[Funland] Tư vấn về tiền ảo

hung303

Xe điện
Thanks cụ :) ...qua một time tìm hiểu cảm giác giống bị bịt mắt dẫn đi onecoin kiểu đa cấp ấy...bạn em nó chơi lâu rồi chắc hẳn cũng biết chút ít thông tin mà vẫn cò kéo cho em vào :)) phũ vãi ...em có đứa bạn khác rủ bâng quơ có tiền thì mua btc lúc ý mới ~60 giờ ngót 100tr rồi mà e làm ăn đổ vỡ hết nên cũng k có mà đầu tư :((
Bạn cụ vào lúc 60tr cũng là lúc e cũng bảo một số người vào, còn e vào từ lúc có 600$ :)

hung303

Xe điện
Gửi các cụ nghiên cứu coin bài này cũng đáng để đọc ! (ko phải bài của em viết)

Bản chất của Altcoin và hiện trạng của công nghệ blockchain.

Sau 1 thời gian đi học về công nghệ blockchain. Tôi đã đúc rút ra được kiến thức về việc đầu tư vào coin trong tình hình hiện tại:

1. Công nghệ Blockchain: Tất cả các loại tiền thuật toán được sinh ra bởi công nghệ blockchain. Và thế giới đã thừa nhận công nghệ Blockchain là sự đột phá trong thế kỷ 21.

Tuy nhiên, việc sinh ra coin chỉ là sự khởi đầu của công nghệ Blockchain. Là 1 ứng dụng đơn giản nhất trong tiềm năng phát triển của blockchain.

2. ICO là gì? ICO ( Initial Coin Offering ): Là một dạng huy động vốn từ cộng đồng ( Những nhà đầu tư nhỏ lẻ) sử dụng internet, ứng dụng của công nghệ blockchain và smart contract ( hợp đồng thông minh ) để bán coin dùng cho mục đích huy động vốn. Họ huy động vốn để làm gì? Để phát triển tiếp công nghệ blockchain và đưa vào ứng dụng trong đời sống thực tế ở mọi lĩnh vực:

Ví dụ: wallmart phát triển ứng dụng theo dõi lộ trình di chuyển của thực phẩm. Siacoin phát triển ứng dụng lưu trữ dữ liệu trên đám mây sử dụng công nghệ blockchain. Civic phát triển ứng dụng sử dụng vân tay mống mắt để check in khách sạn, sân bay. Lampix phát triển ứng dụng biến mọi mặt phẳng thành mặt phẳng thông minh....

3. Coin sơ cấp và coin thứ cấp là gì:

- Coin sơ cấp là những đồng coin phát hành trên 1 blockchain độc lập ví dụ: bitcoin, dash, lite, ethe, BLK, steem, strat, STR ...kể cả các coin MLM: Bitconnect, bitdeal, first, landcoin, ilcoin....

- Coin thứ cấp - còn gọi là token: Vẫn là 1 dạng tiền thuật toán chuẩn, nhưng được sinh ra từ các blockchain mẹ của các đồng coin khác:

+ Các loại blockchain mẹ: Ethe, burst, nxt, omni, neo, bitshare...

+ Các loại coin thứ cấp: tenx, GNT, GNO, monaco, Kyber ( coin mới của Việt Nam ICO thành công với số vốn huy động đc 52 triệu USD), Gas... có thể tìm thấy danh sách trên coinmarketcap.com

Coin sơ cấp hay coin thứ cấp có giá trị hơn? Hiện tại bản chất giá trị không phụ thuộc vào loại coin đó là thứ cấp hay sơ cấp. Phụ thuộc vào trình độ marketing của công ty, cộng đồng lớn hay nhỏ.

4. Thực trạng phát triển của công nghệ Blockchain:

Công nghệ blockchain sẽ phát triển qua 3 giai đoạn:

- Giai đoạn 1: tạo ra các loại coin. Và bây giờ có hàng ngàn loại.

- Giai đoạn 2: Phát triển ứng dụng B2B và B2C.

+ B2B là ứng dụng giữa các doanh nghiệp với nhau: Smart contract ( hợp đồng thông minh) của ethe giúp các doanh nghiệp khác phát hành các đồng coin thứ cấp và gọi vốn bằng ICO. Hiện tại đã phát triển rất mạnh.

+ B2C: phát triển ứng dụng cho người dùng cuối cùng ( khách hàng ) ví dụ: Civic sẽ ra ứng dụng checkin bằng mống mắt vân tay mà ko cần phải sử dụng hộ chiếu: để sử dụng ứng dụng này người dùng phải trả phí bằng đồng civic coin.

Hiện tại, các ứng dụng B2C đang trong thời kỳ nghiên cứu. Chưa cty nào cho ra được ứng dụng thực tế.

- Giai đoạn 3: Gán định danh bằng smart contract và blockchain.

Hiện tại thế giới đang dừng lại ở đầu giai đoạn 2: nghĩa là mới chỉ có smart contract cho việc ICO chứ chưa có ứng dụng cho người dùng là khách hàng lẻ.

Điều này có nghĩa là: hiện tại thị trường coin là thị trường quá độ. Chỉ đa phần nhà đầu cơ và nhà đầu tư. Tiền chỉ chuyển từ túi người này sang túi người khác và đa phần vào túi cá mập, chủ sàn. Vì hiện tại chỉ có các đồng coin B2B như eth, omni, nxt... mới có ứng dụng còn các đồng coin khác chưa biết dùng vào đâu.

Cho nên đây là giai đoạn đầy mạo hiểm nhưng lợi nhuận rất cao. Vì thế bây giờ đầu tư vào bất cứ đồng coin nào cũng là mạo hiểm. Vì giá trị thật của 1 đồng coin đến từ ứng dụng cho người dùng cuối cùng và cộng đồng lớn chấp nhận nó.

5. Coin có trở thành tiền hay không?

Theo nhận định của 1 số chuyên gia về đầu tư. Ngoại trừ bitcoin, gần như không có bất cứ loại coin nào có thể trở thành tiền. Bởi nếu trở thành tiền thì chính phủ phải chia sẻ quyền lực với các công ty coin đó. Đó là điều không tưởng. Vì vậy, bạn khó lòng có thể mua được hàng hoá từ các đồng coin khác bitcoin.

Tuy nhiên nếu coin đó có thể tạo ra ứng dụng hữu ích cho người dùng coin đó sẽ có giá trị.

Tại sao bitcoin có thể trở thành tiền và đang dần dần trở thành tiền? Bởi ngoài sự tiến bộ vượt bậc của công nghệ blockchain thì còn 1 lý do rất quan trọng: bitcoin vô chủ. Chính phủ ko dập tắt được các giao dịch bitcoin. Hay nói cách khác là ngoài khả năng kiểm soát của các chính phủ. Vì thế bitcoin sẽ còn lên dài. Nhiều dự đoán cho rằng bitcoin sẽ lên 250.000$ vào 2020.

6. Coin MLM và coin truyền thống:

- Bản chất kỹ thuật là giống hệt nhau. Cũng được sinh ra từ blockchain ( trừ coin giả )

- Một bên là bán kiểu truyền thống: đưa lên các sàn, ICO. Người chơi chỉ có 1 lợi nhuận duy nhất: chờ coin lệ giá. Cần phải đổ tiền vào Marketing. Huy động vốn để phát triển ứng dụng. Được lợi là các đơn vị marketing cho đồng coin đó.

- Coin MLM bán theo mô hình hệ thống: Thay vì đổ tiền vào Marketing thì dùng tiền đó trả lợi nhuận cho nhà đầu tư và người môi giới giúp cty bán coin. Huy động vốn để phát triển ứng dụng. Người môi giới được hưởng chi phí marketing đáng ra phải trả cho các cty quảng cáo.

95% coin ICO bây giờ là lừa đảo ( theo phát ngôn của ICO Neocoin)

Hầu hết các coin MLM không có kế hoạch phát triển ứng dụng.

KẾT LUẬN: Nếu quyết định chơi coin bây giờ. Thì chấp nhận đây là mạo hiểm. Vì chưa có coin nào có ứng dụng. Mọi thứ vẫn là kế hoạch của tương lai. Tuy nhiên luôn có những lợi nhuận khủng đi kèm với sự mạo hiểm. Rủi ro đi kèm với hiểu biết.

Hoặc là chờ có ứng dụng thì chơi. Hoặc là chấp nhận mạo hiểm để có thể có lãi khủng.

likesu

Đi bộ
Bài viết hữu ích quá, thanks cụ! Em cũng dg nghiên cứu đầu tư món này! Ngày xưa 2010 đã định vào 1 lần lúc đó có 0,8 us mà lỡ mất cơ hội. Thêm lần nữa là vụ hồ sơ panama peper lúc đó chưa đến 600. Hai lần lỡ giờ lại phải mua vào lúc giá 95 triệu. Theo em món này các cụ muốn đầu tư phải chịu khó bỏ chút công sức ra nghiên cứu để xác định được coin nào phù hợp với mong muốn của mình

MrChung007

Xe hơi
Bạn cụ vào lúc 60tr cũng là lúc e cũng bảo một số người vào, còn e vào từ lúc có 600$ :)
Cụ viết tổng hợp quá chuẩn ...một là mạo hiểm chấp nhận rủi ro nhưng lãi khủng hai là chờ :) bây giở btc ~ 5k ...mua liều vẫn ok ...giới tội phạm cần một đồng tiền vô chủ :)))

hung303

Xe điện
Bài viết hữu ích quá, thanks cụ! Em cũng dg nghiên cứu đầu tư món này! Ngày xưa 2010 đã định vào 1 lần lúc đó có 0,8 us mà lỡ mất cơ hội. Thêm lần nữa là vụ hồ sơ panama peper lúc đó chưa đến 600. Hai lần lỡ giờ lại phải mua vào lúc giá 95 triệu. Theo em món này các cụ muốn đầu tư phải chịu khó bỏ chút công sức ra nghiên cứu để xác định được coin nào phù hợp với mong muốn của mình
cụ vào lúc 95 tr thì giờ đc 17% rồi còn gì ? Từ nay đến lúc segwit khả năng còn lên do mua tích trữ chờ BTG được chia tỉ lệ 1/10, sau đó giá có thể sụt giảm!
BTC vượt đươc đỉnh cũ sẽ vào trend tăng mới!

likesu

Đi bộ
Em cũng đầu tư thử 3BTC, nhưng vừa rồi em lại chuyển sang XRP. Đợt mới đầu tư cũng tập tành trade có hôm ngủ quên ko đặt lệnh mua vào nên hom sau lai mua vao gia cao vút kết quả la lỗ mất 0.6BTC. Nên giờ em vut day chờ XRP tăng giá thôi.

baygiodulao

Xe buýt
Có cụ nào SML với các thể loại Coin rồi vào điểm danh và cho ae học hỏi kinh nghiệm xương máu với. Em đội ơn cccm!

Ngọc F88

Xe tải
aNói chug yếu tim ko nên chơi trò này bac a. Chơi vào rồi lại nghiện

FRA

Xe tải
Đỉnh hôm nay 5855,20 UDS .

duc_vpbank

Xe tải
Các cụ cố lên sắp lên 6000 rồi

Dangshine

Xe hơi
đang ngâm cứu xem có nên nhảy vào bit ko đây các cụ. Xu thế quá

duc_vpbank

Xe tải
đang ngâm cứu xem có nên nhảy vào bit ko đây các cụ. Xu thế quá
Bit thì nên còn vào trade coin thì k nên cụ à. Cụ cứ ôm bit thôi, trade cụ cần nghiên cứu thêm đã ạ

duc_vpbank

Xe tải
Bit bây giờ cao quá. Đang tính chơi mấy coin lướt trước.
Chắc cụ nghiên cứu rùi chứ hiện toàn toàn trade theo nhóm + có tin cùng nhau lao vào. Cụ cần bỏ time nhiều đó ạ. Chứ nếu đi làm nữa k thể tập trung công việc được cụ à

mb.vaynganhang

Xe tăng
bạn em mua và lắp 1 cái máy tính, hình như khoảng 40trd cho dàn máy đó, bảo là 1 tháng cày thì lãi được 7tr/tháng
còn như đầu năm nay, tháng 1 dương, em làm cho 1 khách vay tiền mặt ra, anh khách báo để mua thêm coin, giá lúc đó khoảng 1800 $$

daihung

Xe buýt
Hôm nào bit có khoản 4k\bit thằn bạn em nó cứ xúi vợ em mua đi mua khoản 2 hoặc 3 bit thôi . Em kịt liệt can ngăn vì thấy nó ảo ảo sợ mất tiền oan uổng,nay nó lên 5,8k rồi . Hic

Minh0683

Xe hơi
thế hử cụ. Thế còn bọn tiền ảo nào mà tiềm năng không cụ. Đầu tư cho chục năm sau cũng được :D
Cụ muốn đầu tư
Em cũng thấy hot mà chả hiểu mô tê gì về cái vụ này cả

Thỉnh thoảng qua quan CF thấy các cụ các mợ trung trung tuổi ngồi tư vấn nhau Forex, Tiền ảo,...

Nói thật em không kì thị đa cấp nhưng cái cách nói chuyện thì em không tiêu hoá nổi

Cứ vài ngày, vài tuần có vài nghìn là em đã ớn rồi. Dễ giàu thế sao dân Việt vẫn nghèo
Warren Buffet nhà đầu tư tài ba mà ko biết Coin ah. Nói chung là quy đổi được ra usd và Vnđ, bác nào kiếm được của tây mang về cứ kiếm

Minh0683

Xe hơi
Thằng Tàu làm choè thôi cụ à, chứ đóng cửa chắc để nó lập sàn của chính phủ chứ k cho sàn tư nhân làm nữa để thao túng, chứ k ngoại tệ chảy hết ra các sàn bitcoin bên Nhật với Mỹ thì toi
Cụ nào vào gói Lending con REC chưa? Con này mới vào thời điểm hiện tại khá an toàn, lợi nhuận lên tới 45%/tháng. Con này đợt ICO vừa rồi ăn lồi mồm toác mỏ cho nhiều cụ.
Link cho cụ nào đăng ký: https://regalcoin.co/ref/CHAM0683

Chỉnh sửa cuối: