Tư vấn xe Escape vs Focus vs Ecosport vs Hyundai i30

hungcuong02x1

Xe tải
Dear các cụ,

Nhờ các cụ tư vấn cho em để cuối năm lên đời và em nhắm một trong số các em này: Escape, Focus, Ecosport, Hyundai i30. Tầm tiền 500+- vài chục củ ạ.

Nhu cầu sử dụng của em là 50% nội thành quanh quanh quận Cầu Giấy đến khu Kim Mã, 50% đường trường trong đó chủ yếu là cao tốc NB-LC (30%). Vì có cao tốc và đường trường nên em mong muốn xe chắc một tí, chạy tốc độ cao ít bị ồn (đương nhiên là trong tầm tiền thôi ạ), âm thanh thì chỉ cần bình thường. Option thì túi khí và điều hòa tự động (nếu có) là quan trọng nhất, còn cửa số trời thì em thấy hơi thừa.

Với tầm tiền của em và tham khảo giá chung trên OF em ước chừng:

- Mua được Escape XLS 2009. Em đã chạy XLT 2009 tương đối nhiều năm 2010 lúc xe còn mới nhưng giờ sau 6 năm không biết thế nào. Rất ổn với đường trường nhưng em không có kinh nghiệm xe này đi phố.

- Mua được Focus hatback 1.8AT hoặc 2.0AT đời nào? Xe này so với Escape và Ecosport thì sao? Em chưa được chạy xe này ạ.

- Mua được Ecosport thì phải cố tí, xe này so với Escape về độ ồn, độ lắc thì như thế nào? Em đi cùng xe anh bạn cảm thấy xe hơi mỏng manh hơn Éscape, nhưng cũng mấy năm kể từ hồi chạy Escape nên không chắc về cảm giác của mình lắm.

- Mua được Hyundai i30 đời nào ạ? Xe này em cũng chưa được chạy.

Em không đặc biệt thích riêng một loại xe nào, căn cứ vào chất của từng xe bán trên chợ tại thời điểm em mua và nhu cầu hơi riêng một chút như trên để em quyết định thôi ạ. Cảm phiền các cụ bớt chút thời gian tư vấn cho em với. Em xin cảm ơn ạ.

Asturias19

Xe buýt
Cụ nên chạy gầm cao, đỡ một lần đổi xe, làm con ếch ghẻ chạy là hợp lý

hungcuong02x1

Xe tải
Các cụ thông thái cho em hỏi với, xe ford focus thì các đời như thế nào. Ví dụ 2009-2011 hay 2009-2013. Hộp số có thay đổi gì không ạ, đời nào thì có 5 cấp ạ?

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
Dear các cụ,

Nhờ các cụ tư vấn cho em để cuối năm lên đời và em nhắm một trong số các em này: Escape, Focus, Ecosport, Hyundai i30. Tầm tiền 500+- vài chục củ ạ.

Nhu cầu sử dụng của em là 50% nội thành quanh quanh quận Cầu Giấy đến khu Kim Mã, 50% đường trường trong đó chủ yếu là cao tốc NB-LC (30%). Vì có cao tốc và đường trường nên em mong muốn xe chắc một tí, chạy tốc độ cao ít bị ồn (đương nhiên là trong tầm tiền thôi ạ), âm thanh thì chỉ cần bình thường. Option thì túi khí và điều hòa tự động (nếu có) là quan trọng nhất, còn cửa số trời thì em thấy hơi thừa.

Với tầm tiền của em và tham khảo giá chung trên OF em ước chừng:

- Mua được Escape XLS 2009. Em đã chạy XLT 2009 tương đối nhiều năm 2010 lúc xe còn mới nhưng giờ sau 6 năm không biết thế nào. Rất ổn với đường trường nhưng em không có kinh nghiệm xe này đi phố.

- Mua được Focus hatback 1.8AT hoặc 2.0AT đời nào? Xe này so với Escape và Ecosport thì sao? Em chưa được chạy xe này ạ.

- Mua được Ecosport thì phải cố tí, xe này so với Escape về độ ồn, độ lắc thì như thế nào? Em đi cùng xe anh bạn cảm thấy xe hơi mỏng manh hơn Éscape, nhưng cũng mấy năm kể từ hồi chạy Escape nên không chắc về cảm giác của mình lắm.

- Mua được Hyundai i30 đời nào ạ? Xe này em cũng chưa được chạy.

Em không đặc biệt thích riêng một loại xe nào, căn cứ vào chất của từng xe bán trên chợ tại thời điểm em mua và nhu cầu hơi riêng một chút như trên để em quyết định thôi ạ. Cảm phiền các cụ bớt chút thời gian tư vấn cho em với. Em xin cảm ơn ạ.
Trong tay cụ thớt chắc đang cầm khoảng 500 triệu để mua xe đúng không ợ? :)

FujiS5200

Xe điện
Em chỉ xin nói về Escape và Ecosport như này:

Esc 2009 giá tầm 520T; Eco ra biển thì cũng tầm 700 (bản cao nhất).

Esc thì rộng rãi, cao ráo; Eco thì chật hơn khơ khớ, lại là dạng CUV được thiết kế cho đô thị. Đơn giản Eco là con Fiesta kéo nóc lên.
Cốp Esc rộng hơn hẳn Eco luôn.

Esc thì chạy đường trường đầm, chắc và thích hơn; Eco thì chạy cảm giác nhẹ xe hơn (tức là không đầm bằng). (Các cụ mắng em thì em cũng chịu, nhưng đó là cảm giác thực của em khi cầm lái 2 em này trên cao tốc Nội Bài.)

Esc trên cao tốc có độ vọt hơn; Eco có vẻ ì hơn do máy có 1.6. Nghe "quảng cáo" là nếu về S thì sẽ bớt ì nhưng em chưa được thử.

Độ ồn thì Eco đỡ hơn, không biết có phải do xe còn mới (tầm vài tháng) so với con Esc tuổi đời gần chục năm không.

Đi trong phố thì em nghĩ 2 em này như nhau. Esc tuy dài hơn tí nhưng Eco xoay xở trong phố cũng chỉ ngon hơn tí ti, không đáng kể. Vả lại, Esc lắp thêm đầu và camera lùi dễ dàng hơn. Eco thì có màn hình trung tâm rồi điện đóm lằng nhằng gì đó (đấy là sale khi bán Eco cho em nói thế). Suy ra đôi khi lùi vào chỗ hẹp hoặc căn lùi để quay đầu thì Eco lại bất lợi hơn.

Xăng cộ thì Esc ăn nhiều hơn, nhưng đường trường Esc thường dưới 9lít (thực tế); Eco em nghe nói là tầm 6,7~7 lít. Chắc vênh 2 lít :P

Esc với hộp số "cổ" với 4 cấp AT; hộp số Eco đang là hàng hót với 6 hoặc 7 cấp (em không nhớ rõ lắm)

Đồ chơi cho Esc ít. Có mỗi điều hoà cơ và gương chỉnh điện. Đồ cho Eco nhiều hơn với điều hoà tự động, cửa sổ trời, gương chống chói điện, loa có sẵn ngon hơn, chế độ Sychn.. gì gì đó.

Thiết bị an toàn thì Esc có mỗi ABS với túi khí; Eco thêm 7 túi khí và và EBD và 1 cái gì gì đó nữa, em quên rồi :P

Cần vào số của Esc như truyền thống; của Eco hơi khác 1 tí: Đấy là chuyển qua lại N với D thì phải bấm lẫy, nên dễ chuyển nhầm về R hay S nếu trót quá tay. Esc đẩy tự do qua2 số đó. Muốn vào R hoặc xuống D1,D2 thì phải bấm lẫy nên ít khi sợ bị quá tay.

Esc là CUV nhưng lỗ thở không cao lắm, chỉ hơn sedan có 1 téo; Eco được quảng cáo là lội nước tới 55cm, tức ngang hông. Nhưng em thấy cái này không quan trọng lắm vì khi thấy ngập tới mức sedan chết sặc thì các cụ cũng đều quay đầu là bờ hết rồi.

Trên đây là nhận xét của em từ thực tế sử dụng 2 em trên để cụ có thể cân nhắc cho hợp với nhu cầu. Còn nếu so Eco, Esc với 2 em gầm thấp còn lại thì sự khác biệt là rất căn bản. 1 anh gầm cao và 1 chị gầm thấp. Ưu, nhược như nào thì em đoán chắc cụ cũng biết rõ.

Chỉnh sửa cuối:

ddbin

Xe tải
Escape thôi cụ.
Eco là một thất bại của Ford rồi.
Gầm thấp thì cụ thấy rồi đó, mưa gió bão bùng như thế này cụ có ngại ko?
Xăng cộ thì Escape 2.3 thuộc dạng khá ổn so với xe cùng chấm, sức nặng.
Xe thì lành, ko có gì hỏng, mỗi tội hết xăng ko đề đc.
:)

FujiS5200

Xe điện
Escape thôi cụ.
Eco là một thất bại của Ford rồi.
Gầm thấp thì cụ thấy rồi đó, mưa gió bão bùng như thế này cụ có ngại ko?
Xăng cộ thì Escape 2.3 thuộc dạng khá ổn so với xe cùng chấm, sức nặng.
Xe thì lành, ko có gì hỏng, mỗi tội hết xăng ko đề đc.
:)
Hết xăng vẫn đề tốt nhé cụ, mỗi tội không nổ được máy thôi :P

hungcuong02x1

Xe tải
Cảm ơn các cụ nhiều. Cụ FujiS5200 tư vấn chi tiết quá ạ. Cụ làm em nghiêng hẳn về em Esc. Thực ra em cũng rất có cảm tình với Esc từ xưa rồi, lăn tăn em nó hơi cũ tí thôi ạ. Đời 2011 có hơn gì 2009 không cụ.

thichxeFord

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi với, xe ford focus thì các đời như thế nào. Ví dụ 2009-2011 hay 2009-2013. Hộp số có thay đổi gì không ạ, đời nào thì có 5 cấp ạ?
Xe Focus AT 1.8 đời 2009-2011 chỉ có 4 cấp, từ bản ANF 2012 trở lên thì là hộp số Powershift 6 cấp với cải tiến nhiều về option, động cơ. Tầm tiền cụ làm 1 em năm 2010,2011 cũ là ok. Xe này lành, chạy đầm, option hơi nghèo nhưng vẫn có thể nâng cấp được, nhiên liệu hơn xe cùng phân cấp 1 chút nhưng không đáng kể. Chạy đường trường như cao tốc HN-TN hay NB-LC thì sướng. Em cũng đang chạy FF AT 1.8 đời 2010, và đã nâng cấp được Cruise control, autolock (với Hội Ford Focus trên FB). Chúc cụ có được lựa chọn như ý.

Chỉnh sửa cuối:

Haith_XL

Xe tải
Xe Focus AT 1.8 đời 2009-2011 chỉ có 4 cấp, từ bản ANF 2012 trở lên thì là hộp số Powershift 6 cấp với cải tiến nhiều về option, động cơ. Tầm tiền cụ làm 1 em năm 2010,2011 cũ là ok. Xe này lành, chạy đầm, nhiên liệu hơn xe cùng phân cấp 1 chút nhưng không đáng kể. Chạy đường trường như cao tốc HN-TN hay NB-LC thì sướng. Em cũng đang chạy FF AT 1.8 đời 2010, và đã nâng cấp được Cruise control, autolock (với Hội Ford Focus trên FB). Chúc cụ có được lựa chọn như ý.
Vote cho bác thichxeFord.

Em cũng thích Focus

3077

Xe container
Em đang chạy focus 1.8, cơ bản không có gì phàn nàn chỉ có điều thấp thật. Chưa cần lội nước vì em không liều, chỉ cần leo vỉa hè hay qua chỗ hốc là mong đang ngồi con gầm cao như ếch

hungcuong02x1

Xe tải
Xe Focus AT 1.8 đời 2009-2011 chỉ có 4 cấp, từ bản ANF 2012 trở lên thì là hộp số Powershift 6 cấp với cải tiến nhiều về option, động cơ. Tầm tiền cụ làm 1 em năm 2010,2011 cũ là ok. Xe này lành, chạy đầm, option hơi nghèo nhưng vẫn có thể nâng cấp được, nhiên liệu hơn xe cùng phân cấp 1 chút nhưng không đáng kể. Chạy đường trường như cao tốc HN-TN hay NB-LC thì sướng. Em cũng đang chạy FF AT 1.8 đời 2010, và đã nâng cấp được Cruise control, autolock (với Hội Ford Focus trên FB). Chúc cụ có được lựa chọn như ý.
Cảm ơn cụ. Focus 2011 được cái rẻ hơn hẳn xe cùng đời.

thichxeFord

Xe tăng
Vâng, nó được đánh giá tốt nhất trong tầm tiền đấy cụ. Cụ cứ tham khảo kỹ đi.

Adam Moclov

Xe hơi
Nếu cụ chạy đường trường nhiều (30%) thì cứ xe to mà chạy, càng to càng an toàn, cái này ko tính đc thành tiền hay cách âm đâu cụ ạ.
Em ko chê xe nhỏ (em cũng đi xe nhỏ) nhưng mà đúng là chạy cạnh con container thấy cứ ghê ghê