[Funland] Tư vấn và trả lời các vấn đề liên quan tới sức khoẻ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Chào cụ Chinh, F1 nữ nhà em 6 tuỏi có một cái nốt ruồi nâu, đen, đường kính to hơn 1cm ở đằng sau bắp chỗ gần gót chân, nó hơi nổi trên bề mặt da 1 chút nếu sờ vào. E thấy nó còn có lông trên đó. Trước e đi khám ở Nhi thì họ bảo không sao nếu dưới 13 tuổi chưa phát triển hoocmon giới tính, nhưng sau đó những nốt ruồi to có thể chuyển thành u khi lớn, nếu cắt bỏ như phẫu thuật thẩm mỹ từ khi nhỏ thì tốt. Theo cụ thì có nên cho cháu đi tiểu phẫu bỏ đi không và nếu làm thì ở đâu thì tốt. Cám ơn Cụ
Cụ có thể cho F1 qua khám ở Viện Da liễu Quốc gia, 108..., trước hết sẽ phải làm xét nghiệm giải phẫu bệnh nốt ruồi đó rồi mới tính tới chuyện cắt bỏ

nhachothue

Đi bộ
*Khả năng bác bị viêm đường tiết niệu.
* Có hai bài thuốc sau:
Bài 1.
- Đâu đen sao vàng đổ xuống đất úp cái bát ô tô lên để qua một đêm ( Các cụ ngày xưa gọi là hạ thổ)
-01 bất đậu ủ với 03 bát nước thật sôi ( giống như ủ chè xanh)
-Uống ngày 03 lần ( uống ngày 03 lần) chỉ vài hôm là khỏi ( bài này tôi học của cô bán thịt lợn đầu ngõ, chồng cô ấy đi tiểu ra máu mà cũng khỏi đấy)

Bài 2
- 01 bát ăn cơm đậu đen + 03 bát ăn cơm nước lã đun nhỏ lửa gạn lấy một bát ăn cơm nước côt.
- Đổ them 2 bát ăn cơm nước đun kỹ gạn lấy một bát nước.
- hòa hai bát nước này với nhau uống ngày 03 lần.

CỨU BỆNH NHƯ CỨ HỎA NÊN TRONG LÚC CHỜ “ SAO VÀNG HẠ THỔ” BÁC THỰC HIỆN NGAY PHƯƠNG ÁN MỘT ( thắng bé nhà tôi sau bát thứ ba đã thấy đường thông hè thoáng rồi, tôi làm vài kg cho uống hết tuần…..tác dụng phụ “ hết sạch rôm sảy" :)

FORWD

Xe tải
Cụ origin ơi, khoảng 2 tháng nay cổ em lúc nào cũng cảm giác khô, trước em hay bị viêm họng thường uống Azithromycin 500mg. Vậy em có thể khám ở chỗ bác, ngày nào được ạ.

USYD

Xe tăng
Người OF
Website
nthscc.com.vn
Cụ origin ơi, khoảng 2 tháng nay cổ em lúc nào cũng cảm giác khô, trước em hay bị viêm họng thường uống Azithromycin 500mg. Vậy em có thể khám ở chỗ bác, ngày nào được ạ.
Cụ kể bệnh rõ hơn đi. Cảm giác khô họng thế nào, có ho không, có khạc đờm không, có đau bụng thượng vị không, có đau giữa ngực sau xương ức không, có ợ hơi hay ợ chua gì không?

FORWD

Xe tải
Cụ kể bệnh rõ hơn đi. Cảm giác khô họng thế nào, có ho không, có khạc đờm không, có đau bụng thượng vị không, có đau giữa ngực sau xương ức không, có ợ hơi hay ợ chua gì không?
Cụ đô la, yên nhật,
Em bị khô họng lúc nào cũng nuốt nước bọt và muốn uống nước, sáng ra thì khạc nhiều đờm, còn bình thường thì không. Những triệu chứng còn lại cụ kể thì em không bị. Đi siêu âm thì là viêm họng mãn tính. Cụ chuẩn trị giúp em.

USYD

Xe tăng
Người OF
Website
nthscc.com.vn
Cụ đô la, yên nhật,
Em bị khô họng lúc nào cũng nuốt nước bọt và muốn uống nước, sáng ra thì khạc nhiều đờm, còn bình thường thì không. Những triệu chứng còn lại cụ kể thì em không bị. Đi siêu âm thì là viêm họng mãn tính. Cụ chuẩn trị giúp em.
Em nghĩ cụ thử điều trị theo hướng trào ngược dạ dầy thực quản nhé, những trường hợp cảm giác khô hay vướng họng, đôi lúc ho kéo dài... hoặc có các biểu hiện như em mô tả ở trên thì thường do trào ngược dạ dầy thực quản. Em sẽ PM đơn thuốc cho cụ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ đô la, yên nhật,
@FORWD:
Cụ thử điều trị theo cách đó nhé:)

Em nghĩ cụ thử điều trị theo hướng trào ngược dạ dầy thực quản nhé, những trường hợp cảm giác khô hay vướng họng, đôi lúc ho kéo dài... hoặc có các biểu hiện như em mô tả ở trên thì thường do trào ngược dạ dầy thực quản. Em sẽ PM đơn thuốc cho cụ

FORWD

Xe tải
Gửi cụ Origin, cụ Đô la, Yên nhật,
Em nhận được đơn thuốc rồi, em sẽ uống và báo cáo lại. Em cám ơn 2 cụ.

cuocbo_haichan

Xe hơi
Khẩn cấp ạ, em bị viêm tụy tại sao bác sĩ lại kê đơn cho em uống selecap ạ?~X(:((

Cụ nào tư vấn giúp em với ạ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Khẩn cấp ạ, em bị viêm tụy tại sao bác sĩ lại kê đơn cho em uống selecap ạ?~X(:((

Cụ nào tư vấn giúp em với ạ.
Cụ hỏi thế này thì em bó tay, tuy nhiên em chỉ dám trả lời thế này: selecap thuốc nhóm thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm không steroid, chắc mục đích điều trị ở đây là để giảm đau bụng cho cụ khi không có các loại thuốc khác

GIẢM ĐAU TRONG VIÊM TỤY CẤP
Các thuốc giảm đau thật sự chỉ dùng khi biện pháp nhịn ăn và hút dịch không làm giảm đau, nhưng không dùng morphin vì có nguy cơ làm co thắt cơ Oddi, có thể dùng dolargan hoặc visceralgin
Cụ cũng nên tham khảo cái nàycái này

cuocbo_haichan

Xe hơi
Kính cụ Dr chinh, em chỉ biết hỏi câu hỏi như vậy, vì em biết selecap (celecoxib), dùng giảm đau,tuy nhiên em thắc mắc rằng có bao nhiêu thuốc giảm đau mà bác sĩ lại lựa chọn loại này ạ.

Liệu em có nên dùng không? Vì em đã điều trị nội trú ổn rồi, nay được ra viện, bác sĩ kê thêm augmentin 625mg, và selecap.

Em đang rất hoang mang không biết có nên dùng selecap không? Từ hôm kê tới giờ em chỉ dùng augmentin thôi.

cuocbo_haichan

Xe hơi
Em cũng nói như vậy với bác sĩ kê, nhưng bác sĩ bảo vẫn dùng. Chắc em không dùng vậy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Em đây , em xin được tư vấn 1 chút

Tạng người em khá gầy , do trước đây em làm người mẫu nên có 1 thời gian ăn uống kiêng khem rất ghê rồi sinh ra chán ăn thật !

Đến khi sinh đứa con đầu cách đây 3 năm và đứa thứ hai cách đây 7 tháng thì cũng ăn nhiều nhưng sau khi sinh em tụt cân trở lại , xuống dốc không phanh và ngày càng gầy :(

Em cũng cố gắng ăn nhưng không hề thấy tăng mà ngày càng giảm thôi :(

Liệu có phải đi khám tổng quát không nhỉ :(

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@maxinh84:
Về kinh nghiệm làm tăng cân thì mợ học hỏi kinh nghiệm của mợ safenoodle;)), Fun tí thôi:))
Đúng là mợ nên đi kiểm tra sức khỏe tổng thể, ở tuổi của mợ với thể trạng gầy thì rất cần loại trừ các bệnh lý nội tiết - chuyển hóa như: basedow (cường giáp trạng), diabetes (tiểu đường type I)... Nếu loại trừ được các bệnh lý này thì cứ yên tâm, ăn uống tá lả vào và đừng có lo nghĩ gì, cân nặng sẽ tự khắc tăng lên thôi mà

PS: Anh rất mừng vì được làm quen với một người mẫu xinh đẹp:x

maxinh84

Xe tăng
Cám ơn anh , em sẽ thử đi kiểm tra xem sao ! :)

aubim

Xe đạp
Cụ drchinh ơi. sử dụng Cycrobay nhiều có tác hại gì không ạ. bệnh của e đỡ nhiều rồi, không có biểu hiện tái phát như trước nữa nhưng vẫn chưa khỏi hoàn toàn như xưa ạ. bây giờ phải dùng thuốc nào hả cụ. thanks cụ đã giúp đỡ em nhiều lần ạ :)

Gamechip

Xe điện
Cụ drchinh ơi. sử dụng Cycrobay nhiều có tác hại gì không ạ. bệnh của e đỡ nhiều rồi, không có biểu hiện tái phát như trước nữa nhưng vẫn chưa khỏi hoàn toàn như xưa ạ. bây giờ phải dùng thuốc nào hả cụ. thanks cụ đã giúp đỡ em nhiều lần ạ :)
KS mà cụ dùng nhiều làm chi ạ, tối đa 10 ngày thôi. Mà cụ bịnh gì vậy ạ?

Cụ viết sai tên hay cụ Đốc Chinh sai đấy? Để em phạt :D Ciprobay ạ?

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Hôm nào vào kiểm tra lại đi, cần thiết thì làm nội soi bàng quang

aubim

Xe đạp