[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ có sửa đc hoặc quen biết ai sửa tại nhà thì inbox báo giá em với ạ!
Sửa thì em sửa được, nhưng em phải chạy công trình nhiều nên không có thời gian cụ ợ.
Đồ ở nhà em toàn tự sửa nên cũng không biết thợ nào tốt, thợ nào xấu :(

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
nhà có cái điều khiển điều hoà Mitsubishi bị tối đen, em đã thử tháo ra vệ sinh, sấy nhưng không được, chắc màn bị hỏng rồi, có chỗ nào bán màn này để thay không các cụ nhỉ ?
Cụ tháo ra ktra cái tụ to như bao diêm í, đa số lvs hay bị tèo chú này.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Sửa thì em sửa được, nhưng em phải chạy công trình nhiều nên không có thời gian cụ ợ.
Đồ ở nhà em toàn tự sửa nên cũng không biết thợ nào tốt, thợ nào xấu :(
Rảnh ko? T7 chuyển hộ e miếng nhôm kia đê! H thất nghiệp đang rỗi:))

lunker

Xe hơi
Của cụ khả năng bệnh khá nặng. Chết quạt không giải nhiệt được cho đèn cao tần, khả năng tèo đèn là cao :(
Lão Euro2CityStar có rảnh không giúp cụ ấy kìa \m/
Nó vẫn chạy cụ ạ. Nghe cụ nói sợ quá, chắc phải dừng sử dụng chờ sửa quạt đã. Cụ nào thạo nghề giúp em cái ạ?,

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nó vẫn chạy cụ ạ. Nghe cụ nói sợ quá, chắc phải dừng sử dụng chờ sửa quạt đã. Cụ nào thạo nghề giúp em cái ạ?,
Nếu lò vẫn hoạt động (sinh nhiệt) bình thường, thì Cụ cũng ko nên dùng nếu QUẠT ko chạy. Bình thường quạt sẽ còn chạy tiếp (để giải nhiệt/ làm mát cho đèn) ngay cả khi thời gian (timer) đã chạy hết. Chẳng lẽ quạt của Cụ lại hỏng liên tiếp vậy. Nếu chỉ hỏng quạt thì chỉ cần thay loại quạt tốt là xong thôi Cụ. Nhưng chưa được ktra cụ thể thì E cũng ko thể dám phán bừa..

Bigmoto

Xe container
Nếu lò vẫn hoạt động (sinh nhiệt) bình thường, thì Cụ cũng ko nên dùng nếu QUẠT ko chạy. Bình thường quạt sẽ còn chạy tiếp (để giải nhiệt/ làm mát cho đèn) ngay cả khi thời gian (timer) đã chạy hết. Chẳng lẽ quạt của Cụ lại hỏng liên tiếp vậy. Nếu chỉ hỏng quạt thì chỉ cần thay loại quạt tốt là xong thôi Cụ. Nhưng chưa được ktra cụ thể thì E cũng ko thể dám phán bừa..
Đúng rồi, đèn cao tần khi chạy rất nóng. Nếu không được giải nhiệt có thể gây nứt vỡ nam châm bẫy từ của đèn, lúc đó đèn mất khả năng phát sóng là tèo :(

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Đúng rồi, đèn cao tần khi chạy rất nóng. Nếu không được giải nhiệt có thể gây nứt vỡ nam châm bẫy từ của đèn, lúc đó đèn mất khả năng phát sóng là tèo :(
Các Cụ đều đã biết, với các thiết bị công suất được giải nhiệt bằng quạt làm mát (ví dụ như lò vi sóng, bếp từ, máy chiếu Projector v.v...) ngay cả khi đã OFF (về chế độ Stand By) thì quạt vẫn còn tiếp tục hoạt động cho đến khi linh kiện công suất bên trong được làm mát hoàn toàn. Khá nhiều hư hỏng xảy ra khi bị cắt điện đột ngột, hoặc do người dùng vô ý tắt máy theo kiểu cưỡng bức (rút hẳn dây điện nguồn, tắt aptomat...) khi bên trong thiết bị nhiệt độ vẫn còn cao..

Bigmoto

Xe container
Các Cụ đều đã biết, với các thiết bị công suất được giải nhiệt bằng quạt làm mát (ví dụ như lò vi sóng, bếp từ, máy chiếu Projector v.v...) ngay cả khi đã OFF (về chế độ Stand By) thì quạt vẫn còn tiếp tục hoạt động cho đến khi linh kiện công suất bên trong được làm mát hoàn toàn. Khá nhiều hư hỏng xảy ra khi bị cắt điện đột ngột, hoặc do người dùng vô ý tắt máy theo kiểu cưỡng bức (rút hẳn dây điện nguồn, tắt aptomat...) khi bên trong thiết bị nhiệt độ vẫn còn cao..
Đúng rồi cụ, em từng dính 1 máy chiếu của khách hàng. Cứ dùng xong rút điện đánh phịch nhát....đến khi nó ủ nhiệt rạn cmn hết tấm LCD, thay mất ối xiền :D
Ở nhà bếp từ, bếp hồng ngoại cũng thế. Các cụ cứ dùng xong tắt At, em nhắc bao lần không được. Đến hôm tèo công suất các cụ mới chịu tuân thủ đấy :V :V :V

lunker

Xe hơi
Cái này em cũng không để ý vì xài lvs chưa hỏng bao giờ. Tự dưng để ý thấy lúc quay nó không kêu ù ù nữa nên đoán là hỏng quạt,

Ngo Rung

Xe lăn
Cái này em cũng không để ý vì xài lvs chưa hỏng bao giờ. Tự dưng để ý thấy lúc quay nó không kêu ù ù nữa nên đoán là hỏng quạt,
Cụ kiểm tra lại. LVS có mấy dạng "ù ù",
- Bóng phát cao tần khi hoạt động cũng có tiếng ù ù, do công suất lớn, biến áp cao áp cũng kêu.
- Do quạt gió.
nếu do quạt thì cụ thử xem cửa gió quạt thổi ra có gió không? nếu vẫn có gió thì đèn cao tần không làm việc rồi, lúc đó bệnh lại khác tí :D

Cu0ngphu

Xe đạp
E chào các cụ ! Các cụ giúp đỡ e ca này với . Nhà e có con tv SS dạo này dở chứng là khi nào bật tv là phải dùng máy sấy tóc sấy vào chỗ bo nguồn khoảng 5-10s mới lên. Thời gian đầu nghĩ do thời tiết ẩm , nhưng nhiều hôm trời nắng to cũng bị vậy .
E cám ơn .

Bigmoto

Xe container
E chào các cụ ! Các cụ giúp đỡ e ca này với . Nhà e có con tv SS dạo này dở chứng là khi nào bật tv là phải dùng máy sấy tóc sấy vào chỗ bo nguồn khoảng 5-10s mới lên. Thời gian đầu nghĩ do thời tiết ẩm , nhưng nhiều hôm trời nắng to cũng bị vậy .
E cám ơn .
Thường do mấy cái tụ lọc nó khô nên khó khởi động nguồn. Ca này phải thợ rồi cụ ơi, không "tự sướng" được :(

nhatcuongasi

Xe tải
Website
www.thigia.com
Cụ cứ thử đi xem kết quả thế nào?!
À cụ ở khu vực nào thì mọi người mới gợi ý được chỗ sửa :D
Em tủ Panasonic nr-b301m bị hỏng ko lạnh. Không thấy gió trong tủ. Cụ tư vấn em chỗ sửa với. Em ở khu cầu dậu. E cảm ơn.

bobenham

Xe hơi
Nhà cháu có con lọc không khí mua bên Mẽo, xài điện 120V. Hôm rồi cắm nhầm phát 220V, ngỏm củ tỏi. Nhà cháu muốn hỏi cụ/ mợ nào biết sửa chữa hàng Nhật/ Mỹ ở HÀ NỘI thì tư vấn giúp cháu với. Cám ơn các cụ/ mợ !

Bigmoto

Xe container
Nhà cháu có con lọc không khí mua bên Mẽo, xài điện 120V. Hôm rồi cắm nhầm phát 220V, ngỏm củ tỏi. Nhà cháu muốn hỏi cụ/ mợ nào biết sửa chữa hàng Nhật/ Mỹ ở HÀ NỘI thì tư vấn giúp cháu với. Cám ơn các cụ/ mợ !
Cái này thợ điện tử nào cũng làm được cụ ơi. Không quá phức tạp đâu :D