[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

elevonic

Xe lăn
Cái quạt trần nhà em quay hơi chậm, tuy vẫn có sự khác biệt giữa số 1 và số 5.
Vậy tại quạt hay chiết áp hả các cụ ơi

huyetanhtuxd

Xe tăng
Vâng, em cảm ơn Cụ nhiều! Em cũng nghĩ thế ạ! Bởi tát cả em đã kiểm tra hoạt động tốt ạ, mỗi ngăn lạnh hiện ko thấy lạnh, mà bt em cũng thấy nó kém lạnh :D Có lẽ phải cho tắm nắng 1 ngày Cụ nhỉ :))
Có thể do đóng cánh không khít Cụ nhé. Lúc đóng khít lại thì phải mất rất lâu mới lạnh lại như bình thường. Như cái tủ nhà em, vô ý để hở qua đêm mà phải tới hơn 1 ngày sau khi đóng khít nó mới lạnh ngăn mát như bình thường được. Vì thế Cụ lưu ý cái này.

Ngo Rung

Xe lăn
Cái quạt trần nhà em quay hơi chậm, tuy vẫn có sự khác biệt giữa số 1 và số 5.
Vậy tại quạt hay chiết áp hả các cụ ơi
Chiết áp vẫn thay đổi được tốc độ thì khả năng bị khô tụ quạt cụ ạ!, mua cái tụ khác mà thay vào thôi

chuotdong

Xe điện
Tủ lạnh nhà em cứ tuần lại nhẩy ap build-in một lần, máy kêu lách cách có phải máy nén yếu rồi ?

Hà Tam

Xe điện
Có thể do đóng cánh không khít Cụ nhé. Lúc đóng khít lại thì phải mất rất lâu mới lạnh lại như bình thường. Như cái tủ nhà em, vô ý để hở qua đêm mà phải tới hơn 1 ngày sau khi đóng khít nó mới lạnh ngăn mát như bình thường được. Vì thế Cụ lưu ý cái này.
Có thể như cụ nói, nên kiểm tra gioăng/Joint cao su của cửa tủ xem sao, nhất là phần cạnh đáy cửa tủ, ấn joint này vào đúng khe, vị tri của nó, hoặc dùng băng keo 2 mặt dán cố định lại.

Chỉnh sửa cuối:

Cress

Xe tải
Em oánh dấu, đang có cái máy chạy bộ, bấm phần điều khiển thấy vẫn được, tối em chụp ảnh mạch lên nhờ các cao nhân.

ly ky trung

Xe máy
Cụ cho em hỏi, em có cái tủ lạnh HITACHI hiện tại ngăn mát ko lạnh thì làm ntn?

Em đã kiểm tra ngăn lạnh vẫn hoạt động bình thường, quạt gió ở ngăn lạnh cũng hoạt động bình thường, vẫn làm đá bình thường.

Vậy tại sao ngăn lạnh vẫn bình thường mà ngăn mát lại ko mát ạ, nếu hỏng thì phải hỏng cả ngăn lạnh chứ ạ, nấc điều chỉnh cả 2 ngăn em đều để max hết và đèn ở ngăn lạnh vẫn sáng bình thường. Vì thế tủ vẫn hoạt động bt, vậy tại sao ngăn mát lại kho mát ạ
Tủ lạnh nhà cụ. Có hai 3 nguyên nhân chính. 1 là hỏng cảm biến dàn. 2 là hỏng time xả băng. 3 là bị đứt sợ đốt.

chuotdong

Xe điện
At cho riêng tủ à cụ? loại bao nhiêu A?
Em thấy mỗi lần nhẩy -> mất điện, em phải thò tay ra sau bấm cái lẫy tạch một cái, cắm điện lại chạy tiếp. Đó là cái gì vậy cụ ?
Còn đêm nằm cạnh nghe lạch cạch suốt

Xe bọ xít

Xe container
Cụ cứ thử đi xem kết quả thế nào?!
À cụ ở khu vực nào thì mọi người mới gợi ý được chỗ sửa :D
Em ở Định Công, Cụ có biết thợ nào sửa ổn inbox em với, chứ ko có tủ lạnh bí quá. Em đã cắm và kiểm tra chẳng thấy tí lạnh nào, đến phòng điều hòa bật 5p cũng cảm thấy lạnh và mát, đây tủ lạnh mở ra mà nóng như lò :D

Em đã kiểm tra rất kỹ rồi, goăng ngon lành,

Tủ lạnh nhà cụ. Có hai 3 nguyên nhân chính. 1 là hỏng cảm biến dàn. 2 là hỏng time xả băng. 3 là bị đứt sợ đốt.
Em cũng nghĩ hỏng cái gì bên trong thôi, nhưng tại sao ngăn đá vẫn bình thường, vẫn làm đá và quạt chạy bình thường cụ ạ, chỉ có ngăn mát là ko lạnh thôi, chẳng lẽ tủ lạnh thiết kế 2 ngăn độc lập ạ. Hỏng phải hỏng hết cả ngăn đá cũng ko lạnh chứ, đây chỉ có ngăn mát ko lạnh.

xe lexus

Xe tải
Cái này không nên cụ à! sạc qua dock là dạng sạc "ngâm" nên nó dùng dòng sạc nhỏ, cụ không nên can thiệp vào không là toi cả ĐT lẫn dock đấy :((
Các máy đời cao này hệ thống sạc lằng nhằng lắm, em cũng chưa nghịch bao giờ nên không dám "xúi" cụ đâu :D
Cám ơn cụ Ngo Rung. Em đành bỏ lại "ngâm cứu" tiếp vậy.
À, em thấy dưới đáy dock có in dòng chữ: Input DC 5.0 V 1000mA Output DC 5.0V 1000 mA. Em vưỡn thắc mắc: Vậy nó lắp bộ vi mạch ở giữa để làm gì?>:P

ly ky trung

Xe máy
Em ở Định Công, Cụ có biết thợ nào sửa ổn inbox em với, chứ ko có tủ lạnh bí quá. Em đã cắm và kiểm tra chẳng thấy tí lạnh nào, đến phòng điều hòa bật 5p cũng cảm thấy lạnh và mát, đây tủ lạnh mở ra mà nóng như lò :D

Em đã kiểm tra rất kỹ rồi, goăng ngon lành,

Em cũng nghĩ hỏng cái gì bên trong thôi, nhưng tại sao ngăn đá vẫn bình thường, vẫn làm đá và quạt chạy bình thường cụ ạ, chỉ có ngăn mát là ko lạnh thôi, chẳng lẽ tủ lạnh thiết kế 2 ngăn độc lập ạ. Hỏng phải hỏng hết cả ngăn đá cũng ko lạnh chứ, đây chỉ có ngăn mát ko lạnh.
Cụ oi. Tủ lạnh chi có một ngăn đá là hoạt động thôi. Còn ngăn bảo quả chỉ là quạt ở trên ngăn đá thổi hơi lạnh xuống thôi. Khi tủ nhà cụ mà hong time xa đá thì đá không đc xả dẫn đến đóng băng đường dẫn khí lạnh từ trên ngăn đá xuống. Lên tủ nhà cụ không lạnh. Bệnh tủ lạnh nhà cụ em sủa nhiều rồi. Cụ gọi thợ gần nhà họ sửa cho.

nam_hoai

Xe tăng
Phòng e có con ĐH Daikin 9000,1 chiều, mấy hôm nay thỉnh thoảng cứ tự động bật tắt,ko phải e đặt hẹn giờ,cụ nào bắt bệnh giúp e,e định mai tháo ra lau lại vì năm rồi e chưa lau (hiện giờ e bật thì máy lại chạy,ko bị tắt)

Ngo Rung

Xe lăn
Cám ơn cụ Ngo Rung. Em đành bỏ lại "ngâm cứu" tiếp vậy.
À, em thấy dưới đáy dock có in dòng chữ: Input DC 5.0 V 1000mA Output DC 5.0V 1000 mA. Em vưỡn thắc mắc: Vậy nó lắp bộ vi mạch ở giữa để làm gì?>:P
Đấy là dòng cực đại, còn chú vi mạch là để nhận dạng phụ tải (là cái ĐT của cụ :D) rồi quyết định cấp dòng ra bao nhiêu :)), túm lại là xạc dock để bảo quan pin là chính, không sạc nhanh được :D

Ngo Rung

Xe lăn
Em thấy mỗi lần nhẩy -> mất điện, em phải thò tay ra sau bấm cái lẫy tạch một cái, cắm điện lại chạy tiếp. Đó là cái gì vậy cụ ?
Còn đêm nằm cạnh nghe lạch cạch suốt
À cái đấy là rơ le bảo vệ quá dòng. Nguyên nhân máy nén của tủ ăn dòng lớn lúc khởi động, có nhiều nguyên nhân:
- Khả năng cao nhất rơ le khởi động kém, có thể bị kẹt nên không ngắt được chế độ khởi động, do đó duy trì dòng khởi động lâu quá làm rơ le bảo vệ quá dòng nóng lên là ngắt mất. Nếu cụ khéo tay có thể tháo ra vệ sinh lại là ổn, xấu nhất kiếm rơ le này về thay thế là xong.
- Khả năng nhì phần cơ máy nén có vấn đề rồi nên thỉnh thoảng bị kẹt khó khởi động, cái này thường lúc máy nén chạy được rồi thì cũng nghe thấy tiếng gõ của cơ trong máy nén. Cái này bắt buộc phải thay máy nén :D
- Khả năng tiếp theo....để em nghĩ đã, lâu lắm không động vào quên tuột roài \m/

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Đêm hôm em lọ mọ chế tác, câu kéo, cuối cùng em nó đã chịu hót :)) :))

Ngo Rung

Xe lăn
Phòng e có con ĐH Daikin 9000,1 chiều, mấy hôm nay thỉnh thoảng cứ tự động bật tắt,ko phải e đặt hẹn giờ,cụ nào bắt bệnh giúp e,e định mai tháo ra lau lại vì năm rồi e chưa lau (hiện giờ e bật thì máy lại chạy,ko bị tắt)
Cụ ngắt hẳn điện máy đi một lúc rồi bật lại xem còn bị hiện tượng đấy không?
Chú ý lúc nó tắt có đèn nháy, âm thanh...hay biểu hiện gì không nhé :D

unlo

Xe tải
Cái cục lạnh samsung máy 9000 của em tự dưng hỏng một bên quạt hay sao ấy, gió ra chỉ một bên
Cụ xem hộ em thế nakf