[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ chủ cho em hỏi với. Cái Daikin nhà em cứ bị tự tắt. Có lúc 2,3 tiếng sau khi bật thì tắt. Có lúc 5" sau khi bật thì tắt. Như vầy là làm sao ạ?
Em chuẩn bị 1 vò vodka đầy đủ rồi ạ.
Cụ để ý xem lúc tắt có cái đèn nào chớp nhay không? có âm thanh "tút tít" gì không? và có theo 1 nhịp cố đinh nào không nhé!
Cụ tham khảo thêm cách kiểm tra nhé: http://www.daikin.com.vn/vi/services/error_codes/index.html

haivina

Xe điện
Quên mất đi sửa xong lò vi sóng rồi mới nhớ đến thớt này, thôi em cứ hỏi xem có bị làm gà không vậy.
Chả là hôm nọ cái lò vi sóng Sanyo của em bị sao mà không làm nóng được, điện vẫn vào, đĩa vẫn quay, lò vẫn sáng, có mỗi tiếng kêu hơi khác, cứ rít lên. Em lôi ra vệ sinh, kiểm tra 2 cầu chì vẫn ngon, thế là chả biết làm gì nữa đóng lại vác ra thợ.
Mang ra bác thợ phán chập mạch cao tần hay cao áp gì đó em không nhớ, sửa hết 200k lại ngon.
Bác chủ bắt bệnh hộ em xem có đúng không nhé.
Cảm ơn bác.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cái này nó là 1 seri nhiều tính năng mà cụ, cụ cần tính năng và thông số cụ thể dư lào, cái này em có thể kiếm được cho cụ :D
em cần một chú switch 3 vị trí (3NO)
Hãng nào cũng được chỉ cấn gắn vô tủ gia đình
Dùng để chuyển nguồn bằng tay ấy mà

để kết hợp với chú này cho đẹp
http://www.schneider-electric.com/products/ww/en/1600-din-rail-modular-devices/1640-acti-9-electrical-circuit-control/7563-ict/

chơi tủ kiểu E nhất thì chuối quá

lá vàng rơi

Xe tải
Cụ để ý xem lúc tắt có cái đèn nào chớp nhay không? có âm thanh "tút tít" gì không? và có theo 1 nhịp cố đinh nào không nhé!
Cụ tham khảo thêm cách kiểm tra nhé: http://www.daikin.com.vn/vi/services/error_codes/index.html
Chào cụ, lúc tự ngừng cái điều hoà nhà em nó không kêu gì cả. Đèn tín hiệu tự tắt và log ngừng. Khi bật lại thì bấm bật lần 1, đèn tín hiệu nhấp nháy rồi tắt. Bật lần 2 điều hoà mới chạy. Được 1 luc thì lại tắt, không theo nhịp gì ạ.
Cái cục lạnh nhà em nó không có bảng điện tử nên em không biết báo lỗi gì ạ. Chỉ có miếng nhựa trắng mờ bên cạnh 3 cí đèn tín hiệu thôi ạ.

DôngTrần91

Xe hơi
nhà cháu có cái quạt trần lâu ko dùng đến giờ dùng lại nó chạy như đuổi ruồi. các cụ bảo cháo giải quyết vụ này sao đây ak

Ngo Rung

Xe lăn
Quên mất đi sửa xong lò vi sóng rồi mới nhớ đến thớt này, thôi em cứ hỏi xem có bị làm gà không vậy.
Chả là hôm nọ cái lò vi sóng Sanyo của em bị sao mà không làm nóng được, điện vẫn vào, đĩa vẫn quay, lò vẫn sáng, có mỗi tiếng kêu hơi khác, cứ rít lên. Em lôi ra vệ sinh, kiểm tra 2 cầu chì vẫn ngon, thế là chả biết làm gì nữa đóng lại vác ra thợ.
Mang ra bác thợ phán chập mạch cao tần hay cao áp gì đó em không nhớ, sửa hết 200k lại ngon.
Bác chủ bắt bệnh hộ em xem có đúng không nhé.
Cảm ơn bác.
Của cụ là bị đứt tụ cao áp (hoặc lỏng chỗ nào đấy), còn chập thì đã đứt chì roài :D, nếu nối lại thì tính công, nếu thay thì cái tụ mấy chục K + công. Đắt rẻ thế nào tùy cụ nghĩ :D

Ngo Rung

Xe lăn
em cần một chú switch 3 vị trí (3NO)
Hãng nào cũng được chỉ cấn gắn vô tủ gia đình
Dùng để chuyển nguồn bằng tay ấy mà

để kết hợp với chú này cho đẹp
http://www.schneider-electric.com/products/ww/en/1600-din-rail-modular-devices/1640-acti-9-electrical-circuit-control/7563-ict/

chơi tủ kiểu E nhất thì chuối quá
Cụ định lắp tủ thế nào? có khả năng khoét được lỗ trên cánh tủ khoảng phi 22-25mm không?

Ngo Rung

Xe lăn
nhà cháu có cái quạt trần lâu ko dùng đến giờ dùng lại nó chạy như đuổi ruồi. các cụ bảo cháo giải quyết vụ này sao đây ak
Cụ xem có bị kẹt không? nếu quay nhẹ nhàng bằng tay và nó vẫn quay được theo quán tính thì hỏng tụ, cụ thay tụ khác tương tự cái đang có là chạy ầm ầm ngay :))

Ngo Rung

Xe lăn
Chào cụ, lúc tự ngừng cái điều hoà nhà em nó không kêu gì cả. Đèn tín hiệu tự tắt và log ngừng. Khi bật lại thì bấm bật lần 1, đèn tín hiệu nhấp nháy rồi tắt. Bật lần 2 điều hoà mới chạy. Được 1 luc thì lại tắt, không theo nhịp gì ạ.
Cái cục lạnh nhà em nó không có bảng điện tử nên em không biết báo lỗi gì ạ. Chỉ có miếng nhựa trắng mờ bên cạnh 3 cí đèn tín hiệu thôi ạ.
Truy vấn lỗi bằng điều khiển từ xa cụ ạ! như link em đưa phần dưới nó có hướng dẫn cách truy vấn mã lỗi (file pdf - cụ chịu khó download về), máy của cụ chắc ở trang 2 của tài liệu, cụ thực hiện từng bước như họ hướng dẫn chắc sẽ biết mã lỗi :D

xe lexus

Xe tải
Vụ Ngo Rung trợ giúp em trường hợp này với.
Con apdapter của em lăn ra chết, nứt vỡ con điện trở nhiệt. Trên thân em nó chỉ còn dòng chữ :
Dòng 1: ...C
Dòng 2: 3D9
Vậy nó có trị số bao nhiêu, em cần thay con khác dư nào hả cụ?

haivina

Xe điện
Của cụ là bị đứt tụ cao áp (hoặc lỏng chỗ nào đấy), còn chập thì đã đứt chì roài :D, nếu nối lại thì tính công, nếu thay thì cái tụ mấy chục K + công. Đắt rẻ thế nào tùy cụ nghĩ :D
Cảm ơn bác đã cho ý kiến.
Tính công vậy em thấy cũng hợp lý rồi, vậy mới thấy chất xám có giá.

Ngo Rung

Xe lăn
Vụ Ngo Rung trợ giúp em trường hợp này với.
Con apdapter của em lăn ra chết, nứt vỡ con điện trở nhiệt. Trên thân em nó chỉ còn dòng chữ :
Dòng 1: ...C
Dòng 2: 3D9
Vậy nó có trị số bao nhiêu, em cần thay con khác dư nào hả cụ?

Con này ở nhiệt độ thường (tiêu chuẩn 25 độ C) là 3 ohm. Nếu không vội thì cụ ra chợ trời bán đầy rẻ bèo, cụ cứ hỏi trở nhiệt là có cả đống, lấy cái nào cũng được :D, còn nếu lười thì cụ nối tắt em nó là chạy ầm ầm, không cần thay đâu \m/

DôngTrần91

Xe hơi
Cụ xem có bị kẹt không? nếu quay nhẹ nhàng bằng tay và nó vẫn quay được theo quán tính thì hỏng tụ, cụ thay tụ khác tương tự cái đang có là chạy ầm ầm ngay :))
cảm ơn cụ nhé. cháu nghĩ là phải thay tụ thôi dùng cũng lâu rồi có bảo dưỡng gì nó đâu. kiểu gì chả hỏng