Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

congngo

Xe điện
Thợ lạnh chuyên nghiệp hay thợ "tay bo" hở Lão?
Mô tả thế thì yEm có hai "dự đoán":
1. Thiếu một ít Gaz
2. Giàn bị "châm kim" nên làm lạnh yếu

Nói chung cáy này cần đo đạc chính xác (như áp lực giàn, dòng "ăn" của máy...). Và nếu "hết thuốc" thì kiếm con Hitachi 400l mới nhé!:>

Rolland
Thợ của trung tâm bảo hành chuyên cho Hitachi và Toshiba, cũng đo đo, đạc đạc cái gì đó rồi phán " Chả làm sao cả"
Em đang nghĩ nó trục trặc gì đó ở cái quạt bên trong tủ, vì khi bị như vậy thì vỏ tủ lạnh rất nóng và cái quạt không chạy, nhưng khi gọi thợ lên thì nó lại chạy bình thường, ở nhà em có mẹo là nếu cái quạt không chạy thì em mở cánh cửa tủ hết cỡ rồi đóng vào thật mạnh đến rầm một phát là nó lại chạy như thường8->

Website
www.facebook.com
Thợ của trung tâm bảo hành chuyên cho Hitachi và Toshiba, cũng đo đo, đạc đạc cái gì đó rồi phán " Chả làm sao cả"
Em đang nghĩ nó trục trặc gì đó ở cái quạt bên trong tủ, vì khi bị như vậy thì vỏ tủ lạnh rất nóng và cái quạt không chạy, nhưng khi gọi thợ lên thì nó lại chạy bình thường, ở nhà em có mẹo là nếu cái quạt không chạy thì em mở cánh cửa tủ hết cỡ rồi đóng vào thật mạnh đến rầm một phát là nó lại chạy như thường8->
Bây giờ nếu gặp trường hợp quạt không chạy, cụ đừng đóng cửa oánh rầm một phát nữa, rách gioăng đấy. Cụ kiếm cái que gẩy 1 phát vào cánh quạt cho nó quay xem sao. Nếu gẩy mà quạt quay thì cụ kiểm tra tụ khởi động của quạt nhé.

Website
www.facebook.com
Nhân tiện cho em hỏi các cụ biết chỗ nào chuyên bán công tác ổ điện bóng đèn và nhiều thứ chuyên điện gia dụng mà giá rẻ không ? tên cửa hàng , nhà em mua để lắp cho mấy phòng cho thuê
Trên đây không buôn bán cụ nhé.:6:

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
cho e hỏi nhờ chút về điều hòa nhà e dùng carier hôm trước bật chế độ nóng tự nhiên có mùi hôi kinh khủng mùi ẩm mốc mặc dù e vừa làm vệ sinh lưới lọc xong????chế độ hút ẩm của điều hòa để như thế nào là phù hợp ạ máy carier để chế độ giọt nước thì ko thấy gì nhưng toshiba thì lạnh run cờ him.đa tạ!

Rolland

Xe điện
Vậy thì lỗi ở cáy quạt tản băng rồi. Cụ phải cho tháo ra và kiểm tra tiếp điểm quạt, nếu dây đứt ngậm thì phải nối lại và cách điện đầy đủ! Môi trường ấy là quạt tản hay "thăng" lắm vì nó vừa ẩm ướt và điện đóm cụng phải cách thật tốt.

Bây giờ nếu gặp trường hợp quạt không chạy, cụ đừng đóng cửa oánh rầm một phát nữa, rách gioăng đấy. Cụ kiếm cái que gẩy 1 phát vào cánh quạt cho nó quay xem sao. Nếu gẩy mà quạt quay thì cụ kiểm tra tụ khởi động của quạt nhé.
Lão ơi! Quả quạt ấy nó chậy trực tiếp, không qua một con tụ con trở nào cả. :>

Hình mang tính chất minh họa, không nhất thiết phải khác vấy Sản Phẩm thật!:P

Rolland

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá, có thớt này là em yên tâm không mất thời gian tìm kiếm nữa.

Website
www.facebook.com
cho e hỏi nhờ chút về điều hòa nhà e dùng carier hôm trước bật chế độ nóng tự nhiên có mùi hôi kinh khủng mùi ẩm mốc mặc dù e vừa làm vệ sinh lưới lọc xong????chế độ hút ẩm của điều hòa để như thế nào là phù hợp ạ máy carier để chế độ giọt nước thì ko thấy gì nhưng toshiba thì lạnh run cờ him.đa tạ!
1. Chắc là điều hòa nhà cụ để lâu không chạy và khu nhà cụ khá ẩm. Vệ sinh lưới lọc chỉ giải quyết được 1 phần bụi bặm bặm nấm mốc dính trên lưới lọc. Còn rất nhiều các loại tạp chất, vi sinh vật khác đang mượn các lá nhôm giàn lạnh của cụ làm nơi tạm trú nên khi bật điều hòa chiều nóng sẽ gây mùi khó chịu.
- Giải pháp: Bảo dưỡng, vệ sinh giàn lạnh mỗi năm ít nhất 1 lần, nhân tiện vệ sinh luôn giàn nóng để đảm bảo trao đổi nhiệt tốt nhất.

2. Bản chất của việc hút ẩm là làm lạnh không khí.:D Khi không khí lưu thông qua giàn lạnh, hơi nước gặp lạnh sẽ ngưng tụ lại và chảy ra ngoài -> Không khí sẽ lạnh đi và khô hơn. Cụ thử kiểm tra cả Carrier và Toshiba khi đặt ở chế độ giọt nước có đặt cùng 1 nhiệt độ và tốc độ quạt không nhé.:6:

Bình Mía

Xe tăng
Thế mụ Thích Là Phụt phụ trách cái nào? đừng có nói là phụ trách việc thử đèn ngủ nhá8-}

Rolland

Xe điện
Câu hỏi của em cũng giống hệt của bác ThanhPhuMinh, trước em cũng dùng TSB nhưng bé quá nên mới đổi sang Hitachi, loại của em là 310L thôi, hàng nhập Thái. Em thấy ồn ơn TSB rất nhiều. Tuy nhiên, tiếng ồn không phát ra liên tục, nhưng khi đã có tiếng ồn thì cũng đáng kể. Đặc biệt, hôm mới mua về được 3 hay 4 ngày gì đó, đêm đang ngủ mẹ em gọi em dậy nghe tiếng kêu rất lạ của tủ. Em đợi kêu một lúc rồi tắt. Vì là không kêu liên tục nên em cũng không gọi kiểm tra, sợ lúc gọi đến nó lại không kêu thì thợ cũng chịu, em mới mua đợt 02/9 vừa rồi.
Có phải "tiếng kêu lạ ấy" được mô phỏng là "cạch, suỵch suỵch..." không Cụ? ;))
Cụ kiểm tra xem tủ được kê có chắc chắn không nhé! Hai nữa là không nên kê sát lưng vào tường, phải có khoảng cách cho em nó "giải nồng" mỗn khi cần giải! Hai bên hông cụng tương tự, nên để cách tối thiểu mười đến mười lăm xen-ti-mịt. Nếu đã kê chắc chắn và có khoảng "lưu không" thì tủ sẽ chỉ có tiếng "cạch" của Rơ-le đóng mở mạch thôi.

Chúc Cụ hài lòng!

Rolland

Rolland

Xe điện
Cụ nào phụ trách mảng máy giặt cho em hỏi chút xíu ạ :

Máy giặt nhà em cửa đứng Sanyo, khi lồng giặt xoay thỉnh thoảng phát ra tiếng két giống như có gì đó cọ sát vào roăng cao su thì cần phải kiểm tra gì ạ?
Nó "két" một cái rồi thôi hay tiếng két ấy diễn ra trong suốt chu trình giặt hở Mợ?

Rolland

Cụ Râu tư véo cháu cái câu hỏi ở trang 1 với ạ ! (b)

Website
www.facebook.com
Cháu xin hỏi mấy câu :

- Điện : sử dụng điện sao cho nhà Điên nặng ko thi thoảng cắt cái bụp ...( đang mần cái giề ngon trớn mà bị cắt bụp thì ức chế lắm ...:P )

- Nước : sử dụng nươc là sao cho nước sạch TP cấp ...đừng bị vàng , đóng váng ở phin lọc ở máy lọc ...

- Gỗ : sử dụng dư lào cho mỗi mùa hanh nồm ko bị giãn nở cong vênh (gỗ tự nhiên ợ )

Kính nhờ các chiên dza giải đáp ạ ! Cháu có vodka mời ạ (b)
Nếu các câu hỏi của cụ là nghiêm túc:

- Điện: Sử dụng bộ lưu điện công suất lớn.
- Nước: Kụ mua Lavie đóng chai dùng sẽ hết.
- Gỗ: Cụ bật điều hòa cả ngày.

:D

Nếu các câu hỏi của cụ là nghiêm túc:

- Điện: Sử dụng bộ lưu điện công suất lớn.
- Nước: Kụ mua Lavie đóng chai dùng sẽ hết.
- Gỗ: Cụ bật điều hòa cả ngày.

:D
Cháu hỏi nghiêm túc thật mà ! Mà ko chỉ riêng nhà cháu , nhiều nhà bị tình trạng này lắm nhá ! Chắc cả nhà Mod cũng rứa thoai !

Giải pháp của cụ thoáng nghe ổn ...cơ mà cháu chửa phải Đại gia để theo cách đó !

Dù sao cũng cảm ơn cụ !

COROLA ALTIS

Xe buýt
Các cụ cho EM hỏi với: Bình nóng trực tiếp ferroli nhà EM, ngoài 2 dây xanh đỏ bắt vào nguồn điện, còn 1 dây màu trắng theo EM biết là dây nối mát chống giật, vậy có cần thiết phải lấy cái đinh nối cắm vào tường ko ạ hay cứ để nó thò ra ngoài vậy ạ! Cảm ơn các cụ!

dongkijote

Xe điện
Các cụ cho EM hỏi với: Bình nóng trực tiếp ferroli nhà EM, ngoài 2 dây xanh đỏ bắt vào nguồn điện, còn 1 dây màu trắng theo EM biết là dây nối mát chống giật, vậy có cần thiết phải lấy cái đinh nối cắm vào tường ko ạ hay cứ để nó thò ra ngoài vậy ạ! Cảm ơn các cụ!
Dây tiếp đất muốn làm đúng tiêu chuẩn thì phải đào 1 cái hố sâu, vứt 1 cuộn dây đồng xuống đó, lấp đất lại nối 1 dây lên mặt đất, dùng ôm kế đo điện trở gần 0 trở xuống mới đc ....(Ở nước ngoài thì bao giờ điện dân dụng vào nhà cũng là 3 dây, ổ cắm 3 lỗ). Có cách này đơn giản nhưng nguy hiểm: CỤ nối cái dây trắng đó vào cực âm (-) của nguồn điện. Với điều kiện bất kể trong trường hợp nào cũng không được đổi nguồn điện. Trong nhà thì kiểm soát được, nhưng từ đồng hồ ra thì mình ko kiểm soát được.
P/s: Nếu nhà cụ có dây chống sét thì nối vào đây đó cũng được nhưng phải đảm bảo chỗ tiếp xúc.

Chỉnh sửa cuối: