[Funland] Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát Wifi - Mọi thắc mắc,xin tư vấn mời các cụ vô đây

MayMan

Xe tăng
e có cái tplink 3 râu mới mua nhưng lại thăn đc 1 cái cisco ngon nên để lại 450k nhé. Nguyên bảo hành mới dùng 1 tháng, test tại nhả luôn

duongtm

Xe tăng
có 1 em thì làm em nữa thôi cụ . Của nhà trồng được ăn trong 1 năm nên cụ cứ yên tâm :D
Em sẽ chén 1 chú.

Còn 1 vấn đề nữa. Em dùng máy tính công ty, trước đây vào wifi ở nhà ầm ầm, nhưng gần đây không vào được nữa. Bàn làm việc của em ngay cạnh cái hub wireless nhưng cứ connect vào mạng nhà là lại bị đá ra. Đây không phải lần đầu đâu ah.

Có 2 mạng khác em bắt được nhưng lúc nào cũng phải restart máy tính thì nó mới tự động nối vào, còn không thì chỉ có chấm vàng thôi. Chả hiểu kiểu gì...

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Em sẽ chén 1 chú.

Còn 1 vấn đề nữa. Em dùng máy tính công ty, trước đây vào wifi ở nhà ầm ầm, nhưng gần đây không vào được nữa. Bàn làm việc của em ngay cạnh cái hub wireless nhưng cứ connect vào mạng nhà là lại bị đá ra. Đây không phải lần đầu đâu ah.

Có 2 mạng khác em bắt được nhưng lúc nào cũng phải restart máy tính thì nó mới tự động nối vào, còn không thì chỉ có chấm vàng thôi. Chả hiểu kiểu gì...
Khả năng con wireless ở cty cụ nó cấp hết dải IP , nhiều ng dùng smartphone truy cập quá nên tới lượt cụ ko còn IP nên vô bị Limited đèn chấm than màu vàng.Cụ nên đặt IP tĩnh trên máy tính cho đỡ bị tranh chấp

ALTIS 98

Xe buýt
Khả năng con wireless ở cty cụ nó cấp hết dải IP , nhiều ng dùng smartphone truy cập quá nên tới lượt cụ ko còn IP nên vô bị Limited đèn chấm than màu vàng.Cụ nên đặt IP tĩnh trên máy tính cho đỡ bị tranh chấp
Tiện thớt này em hỏi cụ xem nên lấy con nào. Em mua về để tiếp sóng cho con modem cáp quang của VNPT ở gia đình.
http://ducquang415.com/view_product-2209466/router-wifi-buffalo-whr-300hp2/
http://www.trananh.vn/thiet-bi-van-phong/bo-dinh-tuyen-linksys-khong-day-chuan-n-router-4-port-e900--p47666c101

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
cả 2 con trên cụ nên hỏi người mua trước firmware đó có hỗ trợ làm tiếp sóng hay ko thì hãy mua cụ nhé.
Con whr-300hp2 là model mới của buffalo , nhỏ gọn xinh xinh nhưng phải up firmware DD-WRT thì mới làm repeater được. Còn con Linksys kia cũng chỉ làm router bt thôi

ALTIS 98

Xe buýt
cả 2 con trên cụ nên hỏi người mua trước firmware đó có hỗ trợ làm tiếp sóng hay ko thì hãy mua cụ nhé.
Con whr-300hp2 là model mới của buffalo , nhỏ gọn xinh xinh nhưng phải up firmware DD-WRT thì mới làm repeater được. Còn con Linksys kia cũng chỉ làm router bt thôi
Vâng, em đọc bên tinhte thấy họ hay bảo Linksys lỗi này lỗi nọ, Buffalo dùng tốt, nhưng hỏi một số cụ bên này thì cụ ý bảo bọn tinhte viết bài theo đặt hàng nên cũng phân vân, con Buffalo ở HN cụ biết chỗ nào bán uy tín mà giá được không ạ, chứ mua của bác ducquang trong kia em cũng ngại ngại.

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Vâng, em đọc bên tinhte thấy họ hay bảo Linksys lỗi này lỗi nọ, Buffalo dùng tốt, nhưng hỏi một số cụ bên này thì cụ ý bảo bọn tinhte viết bài theo đặt hàng nên cũng phân vân, con Buffalo ở HN cụ biết chỗ nào bán uy tín mà giá được không ạ, chứ mua của bác ducquang trong kia em cũng ngại ngại.
Cụ vô đây tham khảo nhé http://buffalogiare.com/san-pham?cate=54

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Cụ cho em hỏi thêm là nếu kết nối bằng dây thì trong 2 con đó nên lấy con nào ạ.
kết nối bằng dây thì cũng ngang nhau thôi cụ.Linksys của Cisco hồi xưa mới đỉnh , từ hồi Cisco nó bán Linksys thì độ máu mặt cũng giảm dần r ợ

duongtm

Xe tăng
Khả năng con wireless ở cty cụ nó cấp hết dải IP , nhiều ng dùng smartphone truy cập quá nên tới lượt cụ ko còn IP nên vô bị Limited đèn chấm than màu vàng.Cụ nên đặt IP tĩnh trên máy tính cho đỡ bị tranh chấp[/QUO
Dạ không ah, nối vào còn chẳng được, nói gì đến limited ah. Cái modem đấy của nhà em, chỉ có max 4 thiết bị nối được vì em để pass bác ah

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Dạ không ah, nối vào còn chẳng được, nói gì đến limited ah. Cái modem đấy của nhà em, chỉ có max 4 thiết bị nối được vì em để pass bác ah
Cụ reset đi cài lại cho chắc , còn hiện tượng trên e cũng k ngguyên nhân

manhhung1901

Xe điện
Nhận thấy nhu cầu sử dụng Wifi của mỗi cá nhân , gia đình và doanh nghiệp ngày càng cao, mà các bài viết các cụ trong diễn đàn lập thớt hỏi giải đáp sự cố, xin tư vấn ngày một nhiều hơn.

Vậy để tránh loãng , trùng lặp các thread thì e lập cái thread này mong các cụ ông , cụ bà nào cần hỏi đáp , tư vấn về các vấn đề về wifi , mạng mẽo nói chung thì bay hết vào đây , tập trung vào một mối cùng nhau chia sẻ và giải đáp thắc mắc.

Mong các cụ nào biết thì cũng nhiệt tình trả lời mọi người cho nó xôm xả .

Xin phép Quote lại 1 câu nói e rất thích của 1 cụ :
Cụ ơi Cụ chỉ cách cho Em với :
Nhà Em dùng mạng nhờ quán nét, kéo về cắm vào switch TP-Linh 1.0 Gbps, từ đó Em kéo dây ra 2 bộ phát wifi....Vậy mà nó cứ chập chờn, lúc có lúc ko....
Có phải lý do là tại thiết bị hay tại cái gì mà lại chập chờn vậy Cụ?
Quán nét sát nhà Em cũng có bộ phát wifi nhưng Em phải lên tầng 3 mới bắt đc sóng của nhà Nó, khi bắt đc lại dùng rất ổn định, còn ở nhà mình thì lúc vào đc, lúc lại ko....Cụ bắt bệnh cho Em với.

dhatcntt

Xe tăng
Nhà Em dùng mạng nhờ quán nét, kéo về cắm vào switch TP-Linh 1.0 Gbps, từ đó Em kéo dây ra 2 bộ phát wifi....Vậy mà nó cứ chập chờn, lúc có lúc ko....
Quán nét sát nhà Em cũng có bộ phát wifi nhưng Em phải lên tầng 3 mới bắt đc sóng của nhà Nó, khi bắt đc lại dùng rất ổn định, còn ở nhà mình thì lúc vào đc, lúc lại ko....Cụ bắt bệnh cho Em với.
Cụ xem 2 con wifi nhà cụ và con wifi quán nét có cấp trùng giải ip ko cụ?

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Chập chờn là do cách cụ setup thôi vì dùng chung mạng quán net có rất nhiều nhà câu theo , khả năng trùng Ip vs các con router khác dẫn đến xung đột tranh chấp rất cao.

Có 2 cách cụ thử xem sao : tắt DHCP con wifi nhà cụ , xong cắm dây tín hiệu vào cổng LAN . Cách 2 : Cụ set static Ip cho con router xong cắm vào cổng wan . Chú ý đặt khác dải IP cho đỡ bị trùng vs các IP khác . Đặt dải 192.168.69.1 chẳng hạn :D

manhhung1901

Xe điện
Chập chờn là do cách cụ setup thôi vì dùng chung mạng quán net có rất nhiều nhà câu theo , khả năng trùng Ip vs các con router khác dẫn đến xung đột tranh chấp rất cao.

Có 2 cách cụ thử xem sao : tắt DHCP con wifi nhà cụ , xong cắm dây tín hiệu vào cổng LAN . Cách 2 : Cụ set static Ip cho con router xong cắm vào cổng wan . Chú ý đặt khác dải IP cho đỡ bị trùng vs các IP khác . Đặt dải 192.168.69.1 chẳng hạn :D
EM đã đặt IP khác...cơ mà từ trước đến giờ Em vẫn cắm tín hiệu vào cổng Lan, cắm cổng xanh nó ứ có mạng. Em chỉ biết đến thế, hỏi nữa là Em chịu con bà chết đấy.

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
EM đã đặt IP khác...cơ mà từ trước đến giờ Em vẫn cắm tín hiệu vào cổng Lan, cắm cổng xanh nó ứ có mạng. Em chỉ biết đến thế, hỏi nữa là Em chịu con bà chết đấy.
theo lý thuyết cụ cắm cổng LAN nhưng tắt DHCP đi là có mạng , IP do con gốc cấp. Cụ xem đã tắt chưa

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
E cũng đang nghiên cứu để làm rêpeater - nhờ các cụ tư vấn
Cụ tư vấn giúp em con repeater nào bắt khoẻ và không kén nguồn phát được ko?
2 cụ ở hà nội thì có thể làm con này về chạy thử , riêg các cụ OF hỗ trợ dùng thử 1 tháng, chạy ko okie back lại 100% tiền .Cụ nào quan tâm inbox cháu

http://buffalogiare.com/san-pham/164/wzr300hp___wzrhpg300nh