vài tháng chạy, vài tháng giải lao. Thấy thế em cũng chả buồn mang đi sửa. Cứ chờ nó hồi lại chạy.
Các cụ bắt bệnh giúp em với nhé!
Thanks!