[Funland] Tư vấn tất tật về Iphone,Ipad,Ipod (Phần 3)

PhuongDong

Xe tăng
Theo sự chỉ đạo sáng suốt và tài tình của lãnh đạo em mở cái thớt 3 về tư vấn cho Ipad / iphone nhé.
Có nhiều vấn đề đã được trả lời trong các thread trước. Em rất mong các cụ / mợ trước khi hỏi sẽ tìm trên diễn đàn đã có bài trả lời về vấn đề mình cần hỏi chưa. Tất cả các vấn đề liên quan đến kỹ thuật sẽ được giải đáp ở đây, trẻ em và phụ nữ có thai 6 tiếng sẽ được ưu tiên giải đáp trước. Các cụ chậm tý đừng kêu nhé.

Thớt cũ nằm ở đây nhé : http://www.otofun.net/threads/260251-tu-van-tat-tat-ve-iphone-ipad-ipod-phan-2

thangdbm

Xe hơi
Chào các cụ, Cụ nào biết tạo account miễn phí tại Itunes chỉ giúp e cái. Thankssssssss...

PhuongDong

Xe tăng
Tiện đây em tổng hợp lại các kinh nghiệm từ thớt trước (Rất sorry là không đầy đủ, vì em copy trước khi có ý định mở thớt này nên chỉ copy những cái em quan tâm, hy vọng đủ dùng cho người mới như em.

- Các ipad của các bác cài cái này chưa??

Các thao tác Multi-Gestures:
4 ngón qua trái/phải: chuyển app kế tiếp.
4 ngón vuốt lên: bật danh sách phần mềm đang chạy multitasking.
5 ngón vuốt vô trong: ra màn hình Home.

- Ảnh:
Hỏi: "Em lại hỏi ngu tý, em add 1 folder ảnh vào Ipad, ròi add tiếp 1 folder nữa vào thì nó lại mất cái trước, có cáhc nào để không bị mất những cái trước đó không ạ?"

Trả lời: cụ copy chung 2 folder ảnh đó vào trong 1 folder lớn đi

- Sách:
http://www.ebook4u.vn/home.htm
http://www.vhn.vn/EBooks/#

- Làm thế nào để copy file ebook vào iPhone để đọc bằng iBook được?

Cụ bật Itunes lên bấm vào cột Book bên cột bên trái rồi nếu cụ có Book rồi thì cụ thả hết vào cái hộp này, rồi sau đó cắm Iphone vào.Trong mục Iphone cụ tìm đến thanh Book ( trên thanh nằm ngang ý ) cụ tích vào : Sync Books ---> All Book ( tất cả các truyện ) , Selected Book ( chọn từng truyện một ) -->Sync
Xong cụ vào Ibooks trên Iphone là có .Nếu chưa có IBooks thì cụ vào Itunes Store trên Itunes Search IBooks rồi tải về ( cái này Free ).

- Định dạng file media tương thích ipad
Nghe nhạc
: HE-AAC (V1), AAC (16 to 320 Kbps), Protected AAC (from iTunes Store), MP3 (16 to 320 Kbps), MP3 VBR, Audible (formats 2, 3, and 4), Apple Lossless, AIFF, and WAV

Xem phim
: 30 frames per second, Main Profile level 3.1 with AAC-LC audio up to 160 Kbps, 48kHz, stereo audio in .m4v, .mp4, and .mov file formats; MPEG-4 video, up to 2.5 Mbps, 640 by 480 pixels, 30 frames per second, Simple Profile with AAC-LC audio up to 160 Kbps, 48kHz, stereo audio in .m4v, .mp4, and .mov file formats; Motion JPEG (M-JPEG) up to 35 Mbps, 1280 by 720 pixels, 30 frames per second, audio in ulaw, PCM stereo audio in .avi file format

- download youtube:
Có cydia rồi thì cụ add soure www.iphone.gsm.vn hay cydia.heaveniphone.com
Cài cái youtube download là ok cụ ạ, nhớ cài đúng ver với máy mình đang chạy.

Nếu máy chưa Jb các cụ có thể dùng phần mềm TagdisK+

- Phần mềm Chơi media: VLC (Chạy luôn avi mpg), OPlayer và Buzz Player HD for iPad (Chơi đủ định dạng), yxflash (Chơi avi)

- Nhiều cụ hỏi em cách lập tài khoản Itunes miễn phí, em hướng dẫn luôn ở đây ạ :
1. Bật Itunes trên PC.
2. Chọn Country store phù hợp ( bấm vào nút tròn hình quốc kỳ ở góc dưới cùng bên phải ), hình như thằng tài khoản miễn phí nó chỉ cho down ở country store mà mình đăng ký ban đầu.
3. Down 1 ứng dụng free bất kỳ
4. Ở cửa sổ pop up điền acc thì chọn create new acc
5. Điền các thông tin cần thiết, chú ý pass tối thiểu 8 ký tự, bao gồm chữ hoa, chữ thường và số.
6. Post code thì các cụ vào wiki tìm, của VN là 10000.
7. Payment method chọn None ( bình thường đăng ký tài khoản từ đầu nó không hiện lựa chọn này đâu)

- Sao lưu danh bạ vào gmail
Vào Settings
vào Mail, Contacts, Calendarstrong phần Settings.
Chọn Add Account...

Chọn Microsoft Exchange từ danh sách account(không chọn Gmail)

Nhập đầy đủ địa chỉ Gmail vào Email,Username và Password (Điền đầy đủ @gmail.com). Khi đã điền đầy đủ chọn Next ở phía trên bên phải màn hình

Nếu IP có hỏi Unable to Verify Certificate hãy chọn Accept.

Nhập địa chỉ Server mới là m.google.com sau đó tiếp tuc chọn Next.

Và bây giờ chọn tiếp Done ở góc trên bên phải để hòan thành quá trình cài đặt.

Quá trình đồng bộ sẽ tự động khởi động trong vài phút nếu mở tính năng Push Mail.

Sau khi đồng bộ xong cụ quay lại mở cái gmail kia trên máy tính vào phần contacts sẽ thấy toàn bộ danh bạ của cụ nằm đó. Mỗi lần cụ chỉnh sửa danh bạ ở iphone nó sẽ tự động backup lên đấy! Chả may cụ bị mất danh bạ ở IP thì cụ chỉ việc dùng iTunes để sync lại toàn bộ danh bạ cụ đã lưu ở gmail!

- Copy danh bạ - Kết nối máy tính với iPad

Cách copy danh bạ của Iphone đơn giản nhất và hay dùng nhất và dễ quản lý là các cụ sync với Outlock trên PC , cách làm thì đơn giản như cụ Khuu đã hướng dẫn ở cách 1 .
Cách 2 thì thao tác với anh em biết thì đơn giản hơn là dùng Ifunbox, iphone browser , diskair,..... để kết nối tới Iphone (điều kiện iPhone phải Jailbreak, cài afcdd2 trong cydia).
Các cụ theo đường dẫn : Root ->var -> mobile -> Library -> Addressbook .
Copy hết 2 file trong Addressbook ra cất vào pc là được, ngoài ra cách này có thể copy được Note, sms,.. theo cũng đường dẫn như trên nhưng thay Addressbook = notes,sms.....
Cách này khó khăn lần đầu với cụ nào chưa biết nhưng làm quen rồi em nghĩ sẽ đơn giản và thao tác nhanh hơn rất nhiều.
Còn đối với máy chưa JB, chưa có afcdd2,... hay đơn giản muốn copy sang máy khác ngoài Iphone thì các cụ nên dùng cách 1, vì hầu hết các điện thoại bây giờ đều đồng bộ dữ liệu hóa với Outlock nên rất tiện.

- Cài đặt file .IPA từ PC
Lưu ý đây là game cracked nên máy phải Jailbreak mới cài được nhé.
C1 : Kích trực tiếp vào game trên pc để add vaò app trong Itune rồi sync sang Iphone (truyền thống).
C2: Nếu máy đã có Appstore Vn trên Iphone thì copy vào đường dẫn Var->mobile->downloads .Sau đó mở iphone lên vào Appstore VN,download rồi istall trong đó. ( em là em ko ưa mấy đồng chí làm cái Appstore Vn lắm - cá nhân nhưng Appstore VN là khá hay nên em vẫn ủng hộ, game thì cũng chỉ copy paste trên Apptrack thôi nhưng đầy đủ),ae nên cài để dùng.

Cách khác:
Nếu phần mềm ko yêu cầu khởi động lại thi cũng chả ngại đâu cụ ơi. Ngoài ra cụ vào trang apptrack gì đó của bọn viết Installous down phần mềm cần về ở dạng ipa sau đó dùng Ifile copy vao thư mục download ngay trong instalous là dùng instalous cài ra bt. Em toàn dùng cách này để đỡ phải đợi down bằng Ipad.

- Copy soft từ ipad:
Nếu vậy tinh chỉnh trong phần setup của appstore vn, bỏ qua tích auto delete đi .
Sau đó mỗi khi download được app mới về, cụ mất thời gian chút copy nó từ trong iphone ra pc ( dùng phần mềm ifunbox trên win, diskair trên mac) . rồi add những game đó lại vào itune, mỗi lần sync sẽ ko mất nữa mà cụ lại có thêm 1 kho app để cài cho bạn bè.

- convert video:
Cụ dùng thử cái này nhé http://www.aleesoft.com/free-ipad-video-converter.html , chọn profile ipad cụ nhé .

- Em liệt kê 1 số cái cần mua cho Ipad 2 ( em đã mua ) 1 - YoFilm HD ( cái này của 1 cậu VN làm , rất hay xem film online , nhiều film lắm , VN , Hàn quốc , vv.... , châu tinh trì cả đống hehe em thích nhất )

2 - Document to Go HD ( cái này là văn bản tất tần tật , Doc , Excel , PP, PDF vv.... )

3 - AV Player ( chơi film HD )

4 - PhotoGen for Ipad ( chỉnh ảnh , nhiều chức năng lắm , hơn Photoshop express for Ipad nhiều )

5 - Games ( Games em toàn mua games chơi đc online , chơi lâu ko chán hehe )
+ Morden Warface ( cai này bắn online phê lắm ạ , đồ họa đẹp )
+ Real Racing 2 Đua xe Online ngon
+ Alpha 6 Đua xe cũng online phê lòi
+ Infini blade ( đồ họa đẹp )
+ Final Fantasy III HD 3D ( RPG Japan hay )

6- Opera Mini Ipad để vào facebook

7- Ifiles ( quản lý file , copy file như usb vào )
mấy cái nữa em quên

Nói chung thế đối với em là đủ
Thiệt hại khoảng 50 USD

- Facebook:
Mời cụ vào trang này
http://hotspotshield.com/clientless/...et_started.php

Set up 1 cái VPN cho Iphone Ipad , lúc nào muốn dùng facebook vào setting click on VPN , rồi vào
Vào xong thì OFF nó đi , cụ có thể để nó ở SBSetting

chuotlang

Xe lừa
ipad2 nhà em thỉnh thoảng nó bị 1 cái vấn đề là ko xem đc ảnh post bằng photobucket

hình chỉ ra hình vuông xanh bé tẹo, có dấu ? ở trong

khởi động lại thì Ok lại xem đc, em hay bị ở OF này, ko hiểu lỗi j ạ?

MayMan

Xe tăng
Ip 3gs của vợ e bị rơi xuống nước. Sấy rồi mà màn hình bị sọc sọc, liệu có kiu đc ko các bác hay phải thay. Thay thì ở đâu mất bao nhiêu thóc ạ. :D

ngduyhai

Xe hơi
có ai bán ipad 2 báo em nhé

leanhngoc

Xe hơi
các cụ chi cho em cách cài cydia cho ipad2 với.

PhuongDong

Xe tăng
Để jb, cụ chỉ cần vào www.jailbreakme.com trên trình duyệt Safari của thiết bị iOS và làm theo hướng dẫn trên đó.

PhuongDong

Xe tăng
Hic, nó hướng dẫn step byu step thế rồi còn gì cụ. Em ví dụ nhé

Link download Absinthe cho Windows - Mac - Linux:
http://greenpois0n.com/
  • WIN: Sau khi download về giải nén và kéo ra Desktop chuột phải chọn Properties>Compatibility>chọn ô "Run this program as an Administrator">Apply>OK.
Bước 1: Mở Absinthe, kết nối iPad2/iPhone4S, nhấn Jailbreak:

Bước 2: Không được đụng đến iPad2/iPhone4S cho đến khi Absinthe thông báo:
Almost Done - Just unlock the screen if necessary... là Jailbreak thành công, có thể thoát Absinthe:

Bước 3: Vào SpringBoard sẽ có icon Absinthe, nhấn vào để
download icon Cydia:

.....

KQuang

Đi bộ
Iphone 4
Thỉnh thoảng bị tắt là sao hả các bác?
(thỉnh thoảng = 2 tháng hoặc 3 tháng gì đó)

PhuongDong

Xe tăng
KQuang nói:
Iphone 4
Thỉnh thoảng bị tắt là sao hả các bác?
(thỉnh thoảng = 2 tháng hoặc 3 tháng gì đó)
Cụ hỏi khó quá

Gaubeo

Xe tăng
Theo sự chỉ đạo sáng suốt và tài tình của lãnh đạo em mở cái thớt 3 về tư vấn cho Ipad / iphone nhé.
Có nhiều vấn đề đã được trả lời trong các thread trước. Em rất mong các cụ / mợ trước khi hỏi sẽ tìm trên diễn đàn đã có bài trả lời về vấn đề mình cần hỏi chưa. Tất cả các vấn đề liên quan đến kỹ thuật sẽ được giải đáp ở đây, trẻ em và phụ nữ có thai 6 tiếng sẽ được ưu tiên giải đáp trước. Các cụ chậm tý đừng kêu nhé.

Thớt cũ nằm ở đây nhé : http://www.otofun.net/threads/260251-tu-van-tat-tat-ve-iphone-ipad-ipod-phan-2
Em hỏi các cụ chỗ thay màn hình IP4 ngon, bổ, rẻ uy tín với ạ. Thằng con em nó đập vài lần tới lần tối qua rơi xuống sàn gỗ mà ôi thôi nứt mấy vạch mà dùng vẫn tốt. Hình như con này cảm ứng, màn hình và lớp ngoài liền với nhau, nó bị nứt lớp ngoài nhưng vẫn phải thay cả cụm. Em thảm khảo thì hình như có ít nhất 2 loại màn hình giá lung tung 1,3-1,6-1,8-2tr cả công, duy nhất có Nhật Cường 2,2tr.
Các cụ thông thạo giúp em nha! Tks các cụ nhiều!​

PhuongDong

Xe tăng
Vỡ màn hình chưa chắc đã hỏng cảm ứng, hai cái này có thể thay riêng rẽ được. Màn hình thì giá cả cũng tùy loại, xịn khác và của TQ khác nhau.

Gaubeo

Xe tăng
Vỡ màn hình chưa chắc đã hỏng cảm ứng, hai cái này có thể thay riêng rẽ được. Màn hình thì giá cả cũng tùy loại, xịn khác và của TQ khác nhau.
Cho em nói thật cụ đừng giận nhé chứ tư vấn như cụ nói thế này thì em cũng biết thừa hết rồi :)), em đã nói rõ ở trên là của em nó vỡ mẹt nhưng vẫn dùng bt. Vấn đề là IP4 không thay riêng rẽ được cụ ạ, em đã đi hỏi tất cả cửa hàng ở HN rồi ạ, các đời khác thì được chứ IP4 thì chưa được, do màn hình nó quá mỏng và dán liền với mặt kính và chưa đồng chí nào có kỹ thuật tách nó ra được. (PS: em hỏi all shop via internet).

leanhngoc

Xe hơi
Chỗ này không phải là nơi quảng cáo trá hình cụ nhé.
Cụ ăn nói cẩn thận nhé, tôi chẳng quảng cáo cho đứa nào đâu.
Mách ae đến đấy mà dán màn hình & cài đặt phần mềm miễn phí thôi.
Tôi cách HN 50km cơ.
Đừng tỏ ra nguy hiểm cụ nhé, ở đời lên biết mình là ai.