[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

kenttum

Xe tải
Cụ nào làm thoát nước cho cháu hỏi nhờ tí.
Nhà cháu có 3 tầng, nhưng mỗi khi xả nước bồn cầu ở tầng 2 và 3 thì bồn cầu ở tầng 1 nó cũng bị dội nước vào kêu ộc ộc.
Các cụ chỉ cháu cách khắc phục với ạ.

huyetanhtuxd

Xe tăng

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Không được anh ạ. Anh tìm xem giúp em có chỗ nào có con 0,24uF (1200V) không nhé. :((
Thử cái này xem sao Cụ ei:

http://linhkienchatluong.vn/tu-bep-tu/tu-bep-tu-027uf-1200v_sp710_ct1974.aspx

Chắc sai số không nhiều, quan trọng đạt chất lượng là chính. Hoặc nếu Cụ ở gần thì chợ Trời thẳng tiến, bao nhieu cũng có cụ ei. Thực ra, nếu có điều kiện thì Cụ nên (phải) đo ktra các linh kiện này trước xem sao. Sau đó mới đi mua về thay, kẻo thay vào rồi kết luận = "Nguyễn Y Vân"

huyetanhtuxd

Xe tăng

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ nào làm thoát nước cho cháu hỏi nhờ tí.
Nhà cháu có 3 tầng, nhưng mỗi khi xả nước bồn cầu ở tầng 2 và 3 thì bồn cầu ở tầng 1 nó cũng bị dội nước vào kêu ộc ộc.
Các cụ chỉ cháu cách khắc phục với ạ.
Của cụ đường thoát chắc thiếu đường xả E (Air) rồi. Thường các đường thoát, tại tầng trên cùng người ta phải nối với 1 đường ống - đường kính nhỏ hơn ống chính) chạy thẳng lên nóc nhà để thoát khí xả E - hoặc nếu nhà cụ có rồi thì bị tắc. Cụ kiểm tra lại xem \m/

huyetanhtuxd

Xe tăng
Của cụ đường thoát chắc thiếu đường xả E (Air) rồi. Thường các đường thoát, tại tầng trên cùng người ta phải nối với 1 đường ống - đường kính nhỏ hơn ống chính) chạy thẳng lên nóc nhà để thoát khí xả E - hoặc nếu nhà cụ có rồi thì bị tắc. Cụ kiểm tra lại xem \m/
Đường này thì nhà nào chả có. Em hay gọi nó là đường xả khí bể phốt.

Ngo Rung

Xe lăn
Cả xả đường thoát nước nữa :D
À ông em kiểm tra kỹ lại các vòng dây trên mâm từ xem có chạm chập đâu không nhé, nhiều khi do ẩm cũng có thể gây sai cộng hưởng của bếp đấy \m/
Xem kỹ các miếng ferit (nếu có) xem có bị nứt vỡ không?

kenttum

Xe tải
Đường nước thoát em thấy nó đang nối như thế này đây cụ ơi.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Đường nước thoát em thấy nó đang nối như thế này đây cụ ơi.
Thông thường, ngoài ống thông hơi như đã mô tả thì phần cuối của ống thoát chung cũng được "xẻ" một (hoặc vài) rãnh để thoát khí (như ở vị trí vạch màu đỏ) trong hình minh họa của Cụ. Có thể phần bể của Cụ đã khá đầy, tràn lấp cái khe (rãnh thoát hơi) đó nên cũng dẫn đến hiện tượng đó Cụ ei. Với trường hợp này (và nếu trong thời gian trước kia không thấy hiện tượng như vậy) thì chỉ thuế xe môi trường đến hút vơi đi cho cái vạch nó thông tháot là OK thôi cụ ơi..

huyetanhtuxd

Xe tăng
À ông em kiểm tra kỹ lại các vòng dây trên mâm từ xem có chạm chập đâu không nhé, nhiều khi do ẩm cũng có thể gây sai cộng hưởng của bếp đấy \m/
Em đang quẳng xó bếp rồi. Hì hục mãi không xong, mất điểm lắm. :)) :))
Cuối tuần rảnh rảnh lại mang ra nghiên cứu vậy. :D

huyetanhtuxd

Xe tăng
Em đang quẳng xó bếp rồi. Hì hục mãi không xong, mất điểm lắm. :)) :))
Cuối tuần rảnh rảnh lại mang ra nghiên cứu vậy. :D

huyetanhtuxd

Xe tăng
Thông thường, ngoài ống thông hơi như đã mô tả thì phần cuối của ống thoát chung cũng được "xẻ" một (hoặc vài) rãnh để thoát khí (như ở vị trí vạch màu đỏ) trong hình minh họa của Cụ. Có thể phần bể của Cụ đã khá đầy, tràn lấp cái khe (rãnh thoát hơi) đó nên cũng dẫn đến hiện tượng đó Cụ ei. Với trường hợp này (và nếu trong thời gian trước kia không thấy hiện tượng như vậy) thì chỉ thuế xe môi trường đến hút vơi đi cho cái vạch nó thông tháot là OK thôi cụ ơi..
Cụ xuki nói đúng đấy ạ. Thông thường sẽ có một ống nhỏ ngay cạnh vs tang 1, giúp thoát nhanh khí bể phốt. Cái này chắc không bị đầy tràn được đâu.

kenttum

Xe tải
Nhà em xây cách đây hơn 20 năm rồi, kko biết đã có đường thoát này chưa cu ậ,

huyetanhtuxd

Xe tăng

vjtcon

Xe điện
cụ nào bjet chỗ bán đồ máy giặt gần lotte hoặc khu phố cổ ko chỉ e với. máy giặt nhà e hỏng cái van cấp nc, hiz

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nhà em xây cách đây hơn 20 năm rồi, kko biết đã có đường thoát này chưa cu ậ,
Chính vì nhà Cụ xây (và sử dụng đã lâu) rồi nên mới có nghi vấn hiện tượng đầy và tràn lấp mấy khe thoát khí đó. Cũng giống như các Cụ khi rót nước vào chai bằng phễu rót, nếu hơi "kênh" phễu lên một chút khỏi miệng chai cho khí thoát ra thì nước đi vào chai rất ngon lành, không có hiện tượng ợ hơi đó mà.

Cụ xuki nói đúng đấy ạ. Thông thường sẽ có một ống nhỏ ngay cạnh vs tang 1, giúp thoát nhanh khí bể phốt. Cái này chắc không bị đầy tràn được đâu.
Chính xác ra thì hình minh họa trên phải sửa lại là mấy cái khe (rãnh) thoát khí đó được xẻ ngay vào ống thoát chính và vị trí của nó là ở ngay dưới nắp beton của bể, nhưng vẫn trên mức bề mặt của các chất cặn/lắng.

kenttum

Xe tải
Chính vì nhà Cụ xây (và sử dụng đã lâu) rồi nên mới có nghi vấn hiện tượng đầy và tràn lấp mấy khe thoát khí đó. Cũng giống như các Cụ khi rót nước vào chai bằng phễu rót, nếu hơi "kênh" phễu lên một chút khỏi miệng chai cho khí thoát ra thì nước đi vào chai rất ngon lành, không có hiện tượng ợ hơi đó mà.

Chính xác ra thì hình minh họa trên phải sửa lại là mấy cái khe (rãnh) thoát khí đó được xẻ ngay vào ống thoát chính và vị trí của nó là ở ngay dưới nắp beton của bể, nhưng vẫn trên mức bề mặt của các chất cặn/lắng.
Hôm qua, em lấy bản vẽ thoát nước nhà ra xem.
Các cụ giải thích giúp em 3 cái hố trong chỗ em khoang tròn có tác dùng gì ạ.
Và nếu em hút bể phốt thì phải hút ở ngăn số 1 hay ngăn số 2 ạ.

ALTIS 98

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chút về tivi với ạ, hôm nọ cái tivi Sony nhà em nó bị hai, ba cái sọc nhỏ ngang màn hình em định lên đây hỏi các cụ rồi nhưng mà ông bà ở nhà lại gọi người quen mang đi sửa mất rồi, ông bà cũng bảo ngâm cứu xem mua loại nào nhỡ đâu cái kia nó không sửa được, chú người quen bán hàng điện máy thì tư vấn là không nên mua Sony vì bây giờ nhiều cái bị lỗi sọc màn lắm, em định chuyển qua Samsung mà lên đây thấy các cụ cũng kêu nhiều quá, còn mỗi LG là các cụ thấy được nhưng hãng này em lại không máu lắm, không biết model mới của Sony năm nay nó có đỡ lỗi không ạ các cụ cho em ít ý kiến với.
Mà nhà bà chị em cũng mua Sony trước đấy vài tháng thì vẫn dùng ngon, nhà có trẻ con dùng còn phá hơn nhà em mà chẳng bị sao.

Chỉnh sửa cuối: