Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Ongrungf

Xe điện
Tình hình là cái lò vi sóng - có mỗi chức năng là làm nóng đồ ăn thôi nhà cháu nó chập cheng ạ. Cháu mô tả độ chập cheng như sau:

Vẫn quay đều đều - vẫn sáng đèn, mỗi tội không nóng thức ăn.

Cụ Bụp khám xem nó làm sao hộ cháu với nhé.

Tks cụ nhiều!

QAZ

Xe container
Hình như có câu hỏi này bên trên rồi thì phải, anh thợ nói cũng đúng đấy, nhưng lắp thêm thì phải tốt hơn ko có chứ :D

Tôi thấy thế này:
- LiOA với điện gia đình ở thành phố thì bây giờ không cần thiết nữa vì điện khá tốt. Lắp thêm LiOA lại bị tổn hao thêm 1 ít điện.
- Chống giật thì nên lắp, thợ điện ngại lắp do sợ mùa nồm ẩm bị chạm chập ở trong các ổ chôn tường -> nhẩy át. Nếu hệ thống điện làm tốt thì không bị hiện tượng này.

Website
www.facebook.com
Tình hình là cái lò vi sóng - có mỗi chức năng là làm nóng đồ ăn thôi nhà cháu nó chập cheng ạ. Cháu mô tả độ chập cheng như sau:

Vẫn quay đều đều - vẫn sáng đèn, mỗi tội không nóng thức ăn.

Cụ Bụp khám xem nó làm sao hộ cháu với nhé.

Tks cụ nhiều!
Mợ Ong tham khảo bài này nhé.

Nếu đèn bên trong vẫn còn sáng và đĩa vẫn quay nhưng lại ko nóng thì em nghi là đứt cầu chì cao áp. Còn mất điện toàn thành phố thì khả năng đứt cầu chì bảo vệ nguồn. Món này cụ tự làm được. Quy trình như sau:

1. Rút điện, bỏ đĩa và con lăn ra.

2. Tháo nắp phía sau. Khả năng phải mua bộ vít sao là cao.:D

3. Ngay gần đường nguồn vào có 1 cầu chì, đây là cầu chì bảo vệ nguồn. Nếu mất điện toàn thành phố thì kiểm tra em này luôn. Nếu đứt thì thay. Thay xong mà vẫn ko có điện thì mời cụ gặp thợ. Trường hợp của cụ đèn vẫn sáng, đĩa vẫn quay nên bỏ qua em này.

4. Tìm cầu chì cao áp. Tùy loại, vị trí cầu chì cao áp mỗi máy sẽ khác nhau nhưng thường thì nó nằm gần biến tần và được bọc trong 1 hộp nhựa đen hoặc xanh gì đấy.

5. Cậy 2 đầu nắp nhựa sẽ thấy em cầu chì cao áp. Kiểm tra xem đứt chưa, nếu đứt thì thay. Thay xong mà chạy ngon thì thôi, còn thay xong mà Vũ Như Cẩn thì xin chia buồn, bộ biến tần hoặc cuộn cao áp của cụ đã ra đi. Mời cụ gặp thợ.

Cụ thử làm đi, nếu ngon cho em xin bài rì viu. Vừa làm vừa chụp ảnh hộ em phát.
Cụ lịnbk vào hỏi nhưng ko thấy hồi âm.:D

Taihoatu

Xe lăn
Các cụ tư vấn giúp e với ạ, tự nhiên dạo này cái bình nóng lạnh nhà e nó dở chứng, cứ đun nóng một lúc là nước ra sen bé tý, nhưng khi sử dụng hết nước nóng thì nước ra sen lại bình thường( e đã thay van một chiều rồi, sợ áp yếu e cũng đã vứt luôn cái lò xo trong van nhưng vẫn bị) e nhờ các cụ tư vấn giúp e có cách gì khắc phục ko hay là thay mới ạ- bình nhà e là bình ariston sd 10 năm rồi ạ. Tks các cụ nhiều

QAZ

Xe container
Các cụ tư vấn giúp e với ạ, tự nhiên dạo này cái bình nóng lạnh nhà e nó dở chứng, cứ đun nóng một lúc là nước ra sen bé tý, nhưng khi sử dụng hết nước nóng thì nước ra sen lại bình thường( e đã thay van một chiều rồi, sợ áp yếu e cũng đã vứt luôn cái lò xo trong van nhưng vẫn bị) e nhờ các cụ tư vấn giúp e có cách gì khắc phục ko hay là thay mới ạ- bình nhà e là bình ariston sd 10 năm rồi ạ. Tks các cụ nhiều

Cái này tôi cũng vừa bị, lý do là cái phần nhựa trong van 1 chiều khi bị nóng nó kẹt lại, nên nước vào bình rất yếu. Giải pháp là ... vứt luôn cái phần nhựa ấy đi, chỉ giữ lại phần vỏ kim loại.

Taihoatu

Xe lăn
Cái này tôi cũng vừa bị, lý do là cái phần nhựa trong van 1 chiều khi bị nóng nó kẹt lại, nên nước vào bình rất yếu. Giải pháp là ... vứt luôn cái phần nhựa ấy đi, chỉ giữ lại phần vỏ kim loại.
Vâng, e cảm ơn cụ nhiều nhưng làm như vậy có sợ nước nóng nó đẩy ngược lại không ạ

QAZ

Xe container
Vâng, e cảm ơn cụ nhiều nhưng làm như vậy có sợ nước nóng nó đẩy ngược lại không ạ

Hệ thống nước nhà tôi chạy đường nước nóng riêng nên không sợ bị chẩy ngược, để qua đêm thì giảm khoảng 3-5 độ. Ngoài ra do nguyên lý áp suất nên nước cũng khó chẩy ngược ra lắm.

Cái van đấy có 2 tác dụng:
- Xả áp khi áp suất trong bình tăng quá cao.
- Chống chảy ngược, nếu không có van thì khi bể nước trên nóc nhà cạn hết nước, mở vòi thì nước sẽ chạy ngược theo đường nước lạnh, làm cho bình bị cạn nước, nếu đang cấp điện thì sẽ làm cháy thanh gia nhiệt.

Lý do kẹt là áp suất nước yếu, không đủ để đẩy van và làm nguội van, nên lõi nhựa bị nóng quá.

Nếu muốn giữ phần van 1 chiều thì bác tìm cách lắp nó xa khỏi bình chứ không gắn trực tiếp vào bình, khi đó nhiệt từ bình không truyền thẳng vào van, nên không bị nóng nữa.

Thông thường thì: Đầu cấp nước lạnh -> ống cấp -> van 1 chiều -> BNL
Bây giờ đổi lại: Đầu cấp nước lạnh -> van 1 chiều -> ống cấp -> BNL

Chỉnh sửa cuối:

moongket

Xe điện
à cụ cho em hỏi thêm là Bơm tăng áp em sử dụng theo kiểu cứ về nhà mới bật lên dùng
còn giờ đi làm và ban đêm thì có ảnh hưởng gì ko ạ.....
vì em thấy tắt bơm mà nước vẫn dùng thoải mái lắm nhé
em vẫn chưa bị hết nước lần nào khi tắt bơm chủ yếu dùng đi vệ sinh và rửa tay,lạ thật, nước chỉ chảy yếu hơn thôi.....
các cụ cho em hỏi lại vấn đề này với
hôm nay nhà em mất điện mà ko cần mở van song song với bơm
mà nước vẫn dúng thoải mái lắm nhé
chỉ yếu hơn luc trước chưa lắp bơm tăng áp 1 chút thôi
như thế là có bình thường ko hả các bác :)
thế này thì cần gì phải lắp đường song song với bơm nhỉ @_@

QAZ

Xe container
...
mà nước vẫn dúng thoải mái lắm nhé
chỉ yếu hơn luc trước chưa lắp bơm tăng áp 1 chút thôi
như thế là có bình thường ko hả các bác :)
thế này thì cần gì phải lắp đường song song với bơm nhỉ @_@

Thế này thì cần gì phải lắp bơm nhỉ @_@

ranmaager

Đi bộ
Tầng 3 nhà mình để bồn nước Inox + bơm áp lực để dùng nước cho tầng 2.
Máy bơm nhảy cà cụp cà cụp mỗi lần mở vòi nước (ko biết loại gì vì sát tường ko chui vô lọt :-?)

Mình muốn tháo cái máy này đem làm máy bơm đẩy nước từ hồ dưới đất lên bồn nước Inox -tầng 3 được không?
cho mình hỏi máy này cũng là loại máy bơm nước áp lực hay là loại gì khác

BoyKorea1988

Đi bộ
Ai có số của anh phaocoi bán đồ inax cho em xin với! Em cảm ơn :)

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em đang muốn mua cái máy lọc không khí tầm 2-3tr, cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em mua loại nào và sử dụng có hiệu quả không a. Cám ơn các cụ.

moongket

Xe điện
các cụ cho em hỏi địa chỉ thông hút bể phốt ở HN uy tín với
nhà em đang định thông hút bể phốt ạ......

nobi

Xe tải
Em có cái điện thoại bàn pana bị hỏng 2 phím ở tay con trước hay sửa cửa hàng ở phố lê trực nhưng giờ không biết chuyển đi đâu. Cụ nào biết chỗ nào sửa uy tín cho em xin địa chỉ. Cảm ơn các cụ

timeout

Xe điện
Nhà em tự nhiên tèo máy bơm tăng áp. Giờ có cụ nào biết chỗ sửa uy tín hoặc dịch vụ sửa tại nhà thì giúp em với. Mấy bữa lạnh phải tắm nước nhỏ giọt do không có tăng áp nhục quá.

Website
www.facebook.com
Nhà em tự nhiên tèo máy bơm tăng áp. Giờ có cụ nào biết chỗ sửa uy tín hoặc dịch vụ sửa tại nhà thì giúp em với. Mấy bữa lạnh phải tắm nước nhỏ giọt do không có tăng áp nhục quá.
Triệu chứng bệnh như nào cụ ôi?