[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

ladykill_vn

Đi bộ
Website
thietkenhadephaiphong.com
Các Cụ hay lọ mọ nhớ mua cái Tarô trong ren ngược này phòng thân nhé. Em vừa mua xong. Trước mua nhầm cái bộ bé nên phải chế cháo. :D
Cài này phi 21 và 27

Em mua nhầm cái này :D
Cái này gọi là cái gì vậy cụ? Và dùng để mở như nào nhỉ? Em vẫn chưa hình dung ra được.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cái này gọi là cái gì vậy cụ? Và dùng để mở như nào nhỉ? Em vẫn chưa hình dung ra được.
Mở như này Cụ ơi
Em ol băng đt nên không up ảnh lên được. Chắc OF tắt tính năng này rồi.
Cụ gg từ khóa " Mũi lấy ống nước gãy" là có hình ảnh ngay.

Ngominh68

Xe tăng
Chào các cụ ! Các cụ giúp e ca này với :
Tình hình là nhà e có cái máy giặt Tổ-sư-bà thỉnh thoảng nó bị hiện tượng là giặt gần xong còn mấy phút là xong thì nó lại tự nhảy về giặt lại từ đầu.
Các cụ hộ e với....

Bigmoto

Xe container
Các cụ hộ e với....
Hic...ca chập chờn này khó phết đấy cụ. Kể cả thợ đến khám đúng lúc nó bình thường thì cũng khóc luôn :|
Nó bị có theo quy luật nào không cụ? cụ cho mã máy và cố gắng mô tả kỹ hiện tượng xem thế nào?
À sao cụ biết nó giặt lại từ đầu? thường là ở phút thứ mấy? giai đoạn nào của quá trình giặt (xả, vắt, sấy....) cụ cố gắng nhớ lại nhé :D

Ngominh68

Xe tăng
Hic...ca chập chờn này khó phết đấy cụ. Kể cả thợ đến khám đúng lúc nó bình thường thì cũng khóc luôn :|
Nó bị có theo quy luật nào không cụ? cụ cho mã máy và cố gắng mô tả kỹ hiện tượng xem thế nào?
À sao cụ biết nó giặt lại từ đầu? thường là ở phút thứ mấy? giai đoạn nào của quá trình giặt (xả, vắt, sấy....) cụ cố gắng nhớ lại nhé :D

Thực ra e ko theo dõi cụ thể dc. Máy để nhà bà ngoại .Thấy bà bảo có lúc đồng hồ nó bào còn hơn chục phút nữa ( Vắt ), căn giờ xuống lấy quần áo ra phơi thì lại thấy nó xả nc vào và còn 4-5 chục phút ji đấy . Có lần giặt cả buổi sáng ( 3-4 tiếng ) k thấy nó xong. Mà nó lâu lâu mới bị thôi. Lúc e xuống thì nó lại ngon lành. Cứ như có ma ấy cụ ah !

huyetanhtuxd

Xe tăng

Thực ra e ko theo dõi cụ thể dc. Máy để nhà bà ngoại .Thấy bà bảo có lúc đồng hồ nó bào còn hơn chục phút nữa ( Vắt ), căn giờ xuống lấy quần áo ra phơi thì lại thấy nó xả nc vào và còn 4-5 chục phút ji đấy . Có lần giặt cả buổi sáng ( 3-4 tiếng ) k thấy nó xong. Mà nó lâu lâu mới bị thôi. Lúc e xuống thì nó lại ngon lành. Cứ như có ma ấy cụ ah !
Theo em nghĩ mạch nó ẩm nên sinh bệnh. Cụ thử tháo ra và sấy khô xem sao. Em cứ mò thế, Cụ nào thợ đừng cười em nhá. :))

Ngo Rung

Xe lăn

Hic....khó đấy, chắc phải rình thôi :(

huyetanhtuxd

Xe tăng

Ngominh68

Xe tăng

Ngominh68

Xe tăng

E sắp dc mua tivi mới phải k các cụ ơi ?

Ngominh68

Xe tăng
Nói chung hơi quan ngại :|
Tuy nhiên nhiều khi cáp màn hình tiếp xúc nó kém thôi cụ ợ. Vệ sinh đi khéo lại ngon \m/
E vừa lọ mọ vệ sinh nhưng có vẻ k dc. Nó cứ chập chờn lúc dc ,lúc k .

TOM GM

Xe tải
Cái máy rửa bát nhà e - Bosch 82EU - bị gián chui vào làm đơ máy. Các cụ biết chỗ nào sửa tại nhà tốt giới thiệu giúp e với ạh.
Tks all

Bigmoto

Xe container
Cái máy rửa bát nhà e - Bosch 82EU - bị gián chui vào làm đơ máy. Các cụ biết chỗ nào sửa tại nhà tốt giới thiệu giúp e với ạh.
Tks all
Món này em cũng chửa dòm bao giờ, kính chuyển lão Euro2CityStar xem có kế gì không? :D
Mà cụ ở khu vực nào?

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu vừa tự xử lý 1 pan bệnh hay gặp ở loại quạt (quạt bàn,quạt cây,quạt treo tường) có điều khiển từ xa.
Pan này khi cứ bật điều khiển hoặc bấm nút On/Off trên bàn phím thì đèn led hiện lên,quạt quay nhưng chỉ 1-2 giây là quạt dừng lại,đèn led cũng tắt luôn.
Clip mô tả bệnh:
Pan này chắc chắn bo mạch,linh kiện trên bo mạch có vấn đề.
Tháo bo mạch ra kiểm tra xem dư lào:

Bo mạch của quạt khá đơn giản,ngoài 1 số tụ,điện trở,triac,diode...thì phía dưới có con IC điều khiển quan trọng nhất.

Sau khi tham khảo a Gúc thì IC điều khiển này rất ít khi bị hỏng,nó bị hỏng thường là do chập bo mạch. Nguyên nhân bị bệnh chính ở con tụ này:

Tháo ra đo kiểm tra và đi mua:

Ra chợ Giời mua lẻ con tụ này với giá 10k,chỉ số tương đương,độ to nhỏ cũng y chang:

Hàn vào đơn giản như đan rổ:

Và quạt lại trở lại bình thường như chia hề có cuộc chia tay. :D

Bigmoto

Xe container
Nhà cháu vừa tự xử lý 1 pan bệnh hay gặp ở loại quạt (quạt bàn,quạt cây,quạt treo tường) có điều khiển từ xa.
Pan này khi cứ bật điều khiển hoặc bấm nút On/Off trên bàn phím thì đèn led hiện lên,quạt quay nhưng chỉ 1-2 giây là quạt dừng lại,đèn led cũng tắt luôn.
Clip mô tả bệnh:
Pan này chắc chắn bo mạch,linh kiện trên bo mạch có vấn đề.
Tháo bo mạch ra kiểm tra xem dư lào:

Bo mạch của quạt khá đơn giản,ngoài 1 số tụ,điện trở,triac,diode...thì phía dưới có con IC điều khiển quan trọng nhất.

Sau khi tham khảo a Gúc thì IC điều khiển này rất ít khi bị hỏng,nó bị hỏng thường là do chập bo mạch. Nguyên nhân bị bệnh chính ở con tụ này:

Tháo ra đo kiểm tra và đi mua:

Ra chợ Giời mua lẻ con tụ này với giá 10k,chỉ số tương đương,độ to nhỏ cũng y chang:

Hàn vào đơn giản như đan rổ:

Và quạt lại trở lại bình thường như chia hề có cuộc chia tay. :D
Bệnh kinh điển :))
Tụ đấy tạo sụt áp để cấp nguồn 5V cho IC điều khiển. Lâu ngày tụ khô, giảm điện dung do đó nguồn cấp cho IC bị yếu. Ở chế độ chờ không sao, nhưng khị bật quạt lên thì nguồn 5V bị sụt => tắt ngúm luôn :D