Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Rolland

Xe điện
Thanks các cụ góp ý. E thì k khoái máy phát lắm ợ, ồn lắm. Nếu vậy nhà cháu muốn chạy được 2 cái quạt như của cụ theo kiểu dùng accu thì giá thành bao nhiêu ạ? Và dc bao lâu? Chứ dùng UPS thì đắt lắm ợ
Quạt dạng "sạc" như nhà yEm khi mới mua về nó có sẵn hai bình Accu nhỏ bằng hai bao thuốc lá (2*6VDC) giá rổ tầm 400k/pcs. Accu 55AH mới giá tầm 2tr hàng Viễn Thông. Tuy nhiên, có cách khác tiết kiệm chi phí là dùng bình Viễn Thông "lướt" giá rổ dao động từ 600~800k/bình chất hơn hẳn bình Khởi Động mới. Quạt thì mua quạt 12VDC riêng lẻ cho rẻ, khoảng hơn trăm bạc một chiếc, đèn compact 12VDC cụng có với giá dăm ba chục gì đấy yEm không tham khảo. Nói chung là Cụ giắt lưng khoảng "một đồng cứng" là có thể gom đủ lượng đồ theo yêu cầu bên trên! Nếu chậy liên tục cả hai quạt và hai bóng thì chắc chỉ được mười tiếng đồng hồ.

Goodluck!:-bd

Rolland

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Nhà em có cái loại quạt chả cần điện vẫn chạy phe phé
Các cụ search google ra hãng này mà mua : Natural wind
Em thấy có bán ở khắp mọi nơi, Ngon bổ và tất nhiên là vẫn rẻ hơn là dùng kích và quạt nhà cụ Rolland ợ :D

P/S: Nhà em sát bờ sông ạ

Rolland

Xe điện
Em thấy có bán ở khắp mọi nơi, Ngon bổ và tất nhiên là vẫn rẻ hơn là dùng kích và quạt nhà cụ Rolland ợ :D

P/S: Nhà em sát bờ sông
Có cây cầu nhỏ cong cong... Hàng cau soi nắng trưa lá trầu không... :-"
Lão cho yEm hỏi điều hòa đương mát bỗng quạt gió nó chậm lại, rồi vài giây chả thấy mát gì sau đó lại mát như thường, thế là sao nhỉ? :-?

:))

Rolland

P/S: Nhà em sát bờ sông ạ
Mợ phải thím rải cho rõ ràng : không phải sông Tô Lịch nhá ! :))

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
Lão cho yEm hỏi điều hòa đương mát bỗng quạt gió nó chậm lại, rồi vài giây chả thấy mát gì sau đó lại mát như thường, thế là sao nhỉ? :-?

Rolland
Hì, nó đang chạy ở chế độ hút ẩm ( dehumidifier ) rồi bác ợ :D. Cụ chỉnh lại sang chế độ cooling đê

Mợ phải thím rải cho rõ ràng : không phải sông Tô Lịch nhá ! :))
Tô là tô lào :)). Nhuệ Giang đầu nguồn đấy, đố cụ ra đấy mà ngửi thấy mùi hôi đấy :P
Chiều nay lùa mấy thằng đệ tử nhảy xuống sông làm được rổ to hến và trai. quẳng hết vào nồi cháo hành, vừa chén xong cụ ợ. Phê vãi cháo :))

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn

Rolland

à, vừa nhìn lại cái mặt :)) nhà cụ
Em là em nghi lắm. Cụ trêu em hử, Nhà cụ mất điện xong lại có chứ giề :))
Hỏi xoáy vãi :P :))

Chỉnh sửa cuối:

tailieu

Xe tăng
Giá điện sinh hoạt của Nhà Nước đang bổ là hơn 2500d/số.
Giá điện thường từ 2500 đến 5000 tùy chủ, và tùy đợt tăng giá điện của Nhà Nước.

Như tôi cho thuê phòng tại Cầu Giấy thì hiện nay đang tính 3500, trong đó đã bao gồm điện chiếu sáng khu hành lang, cable, internet, tổn hao linh tinh.
Cụ cho hỏi cái đỏ đỏ là tại sao có hộ lại đòi 4500, có hộ lại chỉ là 3500? Cảm ơn!

QAZ

Xe container
Cụ cho hỏi cái đỏ đỏ là tại sao có hộ lại đòi 4500, có hộ lại chỉ là 3500? Cảm ơn!

Trên lý thuyết thì bác có thể tự mắc công tơ mới, cụ thể thì hỏi ở chi nhánh điện khu vực.

Có nhiều lý do để giá lung tung, cụ thể bác hỏi chủ nhà:

- Chủ nhà phải bỏ tiền kéo điện, ở một số khu vực thì lắp công tơ mới khá tốn, vì vậy phải bổ vào người thuê.
- Tổn hao, thất thoát đường dây. Nhiều nhà đường dây cũ, áp-tô-mát loại nhỏ, lại cho thuê nhiều phòng nên hơi tí là nhẩy áp, thu đắt để người thuê nhà xót tiền dùng bơn bớt đi.
- Hàng xóm thu thế thì bên này cũng thế mà thu, cả xóm tăng gia. Giá chung rồi !

Như tôi tính toán với giá 3500, mỗi tháng khoảng 800 số điện, thì số tiền chênh lệch là ~ 1 triệu, vừa đủ trả net, cable, chiếu sáng, máy bơm, vệ sinh, đổ rác quét dọn linh tinh. Ngoài ra các đợt Tết nhất, ngày lễ lạt thì cũng phải có tí cho phường, dân phòng, khu vực.

Các bác nào thuê chung cư mini, trả tiền theo hóa đơn, thì mỗi tháng cũng tốn thêm hai ba trăm tiền phí dịch vụ chung cư.

Rolland

Xe điện
Hì, nó đang chạy ở chế độ hút ẩm ( dehumidifier ) rồi bác ợ :D. Cụ chỉnh lại sang chế độ cooling đê

Tô là tô lào :)). Nhuệ Giang đầu nguồn đấy, đố cụ ra đấy mà ngửi thấy mùi hôi đấy :P
Chiều nay lùa mấy thằng đệ tử nhảy xuống sông làm được rổ to hến và trai. quẳng hết vào nồi cháo hành, vừa chén xong cụ ợ. Phê vãi cháo :))
Khuỵt... ực!:P Thèm quá! Hôm nao phải nhảy về đấy một buổi mới được.:>

à, vừa nhìn lại cái mặt :)) nhà cụ
Em là em nghi lắm. Cụ trêu em hử, Nhà cụ mất điện xong lại có chứ giề :))
Hỏi xoáy vãi :P :))
Bớ Min, bớ Mods! Tên này xua "âm binh" đến nhà yEm! :((

=))
Rolland

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Iem có cái quạt Mitsu Thái chạy hơn 10 năm nay chả hỏng gì, vừa rồi cái tuốc năng nó lăn đùng ra. Chắc phải mang ra thợ các kụ nhỉ.

New_Carens

Xe điện
Cách thứ nhất: DÙNG UPS (tên họi khác là Kích)

Ưu:
- Dùng được hầu hết các thiết bị điện trong nhà (đèn, quạt...) khi mất điện lưới
- Tiết kiệm chi phí vận hành máy phát, không lo cháy nổ, thích hợp nhất là ở tập thể hay chung cư vì tiếng ồn gần như không có
- Vừa chậy vừa tự động chuyển mạch nếu có điện trở lại, chức năng sạc Accu và bảo vệ quá tải

Nhược:
- Đầu tư ban đầu cao, dùng cáy này nó "đắt theo mục đích" nghĩa là càng dùng dung lượng và dòng tiêu thụ lớn thì càng phải giả nhiều tiền
- Có vẻ hữu ích ở những nơi thường xuyên mất điện lưới còn những nơi hầu như không mất điện thì thành ra đầu tư bị "lõm"
- Accu có "tuổi thọ" nhất định nên sau ít năm sử dụng lại phải mua thay thế

Cách thứ hai: DÙNG ACCU KẾT HỢP QUẠT VÀ BÓNG 12VDC

Ưu: Cho ra một "giải pháp" tuyệt vời đối phó vấy nạn "cắt trộm điện" dững trưa Hè nắng nóng với giá thành chấp nhận được.

Nhược: Hơi lích kích mỗn khi kết nối cùng thiết bị, sau khi dùng lại phải xạc bình bằng thủ công

Hy vọng Cụ hình dung toàn cảnh rồi!>:D<

Rolland
Nếu em bé nhà cụ thì nên để cách xa 2 con chó ra cho lành cụ ạ. Rất dễ bị nhiễm ký sinh trùng đó.

Rolland

Xe điện
Nếu em bé nhà cụ thì nên để cách xa 2 con chó ra cho lành cụ ạ. Rất dễ bị nhiễm ký sinh trùng đó.
Hôm ấy mới lắp xong nên yEm để Cháu ở trong cũi thử, chiều đến yEm đưa lên lầu ngay rồi Cụ ợ! Cảm ơn Cụ nhớ! >:D<

Rolland

bird

Xe buýt
mò mãi mời thấy thớt này cho em ctr + D cái đã

Matchia

Xe tải
Các cụ cho em hỏi trên OF mình có cụ nào sửa tivi tại nhà uy tín không giới thiệu cho em với. Cụ thể là con tivi Samsung nhà em hỏng mắt nhận tín hiệu hồng ngoại của remote. Cảm ơn các cụ nhiều (b)(b)(b)

Rickyman

Xe điện
E đẩy thớt phát cho cụ Bụp có việc làm :D

at2009

Xe tăng
Mua máy bơm nước để gầm cầu thang bơm lên bồn trên tum cao khoảng 20m thì nên mua loại nào các cụ? Tiêu chí là bền, khỏe, chạy êm không ồn. Cụ nào rành tư vấn cho em với. Có cả thông số kỹ thuật và giá nữa thì càng tốt ợ.