[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung cho em hỏi chút là nhà em có cái nồi cơm Cuchen IH Áp suất điện 220 bị hỏng chức năng áp suất, hiện giờ thì nấu cơm kg ra gì vì kg có áp suất (khi sôi nó phì phì hơi ra xung quanh dù khi bắt đầu chạy cũng có tiếng tạch kiểu đóng van) thì bệnh là gì Cụ nhỉ! Và ở đâu ở HN có thể xử lý được ạ?
Em thú thực là (khổ là) đã bị mấy ông thợ Điện lạnh BK chọc ngoáy mấy lần rồi!:((:(( Em cũng xem kỹ Gioăng Cao su vẫn ổn (theo cảm nhận của em)!
Cảm ơn Cụ!
Thực ra em cũng chửa dùng món này nên cũng không biết các chức năng của nó dư lào :|
Nó có van điện điều khiển áp suất à cụ?

Skoda_Favorit

Xe container
Thực ra em cũng chửa dùng món này nên cũng không biết các chức năng của nó dư lào :|
Nó có van điện điều khiển áp suất à cụ?
Hehe@ Em nghiệp dư Cụ ơi!
Em nghe anh bạn giải thích đại loại là khi bấm On thì nó hút hết không khí ra và cái van gì gì đó nó đóng lại nên có tiếng kêu!

Ngo Rung

Xe lăn
Hehe@ Em nghiệp dư Cụ ơi!
Em nghe anh bạn giải thích đại loại là khi bấm On thì nó hút hết không khí ra và cái van gì gì đó nó đóng lại nên có tiếng kêu!
Hút hết kk thì sao có áp suất được?
Cụ có tên chính xác cái nồi không? em tìm tài liệu của nó xem dư lào :D

Ngo Rung

Xe lăn

Skoda_Favorit

Xe container
nồi cuchen hút cả chân không cơ à
Hút hết kk thì sao có áp suất được?
Cụ có tên chính xác cái nồi không? em tìm tài liệu của nó xem dư lào :D
Em missed mấy Com này của 2 Cụ nên bổ sung là có chức năng áp suất/chân không gì gì đó vì khi chu trình nấu gần xong nó kêu cảnh báo trước rồi xì hơi mạnh :D ra! Cơm ngon lắm! Giờ bỏ xó hơi phí nên em thỉnh các Cụ phán hộ!
Nếu Cụ Ngo Rung muốn biết chính xác Model để tối em về chụp ảnh ạ!
Tks các Cụ!

Muon_biet

Xe cút kít
đọc kỹ đã .
cốt thép sàn thì lấy đâu ra 1 ohm tại thời điểm hàng chục năm sau khi đưa vào sử dụng .
Như vậy thì cốt thép sàn chắc gì đã nối chung với hệ thống chống sét nhỉ?

Muon_biet

Xe cút kít

Ngo Rung

Xe lăn
Về mặt kỹ thuật không được phép nối trực tiếp như thế cụ ợ :D
Tuy nhiên bản chất thì hệ thống cốt thép vẫn nối "đẳng thế" với nhau roài :))

Muon_biet

Xe cút kít

Ngo Rung

Xe lăn
Thế thì tiếp an toàn cho điện là vô tư nếu cách li với hệ thống chống sét của toà nhà rồi.
Nếu làm chuẩn sẽ có 2 hệ thống tiếp địa: an toàn và chống sét. Để đảm bảo an toàn chống sét, giữa 2 hệ thống này nối qua 1 chú linh kiện gọi là "đẳng áp thoát sét", linh kiện này bình thường là cách điện, khi có sự chênh lệch điện áp vài trăm vôn thì nó thông để sét thoát qua, sau đó lại cách điện như thường :D

Twenty four

[Tịch thu bằng lái]
Hi các cụ, hi cụ Ngo Rung

E được thừa kế của ông bà cái quạt bàn Sanyo cũ (Xưa hay gọi là quạt bảy mầu), là đồ kỷ niệm. Qua vài chục năm từ khi mua đập hộp lúc em còn nhỏ, đến giờ tóc em đã bạc nhiều thì cái quạt này vẫn chạy, nhưng chắc cần được bảo dưỡng và spa cho đẹp đẽ.

Các cụ biết ở HN nơi nào uy tín để em có thể gửi gắm nhờ làm giúp được không ạ, em xin cảm ơn rất nhiều.

4banhxequay

Xe điện
Vì các nhà trên cùng họ đồng loạt cơi nới thêm tầng bằng khung thép, quây và lợp bằng tôn. Em sợ là họ đục dầm, mái để hàn khung nhà vào cốt thép cho chắc. Nếu vậy thì thu lôi của họ thạy theo mái tôn sẽ thông sang cốt thép của tòa nhà ạ.

Kể ra em đấu dây tiếp địa vào cốt thép của tòa nhà mùa hè mới sợ chứ mùa đông chắc vô tư các cụ nhỉ.

Các cụ khuyên em làm cọc tiếp địa. EM ngắm rồi, mỗi cái gầm cầu thang chung là khả năng đóng nhưng e xuống dưới gặp móng bè ra thì chịu

Euro2CityStar

Xe lăn
Hi các cụ, hi cụ Ngo Rung

E được thừa kế của ông bà cái quạt bàn Sanyo cũ (Xưa hay gọi là quạt bảy mầu), là đồ kỷ niệm. Qua vài chục năm từ khi mua đập hộp lúc em còn nhỏ, đến giờ tóc em đã bạc nhiều thì cái quạt này vẫn chạy, nhưng chắc cần được bảo dưỡng và spa cho đẹp đẽ.

Các cụ biết ở HN nơi nào uy tín để em có thể gửi gắm nhờ làm giúp được không ạ, em xin cảm ơn rất nhiều.
cái này em chịu .
hỏi chỗ làm hàng Marelli , Dayton , Emerson thì biết .

Twenty four

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 cửa hàng ở Tạ Hiện và ngã tư Bát Đàn, nhưng không quen biết em ko dám để quạt ở đó vài hôm vì chỗ đó chuyên độ đẽo quạt cổ. E cần cụ nào có tay nghề tốt và uy tín để làm.