[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

hp78

Xe điện
Thiếu Vũ Khúc và Phá Quân à cụ?
5 sao đó thuộc Thất tinh Bắc đẩu, mà thích ghép vào đâu tuỳ thôi, như trên là ghép vào Đông phương, kể cũng tài! :D
Nam Mô Vũ Khúc tinh, Thị Ðông phương Pháp Ý thế giới Pháp Hải Du Hí Như Lai Phật.
Nam Mô Phá Quân tinh, Thị Ðông phương Lưu Ly thế giới Dược Sư Lưu Ly Quang Như Lai Phật.

Môn này lạ em chưa từng biết:))

trauxanh

Xe lăn
Vậy với 4 hướng là đủ nhị thập bát tú như Tây Du Ký mô tả phải ko cụ Trâu :D
Cái này về ý nghĩa sẽ huyền diệu hơn, nhưng nó là chủ ý (tư ý của người viết bài cúng), và “tư ý” 1 lần rồi các đời sau cứ thế thôi.
Nhiều kinh thư cổ của triết lý suất học thuật đến nay cũng mắc những kiểu tương tự, và như vậy nó mất sự khách quan đi. :D

hp78

Xe điện
Nam Mô Tham Lang tinh, Thị Ðông phương Tối Thắng thế giới Vận Ý Thông Chứng Như Lai Phật.

Nam Mô Cự Môn tinh, thị Ðông phương Diệu Bảo thế giới Quan Âm Tự Tại Như Lai Phật.

Nam Mô Lộc Tồn tinh, Thị Ðông phương Viên Mãn thế giới Kim Sắc Thành Tựu Như Lai Phật.

Nam Mô Văn Khúc tinh, Thị Ðông phương Vô Ưu thế giới Tối Thắng Kiết Tường Như Lai Phật.

Nam Mô Liêm Trinh tinh, Thị Ðông phương Tịnh Trụ thế giới Quảng Ðạt Trí Biện Như Lai Phật.

Em hỏi một câu là các cụ tử vi và các cụ bên phật giáo thấy quen không ạ? :D.
Trong phong thủy cũng sử dụng Thất tinh cụ ơi:D

trauxanh

Xe lăn
Em vodka các cụ 1 lượt để gom chung vào tí lý giải này:
Thực tế, em đang khơi gợi các cụ tự khách quan hơn và thâm sâu hơn trong các vấn để liên quan, từ đó có thể phân biệt đúng sai hoặc nhận thấy thâm ý của người lập kinh.
Trong thực tế xưa nay, dù 4 phương đều mỗi phương 7 sao đại diện, nhưng đều chỉ lấy Bắc đầu thất tinh để dẫn dụ ý, đến ngay như thằng Pháp còn có Huân chương Bắc đẩu bội tinh chứ có Đông tinh Tây tinh Nam tinh đâu. :D
Tại sao lại Bắc đẩu, ta nhìn lên giời rõ ràng nó sáng nhất, xưa nay đến thuyền ngoài biển cũng dòm Bắc đẩu mà đi thôi...
Vậy là các sao chòm Bắc đẩu đã coi như thành biểu tượng soi sáng không những cho tôn giáo mà cho các các học thuật cũng như khoa học hiện đại.
Các học thuật phương Đông dùng nó như vậy, ví như trong chiến trận dụng Kỳ môn thì cũng có Thất tinh trận, trong âm dương đều dụng Thất tinh Bắc đẩu, thậm chí trong các đồ vật mang tính huyền bí 1 tí...
Hoàng Đế thắng Suy Vưu cũng dựa vào cái la bàn chỉ Bắc phương mà, không thì trận địa mù mịt, đánh toàn thua. :D
Thế nên đưa Thất tinh Bắc đẩu vào bài cúng đó là cái ý đó, tuy nhiên hơi “địa phương chủ nghĩa” khi ghép thêm chữ Đông phương, chứ cứ để nguyên không ghi Đông phương thì để Phật còn lãnh đạo toàn thế giới chứ lỵ! :D

Sazi

Xe điện
Tử vi là cháu cô vi

vogohoho

Xe tải
Nhờ bác nào xem giúp em một quẻ đc không ah. Mấy năm nay công việc em lận đận quá.

hp78

Xe điện
Thực tế, em đang khơi gợi các cụ tự khách quan hơn và thâm sâu hơn trong các vấn để liên quan, từ đó có thể phân biệt đúng sai hoặc nhận thấy thâm ý của người lập kinh.
Trong thực tế xưa nay, dù 4 phương đều mỗi phương 7 sao đại diện, nhưng đều chỉ lấy Bắc đầu thất tinh để dẫn dụ ý, đến ngay như thằng Pháp còn có Huân chương Bắc đẩu bội tinh chứ có Đông tinh Tây tinh Nam tinh đâu. :D
Tại sao lại Bắc đẩu, ta nhìn lên giời rõ ràng nó sáng nhất, xưa nay đến thuyền ngoài biển cũng dòm Bắc đẩu mà đi thôi...
Vậy là các sao chòm Bắc đẩu đã coi như thành biểu tượng soi sáng không những cho tôn giáo mà cho các các học thuật cũng như khoa học hiện đại.
Các học thuật phương Đông dùng nó như vậy, ví như trong chiến trận dụng Kỳ môn thì cũng có Thất tinh trận, trong âm dương đều dụng Thất tinh Bắc đẩu, thậm chí trong các đồ vật mang tính huyền bí 1 tí...
Hoàng Đế thắng Suy Vưu cũng dựa vào cái la bàn chỉ Bắc phương mà, không thì trận địa mù mịt, đánh toàn thua. :D
Thế nên đưa Thất tinh Bắc đẩu vào bài cúng đó là cái ý đó, tuy nhiên hơi “địa phương chủ nghĩa” khi ghép thêm chữ Đông phương, chứ cứ để nguyên không ghi Đông phương thì để Phật còn lãnh đạo toàn thế giới chứ lỵ! :D
Thuật số và mê tín đan xen lẫn lộn, rất khó nhận biết, người nghiên cứu nếu không gạn đục khơi trong thì dã tràng xe cát phỏng cụ:D

trauxanh

Xe lăn
Thuật số và mê tín đan xen lẫn lộn, rất khó nhận biết, người nghiên cứu nếu không gạn đục khơi trong thì dã tràng xe cát phỏng cụ:D
Nhân chữ “cát” của cụ thì có thể phải coi là đãi cát tìm vàng, hoặc hát lên 1 câu thì “xé mây cho sáng trăng vàng”... :D
Bao lần sao lại kinh sách, bao đời lồng ghép ý kiến chủ quan vào, đến ta thì mây mù tầng lớp dày đặc, không vén nó ra thì cả đời chả ngộ được gì cả, loanh quanh trong đám mây mù.
Đâu đó các lời khuyên của tiền nhân (hình như trong cuốn Kinh Dịch nào đó thì phải), có nói đại khái “đọc sách này phải để lòng trống rỗng”. Tức là đừng có bị ám ảnh cái gì, đừng có thiên kiến gì, đừng có bị tư tưởng gì áp chế...thì đọc, may ra mới đủ sáng suốt mà nhận được tinh tuý của nó (tất nhiên nhận được nhiều hay ít lại tuỳ tâm cơ từng cá nhân).

RongPhuongBac

Xe điện
Em có ý kiến khác. Những chòm này theo sau là những vị phật. 7 chòm thì rõ ràng là theo sau 7 vị. Có điều Đông Phương này là phương Đông như chúng ta biết ( đối lập với phương Tây ) hay là 1 cõi nào đó tương tự như Tây Phương cực lạc. Còn bảo không đưa Đông Phương vào để Phật lãnh đạo toàn thế giới thì không đúng ạ. Phật nhập niết bàn rồi thì lãnh đạo thế giới phải là Ngọc Hoàng chứ ạ.

trauxanh

Xe lăn
Em có ý kiến khác. Những chòm này theo sau là những vị phật. 7 chòm thì rõ ràng là theo sau 7 vị. Có điều Đông Phương này là phương Đông như chúng ta biết ( đối lập với phương Tây ) hay là 1 cõi nào đó tương tự như Tây Phương cực lạc. Còn bảo không đưa Đông Phương vào để Phật lãnh đạo toàn thế giới thì không đúng ạ. Phật nhập niết bàn rồi thì lãnh đạo thế giới phải là Ngọc Hoàng chứ ạ.
Cụ đưa những thứ thuộc thế giới khách quan vào các biểu tượng Phật giáo thì nó sẽ như vậy. Tức là cụ đã thiên lệch mọi thứ vào Phật giáo, có thể cụ đọc thêm đoạn “để lòng trống rỗng” bên trên nhé. :D
7 sao của chòm Bắc đẩu thì là của chung cho cả thế giới này, cả các tôn giáo khác và các khoa học khác, đâu phải riêng của Phật giáo! :D

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ đưa những thứ thuộc thế giới khách quan vào các biểu tượng Phật giáo thì nó sẽ như vậy. Tức là cụ đã thiên lệch mọi thứ vào Phật giáo, có thể cụ đọc thêm đoạn “để lòng trống rỗng” bên trên nhé. :D
7 sao của chòm Bắc đẩu thì là của chung cho cả thế giới này, cả các tôn giáo khác và các khoa học khác, đâu phải riêng của Phật giáo! :D
Em nào dám đưa vào. Cụ nghĩ em thần thông vậy sao? Cụ bảo là không ghi Đông Phương vào thì Phật lãnh đạo toàn thế giới đúng không? Vậy em hỏi Phật nhập niết bàn thì lãnh đạo thế nào được thế giới ạ :D

billyjone

Xe tăng
Yêu nữ bắt làm chồng thì em e ông chú không còn ở trần thế. Em quen 1~2 người xem tử vi mà soi được âm dương. Nghĩa là có thể đoán căn đồng số lính hay có căn duyên tiền kiếp. Nhưng mà họ vẫn giải quyết theo kiểu: làm lễ cắt căn hoặc lễ hoãn hầu đồng hầu thánh. Còn trường hợp người xem nặng quá thì khuyên đọc kinh Phật thôi.
Ông chú đó chưa tận số, nó chỉ ăn cùng mâm, ngủ cùng giường, ở cùng nhà, hàng ngày hút tinh khí của ông ý, thế là được rồi, các bác cứ để ý, người già mà khó tính, khó gần con cháu, vui thích sống một mình thì phải cảnh giác đó.
em sẽ kể tiếp tập 2, không liên quan đến tập 1 nhưng lại liên quan, rồi đến lúc em sẽ giải thích vấn đề bác nêu.

tập 2:
Một thanh niên quãng độ 25 tuổi, thuộc nhánh thứ của một đại gia đình lớn hàng chục anh chị em, nhánh trưởng có 4 con trai và 4-5 cháu trai. Một lần mẹ của chàng trai đi xem tử vi, của một ông thầy tử vi nổi tiếng, trong một ngõ nhỏ gần ga phụ HN. Trong vô số điều ông ý phán có một ý rất lạ. Ông ý phán rằng con trai bà, về sau này sẽ là người gánh vác việc thờ cúng cho dòng họ nội.

Người mẹ, ngẫm đi ngầm lại, chồng mình là thứ, nhành trưởng anh trưởng vẫn còn, cháu nam có 4-5 người, chắt nam có đến 4-6 cháu, chồng mình vẫn còn sống, làm gì có chuyện đó. quá phi lý, vì vậy bà giữ trong bụng, không chia sẻ vởi cả chồng lẫn con.......

Tuy nhiên, có một lần, trong buổi giỗ chung trong đại gia đình nhà nội gia đình, sau lễ tang bố chồng, bà buột miệng nói ra, không nói trước mặt con trai bà, mà chỉ là câu chuyện vui giữa mấy chị em dâu với nhau. Điều nói ra đó ngay lập tức làm mọi người buồn cười, coi ông thầy tử vi đó phán ba lăng nhăng, một điều quá phi lý trong một đại gia đình có nhiều con trai, nếu kể đến thứ tự, phải chờ ít nhất 9-10 người mới đến lượt con trai bà.

Cũng một cách vô tình, chàng trai đã nghe thấy điều đó và nhập tâm nó, tuy nhiên vì mức độ phi lý của nó, chàng trai thậm chí còn khuyên mẹ đừng nhắc và kể đến điều đó, dễ gây mâu thuẫn trong gia đình......

mấy chục năm trôi qua, không ai còn nhớ đến điều đó, và rồi một cơ duyên đã đến.....
Điều duy nhất ngăn cản niềm tin của đại đa số mọi người đó là họ bị mê hoặc bởi thuyết bất khả tri.

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Em nào dám đưa vào. Cụ nghĩ em thần thông vậy sao? Cụ bảo là không ghi Đông Phương vào thì Phật lãnh đạo toàn thế giới đúng không? Vậy em hỏi Phật nhập niết bàn thì lãnh đạo thế nào được thế giới ạ :D
Trong cmt đó của em có mấy đoạn funny, đoạn đó funny mà cụ, ai đọc cũng thấy là để đỡ cứng quá mà thôi. Chứ cụ cứ thắc mắc những cái đó làm gì! :D

hp78

Xe điện
Tinh mệnh học Trung Hoa và Chiêm tinh Tây phương đều có nguồn gốc từ Ấn Độ nên đều có thất tinh. Sau đó Trung Hoa thêm 4 sao là La Hầu và Kế Đô dựa trên 2 sao của Ấn Độ, Nguyệt Bột và Tử Khí thì họ nghĩ ra, gọi là Thất Chính Tứ Dư. Tinh mệnh học này nó là nền tảng cho môn tử vi sau này, nếu có điều kiện cụ thử tìm hiểu xem sao nhé:D

billyjone

Xe tăng
những người chuyên nghiệp làm thầy tướng số, xem tử vi đều bằng cách nào đó, hoặc là trực tiếp hoặc cho con cái học nghề bốc thuốc nam. Có lẽ trong tâm thức của họ, cũng hiểu một điều, không ít thì nhiều họ đều tạo ra nghiệp, nhưng vì năng lực hạn chế, họ không đánh giá được mức độ lớn nhỏ của nghiệp mình tạo ra, nên sống trong lo sợ, âu cũng là kiếp người lầm đường lạc lối.
Có lẽ sẽ phải phân tích rõ hơn vì sao các thầy tử vi và tướng số lại tạo ra nghiệp lắm đến như thế.

Chính vì vậy các thầy tử vi, tướng số đều lo sợ 3 nghiệp lớn ám vào người đó là:
  • Nhất yểu
  • Nhị Bần
  • Tam hậu tự (vô tự).

Long kts

Xe buýt
Tuyệt quá Huynh

Huynh set kèo đi, lòng lợn chợ đuổi là chuẩng luông
Chẹp
P/s : Anh ibox em xin lại số dây thép vứi, em mất máy ợ
Chợ Đuổi ngay gần cơ quan mình, các cụ off lúc nào, cho nhà cháu đăng ký 1 chỗ nhé!

RongPhuongBac

Xe điện
Tinh mệnh học Trung Hoa và Chiêm tinh Tây phương đều có nguồn gốc từ Ấn Độ nên đều có thất tinh. Sau đó Trung Hoa thêm 4 sao là La Hầu và Kế Đô dựa trên 2 sao của Ấn Độ, Nguyệt Bột và Tử Khí thì họ nghĩ ra, gọi là Thất Chính Tứ Dư. Tinh mệnh học này nó là nền tảng cho môn tử vi sau này, nếu có điều kiện cụ thử tìm hiểu xem sao nhé:D
Nói như cụ thì em thấy vấn đề được tháo gỡ 1 phần. Em đúng là đang đi theo hướng tìm hiểu này. Cảm ơn cụ. Kính cụ ly.