Túi khí, những điều nên biết !

anhtho

Xe ngựa
Dùng máy chẩn đoán đọc lỗi, nếu bộ điều khiển túi khí đã bừng túi khí thì nó ghi lỗi vào trong bộ điều khiển túi khí,lỗi này không sử dụng máy chẩn đoán để xoá được,nếu em sửa xong bộ điều khiển túi khí sẽ hết lỗi,đèn báo lỗi túi khí tự động tắt
Vấn đề ko phải cái đèn nó bật hay tắt mà nhỡ có tai nạn sau này, cái túi có còn nổ được hay không. Liệu không phải chính hãng có làm được việc đó ?
Bản thân các hãng xe ở bển cũng luôn khuyến cáo sửa túi khí là phải nhà SX hoặc cơ sở uỷ quyền, vì nó liên quan tới an toàn, sinh mệnh.

trunggt2007

Xe tải
Vấn đề ko phải cái đèn nó bật hay tắt mà nhỡ có tai nạn sau này, cái túi có còn nổ được hay không. Liệu không phải chính hãng có làm được việc đó ?
Bản thân các hãng xe ở bển cũng luôn khuyến cáo sửa túi khí là phải nhà SX hoặc cơ sở uỷ quyền, vì nó liên quan tới an toàn, sinh mệnh.
Nếu sau này tai nạn túi khí vẫn nổ,ở nước ngoài làm nhiều và mình cũng làm nhiều rồi

anhtho

Xe ngựa
Nếu sau này tai nạn túi khí vẫn nổ,ở nước ngoài làm nhiều và mình cũng làm nhiều rồi
Vâng, túi khí là vấn đề nhậy cảm. Nhậy nổ quá hoặc kém nhậy (quá ngưỡng mới nổ) đều có thể gây vấn đề, bởi vậy cần cẩn thận. Hãng có các máy móc chuyên dụng, và túi khí mỗi hãng cũng mỗi khác. Cụ làm được thì tốt, nhưng cần có 1 sự đảm bảo. Nếu mà xe em có lỗi túi khí, em chỉ vào hãng. Nhiều khi lái xe cả đời cũng ko dùng đến túi khí, nhưng chẳng may cần là thực sự "rất cần thiết", và chất lượng là số 1. Em hỏi vậy bởi vì: bản thân làm xong túi khí, khách hàng cũng không thể biết nó có nổ nữa hay không vì đâu có được thử :))
Món này không làm thì thôi, đã làm là chuẩn chỉnh.
Bạn em làm trong hãng nói: túi khí của hãng làm lại trong hãng khá đắt, trong khi ra ngoài làm rẻ bằng nửa, nhưng tiền nào của đó !.

trunggt2007

Xe tải
Vâng, túi khí là vấn đề nhậy cảm. Nhậy nổ quá hoặc kém nhậy (quá ngưỡng mới nổ) đều có thể gây vấn đề, bởi vậy cần cẩn thận. Hãng có các máy móc chuyên dụng, và túi khí mỗi hãng cũng mỗi khác. Cụ làm được thì tốt, nhưng cần có 1 sự đảm bảo. Nếu mà xe em có lỗi túi khí, em chỉ vào hãng. Nhiều khi lái xe cả đời cũng ko dùng đến túi khí, nhưng chẳng may cần là thực sự "rất cần thiết", và chất lượng là số 1. Em hỏi vậy bởi vì: bản thân làm xong túi khí, khách hàng cũng không thể biết nó có nổ nữa hay không vì đâu có được thử :))
Món này không làm thì thôi, đã làm là chuẩn chỉnh.
Bạn em làm trong hãng nói: túi khí của hãng làm lại trong hãng khá đắt, trong khi ra ngoài làm rẻ bằng nửa, nhưng tiền nào của đó !.
Nhậy nổ hay không là do đặc tính điện của cảm biến va chạm và của mạch điện kích nổ túi khí cũng như ngưỡng kích nổ được cài đặt của nhà máy, em hoàn toàn không tác động vào mạch hoặc các thông số nhà máy, em chỉ lập trình lại bộ nhớ lưu lỗi của túi khí thôi... em cũng không muốn thảo luận sâu vấn đề này làm gì. Bác cứ hiểu đơn giản khi túi khí nổ bộ nhớ của hộp điều khiển sẽ lưu lại đơn giản như cài đặt phần mềm windows, em đơn giản chỉ gỡ phần mềm này ra thôi... một số đại lý của hãng cũng thuê em làm việc này vì việc này không đơn giản như chỉ xoá lỗi thông thường

lokikool

Xe máy
hay quá cụ chủ ạ. rất hữu ích thnk cụ

avtovaz

Xe máy
Nếu em sửa xong bộ điều khiển túi khí sẽ hết lỗi,đèn báo lỗi túi khí tự động tắt,nếu bác tộng vào đâu túi khí lại nổ,bác lại đưa em sửa bộ điều khiển túi khí để dùng tiếp,việc này bên em đã làm rất nhiều cho các ga ra chứ thường không có khách lẻ
Cụ cho số đt để liên lạc mình đang quan tâm.

trunggt2007

Xe tải

coochie

Xe hơi
làm thế nào để biết khi tai nạn túi khí của mình có nổ ko nhỉ. các bác Toyota chắc có nhiều kinh nghiệm túi khí bền :))

Đông PK

Xe máy
Cảm ơn cụ chủ bằng 1 ly nhé!

thalogate

Xe máy
Cảm ơn cụ chủ :D

Thế Huỳnh

Xe máy
cho cụ một lý vocha, một ly men lá cụ

11xehoi11

Xe máy
Nếu đã bị nổ 1 lần thì phải thay toàn toàn bộ hệ thống nổ của nó bác nhé!
Gồm có : túi khí vô lăng,túi khí phụ,2 dây đai an toàn trc,Cảm biến va chạm trc đầu xe,hộp điều khiển túi khí
Có những dòng xe thậm chí phải thay cả bảng táp lô của nó nữa,ví dụ như xe CAPTIVA
Còn bây giờ có những chỗ làm lại đc túi khí còn gọi là vá lại nhưng như thế sẽ ko đảm bảo kỹ thuật và ko chắc chắn là có nổ khi sảy ra va chạm lần tiếp theo đc ko nữa,tốt nhất nên thay mới vì sự an toàn của mình và ng ngồi trong xe nữa

trunggt2007

Xe tải
Nếu đã bị nổ 1 lần thì phải thay toàn toàn bộ hệ thống nổ của nó bác nhé!
Gồm có : túi khí vô lăng,túi khí phụ,2 dây đai an toàn trc,Cảm biến va chạm trc đầu xe,hộp điều khiển túi khí
Có những dòng xe thậm chí phải thay cả bảng táp lô của nó nữa,ví dụ như xe CAPTIVA
Còn bây giờ có những chỗ làm lại đc túi khí còn gọi là vá lại nhưng như thế sẽ ko đảm bảo kỹ thuật và ko chắc chắn là có nổ khi sảy ra va chạm lần tiếp theo đc ko nữa,tốt nhất nên thay mới vì sự an toàn của mình và ng ngồi trong xe nữa
Túi khí và đai an toàn thì nên thay bác ạ,vì khi xe gặp tai nạn sẽ kích hoạt các ngòi nổ túi khí và bộ căng đai khan cấp như pháo đã châm ngòi nổ,vá túi khí và đai sẽ không đảm bảo được yêu cầu kỹ thuật ban đầu của nhà sản xuất,vì vậy việc này em không làm vì đảm bảo tính năng an toàn của chủ xe,nhưng bộ điều khiển túi khí chỉ là bộ phận châm ngòi nổ nên về lý thuyết có thể phục hồi được không cần phải thay,cái này ở nước ngoài làm nhiều ạ,em cũng đã lập trình nhiều bộ điều khiển túi khí cho các xưởng ngoài hoặc thậm chí các đại lý,vì tính kinh tế nên nhiều đại lý cũng tư vấn khách hàng nếu có nhu cầu này

trunggt2007

Xe tải
Thậm chí ở bên nước ngoài họ cũng bán bộ điều khiển túi khí đã nổ đầy bác ạ,những thợ ô tô có kiến thức về lập trình bộ điều khiển sẽ mua lại các bộ điều khiển này rồi lập trình lại và lắp lên xe khách hang bị hỏng bộ điều khiển túi khí,việc này sẽ giảm giá thành rất nhiều thong thường tới hơn 1 nửa bác ạ,việc này em cũng từng làm nhưng tương đối hạn chế chỉ đối với những xe cũ hoặc xe nhập mà bộ điều khiển mới khó mua hoặc không mua được,tại vì chính sách nhập khẩu của nước mình cấm nhập khẩu phụ tùng ô tô và đồ điện tử cũ vì thế làm thủ tục hải quan rất rắc rối

trunggt2007

Xe tải
Còn nếu lập trình lại bộ điều khiển túi khí sẽ rất kinh tế bác ạ,chẳng hạn em lập trình bộ điều khiển túi khí xe Toyota, Lexus giá khoảng 1 triệu trong khi giá thay mới từ 8 đến 10 triệu nên có ưu điểm tuyệt đối về giá thành,chỉ những bộ điều khiển túi khí khó lập trình em mới lấy khách 1 triệu rưỡi hoặc loại bộ điều khiển có chip đặc biệt cực khó lập trình em mới lấy khách cực đại là 2 triệu thôi trong khi đó có những bộ điều khiển túi khí giá trên chục triệu cơ

Ngomanhhung

Xe hơi
Các bác cho em hỏi có phải không cài đai an toàn thì túi khí không làm việc phải không ạ ???
Hai cái đó chỉ liên quan đến nhau là nếu không đeo dây an toàn thì đầu đập vào kính trước khi bung tuó khí thui

linhduong19

Xe đạp
Quá nguy hiểm, nếu túi khí bị thế...